BAKWATA yamsafisha Mwalimu Julius Nyerere

BAKWATA yamsafisha Mwalimu Julius Nyerere

Sheikh MS hiyo taasisi kufabya mengi sio justification ya kuwa wengi waliridhika nayo au ilikuwa haipingwi. Na ukweli huu ndio ulio sababisha kutokea BAKWATA. Na BAKWATA ilipatikanaje ni suala jengine kabisa. Lakini serikali makini yeyote isingepuuzia hitaji la walio wengi.
Nnyi...
Unajilazimisha kujadili kitu usichokijua.

Kitabu kina miaka 20 hivi sasa na historia ya BAKWATA sasa inafahamika
vyema.

Unaweza kuamini upendacho.
 
Iko sheria inayokataza vitabu visiongezewe chumvi? Na kama mwandishi wake ni mhafisina wa jambo analo liandika.

Uhuru wa Tanganyika ulidaiwa na Waislsm, unatakutuambia hiyo miaka ya 1960 kulikuwa hamna Muislam wa kwenda umoja wa mataifa mpska wakaamua kumtuma Nyerere mkatoliki? Acheni uongo maana sera za ni wadini yetu hazikuanza leo.
Pole sna ndio historia. Tafuta hotuba ya mungu wenu ya 1985 wakt anatoka madarakani...
Screenshot_20181116-171758.jpeg
 
Kwa heshima na taadhima nakuomba sana kwa faida yangu na wanabodi wengine kwa ajili ya ustawi mpana wa taifa letu (Tanzania ndiyo nchi pekee duniani yenye ratio inayokaribiana kati ya wakristu na waislamu na coexistance yetu katika level ya mtaa ni very impressive kwa maana ya kuwa tumeoleana na koo zetu regardless ya religious orientation ziko imara mno)
Tukiliacha hili liende bila ya kuzingatia ukweli kwamba history intels the past present and the future tutakuwa hatukitendei haki kizazi kilichopita,kilichopo na kijacho.
Nakuomba sana maalim!
Nan...
Huijui historia hii.
Chukua muda usome kitabu lau ujue kina nini ndani yake.

Kwa ufupi Prof. Haroub Othman alipata mshtuko mkubwa
baada ya kukisoma kitabu hiki kiasi alimkabili Mwalimu na
kumuomba na yeye aandike watu wamsikie.

Mimi siko hapa kufanya mzaha.

Nimetafiti na kuandika historia ambayo imebadili historia
nzima ya nchi yetu kati ya 1900 hadi uhuru unapatikana.

Kitabu hiki kimefanyiwa pitio katika Cambridge Journal
of African History.
 
Pole sna ndio historia. Tafuta hotuba ya mungu wenu ya 1985 wakt anatoka madarakani...View attachment 972646

Ndio ujinga wenu ulipo wafikisha kuwa Uhuru wa Tanganyika ulitafutwa Daisalam tu. Mjomba wangu mimi alikuwa Mkristo ni mmoja wa askari wa vita kuu ya pili ya Dunia alienda mpaka Barma, na alikuwa mstari wa mbele kudai uhuru wa Tanganyika baada ya kutoka vitani. Hakuwa kati ya wasanii wa DSM waliopiga hiyo picha basi hatajwi popote.
 
Ndio ujinga wenu ulipo wafikisha kuwa Uhuru wa Tanganyika ulitafutwa Daisalam tu. Mjomva wangu mimi Mkristi ni mmoja wa askari wa vuta kuu ya pili ya Dunia alienda mpaka Barma, na alikuwa mstari wa mbele kudai uhuru wa Tanganyika baada ya kutoka vitani. Hakuwa kati ya wasanii wa DSM basi hatajwi popote.
Sio kosa lako ni mfumo lkn ukweli ndio huo km mnavyosema leo Mzizima aina mwenyewe...
 
Hakika ule ni uonevu lakini nashangaa watetezi wa haki za binaadam wote kimyaaaaaaa.

Maana hata kama wanahatia si kesi iendeshwe wahukumiwe, uchunguzi gani miaka yote hii?
Siku hizi una nin bi shosti, umekuwa muungwana kweli hadi nakutamani
 
Sio kosa lako ni mfumo lkn ukweli ndio huo km mnavyosema leo Mzizima aina mwenyewe...

Nikuulize hakuna Mwanamke aliye husika kudai uhuru? Hiyo picha ya huyu mjanja wa mjini umeona mwanamke hapo? Kaeni mkijua kuwa ukoupotoshaji mkubwa kuhusu uhuru wa Tanganyika. Watu wa Mara kama nao wangekuwa wajanjawajanja wa mjini kama wa Mzizima wangesema vita ya Kagera walipigaba wao tu.
 
Nikuulize hakuna Mwanamke aliye husika kudai uhuru? Hiyo picha ya huyu mjanja wa mjini umeona mwanamke hapo? Kaeni mkijua kuwa ukoupotoshaji mkubwa kuhusu uhuru wa Tanganyika. Watu wa Mara kama nao wangekuwa wajanjawajanja wa mjini kama wa Mzizima wangesema vita ya Kagera walipigaba wao tu.
Wapo wengi tu km Bibi Mohamed Tatu Bint Mzee Mwalim Sakina Arab nk...
FB_IMG_1538316326320.jpeg
 
Sheikh MS hiyo taasisi kufanya mengi sio justification ya kuwa wengi waliridhika nayo au ilikuwa haipingwi. Na ukweli huu ndio ulio sababisha kutokea BAKWATA. Na BAKWATA ilipatikanaje ni suala jengine kabisa. Lakini serikali makini yeyote isingepuuzia hitaji la walio wengi.
Nnyindi...
NImefanya utafiti katika historia ya EAMWS taasisi yake na viongozi
wake.

Sikupata kuona popote kuwa kulikuwa na mgogoro ndani ya taasisi
na Waislam walikuwa wanaipinga.

Waislam waliipinga BAKWATA toka ilipoundwa hadi hii leo kama
unavyoona niko hapa na nasomesha historia yao.

