help please-forming a company


carmel

carmel

JF-Expert Member
Joined
Aug 24, 2009
Messages
2,840
Likes
10
Points
135
carmel

carmel

JF-Expert Member
Joined Aug 24, 2009
2,840 10 135
Dear members, naombeni msaada urgently. Mtu akitaka kuanzisha kampuni inayodeal na variety of things kama viwili vitau inakuwaje? Naikia inabidi iandikishwe wizara ya viwanda na biashara, lakini am not sure ndo maana nauliza. implication ya tax ikoje? Nataka kujua pprocess nzima, i will appreciate.
 
Z

Zion Daughter

JF-Expert Member
Joined
Jul 9, 2009
Messages
8,934
Likes
67
Points
145
Z

Zion Daughter

JF-Expert Member
Joined Jul 9, 2009
8,934 67 145
Iam very shallow on this,lakini nijuavyo mimi,Kuna taasisi inaitwa Brela ndio inahusika kusajili makampuni.Nadhani ungeenda kuwaona wakupatie mchakato mzima.
Hongera kwa malengo ya kuanzisha kampuni.
 
Pearl

Pearl

JF-Expert Member
Joined
Nov 25, 2009
Messages
3,042
Likes
34
Points
135
Pearl

Pearl

JF-Expert Member
Joined Nov 25, 2009
3,042 34 135
mm nimefungua juzi,nenda brella utapata mahitaji yako yote ya maswali na majibu
 
Who Cares?

Who Cares?

JF-Expert Member
Joined
Jul 11, 2008
Messages
3,537
Likes
2,063
Points
280
Who Cares?

Who Cares?

JF-Expert Member
Joined Jul 11, 2008
3,537 2,063 280
mm nimefungua juzi,nenda brella utapata mahitaji yako yote ya maswali na majibu
kama umefungua juzi why dont u give an insight of the story....anyway..kwa uelewa wangu

...kuna kampuni za aina mbili..a LIMITED and SOLE proprietorship companies..sasa inategemeana na ipi unayotaka kuanzisha...

kwa LTD....taraibu ni sawa na ya sole ila tuu..unahitaji kuwa na memorandum of understanding/association kwakuwa utakuwa na more than 1 directors ambao watakuwea na liabilities kwenye kampuni...

nenda brella submit 3 company name ..ili wafanye name search...ukipata jina tayari unapeleka Memorandum 3 copies...wanaipitia then unapewa certificate of registration ya company....

kisha unaenda TRA unapata TIN...kisha unaenda municipal husika unachukua business licence ...then unaenda bank kufungua account ya kampuni kwa taratibu na masharti ya bank husika...

kama unafanya biashara inayodeal na vitu ambavyo vina-boards zinazogovern that business ...inafika wakati unahitaji pia ku-register na hizo boards ili uweze kupata registration ya board husika...say unataka kuuza madawa...inabidi pia upate kibali/registration ya TFDA...kwa mama sigonda...etc

kuhusu ku-run 3 business kwa kampuni moja ni rahisi tu..maana ulivyokuwa unasubmitt brella ile memorandum uliandika objectives za kampuni ..kwa hiyo inakuwa ni rahisi kukata leseni ya biashara zote tatu na kuzifanya kwa jina moja na possible 1 bank account ila utakuwa na usajili tofauti kwa kila governing board......

ni maoni tuu..na uelewa wangu binafsi
 
Pearl

Pearl

JF-Expert Member
Joined
Nov 25, 2009
Messages
3,042
Likes
34
Points
135
Pearl

Pearl

JF-Expert Member
Joined Nov 25, 2009
3,042 34 135
So sorry am in a bad situation cant advise at the moment,hope she understand,real sorry.
kama umefungua juzi why dont u give an insight of the story....anyway..kwa uelewa wangu

...kuna kampuni za aina mbili..a limited and sole proprietorship companies..sasa inategemeana na ipi unayotaka kuanzisha...

Kwa ltd....taraibu ni sawa na ya sole ila tuu..unahitaji kuwa na memorandum of understanding/association kwakuwa utakuwa na more than 1 directors ambao watakuwea na liabilities kwenye kampuni...

