Zitto natofautiana na wewe juu ya hili

Zitto natofautiana na wewe juu ya hili

Hivi kwa nini NHC wasijenge nyumba za kupangisha? Hivi kuna namna nzuri zaidi ya kuboresha makazi zaidi ya kujenga nyumba ambazo watu wengi wanamudu kulipia kila mwezi? eddy anazungumiza traditional business. Traditional business ya NHC ni kuuza nyumba?

Kama mtu anataka kununua nyumba, si aende akanunue kwa makampuni binafsi? Mimi sina shaka lolote kuwa NHC inatumika vibaya kupora mali za umma, hususan prime plots zinazomilikiwa na shirika hilo. Na wanaonufaika zaidi ni viongozi wakiwemo wabunge na wafanyabiashara wakubwa.
Zungu, nadhani ni sahihi NHC kujenga nyumba na kuuza, halafu TBA (Tanzania Building Agency) hawa wakafanyakazi ya kupangisha nyumba hasa watumishi wa umma ambao huhitaji kuhama mara kwa mara, kuhusu nyumba zilizoko prime area NHC inajenga kwa ubia na private developers hili ni jambo la maana sana kwani maslahi ya shirika na maslahi ya wananchi yote yanalindwa kwa pamoja.
 
Nashukuru sana kwa maoni yako mazuri sana. Kwanza, dhana nzima ya misamaha ya kodi ninaipinga. Nyumba ambazo NHC, NSSF, PPF, PSPF etc wanajenga zinanufaisha sehemu ndogo sana ya Watanzania. Kutoa msamaha wa kodi kwa nyumba hizi ni kugharamia kundi dogo la watu kwa gharama ya wananchi wote. Hoja ingekuwa na maana sana iwapo msamaha huu ungekuwa kwa vifaa vya ujenzi kwa ujumla ili kila Mtanzania afaidike.

Pili, ni kosa kubwa kuomba msamaha wa kodi kwa taasisi moja. Ni mtu ambaye hajui mfumo wa kodi vizuri anayeweza kusimama kuomba msamaha wa kodi wa Shirika moja. Kwa hiyo context yenyewe was wrong. Ndio maana nilishauri Bunge kuwa msamaha uwe kwa taasisi yeyote inayojenga nyumba kwa gharama nafuu iwapo tunaona ni muhimu kuwa na msamaha huo. Kimsingi napingana na wazo lenyewe in its totality. Ni wazo ambalo litafaidisha wakandarasi binafsi na sio wananchi. Zero rating system haina faida kwa mlaji wa mwisho bali kwa mzalishaji husika. Ilikuwa ignorance tu ya kamati husika katika kutoa pendekezo hilo.

Suluhisho la kudumu ni kutoa ruzuku kwenye vifaa ili viwe vya bei nafuu. Pia kuongeza uzalishaji wa vifaa vya ujenzi nchini kama saruji nk. Baada ya Dangote kuanza kuzalisha, bei ya Saruji inaweza kushuka hadi kwa 30% iwapo hataingia katika cartel na wenzake waliopo nchini. Lakini pia Serikali inaweza kutoa ruzuku kwa mtu yeyote anayenunua nyumba mpya kama inavyofanyika UK hivi sasa. Hata hivyo uchumi wetu bado mdogo kuhimili hilo na pia mfumo wetu wa kifisadi utapelekea skandali nyingi sana katika msaada wa aina hiyo.

Nakubaliana na Zitto kutoa msamaha wa kodikwa NHC peke yake haitasaidia Watanzania waliowengi, maana haiwezekani NHC lijenge nyumba za kuwatosha wananchi tena siyo wote bali waliowengi. Ikumbukwe kwamba nchi hii ni yetu sote, mjomba wangu kule kijijini lini atakuja kunufaika na na nyumba za NHC zinazojengwa mijini (tena ni katika baadhi ya miji).

Suluhisho lingekuwa kupunguza kama siyo kuondoa kabisa baadhi ya kodi kwenye vifaa vya ujenzi, Hilo lingemfanya kila mtu anufaike siyo kwa kujenga nyumba mpya bali hata kwa kukarabati angalau choo chake. Hatujasahau serikali ilipokuja na sera ya kuuza nyumba za serikali kwa kisingizio cha kuwasaidia wananchi wake, hivi ni wangapi walionufaika kwa ukweli.