Ingia hapo chini usome vipi Waislam wameipinga BAKWATA hadi
serikali ya Rais Mwinyi kwa kuridhika na hoja za Waislam aliruhusu
taasisi nyingine ziruhusiwe kijisajili kuvunja ukiritimba wa BAKWATA:

Mohamed Said: WAISLAM NA BAKWATA 1990s

1545274405857.png

Kamati iliyoasisi Baraza Kuu la Jumuia na Taasisi za Kiislam Tanzania
Kulia ni Mzee Awadh, Ilyasa Makusudi, Dr. Tiigiti Sengo,
Salum Khamisi, Omari Alamoody, Abbas Kilima,
Abdallah Mgambo na Hamisi Fikirini
​
Mwaka wa 1992 Waislam wakapeleka maombi ya kusajili Baraza Kuu la
Jumuia na Taasisi za Kiislam Tanzania na ingawa serikali iliwazungusha
sana Waislam lakini mwishowe pakawa hapana budi ila kutoa tasjila.
 
Nikuulize hakuna Mwanamke aliye husika kudai uhuru? Hiyo picha ya huyu mjanja wa mjini umeona mwanamke hapo? Kaeni mkijua kuwa ukoupotoshaji mkubwa kuhusu uhuru wa Tanganyika. Watu wa Mara kama nao wangekuwa wajanjawajanja wa mjini kama wa Mzizima wangesema vita ya Kagera walipigaba wao tu.
Nnyind...
Ndipo ninapozidi kukusitizieni kuwa itakuwa bora mkasoma kitabu
cha Abdul Sykes kwa kuwa laiti ungekisoma usingeliuliza swali hili.

Katika kuadhimisha miaka 50 ya kifo cha Abdul Sykes bint yake
Aisha Daisy Sykes aliandika makala kuhusu baba yake ambayo
ilichapwa katika Raia Mwema.

Katika makala ile aliandika maneno hayo hapo chini:

''...ilikuwa katika kipindi hiki cha mimi kuanza kupata akili katika kukua kwangu ndipo nilipokutana na wanawake wazalendo waliokuwa wanaochipukia katika uongozi wa Tanganyika, wanawake kama Bi. Lucy Lameck kutoka Moshi, Mary Ibrahim na akina mama wa Kiislam kama Bi. Titi Mohamed, Bi. Tatu bint Mzee, Bi. Hawa bint Maftah, hawa kutoka Dar es Salaam, wote hawa kwangu mimi walikuwa bibi zangu. Kitu cha kufurahisha ni kuwa hawa akina mama wa Kiislam wote walivutwa katika siasa na Bibi Chiku bint Kisusa, maarufu akijulikana kama Mama Sakina. Alikuwa Mama Sakina ndiye aliyewapa hawa wanawake wa Kiislam niliowataja hapo juu utambulisho na wakaja kuwa watu maarufu. Baba yeye ndiye alikuwa kiongozi wa mikakati hii yote kwa sababu bila yeye kuwatia hima kwa kutumia ushawishi wake ingekuwa vigumu kuweza kuwatia hawa wanawake katika kuwahamasisha wanawake wenzao wa Kiislam na wao watoke majumbani kuja mstari wa mbele katika mikutano wakiimba na kutoa vibwagizo vya kuunga mkono TANU na kudai uhuru. Hili jambo lilikuwa jipya, jambo ambalo katika utamaduni wetu kwa wakati ule halikutarajiwa na ni kinyume katika utamaduni wetu kwa wanawake wa Kiislam kulifanya katika siku zile.

Nimesikia mazungumzo mengi wakati baba na wenzake walipokuwa wakijadili majina na shughuli ambazo hawa akina mama walikuwa wahusishwe ili kuleta mvuto wa kisiasa katika mikutano yao ya TANU. Nakumbuka vizuri sana jinsi baba alikvyokuwa karibu sana na Mwalimu Sakina na ndugu yake Mwalimu Fatna (wote hawa watoto wa Mama Sakina), na jinsi alivyowaleta ndugu hawa karibu na Mama Maria na hawa wakamjulisha Mama Maria Nyerere kwa mama yao na mashoga zake Bi Hawa Maftaha, Bibi Titi Mohamed na Bi Tatu binti Mzee. Hawa wanawake ndiyo waliomsaidia Mama Maria kufungua hilo duka lake dogo pale Mtaa wa Livingstone kona na Mchikichi, mahali ambako Mama Maria alishinda kutwa nzima akiuza duka lake. Nikiwa mtoto nakumbuka kwenda kwenye duka lile kila siku mchana kupeleka chakula kwa Mama Maria, ambako hapakuwa mbali kutoka nyumbani kwetu. Kwa kuwa baba alikuwa anataka ratiba hii yake ya chakula ifuatwe sawasawa kwa wakati wake, wakati mwingine hii ilikuwa changamoto kubwa sana kwa mama yetu, Bi. Mwamvua bint Mashu...''

1545275821899.png

Kulia ni Bi. Tatu bint Mzee, Bi. Titi Mohamed na wa kwanza kushoto ni Mama Sakina Bi. Chiku bint Said Kisusa wakimsindikiza Mwalimu Nyerere uwanja wa ndege safari ya kwaza UNO 1955.
 
Nan...
Huijui historia hii.
Chukua muda usome kitabu lau ujue kina nini ndani yake.

Kwa ufupi Prof. Haroub Othman alipata mshtuko mkubwa
baada ya kukisoma kitabu hiki kiasi alimkabili Mwalimu na
kumuomba na yeye aandike watu wamsikie.

Mimi siko hapa kufanya mzaha.

Nimetafiti na kuandika historia ambayo imebadili historia
nzima ya nchi yetu kati ya 1900 hadi uhuru unapatikana.

Kitabu hiki kimefanyiwa pitio katika Cambridge Journal
of African History.
Hujagusa hoja na hujanijibu swali maalim.Nisingependa sana kufungwa na historia.Umeongelea suala la Bakwata kujinasibisha na uislam na ukaongelea kuundwa kwa Taasisi ya jumuiya ya Kiislam mwaka 1992.Haya nambie hiyo Taasisi ina vitega uchumi vya uwekezaji katika kutoa huduma za jamii ngapi?Mchango wake katika kuwainua watanzania bila kubagua dini zao ni upi?
Hoja yangu kubwa ni backwardness ya taasisi za kiislamu kijamii na kiuchumi na katika kuchangia welbeing ya watanzania leo katika zama hizi.
Usiwe mtumwa wa historia!
Hoja inayohitaji majibu ni hii hapa chini
BAKWATA yamsafisha Mwalimu Julius Nyerere - JamiiForums
 
Mimi na kubalina na wewe kwa 100% kuwa utafiti wako uliufanya kwa kuwa biased na kwa Interest za Waislam tu. Hizi picha hata kwetu nyumbani ziko za Mama Maria Nyerere Mkristu na Mama Richard Trumbul Mkristo katika harakati za kuelekea Uhuru wa Tanganyika wakiwa na Mama Mzazi wangu Mkristo.