Nenda brella submit 3 company name ..ili wafanye name search...ukipata jina tayari unapeleka memorandum 3 copies...wanaipitia then unapewa certificate of registration ya company....

Kisha unaenda tra unapata tin...kisha unaenda municipal husika unachukua business licence ...then unaenda bank kufungua account ya kampuni kwa taratibu na masharti ya bank husika...

Kama unafanya biashara inayodeal na vitu ambavyo vina-boards zinazogovern that business ...inafika wakati unahitaji pia ku-register na hizo boards ili uweze kupata registration ya board husika...say unataka kuuza madawa...inabidi pia upate kibali/registration ya tfda...kwa mama sigonda...etc

kuhusu ku-run 3 business kwa kampuni moja ni rahisi tu..maana ulivyokuwa unasubmitt brella ile memorandum uliandika objectives za kampuni ..kwa hiyo inakuwa ni rahisi kukata leseni ya biashara zote tatu na kuzifanya kwa jina moja na possible 1 bank account ila utakuwa na usajili tofauti kwa kila governing board......

Ni maoni tuu..na uelewa wangu binafsi
 
carmel

carmel

JF-Expert Member
Joined
Aug 24, 2009
Messages
2,840
Likes
10
Points
135
carmel

carmel

JF-Expert Member
Joined Aug 24, 2009
2,840 10 135
Thanks dears, i have just opened that website ya brela (thanks charity), naona its very useful for now. Lakini haina maana kwamba sitaki ideas zingine.
 
Who Cares?

Who Cares?

JF-Expert Member
Joined
Jul 11, 2008
Messages
3,537
Likes
2,063
Points
280
Who Cares?

Who Cares?

JF-Expert Member
Joined Jul 11, 2008
3,537 2,063 280
So sorry am in a bad situation cant advise at the moment,hope she understand,real sorry.
pole sana mamaa....pole pia kama nimekuumiza
 
SMU

SMU

JF-Expert Member
Joined
Feb 14, 2008
Messages
8,244
Likes
2,622
Points
280
SMU

SMU

JF-Expert Member
Joined Feb 14, 2008
8,244 2,622 280
Dear members, naombeni msaada urgently. Mtu akitaka kuanzisha kampuni inayodeal na variety of things kama viwili vitau inakuwaje? Naikia inabidi iandikishwe wizara ya viwanda na biashara, lakini am not sure ndo maana nauliza. implication ya tax ikoje? Nataka kujua pprocess nzima, i will appreciate.
Si mara zote ni lazima kuanzisha kampuni. Kama lengo ni kufanya biashara una weza pia kufanya kama mtu binafsi (sole propriatorship) au kwa kushirikiana na wengine (Partnership). ubaya wa kampuni, inakuwa na compliance requirements nyingi amabazo in some cases zinaweza kukudistract.

Kwa kusaidia kujibu swali lako. Cha kwanza ni kuisajiri (incorporation) hiyo kampuni BRELA (www.brela-tz.org). Katika hiyo process utatakiwa kuandaa Memorandum of Association (katiba inayoelezea umiliki na wamiliki wa kampuni, madhumuni ya kampuni na ukomo wa wajibu) na kama ukitaka Articles of Association (taratibu za kuendesha kampuni).

Baada ya hapo utatakiwa kuisajili kampuni kama kama mlipa kodi (TRA watakupa TIN). Na pia utatakiwa kuomba leseni (inaweza kuwa zaidi ya moja) kuendana na aina ya biashara kampuni itataka kufanya.
 