Changa la macho jingine laja.
 
..,.....,....

Naamini kabisa NHC ikipewa support ya kutosha nyumba hizi zitauzwa mil tatu na kila mwananchi atamudu kununua nyumba badala ya mtindo wa sasa kila mtu kujijengea kijumba kwa tabu.
Nyumba milioni tatu!"!

Hata wakipewa vifaa vya ujenzi bure, bei hiyo haiwezekani!!!
 
hiv umewai kuulizia hizo nyumba za bei nafuu bei yake?hawana lolote nyumba hapewi mwananchi wa kawaida,wanataka kukwepa kodi tu.nyumba tujenge wenyewe.

Mil 60 Ndo Nyumba Yenye Gharama Nafuu, Hata Kama Ni Nje Ya Mji.
 
Nyumba nyingi zinajengwa kwa ubia na kampuni binafsi. Kwa hiyo Kamati ilikuwa inaomba msamaha wa kodi kwa kampuni binafsi zinazofanya kazi na NHC. Wiki moja tu iliyopita tulikuwa tunapinga kwa mapovu misamaha ya kodi, leo tunatumia jukwaa hilo hilo kupigia debe misamaha. Kama sio umazwazwa ni nini?

Suala la kodi sio la kuchekeana na kuleta siasa , KODI LAZIMA ILIPWE NA KILA MTU, serikali lazima ikusanye kodi bila kujali sur kampuni wala nani ? maana kama unataka maendeleo kodi ni lazima hakuna nchi inayojiendesha bila kodi
 
Mil 60 Ndo Nyumba Yenye Gharama Nafuu, Hata Kama Ni Nje Ya Mji.

Kumbuka nusu ya hii bei ni gharama za miundombinu kwa maana ya umeme maji na barabara inamaana serikali ingejenga hii miundombinu hii nyumba ingeuzwa mil 30, ukitoa VAT na exercise duty hii nyumba ingeuzwa mil 17, kama nhc wangepewa vibarua kutoka magereza na mafundi wa suma-jkt hii nyumba ingeuzwa mil 7, saerikali ingetoa ruzuku ya mil 4, tayari mwananchi angeuziwa hii nyumba mil 3, jamani kila mtu angepata nyumba yake, au wengine munaona raha watu wakiishi kwenye umasikini?

hata hivyo huyu mwananchi ataendelea kulipa property tax umeme na maji.
 
Suala la kodi sio la kuchekeana na kuleta siasa , KODI LAZIMA ILIPWE NA KILA MTU, serikali lazima ikusanye kodi bila kujali sur kampuni wala nani ? maana kama unataka maendeleo kodi ni lazima hakuna nchi inayojiendesha bila kodi

Nashindwa kukuelewa kampuni likijenga hotel linapata misamaha kupitia TIC, leo NHC eti isipate msamaha, iweje hotel ndo liwe lulu lipate kila aina ya msamaha, hawa jamaa wanaimport hadi vijiko na tomato sosi bila kulipa ushuru, leo shirika linalotaka kuboresha makazi ya watu inakuwa shida.

Isitoshe baada ya nyumba kukamilika property tax italipwa, kodi ya kiwanja italipwa, maji yatalipiwa vat, bili ya umeme italipiwa vat, king'amuzi na vocha zake nazo zitatozwa kodi, tatizo liko wapi, au ni roho mbaya tu za waswahili?
 
Nashukuru sana kwa maoni yako mazuri sana. Kwanza, dhana nzima ya misamaha ya kodi ninaipinga. Nyumba ambazo NHC, NSSF, PPF, PSPF etc wanajenga zinanufaisha sehemu ndogo sana ya Watanzania. Kutoa msamaha wa kodi kwa nyumba hizi ni kugharamia kundi dogo la watu kwa gharama ya wananchi wote. Hoja ingekuwa na maana sana iwapo msamaha huu ungekuwa kwa vifaa vya ujenzi kwa ujumla ili kila Mtanzania afaidike.