Nikuambie wako wa mama waliotia juhudi zao katika kutafuta uhuru wa Tanganyika si Waislam si Wakristu. Yuko Mama Bibi Kizee niliyebahatika kufika katika himaya yake huko Tabora. Ni muumini wa imani ya asili ya waswezi. Ulizia Tabora kuna jamii inaitwa waswezi muulize yule aliyekuwa mbunge ali maarufu mwana Maria.

Huyu Bibi alikuwa malkia wa Waswezi huko Tabora na nilibahatika kufika kwake nikiwa ni mpambe na msindikizaji wa Mtu aliyenda kumuona kwa instructions zilizo toka Ikulu ya Mwl Nyerere na kwa Nyerere mwenyewe. Nasema hivi kwakuwa tuliporudi nyumbani usiku wa karibia saa 6 tulikuta maelekezo ya kuwa niliye msindikiza asingeweza
tena kupeleka mrejesho ikulu muda huo apeleke kwa Mkuu wa mkoa. Na aliwasiliana na mkuu wa mkoa akamhakikishia kuwa ujumbe wake umefika kwa Mwl, na alfajiri siku iliyofuata mkuu wa mkoa angalienda na yeye kwa malkia huyo kuhakiki alichoambiwa.

Baada ya kumuona Malkia huyu na kufanya kilichokuwa katika hayo maagizo
ya Ikulu/Nyerere. Ndipo tulikaribishwa msosi kwa ukarimu wa Kitanzania na Bibi huyu akawa anaongea na sisi kutuambia na kutuhadithia kwanini Mwl Nyerere hawezi kumtupa na ndio maana hata sisi ilibidi lazima ihakikishwe na uongozi wa mkoa tumefika kwake usiku ule.

Alisema katika harakati za kudai uhuru alimuokoa Nyerere na kunyweshwa sumu kwenye kinywaji, akaishia hapo hakufafanua.

Akasema Nyerere alimuheshimu kama mama yake na mara kadhaa Mwl alimchukua kumpeleka Butiama na kumkutanisha na Mama yake Mzazi.

Na mwisho Mwl alitoa maelekezo kila alipotembelea Mkoa wa Tabora kwa ziara
za kiserikali ilikuwa lazima amkute yeye huyo Bibi Malkia wa Waswezi awe mmoja wa watu waliofika airport kumlaki na ngoma hiyo ya Waswezi iwepo. Na mara zote alizoenda airport Mwl alimsalimia yeye wa kwanza. Ni maneno ya huyo Bibi si yangu.

Nnyind...
Ndipo ninapozidi kukusitizieni kuwa itakuwa bora mkasoma kitabu
cha Abdul Sykes kwa kuwa laiti ungekisoma usingeliuliza swali hili.

Katika kuadhimisha miaka 50 ya kifo cha Abdul Sykes bint yake
Aisha Daisy Sykes aliandika makala kuhusu baba yake ambayo
ilichapwa katika Raia Mwema.

Katika makala ile aliandika maneno hayo hapo chini:

''...ilikuwa katika kipindi hiki cha mimi kuanza kupata akili katika kukua kwangu ndipo nilipokutana na wanawake wazalendo waliokuwa wanaochipukia katika uongozi wa Tanganyika, wanawake kama Bi. Lucy Lameck kutoka Moshi, Mary Ibrahim na akina mama wa Kiislam kama Bi. Titi Mohamed, Bi. Tatu bint Mzee, Bi. Hawa bint Maftah, hawa kutoka Dar es Salaam, wote hawa kwangu mimi walikuwa bibi zangu. Kitu cha kufurahisha ni kuwa hawa akina mama wa Kiislam wote walivutwa katika siasa na Bibi Chiku bint Kisusa, maarufu akijulikana kama Mama Sakina. Alikuwa Mama Sakina ndiye aliyewapa hawa wanawake wa Kiislam niliowataja hapo juu utambulisho na wakaja kuwa watu maarufu. Baba yeye ndiye alikuwa kiongozi wa mikakati hii yote kwa sababu bila yeye kuwatia hima kwa kutumia ushawishi wake ingekuwa vigumu kuweza kuwatia hawa wanawake katika kuwahamasisha wanawake wenzao wa Kiislam na wao watoke majumbani kuja mstari wa mbele katika mikutano wakiimba na kutoa vibwagizo vya kuunga mkono TANU na kudai uhuru. Hili jambo lilikuwa jipya, jambo ambalo katika utamaduni wetu kwa wakati ule halikutarajiwa na ni kinyume katika utamaduni wetu kwa wanawake wa Kiislam kulifanya katika siku zile.

Nimesikia mazungumzo mengi wakati baba na wenzake walipokuwa wakijadili majina na shughuli ambazo hawa akina mama walikuwa wahusishwe ili kuleta mvuto wa kisiasa katika mikutano yao ya TANU. Nakumbuka vizuri sana jinsi baba alikvyokuwa karibu sana na Mwalimu Sakina na ndugu yake Mwalimu Fatna (wote hawa watoto wa Mama Sakina), na jinsi alivyowaleta ndugu hawa karibu na Mama Maria na hawa wakamjulisha Mama Maria Nyerere kwa mama yao na mashoga zake Bi Hawa Maftaha, Bibi Titi Mohamed na Bi Tatu binti Mzee. Hawa wanawake ndiyo waliomsaidia Mama Maria kufungua hilo duka lake dogo pale Mtaa wa Livingstone kona na Mchikichi, mahali ambako Mama Maria alishinda kutwa nzima akiuza duka lake. Nikiwa mtoto nakumbuka kwenda kwenye duka lile kila siku mchana kupeleka chakula kwa Mama Maria, ambako hapakuwa mbali kutoka nyumbani kwetu. Kwa kuwa baba alikuwa anataka ratiba hii yake ya chakula ifuatwe sawasawa kwa wakati wake, wakati mwingine hii ilikuwa changamoto kubwa sana kwa mama yetu, Bi. Mwamvua bint Mashu...''

View attachment 972717
Kulia ni Bi. Tatu bint Mzee, Bi. Titi Mohamed na wa kwanza kushoto ni Mama Sakina Bi. Chiku bint Said Kisusa wakimsindikiza Mwalimu Nyerere uwanja wa ndege safari ya kwaza UNO 1955.
 
