Dunia ya giza nyuma ya kuta za mochwari

Dunia ya giza nyuma ya kuta za mochwari

Out of topic ....

Ni kweli huwa pindi maiti iingiapo mochwari baada ya taratibu zote kukamilika wale attendant wanapokabidhiwa mwili ....Huwa nasikia wanachukua kitu kama kisu wanaitoboa toboa tumbo la marehemu ? Lengo ni nini ?

Ikitokea wameugusa utumbo si ni rahisi mwili kuharibika mapema ?
Kama ni kweli hii ni imani ama ni science na hii inafanyika worldwide?
Mshana Jr
 
Out of topic ....

Ni kweli huwa pindi maiti iingiapo mochwari baada ya taratibu zote kukamilika wale attendant wanapokabidhiwa mwili ....Huwa nasikia wanachukua kitu kama kisu wanaitoboa toboa tumbo la marehemu ? Lengo ni nini ?

Ikitokea wameugusa utumbo si ni rahisi mwili kuharibika mapema ?
Kama ni kweli hii ni imani ama ni science na hii inafanyika worldwide?
Mshana Jr
Hizo ni hekaya za vijiweni tuu zisizo na ukweli wowote mkuu.. Kwakuwa hawatumii kisu cha kawaida

Ukweli ni huu wa kitaalam

Wahudumu wa mochwari au wataalamu wa miili ya marehemu (embalmers) hufanya kitendo hicho, lakini hawatandiki maiti visu ovyo au kwa ukatili.

Kitendo hicho kitaalamu kinaitwa Cavity Treatment (uhifadhi wa maeneo ya ndani ya mwili), na hakifanywi kwa kisu bali kwa kutumia kifaa maalum cha kisayansi kinachoitwa Trocar.

Kifaa hiki kina umbo la mrija mrefu, mwembamba na wenye ncha kali ambao huingizwa kupitia tundu dogo sana linalotobolewa karibu na kitovu cha marehemu.

Lengo kuu la utaratibu huu ni kuzuia mwili kuvimba na kuharibika kwa haraka kutokana na gesi na bakteria waliopo tumboni.

Mtu anapofariki, mfumo wa mmeng'enyo wa chakula husimama lakini bakteria waliopo tumboni huendelea kuishi na kuzaliana kwa kasi sana.

Bakteria hawa huanza kumega mabaki ya chakula na viungo vya ndani, mchakato unaozalisha gesi nyingi sana tumboni.

Usipofanyika utaratibu huu wa kutoboa, gesi hiyo itasababisha tumbo la marehemu kuvimba sana (bloating), na inaweza kulazimisha damu au majimaji machafu kutoka puani na mdomoni, hali inayojulikana kitaalamu kama purge.

Ili kuzuia hali hiyo, ule mrija wa trocar unakuwa umeunganishwa na mashine maalum ya kunyonya uchafu (aspirator).

Mhudumu huupitisha mrija huo kwa ndani ili kutoboa viungo vyote vya uwazi kama vile tumbo la chakula, kibofu cha mkojo, mapafu na matumbo ya haja kubwa kwa lengo la kufyonza na kutoa mkojo, kinyesi, hewa na majimaji yote yaliyosalia.

Hatua hii inaondoa kabisa mazingira yanayoruhusu bakteria kuendelea kuzaliana na kuharibu mwili.

Baada ya kufyonza uchafu wote, mrija ule ule hutumika kusukuma na kusambaza dawa kali sana ya kemikali (cavity fluid – mara nyingi yenye formaldehyde) kwenye viungo hivyo vya ndani.

Dawa hii inaua bakteria wote waliobaki na kukausha viungo vya ndani ili mwili usioze wala kutoa harufu mbaya.

Utaratibu huu ni muhimu kwa sababu dawa za kawaida za kuhifadhi maiti zinazoingizwa kupitia mishipa ya damu (arterial embalming) huwa hazifiki kwa ufanisi ndani kabisa ya mfumo wa chakula na viungo vya tumboni.

