Nimeshindwaaaaa, nimevumilia; Oooops, ulimi hauna mfupa-kumbe inawezekana ndo tatizo linalowakabili watengeneza sub-titles za filamu za kibongo!Nilichokususdia kusema ni kwamba, nimevumiliaaa; nimeshindwa na sasa nimeamua kuweka wazi!hivi, ni nani anatengeneza sub-titles za filamu zetu? Ni kwamba kidhungu kimewapiga chenga kiasi hicho au ni haraka ya kuiwaisha filamu sokoni? Au ndo tuseme mambo ya kufupisha maneno kama tulivyozoea kwenye sms ( kwa simu za mkononi)?Binafsi, hamna sababu yoyote kati hizo ambayo ni ya msingi zaidi ya kuonesha kwamba watengenezaji wa subtitles na filamu zetu kwa ujumla, hawapo serious katika kazi zao. Hivi sasa, kwenye filamu nyingi wanajitahidi ku-include na subtitles, bila shaka ili kuzifanya zivuke mipaka ya nchi yetu! GOOD IDEA!! Sasa kama lengo ni kuzifanya zivuke mipaka ya nchi yetu; sasa mbona hawapo serious kwenye subtitles zenyewe? Wacha nitoe mfano wa filamu moja ambayo jana nimeiona kupitia kituo cha televisheni ya CITIZEN. Jina la filamu hii silifahamu, isipokuwa muhusika mkuu ni Blandina Chagula/Johari (lakini katumia jina la Martha). Martha alianza kama msichana mdogo mwenye kufurahia maisha kabla baba yake hajafungwa jela kwa miaka 7 na mama yake kufariki kutokana na mshituko kufuatia kifungo cha mumewe! Baada ya tukio hilo, shangazi wa Martha akahodhi mali zote za kaka yake(baba yake Martha) na Martha kupelekwa kijijini ambako baada ya kumaliza elimu ya msingi tu akawa analazimishwa kuolewa na chapombe mmoja hivi( nazani huyu bwana anajiitaga Kenyatta(sina hakika sana)! Baada ya kufuatilia subtitles hizo, niligundua kwamba katika kila subtitles 3 zinazotokea kwenye screen, basi 2 zina mapungufu makubwa ambayo mengine ni ya kubadilisha maana mzima(na kuweka opposite meaning). Sikufuatilia sana, lakini pamoja na hayo, niliziona zifuatazo:
· Nina she was going……hivi tangu lini noun na pronoun zikakaa pamoja?
· You are a big layer, wakimaanisha huyo mtu ni muongo mkubwa na badala yake kawa mtaga mayai mkubwa!
· I promise I never let me down…eti wakimaanisha siwezi kukuangusha!
· You show as good discipline… wakimaanisha Martha anaonesha nidhamu mzuri
· Hello my fiancé …ni Martha huyo anakuwa fiancé, yaani mchumba!
· I waiting to you….wala sijajua walitaka kusema nini!
· Why you fos me…jamani, hivi si utani huu ikiwa lengo ni ku-capture international market?
· You parents…eti walikuwa na maana ya "wazazi wako"!!
· Stand up out….jamani, inawezekana ni punctuation problem, lakini kwanini wasiwe serious kwenye mambo muhimu kama haya?
· Thans so much…si mzaha huu?mnakimbilia wapi jamani?
· As long as your here…..sehemu nyingi sana kuna tatizo kati ya "you are" na "your"!
· Next week your going…..hata mimi kidhungu sikifahamu, but this is too much!
· What ca I do…..? acha wajanja wawaibie filamu zenu kwavile mnafanya mchezo kwenye kazi, manake hii "ca" imetumika sehemu nyingi sana!
· Your doing good……au ndo mimi nisiyejua ninachoongea?!
· I can't leave in this life……eti nasikia kuna baadhi ya shule wanataka kufundisha kijeremani huku bado tukifahamu leave ni kuishi!
Sawa, Kiingereza sio lugha yetu, lakini utafanyaje masihara kwenye serious issues namna hii? Kwanini hiyo kazi wasipewe watu wanaofahamu lugha kidogo? Wahusika wa filamu hii ni miongoni mwa waigizaji wakubwa hapa TZ (Kuna Blandina, Dr. Cheni, kuna akina mama wawili ambao nao ni waigizaji wakubwa tu, kuna Aunt Ezekiel, Issa (nimesahau jina lake la kisanii, ila nazani ni m zanzabri huyu bwana kutokana na lafudhi na rangi yake, na ni muigizaji mkubwa tu); vilevile kuna binti mmoja mdogo ambae ambae ali-act kama Martha alipkuwa mdogo; zamani alikuwa mtangazaji wa kipindi cha watoto ITV, nae ni muigizaji mkubwa tu haya kama ni binti mdogo!Nimetaja wahusika hao kuonesha kwamba naamini waandaji wa filamu hi wababaishaji vinginevyo wasingeweza kuwa-recruit wasanii wakubwa hivyo! Sasa kama hivyo ndivyo, kwanini wameshindwa kuwa serious kwenye issue muhimu ya subtitles? NAJENGA HOJA!