Mimi na kubalina na wewe kwa 100% kuwa utafiti wako uliufanya kwa kuwa biased na kwa Interest za Waislam tu. Hizi picha hata kwetu nyumbani ziko za Mama Maria Nyerere Mkristu na Mama Richard Trumbul Mkristo katika harakati za kuelekea Uhuru wa Tanganyika wakiwa na Mama Mzazi wangu Mkristo.

Nikuambie wako wa mama waliotia juhudi zao katika kutafuta uhuru wa Tanganyika si Waislam si Wakristu. Yuko Mama Bibi Kizee niliyebahatika kufika katika himaya yake huko Tabora. Ni muumini wa imani ya asili ya waswezi. Ulizia Tabora kuna jamii inaitwa waswezi muulize yule aliyekuwa mbunge ali maarufu mwana Maria.

Huyu Bibi alikuwa malkia wa Waswezi huko Tabora na nilibahatika kufika kwake nikiwa ni mpambe na msindikizaji wa Mtu aliyenda kumuona kwa instructions zilizo toka Ikulu ya Mwl Nyerere na kwa Nyerere mwenyewe. Nasema hivi kwakuwa tuliporudi nyumbani usiku wa karibia saa 6 tulikuta maelekezo ya kuwa niliye msindikiza asingeweza
tena kupeleka mrejesho ikulu muda huo apeleke kwa Mkuu wa mkoa. Na aliwasiliana na mkuu wa mkoa akamhakikishia kuwa ujumbe wake umefika kwa Mwl, na alfajiri siku iliyofuata mkuu wa mkoa angalienda na yeye kwa malkia huyo kuhakiki alichoambiwa.

Baada ya kumuona Malkia huyu na kufanya kilichokuwa katika hayo maagizo
ya Ikulu/Nyerere. Ndipo tulikaribishwa msosi kwa ukarimu wa Kitanzania na Bibi huyu akawa anaongea na sisi kutuambia na kutuhadithia kwanini Mwl Nyerere hawezi kumtupa na ndio maana hata sisi ilibidi lazima ihakikishwe na uongozi wa mkoa tumefika kwake usiku ule.

Alisema katika harakati za kudai uhuru alimuokoa Nyerere na kunyweshwa sumu kwenye kinywaji, akaishia hapo hakufafanua.

Akasema Nyerere alimuheshimu kama mama yake na mara kadhaa Mwl alimchukua kumpeleka Butiama na kumkutanisha na Mama yake Mzazi.

Na mwisho Mwl alitoa maelekezo kila alipotembelea Mkoa wa Tabora kwa ziara
za kiserikali ilikuwa lazima amkute yeye huyo Bibi Malkia wa Waswezi awe mmoja wa watu waliofika airport kumlaki na ngoma hiyo ya Waswezi iwepo. Na mara zote alizoenda airport Mwl alimsalimia yeye wa kwanza. Ni maneno ya huyo Bibi si yangu.
Nnyi...
Unafananisha picha ya Bi Tatu bint Mzee ya mwaka wa 1955 wakati
wamesimama na Mwalimu Nyerere Uwanja wa Ndege kumsindikiza
safari ya kwanza UNO picha hii unaipa hadhi sawa na picha ya uhuru
ushapatikana ya Mama Maria na mke wa Gavana?

Akili yako inakutuma kuamini kuwa picha hizi mbili zinaeleza taswira
moja?

Labda kwa kuwa hujui historia ya TANU.

Hawa akina mama katika picha Bi. Tatu bint Mzee na Mama Sakina
ndiyo ni mashoga wa Mama Maria Nyerere na ndiyo waliompokea
yeye na Mwalimu Nyerere mjini Dar es Salaam.

Ungetumia akili kidogo tungejiuliza vipi Baba wa Taifa kasindikizwa
na akina mama hawa?

Hawa akina mama ni nani?
Hawa akina mama walifahamiana vipi na Baba wa Taifa?

Nakudokeza kidogo tu.
Tatu bint Mzee alikuwa katika Halmashauri Kuu ya TANU 1955.

Una taarifa yoyote ya Mama Maria Nyerere kualikwa na Mrs. Turnbull
nyumbani kwake Government House 1955?

Nitakudokeza tena kitu kingine.

Mama Maria nyumba yake kuu ilikuwa nyumbani kwa Abdul Sykes Mtaa
wa Stanley na Sikukuu na nyumba yake nyingine ilikuwa kwa Bi. Chiku
bint Said Kisusa
Mtaa wa Mchikichi na New Street.

Hawa akina mama wote walikuwa ndiyo wanachama wa mwanzo wa TANU
na ndiyo maana ukaona katika hiyo picha wako ubavuni kwa Baba wa Taifa
wakati wa kupigania uhuru wa Tanganyika.

Historia ya Malkia wa Waswezi ni muhimu ihifadhiwe kwa ajili ya kuwaenzi
mashujaa wetu.

Kwa kuwa umegusia njama ya Nyerere kulishwa sumu niruhusu nikupe kisa
kilicholeta tafaruku kubwa nyumbani kwa Abdul Sykes siku Nyerere alipougua
ghafla baada ya kula chakula cha mchana hapo katika ''retreat,'' kwani hiyo
nyumba ndiyo ilikuwa ngome ya mipango yote ya TANU:

Mohamed Said: KUTOKA JF: TAHARUKI - NYERERE KALISHWA SUMU 1950s

''Siku za mwanzo za TANU viongozi wake walikuwa wakiwa na jambo zito
la kujadili walikuwa wakikutana nyumbani kwa Abdul Sykes Mtaa wa
Stanley na Sikukuu.

Walikuwa wakimaliza shughuli basi inakuwa chakula na vinywaji kujipongeza.
Siku hiyo baada ya kikao wakala chakula cha mchana.

Baada ya kula ghafla Nyerere akaanza kulalamika kuwa tumbo linamkata.
Nyerere akawa anajipindua huku na huku kwa maumivu.

Siku zote TANU walikuwa wakiishi chini ya hofu ya Nyerere kudhuriwa na
maadui wa TANU lakini katika chakula kile cha nyumbani kwake hapakuwa
na hofu kwani chakula chake kilikuwa kinatoka Kariakoo na kwa watu maalum
ambao Market Master, Abdul Sykes akiwafahamu na Mzee Mshume na ndiye
akikinunua, mpelekaji wa chakula hicho kwa Mama Maria alikuwa dereva wa
TANU, Said Kamtawa maarufu kwa jina Said TANU.