Mwishoni kabisa, lile tundu dogo lililotobolewa tumboni hufungwa kwa skrubu maalum ya plastiki inayoitwa trocar button au hushonwa vizuri ili kuzuia kuvuja kwa namna yoyote.

Utaratibu huu wote wa kisayansi unahakikisha marehemu anabaki katika umbo lake la kawaida, na unawasaidia ndugu na jamaa kuaga mpendwa wao akiwa katika muonekano safi, wa amani na usio na harufu wakati wa msiba au unasafirishwa kwenda mbali.
79380dde-c95d-4e7f-a449-caeef0b3beaf.jpeg
Trocar (alat untuk mengeluarkan gas pada perut sap.jpeg
a2951e5b-b861-4a77-9e1d-419f99d95c7b.jpeg
 
Bingwa kabisa, maelezo mujarabu !!!!

Umenipatia elimu ambayo nilikuwa siijui compared na maelezo ya vijiweni ambayo hayana ukweli wala uhalisia !



Swali jingine, umeeleza vizuri na kisayansi, je kwa hizi hospital zetu, mortuary ngapi zenye uwezo wa kufanya hayo ? Hasa vijijin huko, nadhan kwa hospital za rufaa wanaweza ... ama kuna njia nyingine mmbadala ? Kuingiza hio mirija, kunyonya uchafu, pia kuinject dawa ya kuuwa bacteria tumbon na kukausha vitu ndani ....



Mshana Jr
 
Nimehudumu mochwari kwa miaka mine.. Na nimesomea hiyo kaliba pamoja na ulozi😀
... nikiambiwa kuchagua kazi ya kutisha zaidi Hospitali siwezi kuchagua Mortuary attendant (na Post mortem zao), maana ninaogopa zaidi tension ya kutisha anayokabiliana nayo 'surgeon' anapofanya upasuaji wa kuokoa maisha ya mgonjwa!
 
Bingwa kabisa, maelezo mujarabu !!!!

Umenipatia elimu ambayo nilikuwa siijui compared na maelezo ya vijiweni ambayo hayana ukweli wala uhalisia !



Swali jingine, umeeleza vizuri na kisayansi, je kwa hizi hospital zetu, mortuary ngapi zenye uwezo wa kufanya hayo ? Hasa vijijin huko, nadhan kwa hospital za rufaa wanaweza ... ama kuna njia nyingine mmbadala ? Kuingiza hio mirija, kunyonya uchafu, pia kuinject dawa ya kuuwa bacteria tumbon na kukausha vitu ndani ....



Mshana Jr
Katika mfumo wa afya nchini Tanzania, hospitali chache sana za vijijini zina uwezo wa kufanya uhifadhi wa kisasa wa miili kwa kutumia mirija, mashine za kunyonya majimaji, na kudunga kemikali za kukausha viungo vya ndani.

Uwezo huu unapatikana kwa kiwango kikubwa katika Hospitali za Rufaa za Mikoa (RRHs), Hospitali za Kanda, na Hospitali za Kitaifa kama Muhimbili, kwa sababu zina miundombinu kamili na wataalamu waliosomea tiba miili (morticians).

Tofauti na hospitali hizo kubwa, hospitali nyingi za wilaya na vituo vya afya vya vijijini vina majokofu madogo ya kawaida ya kuhifadhi miili kwa baridi tu, na vingine vinakabiliwa na uhaba wa vifaa au changamoto za umeme, hivyo haziwezi kufanya upasuaji huo wa kisayansi.Kutokana na changamoto hiyo, maeneo ya vijijini hutumia njia mbadala kulinda miili isiharibike, ambapo mbinu inayotumika zaidi hospitalini huko ni uchomaji wa sindano za ndani (Hypodermic Injection).

Katika mchakato huu, mhudumu hutumia sindano kubwa ya kawaida kudunga kemikali ya formalin moja kwa moja kwenye maeneo yenye nyama nyingi kama mapaja na mikono, pamoja na kuingiza dawa hiyo kupitia ukuta wa tumbo ili kuua bakteria na kukausha vitu vya ndani kwa muda, ingawa njia hii haisafishi wala kunyonya uchafu kama mashine kubwa.
 