Pili, ni kosa kubwa kuomba msamaha wa kodi kwa taasisi moja. Ni mtu ambaye hajui mfumo wa kodi vizuri anayeweza kusimama kuomba msamaha wa kodi wa Shirika moja. Kwa hiyo context yenyewe was wrong. Ndio maana nilishauri Bunge kuwa msamaha uwe kwa taasisi yeyote inayojenga nyumba kwa gharama nafuu iwapo tunaona ni muhimu kuwa na msamaha huo. Kimsingi napingana na wazo lenyewe in its totality. Ni wazo ambalo litafaidisha wakandarasi binafsi na sio wananchi. Zero rating system haina faida kwa mlaji wa mwisho bali kwa mzalishaji husika. Ilikuwa ignorance tu ya kamati husika katika kutoa pendekezo hilo.

Suluhisho la kudumu ni kutoa ruzuku kwenye vifaa ili viwe vya bei nafuu. Pia kuongeza uzalishaji wa vifaa vya ujenzi nchini kama saruji nk. Baada ya Dangote kuanza kuzalisha, bei ya Saruji inaweza kushuka hadi kwa 30% iwapo hataingia katika cartel na wenzake waliopo nchini. Lakini pia Serikali inaweza kutoa ruzuku kwa mtu yeyote anayenunua nyumba mpya kama inavyofanyika UK hivi sasa. Hata hivyo uchumi wetu bado mdogo kuhimili hilo na pia mfumo wetu wa kifisadi utapelekea skandali nyingi sana katika msaada wa aina hiyo.

Zitto, tatizo la bei kubwa ya cement ni gharama za uzalishaji tu? Kodi zinachangia kwa kiasi gani kupaisha gharama hizo za cement? Kwa mtazamo wako, uzalishaji wa kiwanda cha Dangote utachangia vipi kushusha gharama za cement kuliko ilivyo sasa?
 
Kumbuka nusu ya hii bei ni gharama za miundombinu kwa maana ya umeme maji na barabara inamaana serikali ingejenga hii miundombinu hii nyumba ingeuzwa mil 30, ukitoa VAT na exercise duty hii nyumba ingeuzwa mil 17, kama nhc wangepewa vibarua kutoka magereza na mafundi wa suma-jkt hii nyumba ingeuzwa mil 7, saerikali ingetoa ruzuku ya mil 4, tayari mwananchi angeuziwa hii nyumba mil 3, jamani kila mtu angepata nyumba yake, au wengine munaona raha watu wakiishi kwenye umasikini?

hata hivyo huyu mwananchi ataendelea kulipa property tax umeme na maji.

Wazo zuri ila linataka nia njema.
 
Nashukuru sana kwa maoni yako mazuri sana. Kwanza, dhana nzima ya misamaha ya kodi ninaipinga. Nyumba ambazo NHC, NSSF, PPF, PSPF etc wanajenga zinanufaisha sehemu ndogo sana ya Watanzania. Kutoa msamaha wa kodi kwa nyumba hizi ni kugharamia kundi dogo la watu kwa gharama ya wananchi wote. Hoja ingekuwa na maana sana iwapo msamaha huu ungekuwa kwa vifaa vya ujenzi kwa ujumla ili kila Mtanzania afaidike.

Pili, ni kosa kubwa kuomba msamaha wa kodi kwa taasisi moja. Ni mtu ambaye hajui mfumo wa kodi vizuri anayeweza kusimama kuomba msamaha wa kodi wa Shirika moja. Kwa hiyo context yenyewe was wrong. Ndio maana nilishauri Bunge kuwa msamaha uwe kwa taasisi yeyote inayojenga nyumba kwa gharama nafuu iwapo tunaona ni muhimu kuwa na msamaha huo. Kimsingi napingana na wazo lenyewe in its totality. Ni wazo ambalo litafaidisha wakandarasi binafsi na sio wananchi. Zero rating system haina faida kwa mlaji wa mwisho bali kwa mzalishaji husika. Ilikuwa ignorance tu ya kamati husika katika kutoa pendekezo hilo.