Nyerere kalala kwenye kochi anaugulia na taharuki ikazuka na minong'ono
haikuweza kukwepeka.

Nyerere kalishwa sumu!

Sumu Nyerere alishwe nyumbani kwa Abdul Sykes?

Uani jikoni walikuwa mama yake Nyerere Bi. Mgaya, Mama Maria, mama
yake Abdul Sykes Bi. Mruguru bint Mussa,
mkewe Abdul Sykes, Mama
Daisy.

Bi. Mgaya
hakuweza kustahamili alipoona wanaume ingia toka kule ndani.

Aliposikia kuwa Nyerere anaumwa baada ya kula chakula kitu cha kwanza
kilichomjia ni kuwa mwanae kalishwa sumu akawa sasa mikono kichwani
analia na kutembea ua mzima.

Bi. Mgaya anasema Kizanaki na anachanganya na Kiswahili.
Ikawa patashika kumtuliza.

Wote waliokula chakula kile walikuwa salama na hawa ni watu waliokuwa
wakijuana vizuri na wakiaminiana mwisho wa imani.

Nani anaweza kupenya nyumbani kwa Abdul akampa sumu Nyerere?
Nani?

Mama Daisy ndiye alikua akinihadithia alipomaliza aliinamisha kichwa
akasema, ''Mwanangu Mohamed, Abdul na Nyerere wametoka mbali
sana na walikuwa zaidi ya ndugu.''

Iko siku nitakileta hapa kisa cha sanduku la fedha la Abdul Sykes.''
 
"AYATUL MUNAFIQ THALATHA IDHAA HADATHA KADHABA WAIDHAA WAADA AKHLAFAA WAIDHAA ATUMINA KHANA"

"Alama za mtu mnafki ni 3 pindi anapoongea usema uwongo na pindi anapotoa ahadi hatimizi na pindi anapo amimiwa ufanya hiyana"

Bakwata wanafki siku zote hao
 
Hujagusa hoja na hujanijibu swali maalim.Nisingependa sana kufungwa na historia.Umeongelea suala la Bakwata kujinasibisha na uislam na ukaongelea kuundwa kwa Taasisi ya jumuiya ya Kiislam mwaka 1992.Haya nambie hiyo Taasisi ina vitega uchumi vya uwekezaji katika kutoa huduma za jamii ngapi?Mchango wake katika kuwainua watanzania bila kubagua dini zao ni upi?
Hoja yangu kubwa ni backwardness ya taasisi za kiislamu kijamii na kiuchumi na katika kuchangia welbeing ya watanzania leo katika zama hizi.
Usiwe mtumwa wa historia!
Hoja inayohitaji majibu ni hii hapa chini
BAKWATA yamsafisha Mwalimu Julius Nyerere - JamiiForums
Nan...
Nikuweke sawa.

Unapozungumza na mie ondoa hii, ''Maalim, '' unaiweka sifa sipo.
Mimi ni ''scholar,'' kama unavyowajua, ''scholar,'' wengine uwajuao.

Unasema hupendwi kufungwa na historia lakini hujaeleza unapenda nini.
Mimi naipenda historia na nimeshirikishwa katika miradi miwili ya historia
ya Afrika na Oxford University Press, Nairobi na mwingine na Harvard na
Oxford University Press New York na kazi zangu zimechapwa na wao.

Unauliza mipango ya Baraza Kuu la Jumuia na Taasisi za Kiislam na vitega
uchumi vyao kuwainua Watanzania bila kujali dini zao.

Swali mfano wa lako alipata kuuliza Prof. mmoja Muislam katika Maulid
Bagamoyo akiwa Mgeni Rasmi.

Aliwalaumu Waislam kwa kutokuwa na taasisi za maana kama Wakristo
katika shule na hosptali.

Hotuba hii ikirushwa mubashara na Radio Tanzania.

Prof. baada ya siku chache akafikishiwa majibu na gazeti moja la Kiislam
kwa kumtahadharisha kuwa awe makini katika hotuba zake khasa kama
atataka kuwazungumza Waislam.

Alikumbushwa kuwa Waislam baada ya uhuru tu walianza kutekeleza
miradi ya elimu chini ya EAMWS na kuweka jiwe la msingi kujenga Chuo
Kikuu.

Prof. akakumbushwa kuwa kwa ajili ya kutaka kuwa na taasisi za elimu
EAMWS ikapigwa marufuku na BAKWATA ikaundwa badala yake na hapo
ndipo pakawa mwisho wa juhudi zile.

Prof. akakumbushwa kuwa bila ya elimu jamii inatumbukia katika lindi la
umasikini na ndiyo maana Prof. leo unauliza mbona Waislam wako chini?

Prof. akaelezwa kuwa hii hali ya kuwa Waislam wasiinuke katika elimu ni
ya kudumu kwani Organisation of Islamic Conference (OIC) ilitaka kujenga
Chuo Kikuu Tanzania serikali ikakataa kutoa kibali chuo hicho kikajengwa
Mbale Uganda nk. nk.

Lakini ukitaka kujua uwezo wa Waislam soma historia yao wakati wa kupigania
uhuru wa Tanganyika na laiti pangekuwa na fursa sawa kwa wote leo wewe
usingeshangaa huu umasikini wa taasisi za Kiislam.

Nadhani unajua kuwa Kanisa kupitia MoU kati yake na serikali linapokea kutoka
Hazina mabilioni kwa ajili ya kuendesha shughuli zake.

Usichoke kudodosa wala kuuliza mimi nitakujibu kadri ninavyofahamu.

Nakuwekea hii hapo chini chukua muda usome mengi yatakuwa hadhir kwako.
Waarabu wana msemo ukiijua sababu itaondoka ajabu:

Mohamed Said: HUJUMA ZA BARAZA LA MITIHANI DHIDI YA WAISLAM - TAARIFA YA MUFTI WA BAKWATA SHEIKH SHAABAN BIN SIMBA KWA VYOMBO VYA HABARI

1545298477058.png

Picha ya maandamano ya Waislam wakiandamana (bila kibali) kupinga
hujuma za Baraza la Mitihani kwa shule za Kiislam 2012.
 