M

Mama Joe

JF-Expert Member
Joined
Mar 30, 2009
Messages
1,507
Likes
74
Points
145
M

Mama Joe

JF-Expert Member
Joined Mar 30, 2009
1,507 74 145
Who Cares? ...kuna kampuni za aina mbili..a LIMITED and SOLE proprietorship companies..sasa inategemeana na ipi unayotaka kuanzisha... kwa LTD....taraibu ni sawa na ya sole ila tuu..unahitaji kuwa na memorandum of understanding/association kwakuwa utakuwa na more than 1 directors ambao watakuwea na liabilities kwenye kampuni... nenda brella submit 3 company name ..ili wafanye name search...ukipata jina tayari unapeleka Memorandum 3 copies...wanaipitia then unapewa certificate of registration ya company.... kisha unaenda TRA unapata TIN...kisha unaenda municipal husika unachukua business licence ...then unaenda bank kufungua account ya kampuni kwa taratibu na masharti ya bank husika... kama unafanya biashara inayodeal na vitu ambavyo vina-boards zinazogovern that business ...inafika wakati unahitaji pia ku-register na hizo boards ili uweze kupata registration ya board husika...say unataka kuuza madawa...inabidi pia upate kibali/registration ya TFDA...kwa mama sigonda...etc kuhusu ku-run 3 business kwa kampuni moja ni rahisi tu..maana ulivyokuwa unasubmitt brella ile memorandum uliandika objectives za kampuni ..kwa hiyo inakuwa ni rahisi kukata leseni ya biashara zote tatu na kuzifanya kwa jina moja na possible 1 bank account ila utakuwa na usajili tofauti kwa kila governing board...... ni maoni tuu..na uelewa wangu binafsi[/QUOTE said:
Nakubaliana na huyu nadhani fungua website soma maelezo yao yanajitosheleza, ukijua aina ya company, MoU etc, unawaendea sanasana watakusaidia kui shape tu vinginevyo utaenda na kupewa maelezo yaliyo kwenye website ukasome.
 
carmel

carmel

JF-Expert Member
Joined
Aug 24, 2009
Messages
2,840
Likes
10
Points
135
carmel

carmel

JF-Expert Member
Joined Aug 24, 2009
2,840 10 135
Si mara zote ni lazima kuanzisha kampuni. Kama lengo ni kufanya biashara una weza pia kufanya kama mtu binafsi (sole propriatorship) au kwa kushirikiana na wengine (Partnership). ubaya wa kampuni, inakuwa na compliance requirements nyingi amabazo in some cases zinaweza kukudistract.

Kwa kusaidia kujibu swali lako. Cha kwanza ni kuisajiri (incorporation) hiyo kampuni BRELA (www.brela-tz.org). Katika hiyo process utatakiwa kuandaa Memorandum of Association (katiba inayoelezea umiliki na wamiliki wa kampuni, madhumuni ya kampuni na ukomo wa wajibu) na kama ukitaka Articles of Association (taratibu za kuendesha kampuni).

Baada ya hapo utatakiwa kuisajili kampuni kama kama mlipa kodi (TRA watakupa TIN). Na pia utatakiwa kuomba leseni (inaweza kuwa zaidi ya moja) kuendana na aina ya biashara kampuni itataka kufanya.
what if ni biashara ya mtu mmoja, i mean labda niwe kidogo wazi ili nipate insight. Nataka kuanzisha biashara (peke yangu) ambayo inatahusisha mimi kudeal na kampuni mabalimbali nikimaanisha tender etc, lakini cha msingi ambacho kinanisukuma kuanzisha kampuni ni ili nipate account bank itakayoniwezesha kufanya transactions. Hii pia inahitaji MoU?
 
carmel

carmel

JF-Expert Member
Joined
Aug 24, 2009
Messages
2,840
Likes
10
Points
135
carmel

carmel

JF-Expert Member
Joined Aug 24, 2009
2,840 10 135
kama umefungua juzi why dont u give an insight of the story....anyway..kwa uelewa wangu

...kuna kampuni za aina mbili..a LIMITED and SOLE proprietorship companies..sasa inategemeana na ipi unayotaka kuanzisha...

kwa LTD....taraibu ni sawa na ya sole ila tuu..unahitaji kuwa na memorandum of understanding/association kwakuwa utakuwa na more than 1 directors ambao watakuwea na liabilities kwenye kampuni...

nenda brella submit 3 company name ..ili wafanye name search...ukipata jina tayari unapeleka Memorandum 3 copies...wanaipitia then unapewa certificate of registration ya company....

kisha unaenda TRA unapata TIN...kisha unaenda municipal husika unachukua business licence ...then unaenda bank kufungua account ya kampuni kwa taratibu na masharti ya bank husika...

