Usijifanye una uelewa mpana. Kura ya Brexit ilipigwa kwa ujinga wa Cameron na km ingekuwa ni nchi km US au Israel angekuwa shot toka anaanza kuwaza juu ya kuitisha kura.Mataifa yameundwa kwa akili kubwa za wachache.
Mambo ya msingi ya nchi yanaamuliwa na wachache ambao akili zao zimedhihirika kuwa ni kubwa sana sio kwa kura ambazo hata chizi anapiga.
Mkuu , kulikuwa na mjadala wa UK na ushiriki wake ndani ya EU
Kwanza, Waingereza walikataa euro ili wabaki na pound sterling yao. Hilo wakakubaliwa na EU
Pili, kuna wimbi la wahamiaji kutoka nchi za Ulaya mashariki waliofurika UK na kuleta tatizo la ajira
1. wingi waoulifanya kazi kuwa ngumu kupatikana na pia kipato kutoongezeka kwa kanuni ya 'supply and demand'
2. wahamiaji walipewa fursa kama wakaazi wa UK na kupelekea mzigo katika maeneo kama healthcare system
3. UK ilikuwa inabeba mzigo kutokana na uchumi wake kwa formula ya kuchangia huduma za Brussels
4. Waingereza 'asilia' hawakupendezwa na sheria kutungwa Brussels na kutishia umuhimu wa Buckingham Palace
Manung'uniko yalikuwa makubwa kiasi cha PM Godon Brown kuomba EU wajadili masilahi ya UK ndani ya EU (Special)
Majadiliano yalianza lakini baadhi ya nchi wanachama waligoma kuona UK inapewa kipaumbele sana
Ilifika mahali mataifa kama Ujerumani na France nao wakata kuwa na 'special' considerations
Hilo likatishia uwepo wa EU na mapendekezo mengi ya Godon yakagonga mwamba
Kwavile ilikuwa issue katika jamii, David Cameron akaichukua na kuiweka kama agenda ya Ilani yake
Alitumia agenda iliyokuwa na mambo makubwa matatu akisema anataka ku address manung'uniko ya watu wa UK
1. Kuhakikisha Scotland inafanya referendum ili kumaliza manung'iko ya Wascotch
Hilo alifanikiwa ingawa lilikuwa na matatizo kwani kura ilikuwa karibu sana. Kama unakumbuka ali kampeni kubaki UK
2. Ilikuwa kuwapa washirika wa UK fursa ya kuamua mustakabali wa Engalnd, Wales na Ireland
Ukiondoa Scotland wengine hawana nguvu za kujitawala nao wakadai wapewe mamlaka fulani
Hili alikuwa anaendelea nalo kwani lilikuwa complicated kama unavyoona Tanganyika na ZNZ, sasa wao ni wanne
3. Ilikuwa kura ya maoni ya UK ndani ya EU. Cameron alifahamu wazi kuwa EU ni mwiba, lakini alishinda uchaguzi kama agenda yake na asingeweza kuendelea kutawala kama asingesimamia hilo
Kwa mwelekeo wa haraka wengi walitaka UK ibaki EU kutokana na fursa. Walichosahau ni kuwa vijijini kuna watu waliokereka sana na uwepo wa EU kwasababu tullizoeleza hapo juu.
Nigel Farage kiongozi wa UKIP aliendesha kampeni ya kujitoa EU akichochea uzalendo zaidi. Chama chake ni cha aina ya 'white supremacists' ndiyo maana wanaelewana sana na Trump kwa mitazamo iwe ya wazi au siri
Kosa walilofanya wengi na hasa vijana ni kuchukulia for granted kuwa UK itabaki EU wakijua wasiotaka ni wachache
Kwa bahati mbaya wachache walijitokeza kupiga kwa 100 na wengi walijitokeza wakiwa chini ya hapo
Matokeo yalishangaza wengi ndiyo maana baada ya hapo kulikuwa na reaction ya kutaka uchaguzi tena
Hilo lilikuwa kama shtuko kwa wale waliodhani UK haiwezi kutoka na pengine hawakushiriki kupiga kura
Kwa mwendo wa siasa maji marefu za UK, jambo hufuatwa 'to the letter' . Jitihada za kutumia house of common kulipinga suala la kujitoa EU lilishindikana kwasababu mbili kubwa
House of common inafanya kazi kwa maoni ya wapiga kura 'constituents'. Kwa hili la EU, referendum ndiyo 'constituents' na ni unlikely house of common ingekwenda kinyume
Sababu ya pili ni kuwa maoni ya kujitoa au kutojitoa hayakuwa na chama. Yaligawa vyama kiasi kwamba liliachwa kuwa suala la kila Rais bila kujali itikadi za kisiasa 'non partisan'. Kwa mantiki hiyo hakukuwepo na organization ambayo ingepinga UK kisheria kwani vyama vya siasa havikuwa na ufungamano
Kwahiyo unaposema ni kosa la Cameron, lazima pia uangalie tatizo lilianza wapi na Cameron aliingiaje na kwanini
Kwavile alitekeleza ilani ya uchaguzi, gharama zilizompata ndiyo matokeo ya sera alizohubiri, si kosa hata kidogo