Nakusikitikua hizo picha ulizoweka hapo wengine utakuta walipata bahati ya kupiga picha na Mwl Nyerere kwa vile walikuwa wacheza bao na dhumna wazuri hakuna kingine chechote cha maana walichokifanya kudai uhuru. Wote tujau hulka za baadhi ya watu wa pwani zilivyokuwa, na kwa vile Nyerere alikuwa muungwana na mpenda kuheshimu watu na utu wao hakuona taabu kuchukua picha nao.. Mimi tayari na kuchukulia kwa tahadhari kubwa na agenda yeyote uliyokuwa nayo ambayo ilishashindwa tangu wakati mlio ianzisha. Nia aibu na fedheha kuandika historia kubwa ya Taifa kwa biasiness ya kiasi kikubwa hivi. Angalao basi ungetuambia waziwazi unaandika kwa maslahi yako na watu wa dini yako.


Nnyi...
Unafananisha picha ya Bi Tatu bint Mzee ya mwaka wa 1955 wakati
wamesimama na Mwalimu Nyerere Uwanja wa Ndege kumsindikiza
safari ya kwanza UNO picha hii unaipa hadhi sawa na picha ya uhuru
ushapatikana ya Mama Maria na mke wa Gavana?

Akili yako inakutuma kuamini kuwa picha hizi mbili zinaeleza taswira
moja?

Labda kwa kuwa hujui historia ya TANU.

Hawa akina mama katika picha Bi. Tatu bint Mzee na Mama Sakina
ndiyo ni mashoga wa Mama Maria Nyerere na ndiyo waliompokea
yeye na Mwalimu Nyerere mjini Dar es Salaam.

Ungetumia akili kidogo tungejiuliza vipi Baba wa Taifa kasindikizwa
na akina mama hawa?

Hawa akina mama ni nani?
Hawa akina mama walifahamiana vipi na Baba wa Taifa?

Nakudokeza kidogo tu.
Tatu bint Mzee alikuwa katika Halmashauri Kuu ya TANU 1955.

Una taarifa yoyote ya Mama Maria Nyerere kualikwa na Mrs. Turnbull
nyumbani kwake Government House 1955?

Nitakudokeza tena kitu kingine.

Mama Maria nyumba yake kuu ilikuwa nyumbani kwa Abdul Sykes Mtaa
wa Stanley na Sikukuu na nyumba yake nyingine ilikuwa kwa Bi. Chiku
bint Said Kisusa
Mtaa wa Mchikichi na New Street.

Hawa akina mama wote walikuwa ndiyo wanachama wa mwanzo wa TANU
na ndiyo maana ukaona katika hiyo picha wako ubavuni kwa Baba wa Taifa
wakati wa kupigania uhuru wa Tanganyika.

Historia ya Malkia wa Waswezi ni muhimu ihifadhiwe kwa ajili ya kuwaenzi
mashujaa wetu.

Kwa kuwa umegusia njama ya Nyerere kulishwa sumu niruhusu nikupe kisa
kilicholeta tafaruku kubwa nyumbani kwa Abdul Sykes siku Nyerere alipougua
ghafla baada ya kula chakula cha mchana hapo katika ''retreat,'' kwani hiyo
nyumba ndiyo ilikuwa ngome ya mipango yote ya TANU:

Mohamed Said: KUTOKA JF: TAHARUKI - NYERERE KALISHWA SUMU 1950s

''Siku za mwanzo za TANU viongozi wake walikuwa wakiwa na jambo zito
la kujadili walikuwa wakikutana nyumbani kwa Abdul Sykes Mtaa wa
Stanley na Sikukuu.

Walikuwa wakimaliza shughuli basi inakuwa chakula na vinywaji kujipongeza.
Siku hiyo baada ya kikao wakala chakula cha mchana.

Baada ya kula ghafla Nyerere akaanza kulalamika kuwa tumbo linamkata.
Nyerere akawa anajipindua huku na huku kwa maumivu.

Siku zote TANU walikuwa wakiishi chini ya hofu ya Nyerere kudhuriwa na
maadui wa TANU lakini katika chakula kile cha nyumbani kwake hapakuwa
na hofu kwani chakula chake kilikuwa kinatoka Kariakoo na kwa watu maalum
ambao Market Master, Abdul Sykes akiwafahamu na Mzee Mshume na ndiye
akikinunua, mpelekaji wa chakula hicho kwa Mama Maria alikuwa dereva wa
TANU, Said Kamtawa maarufu kwa jina Said TANU.

Nyerere kalala kwenye kochi anaugulia na taharuki ikazuka na minong'ono
haikuweza kukwepeka.

Nyerere kalishwa sumu!

Sumu Nyerere alishwe nyumbani kwa Abdul Sykes?

Uani jikoni walikuwa mama yake Nyerere Bi. Mgaya, Mama Maria, mama
yake Abdul Sykes Bi. Mruguru bint Mussa,
mkewe Abdul Sykes, Mama
Daisy.

Bi. Mgaya
hakuweza kustahamili alipoona wanaume ingia toka kule ndani.

Aliposikia kuwa Nyerere anaumwa baada ya kula chakula kitu cha kwanza
kilichomjia ni kuwa mwanae kalishwa sumu akawa sasa mikono kichwani
analia na kutembea ua mzima.

Bi. Mgaya anasema Kizanaki na anachanganya na Kiswahili.
Ikawa patashika kumtuliza.

Wote waliokula chakula kile walikuwa salama na hawa ni watu waliokuwa
wakijuana vizuri na wakiaminiana mwisho wa imani.

Nani anaweza kupenya nyumbani kwa Abdul akampa sumu Nyerere?
Nani?

Mama Daisy ndiye alikua akinihadithia alipomaliza aliinamisha kichwa
akasema, ''Mwanangu Mohamed, Abdul na Nyerere wametoka mbali
sana na walikuwa zaidi ya ndugu.''

Iko siku nitakileta hapa kisa cha sanduku la fedha la Abdul Sykes.''
 