Je ni mapema sana kupost hizi mambo ama tusubiri usiku?
Nadhani muda huu ndio sahihi kwakuwa shughuli nyingi hufanyika nuruni.. Kuna watu muda huu wako mochwari na majonzi tele.. Tuwaombee sana!

Ukweli wa kutisha zaidi kuhusu kazi za mochwari ni kwamba miili ya marehemu mara nyingi hutoa sauti za ajabu na za kushtusha
ikiwemo miguno na mkoromo wa chini chini, wakati gesi haramu na majimaji ya mwili yanapotoka kwenye mapafu na kupita kwenye kamba za sauti,
kana kwamba maiti inajaribu kunong'ona siri za kuzimu kabla haijatulia.

Nyuma ya milango iliyofungwa ya chumba cha kuandaa miili, mbali na macho ya walio hai, kuna tambiko la kibaolojia na kitabibu ambalo linafanana kabisa na uchawi

Wahudumu wa mochwari hulazimika kufunga taya za marehemu kwa nyuzi ngumu au gundi nzito ili kuzuia midomo yao isifunguke, huku wakiweka vifuniko vya plastiki vyenye miiba ya siri chini ya kope ili kushika nyama ya macho isibonyee ndani, na kuyafanya macho hayo yaonekane kana kwamba bado yanaona ulimwengu huu.

Kama hiyo haitoshi, kama marehemu alikuwa na ugonjwa wa manjano, mchanganyiko wa giza wa kemikali ya formaldehyde unaweza kugeuza ngozi yake kuwa ya kijani kibichi kama kiumbe cha msituni,

Hali inayowalazimu wachawi hawa wa kisasa kutumia vipodozi vizito kuirudisha sura kwenye ubinadamu wake wa mwisho.
Katika ulimwengu huo wa vivuli, damu yote ya marehemu, pamoja na majimaji ya siri na kemikali zenye sumu, humwagwa moja kwa moja kupitia mifereji ya sinki kwenda kwenye mfumo wa majitaka ya jiji, huku miili inayowekwa kwenye majeneza ya kifahari yaliyofungwa vizuri kuzuia hewa ikijenga mgandamizo mkubwa wa gesi za bakteria ambao unaweza kulipua jeneza vipande vipande kama laana iliyofunguliwa.

Hata wale wanaochagua moto hawakwepi vitendo hivi vya kutisha, kwani vifaa vya kusaidia moyo (pacemakers) visipotolewa mwilini, hulipuka ndani ya tanuru kama bomu la kishirikina linaloweza kuharibu kuta za tanuru, huku majivu yanayokabidhiwa kwa ndugu yakibeba mabaki ya mifupa ya roho zilizotangulia kwa sababu matanuru hayo hayawezi kusafishwa kabisa.

Hatimaye, vyuma vya matibabu vinavyookolewa baada ya miili kuyeyuka, kama vile nyonga za bandia, hukusanywa na kampuni za siri kamq chumq chakavu ili kuyeyushwa tena na kutumika kutengeneza magari na ndege 😀🥺

Maana yake ni kwamba vipande vya miili ya watu waliokufa vinazunguka na kuruka juu yetu kila siku katika maisha ya walio hai.

Je niendelee ama tungoje usiku?View attachment 3599741
Ongelea masaa 48 marehemu wetu wakiwa kwenye jokofu, huwa ni nini kinatokea kila baada ya saa moja. Tamaduni nyingine wanawavalisha suti kabla ya kuwatoa mochwari, hivi huwa wanajisikiaje?
 
Ongelea masaa 48 marehemu wetu wakiwa kwenye jokofu, huwa ni nini kinatokea kila baada ya saa moja. Tamaduni nyingine wanawavalisha suti kabla ya kuwatoa mochwari, hivi huwa wanajisikiaje?
Hili jibu sio langu moja kwa moja.. Nimepata usaidizi mtandaoni na vyanzo vingine..

Ndani ya masaa 48 ya kwanza mwili ukiwa kwenye jokofu la mochwari, ambalo kwa kawaida huwa na ubaridi wa nyuzi joto 2°C hadi 4°C na sio kugandisha kama barafu, mabadiliko ya kibaolojia hutokea kwa awamu maalum.