kama unafanya biashara inayodeal na vitu ambavyo vina-boards zinazogovern that business ...inafika wakati unahitaji pia ku-register na hizo boards ili uweze kupata registration ya board husika...say unataka kuuza madawa...inabidi pia upate kibali/registration ya TFDA...kwa mama sigonda...etc

kuhusu ku-run 3 business kwa kampuni moja ni rahisi tu..maana ulivyokuwa unasubmitt brella ile memorandum uliandika objectives za kampuni ..kwa hiyo inakuwa ni rahisi kukata leseni ya biashara zote tatu na kuzifanya kwa jina moja na possible 1 bank account ila utakuwa na usajili tofauti kwa kila governing board......

ni maoni tuu..na uelewa wangu binafsi
tHANKS WHOCARES, Lakini do i need an MoU kama ni SOLE proprietorship company? TRA TIN unalipia sh ngapi kwa business isiyozidi 5m?
 
ngoshwe

ngoshwe

JF-Expert Member
Joined
Mar 31, 2009
Messages
4,107
Likes
56
Points
145
ngoshwe

ngoshwe

JF-Expert Member
Joined Mar 31, 2009
4,107 56 145
Inategemea unaanzanisha aina gani ya Kampuni. Chini ya Sheria ya Makampuni (The Companies Act, cap, 212) kuna aina mbili tatu za makampuni (i) Private (ii) Public akwa zo zinaweza kuwa "limited liabilty (limited by shares), unlimited Companies" au Companies limited by guarantee. Lakini nyingi binafsi zinakuwa " Private Limited" au LTD" (haziruhusiwe kuuza hisa kwa umma kama "Public Limited Comapanies "PLC".

Kwa kuwa umekwishaelekezwa kwenye tovuti ya brela, mengi utajua hapo ningekushauri haya:

Kwanza kabla ya kwenda kusajili kampuni, ni vizuri ujue aina ya kampuni unayotaka, Jina la kampuni, wamiliki wake, itafanya kazi gani, na pengine unaweza kufikiria wadau wake, na pia nani atakuwa "Company Secretary".

Baada ya hapo unaandika kwa Msajili wa Makampuni (Registrar of Companies) kuaomba kupata "Name clarance" (yaani uthibitisho wa jina unaotaka kutumia.Jina ni lazima liwe "unique" ambalo halipo kwenye regista (yaani halijawahi kutumika na kampuni nyingine).

Baada ya kupata "name clarance" omba msaada wa Wanasheria wakuandalie "MEMARTS" (Memorundum and Articles of Association) na kuwasilisha sambamba na fomu maalumu utakazopata hapo BLERA na malipo kulingana na "fee structure" ambayo utaelekezwa BRELA au na Mwanasheria nayefahamu taratibu za kusajili.

Katika "Memorundum of Association" ndimo ambapo malengo (objectives) ya kampuni unayoianzisha yatakuwepo. Kisheria unaruhusiwa kuweka kadiri uwezavyo yale ya moja kwa moja/Malengo makuu (main objectives) na yale yenye mwelekeo au uhusiano wa karibu (incidentals to the main objectives )..Kwani kisheria kampuni hairuhusiwi kufanya yale yaliyo nje ya malengo ya kuanzishwa kwake.

Katika "Articles of Associations" ndimo muuundo wa Kampuni unaelezwa ni Katiba ya Kampuni (Constitution)

"Memorundum and Articles of Associations" unaweza kuziandaa mwenyewe au kwa kuwa ni nyaraka za kisheria, ni vyema unasaidiwa na wenye hiyo taaluma. Hizi zinapaswa kuidhinishwa na Mwanasheria (attestation) kwenye sahihi za wamiliki (shareholders/Directors) samabamba na hizo fomu za kuwasilishia nyaraka hizi kwa Msajii wa Makampuni. Msajili akiridhia, utapewa cheti (Registration/ Certificate of Incorporation) ambacho kisheria ndio uthibitisho wa usajili wa hiy kampuni wa kukuwezesha pia kuwasilisha TRA na mamlaka nyingine kwa ajili ya kuendelea na biashara.

Huu ni mwongozo tu!.