Nakusikitikua hizo picha ulizoweka hapo wengine utakuta walipata bahati ya kupiga picha na Mwl Nyerere kwa vile walikuwa wacheza bao na dhumna wazuri hakuna kingine chechote cha maana walichokifanya kudai huru wote tujau hulka za baadhi ya watu wa pwani, na kwa vile Nyerere alikuwa muungwana na mpenda kuheshimu watu na utu wao hakuona taabu kuchukua picha nao.. Mimi tayari na kuchukulia kwa tahadhari kubwa na agenda yeyote ululiyo nayo ambayo ilishashindwa tangu wakati mlio ianzisha. Nia aibu na fedheha kuandika historia kwa ya Taifa kwa biasiness ya kiasi kikubwa hivi. Angalao basi ungetuambia wazi unaandika kwa maslahi yako na watu wa dini yako.
Nnyi...
Mimi nimekuwekea picha ya wana TANU wakati wa kudai uhuru na
nimeeleza historia historia zao.

Hapana mimi sijafanya upendeleo wowote katika kazi zangu.

Kazi zangu ni kazi za kisomi ndiyo maana unaona zinachapwa na
wachapaji vitabu maarufu duniani na zinapata review katika majarida
ya kisomi.

Hujui historia ya Mwalimu Nyerere wala historia ya TANU.
Hizo picha hazikuwa zimepangwa na Nyerere au yoyote yule.

Siku zile Nyerere hakuwa katika hali ya kuweza kupanga kitu chochote
katika mambo ya picha.

Huu ulikuwa wakati wa kudai uhuru na picha zikipigwa na watu tofauti.
Picha hiyo ya Mwalimu na Bi Tatu bint Mzee na wenzake nimeipata
kutoka kwa Jim Bailey.

Jim Bailey alikuwa ndiye mmiliki wa Drum Magazine gazeti hili likichapwa
Afrika Kusini.

Bailey kupitia kwa Ally Sykes alinipa kazi ya kuhariri kitabu: Nyerere of
Tanzania
ndipo nilipozipata picha hizi.
 
Nan...
Nikuweke sawa.

Unapozungumza na mie ondoa hii, ''Maalim.''
Miminni ''scholar,'' kama unavyowajua, ''scholar,'' wengine.

Unasema hupendwi kufungwa na historia lakini hujaeleza unapenda nini.
Mimi naipenda historia na nimeshirikishwa katika miradi mwili ya historia
ya Afrika na Oxford University Press, Nairobi na mwingine na Harvard na
Oxford University Press New York na kazi zangu zimechapwa na wao.

Unauliza mipango ya Baraza Kuu la Jumuia na Taasisi za Kiislam na vitega
uchumi vyao kuwainua Watanzania bila kujali dini zao.

Swali mfano wa lako alipata kuuliza Prof. mmoja Muislam katika Maulid
Bagamoyo akiwa Mgeni Rasmi.

Aliwalaumu Waislam kwa kutokuwa na taasisi za maana kama Wakristo
katika shule na hosptali.

Hotuba hii ikirushwa mubashara na Radio Tanzania.

Prof. baada ya siku chache akafikishiwa majibu na gazeti moja la Kiislam
kwa kumtahadharisha kuwa awe makini katika hotuba zake khasa kama
atataka kuwazungumza Waislam.

Alikumbushwa kuwa Waislam baada ya uhuru tu walianza kutekeleza
miradi ya elimu chini ya EAMWS na kuweka jiwe la msingi kujenga Chuo
Kikuu.

Prof. akakumbushwa kuwa kwa ajili ya kutaka kuwa na taasisi za elimu
EAMWS ikapigwa marufuku na BAKWATA ikaundwa badala yake na hapo
ndipo pakawa mwisho wa juhudi zile.

Prof. akakumbushwa kuwa bila ya elimu jamii inatumbukia katika lindi la
umasikini na ndiyo maana Prof. leo unauliza mbona Waislam wako chini?

Prof. akaelezwa kuwa hii hali ya kuwa Waislam wasiinuke katika elimu ni
ya kudumu kwani Organisation of Islamic Conference (OIC) ilitaka kujenga
Chuo Kikuu Tanzania serikali ikakataa kutua kibali chuo hicho kikajengwa
Mbale Uganda nk. nk.

Lakini ukitaka kujua uwezo wa Waislam soma historia yao wakati wa kupigania
uhuru wa Tanganyika na laiti pangekuwa na fursa sawa kwa wote leo wewe
usingeshangaa huu umasikini wa taasisi za Kiislam.

Nadhani unajua kuwa Kanisa kupitia MoU kati yake na serikali linapokea kutoka
Hazina mabilioni kwa ajili ya kuendesha shughuli zake.

Usichoke kudodosa wala kuuliza mimi nitakujibu kadri ninavyofahamu.

Nakuwekea hii hapo chini chukua muda usome mengi yatakuwa hadhir kwako.
Waarabu wana msemo ukiijua sababu itaondoka ajabu:

Mohamed Said: HUJUMA ZA BARAZA LA MITIHANI DHIDI YA WAISLAM - TAARIFA YA MUFTI WA BAKWATA SHEIKH SHAABAN BIN SIMBA KWA VYOMBO VYA HABARI

View attachment 972979
Picha ya maandamano ya Waislam wakiandamana (bila kibali) kupinga
hujuma za Baraza la Mitihani kwa shule za Kiislam 2012.
Kwani mwarobaini wa matatizo ya waislam ni EAMWC pekee?kama Bakwata ilianzishwa kukidhi matakwa ya wazalendo kama zilivyokuwa TEC na CCT ni wapi tumesikia Bakwata ikihujumiwa katika shughuli zake?
Umeongelea OIC na nchi kukataa kujiunga nayo.Tanzania ni nchi ya kiislamu?Angalizo usifananishe mahusiano ya vatican na Tanzania kwa sababu Vatican ni sovereign state kama zilivyo Rwanda au Burundi.
Ni wapi
Nataka ufanye ulinganifu kiuchumi wa nchi ambazo bila kutegemea natural resources zao zimeinuliwa either watu wake au nchi binafsi na OIC kwa tangible examples ikibidi pia ufanye hivyo hivyo kwa nchi zenye mahusiano na Vatican.
Malalamiko kuhusu kuonewa kwa waislam na kutengwa kielimu baada ya kuwa nimesoma hoja nyingi ni kwamba hakuna tangible evidences hata sasa(Ila nataka nikupe challenge utembelee vyuo vikuu vyote leo uangalie postgraduates programs members wake majority ni wa dini gani na makabila yapi halafu uje unieleze sababu yake ni nini tukiassume kuwa malalamiko ya elimu yalisha fanyiwa utatuzi.Ukiwa unachukua sample yako kwenye utafiti huu uangalie idadi ya masista,mapadre na wachungaji kwenye levels hizo hizo ulinganishe na masheikh na maustaadh tukiwa na assumptions kwamba taasisi zote za kidini ziko huru kutoa scholarships na kwa sasa kuna fursa sawa tofauti na zamani
N.B.Naomba utafiti huu ufanyike kwenye vyuo vya umma tu kuzuia kuzipa nguvu arguments zako za vyuo vya waislam kukandamizwa )
Mwisho Nakuomba angalau unipe PhD angalau kumi katika taasisi hizi za kiislam ikiwa kama ni kipimo cha capacity ya taasisi hizi ulinganishe na vichwa vya Taasisi nyingine za kidini.
Umeongelea kuhusu Chuo kupelekwa Uganda sisi tunasema sawa wala hakuna shida,swali linakuja kuhusu sustainability ya chuo hicho huko Uganda ikikupendeza onesha matawi hata manne kilichofungua tangu kuanzishwa halafu ulinganishe na SAUT iliyoanza juzi.Utuambie kama kinatoa elimu kwa wote bila ubaguzi ama ni kwa ajili ya mafunzo ya kidini tu.Mchango wake kwa waganda ni upi?
 