Kuhusu hisia, marehemu hasikii baridi, mguso, wala kubana kwa suti kwa sababu ubongo na mfumo wa neva unakuwa umekufa kabisa na kuacha kufanya kazi.

Mwili haubadiliki kwa kasi ya kila saa moja kama saa ya ukutani, bali hupitia hatua kuu kadri masaa yanavyosonga mbele.

Katika masaa manne ya kwanza, mwili unaanza kupoteza joto la kawaida la binadamu na kuanza kufikia ubaridi wa jokofu, huku misuli yote ikilegea kwa mara ya mwisho na damu kuanza kushuka chini kwa nguvu ya mvutano wa dunia, hali inayofanya sehemu za chini za mwili zianze kuwa za zambarau au nyekundu.

Kuanzia saa ya nne hadi ya 12, kemikali inayosaidia misuli kuregea inapoisha, mwili unaanza kukakamaa kuanzia kwenye misuli midogo ya macho na taya hadi kusambaa kwenye mikono na miguu, ambapo kufikia saa ya 12 unakuwa mgumu kabisa kama ubao.

Kati ya saa 12 hadi 24, mwili unakuwa umepoa kabisa na umekakamaa kwa kiwango cha juu, huku ubaridi wa jokofu ukisaidia sana kusimamisha au kupunguza kasi ya bakteria wanaosababisha mwili kuharibika au kutoa harufu.

Ndani ya saa 24 hadi 48 zifuatazo, kwenye joto la kawaida la nje mwili ungeanza kulegea wenyewe kwa sababu vimeng’enya vinaanza kumega misuli, lakini ukiwa ndani ya jokofu la mochwari, mkakamavu huu unaweza kudumu kwa muda mrefu zaidi ya siku kadhaa kwa sababu ubaridi unachelewesha kuvunjika kwa misuli hiyo.

Kuhusu tamaduni za kuwavalisha suti, watu wengi huingia hofu wakiona miili ikivalishwa nguo zinazobana au viatu vigumu, lakini ukweli wa kibaolojia ni kwamba hakuna hisia zozote zilizobaki. Mtu anapofariki, seli za ubongo zinakufa ndani ya dakika chache baada ya damu na oksijeni kukata, hivyo marehemu hajisikii kubanwa, haoni joto, wala hahisi maumivu yoyote.

Changamoto pekee inayojitokeza ni kwa wahudumu wa mochwari au ndugu ambao hulazimika kunyoosha viungo vilivyokakamaa kwa upole ili nguo iingie, jambo ambalo halimuumizi marehemu kwani ni mabadiliko ya kemia ya misuli tu.

Tamaduni hii haifanyiki kwa faida ya marehemu, bali ni kwa ajili ya walio hai ili kumpa heshima ya mwisho na kuwapa ndugu picha ya mwisho ya faraja na amani badala ya kumbukumbu ya ugonjwa au mateso aliyopitia.
 
Nikisoma hv naona bora nisingezaliwa, unazaliiwa kwa shida, unakua kwa shida, mara magonjwa, ajali, maumivu mateso bado ufe kuzikwa ardhini nachokaga mno bado unawekwa na kufungwa!!!!
Mpaka unashindwa kuelewa kwanini upo duniani kama ni hivi daah! Ni hatari hakuna kimbilio
 
... nikiambiwa kuchagua kazi ya kutisha zaidi Hospitali siwezi kuchagua Mortuary attendant (na Post mortem zao), maana ninaogopa zaidi tension ya kutisha anayokabiliana nayo 'surgeon' anapofanya upasuaji wa kuokoa maisha ya mgonjwa!
Afadhali surgeon anayeokoa maisha kuliko mhudumu wa cjhumba cha maiti
Surgeon anahitaji akili timamu na tulivu kuweza kufanya kazi yake wakati mortuarist anahitaji akili icheze kidogo kuweza kufanya kazi yake😂
178a2a3b-593f-46b8-80b1-d79fad32be23.jpeg
 
Back
Top Bottom