Ikiwa id
 
T

tony25

Member
Joined
Aug 1, 2008
Messages
53
Likes
5
Points
15
T

tony25

Member
Joined Aug 1, 2008
53 5 15
Ok. inategemea

Kama nataka kufungua company inabbidi uandae memorandum and articles of Association. Kabla ya kufanya hivyo inakubidi ufanyie kitu kinachoitwa search of company name. Hapa unaandika barua kwa mkurugenzi wa brella ukimention majina ambayo unataka kuipa kampuni yako. Hii inasaidia kwenye kuaandaa memorandum of association ili jina la kampuni yako lisije likafanana na la mtu mwingine ambaye ameshafungua kwa jina hilo. Hii inachukua only three working days kupata jibu. Thereafter unaendelea na process za kuandaa memeorandu,ukishamaliza unazipeleka pale brella (Jengo la Ushirika) ghorofa ya tatu. Pale wataangalia ukubwa wa memorandum kwani wanachaji kwa kile page mara copy ulizo nazo plus registration fee. Hapa watakupa form ambazo utajaza your personal details and of the like then zinabecertified na mwanasheria. Hapo ukimaliza unazirudisha brella wao watazipitia, hapo hakuna specific time yakusubiri but normally kuanzia wk 1. Thereafter kama kutakuwa hamna marekebisho kwenye memorandum then wanakupa certificate of incoorporation. Nadhani nimeeleweka.
 
C.T.U

C.T.U

JF-Expert Member
Joined
Jun 1, 2011
Messages
4,784
Likes
1,345
Points
280
C.T.U

C.T.U

JF-Expert Member
Joined Jun 1, 2011
4,784 1,345 280
ok. Inategemea

kama nataka kufungua company inabbidi uandae memorandum and articles of association. Kabla ya kufanya hivyo inakubidi ufanyie kitu kinachoitwa search of company name. Hapa unaandika barua kwa mkurugenzi wa brella ukimention majina ambayo unataka kuipa kampuni yako. Hii inasaidia kwenye kuaandaa memorandum of association ili jina la kampuni yako lisije likafanana na la mtu mwingine ambaye ameshafungua kwa jina hilo. Hii inachukua only three working days kupata jibu. Thereafter unaendelea na process za kuandaa memeorandu,ukishamaliza unazipeleka pale brella (jengo la ushirika) ghorofa ya tatu. Pale wataangalia ukubwa wa memorandum kwani wanachaji kwa kile page mara copy ulizo nazo plus registration fee. Hapa watakupa form ambazo utajaza your personal details and of the like then zinabecertified na mwanasheria. Hapo ukimaliza unazirudisha brella wao watazipitia, hapo hakuna specific time yakusubiri but normally kuanzia wk 1. Thereafter kama kutakuwa hamna marekebisho kwenye memorandum then wanakupa certificate of incoorporation. Nadhani nimeeleweka.
msaada hapa tafadhali je memorandum of association ndio sawa na business plan??
 
CHASHA FARMING

CHASHA FARMING

Verified User
Joined
Jun 4, 2011
Messages
6,369
Likes
2,602
Points
280
CHASHA FARMING

CHASHA FARMING

Verified User
Joined Jun 4, 2011
6,369 2,602 280
MKUUKUNA KAMPUNI ZA AINA TATU TU
1,Private Company- kampuni kam Mohamed entreprises na kazalika

2. PublicCompany- TBL, CRDB, NBC, TWIGA CEMENT

3.Private company isiyo kuwa na share zinatumiwa sana na NGOs


kablahujasajiri kampuni Tafuta watu ambao mtafanya nao hiyo kazi means madirecta nahakikisha yafuatayo

1. Waweni watu ambao mna lengo moja

2. Wawetiyali kujitolea kwa muda wao na hata fedha ili kukuza kampuni,

3. Uweunafaham Historical back ground yao/yake

4. Kamikibidi wewe muanzilishi wa wazo inabidi uwe na share 51% yaani kati ya sharezote wewe umiliki 51% YA HISA ZOTE
- Hiiitakusaidia kulinda aidea yako na hawataweza kukupindua kamwe kama wana niambaya
- Ukiwana 40% mwenzako 30% mwingine 10% mwingine 10% na mwingine 10%
Hawa 30%
10%
10%
10%
Wanawezaunganisha share zao na ikala kwako mazima so make sure unakua na 51% na hizo49% ndo wacheze nazo hao wengine

 

Forum statistics

Threads 1,215,657
Members 463,352
Posts 28,555,904