Picha sijui kupigwa na nani haliondoi mashaka ya kwamba waliopiga naye wengine walikuwa wacheza bao na dhumna wazuri na kwa jinsi hiyo wapata ukatibu ba Mwl na kwa vile wana kadi za Tanu wakawa wapiganua uhuru.

Haifuti uongo ulio usema kwamba Uhuru Tanganyika ulidaiwa na Waislamu pekee yao. Hata Mapinduzi ya Zanzibar huwezi sena hivyo kama wewe huna kasoro flani flani, alikuwepo Okelo na wapanga mikakati wengine wasio kuwa waislamu waliochukia usultani na mathila ya utumwa. Nimekuambia kuhusu mtu aliye pigana vita ya pili ambaye ni Mkristu.

Nimeeleza kuhusu sumu ya Tabora wewe unaniletewa ya Kikoo mtaa wa Magila sijui sikukuu. Kitabu ulicho andika kilikuwa na agenda yake ya Siri ambayo nimekuambia ilishindwa kabla haijaanza. Ilihuhishwa awamu ya 2 na 4 lakini haikufua dafu maana Mungu anapenda nchi hii na hawezi kuwapa kibali walio na agenda ya kuingiza nchi hii katika matatizo makubwa ya kubaguana kwa aina yeyote ile.


Nnyi...
Mimi nimekuwekea picha ya wana TANU wakati wa kudai uhuru na
nimeeleza historia historia zao.

Hapana mimi sijafanya upendeleo wowote katika kazi zangu.

Kazi zangu ni kazi za kisomi ndiyo maana unaona zinachapwa na
wachapaji vitabu maarufu duniani na zinapata review katika majarida
ya kisomi.

Hujui historia ya Mwalimu Nyerere wala historia ya TANU.
Hizo picha hazikuwa zimepangwa na Nyerere au yoyote yule.

Siku zile Nyerere hakuwa katika hali ya kuweza kupanga kitu chochote
katika mambo ya picha.

Huu ulikuwa wakati wa kudai uhuru na picha zikipigwa na watu tofauti.
Picha hiyo ya Mwalimu na Bi Tatu bint Mzee na wenzake nimeipata
kutoka kwa Jim Bailey.

Jim Bailey alikuwa ndiye mmiliki wa Drum Magazine gazeti hili likichapwa
Afrika Kusini.

Bailey kupitia kwa Ally Sykes alinipa kazi ya kuhariri kitabu: Nyerere of
Tanzania
ndipo nilipozipata picha hizi.
 
Picha sijui kupigwa na nani haliondoi mashaka ya kwamba waliopiga naye wengine walikuwa wacheza bao na dhumna wazuri na kwa jinsi hiyo wapata ukatibu ba Mwl na kwa vile wana kadi za Tanu wakawa wapiganua uhuru.

Haifuti uongo ulio usema kwamba Uhuru Tanganyika ulidaiwa na Waislamu pekee yao. Hata Mapinduzi ya Zanzibar huwezi sena hivyo kama wewe huna kasoro flani flani, alikuwepo Okelo na wapanga mikakati wengine wasio kuwa waislamu waliochukia usultani na mathila ya utumwa. Nimekuambia kuhusu mtu aliye pigana vita ya pili ambaye ni Mkristu.

Nimeeleza kuhusu sumu ya Tabora wewe unaniletewa ya Kikoo mtaa wa Magila sijui sikukuu. Kitabu ulicho andika kilikuwa na agenda yake ya Siri ambayo nimekuambia ilishindwa kabla haijaanza. Ilihuhishwa awamu ya 2 na 4 lakini haikufua dafu maana Mungu anapenda nchi hii na hawezi kuwapa kibali walio na agenda ya kuingiza nchi hii katika matatizo makubwa ya kubaguana kwa aina yeyote ile.
Nnyi...
Tayari umeshaanza kughadhibika na lugha yako iakwenda nje ya mstari.
Ndiyo ilivyo kawaida ya historia hii kila ninapoieleza kwa watu mfano wako.

Unaanza kusema ovyo.
Hii ni ibra moja katika historia hii.

Hii inatokana na mshtuko.

Niliyokueleza yamekushtua sana kama yalivyowashtua wengi kabla yako
wengine wasomi kama Prof. Haroub Othman.

Kwa wengine ninapoingia katika historia hii utawaona jinsi wanavyotulia na
kusikiliza kwa makini na hawa ni waalimu wa historia katika vyuo vikuu
lakini kwa mara ya kwanza wanakutana na habari ambazo hawakupatapo
kuzisikia.

Umeshtuka kusikia kuwa ''retreat,'' za TANU zikifanyika nyumbani kwa Abdul
Sykes
na nafsi yako kwa ndani inajiuliza, ''Mbona historia hii haifahamiki?''

Moyo unauma kwa kuwa unajua nini maana ya hicho unachosoma.

Sasa inakudhihirishia kwa nini Abdul Sykes kadi yake ya TANU ilikuwa no. 3
na mdogo wake ni no. 2 na ya Baba wa Taifa ni no. 1 na aliandikiwa na Ally
Sykes.


Usijitishe.

Nimeandika kitabu cha Abdul Sykes kwa nia ya kutaka historia yake na wazalendo
wengine ifahamike.

Sikuwa na agenda yoyote.
 
Back
Top Bottom