Suluhisho la kudumu ni kutoa ruzuku kwenye vifaa ili viwe vya bei nafuu. Pia kuongeza uzalishaji wa vifaa vya ujenzi nchini kama saruji nk. Baada ya Dangote kuanza kuzalisha, bei ya Saruji inaweza kushuka hadi kwa 30% iwapo hataingia katika cartel na wenzake waliopo nchini. Lakini pia Serikali inaweza kutoa ruzuku kwa mtu yeyote anayenunua nyumba mpya kama inavyofanyika UK hivi sasa. Hata hivyo uchumi wetu bado mdogo kuhimili hilo na pia mfumo wetu wa kifisadi utapelekea skandali nyingi sana katika msaada wa aina hiyo.
Zitto hii ilikuwa sera ya chama chako cha zamani sijui unasemaje kuhusu sera hii, CHADEMA walisema wataweka ruzuku kwenye vifaa vya ujenzi ili kumfanya kila mtanzania aweze kumiliki nyumba and this was very possible

wewe unasemaje?
 
Last edited by a moderator:
Nashukuru sana kwa maoni yako mazuri sana. Kwanza, dhana nzima ya misamaha ya kodi ninaipinga. Nyumba ambazo NHC, NSSF, PPF, PSPF etc wanajenga zinanufaisha sehemu ndogo sana ya Watanzania. Kutoa msamaha wa kodi kwa nyumba hizi ni kugharamia kundi dogo la watu kwa gharama ya wananchi wote. Hoja ingekuwa na maana sana iwapo msamaha huu ungekuwa kwa vifaa vya ujenzi kwa ujumla ili kila Mtanzania afaidike.

Pili, ni kosa kubwa kuomba msamaha wa kodi kwa taasisi moja. Ni mtu ambaye hajui mfumo wa kodi vizuri anayeweza kusimama kuomba msamaha wa kodi wa Shirika moja. Kwa hiyo context yenyewe was wrong. Ndio maana nilishauri Bunge kuwa msamaha uwe kwa taasisi yeyote inayojenga nyumba kwa gharama nafuu iwapo tunaona ni muhimu kuwa na msamaha huo. Kimsingi napingana na wazo lenyewe in its totality. Ni wazo ambalo litafaidisha wakandarasi binafsi na sio wananchi. Zero rating system haina faida kwa mlaji wa mwisho bali kwa mzalishaji husika. Ilikuwa ignorance tu ya kamati husika katika kutoa pendekezo hilo.

Suluhisho la kudumu ni kutoa ruzuku kwenye vifaa ili viwe vya bei nafuu. Pia kuongeza uzalishaji wa vifaa vya ujenzi nchini kama saruji nk. Baada ya Dangote kuanza kuzalisha, bei ya Saruji inaweza kushuka hadi kwa 30% iwapo hataingia katika cartel na wenzake waliopo nchini. Lakini pia Serikali inaweza kutoa ruzuku kwa mtu yeyote anayenunua nyumba mpya kama inavyofanyika UK hivi sasa. Hata hivyo uchumi wetu bado mdogo kuhimili hilo na pia mfumo wetu wa kifisadi utapelekea skandali nyingi sana katika msaada wa aina hiyo.

Mheshimiwa Zitto, Heshima sana kwako kiongozi. Nakuunga mkono katika hili, hakika nyumba hizi zinazoitwa za bei rahisi ni danganya toto.

Mtanzania wa kawaida, mfano tu mwalimu hawezi kununua hizi nyumba. Ingawa hapa si mahala pake ila si vibaya nikitoa ya moyoni kuwa suala la Escrow, kiongozi ulijawa sana na jazba na hamasa ya kisiasa kuliko uhalisia.

Wewe na tume yako mmewatudanganya wananchi kiasi kwamba hadi sasa wahusika wakuu wa Escrow hatujawajua. Mmekimbilia watu wa VIP ambao si wahusika wa Escrow. Kamati yako mmekubali kuficha wizi wa Stanibic ambako ndiko kwenye Escrow yenyewe. Si wewe wala wanakamati wenzako mmediliki kututajia majina ya watu waliochukua pesa za Escrow Stanbic.

Kwa hili nimekosa ujasiri wa kuendelea kukuamini. Samahani nimeongelea hili kwenye thread isiyo yake, ila ni kutokana na wewe kupotea hapa jamvini kwa kipindi kirefu.
 
Ni kwanini NHC ipewe msamaha wa kodi? Na hiyo maana yake ni nini? Kwamba ukinunua nyumba NHC basi hutatakiwa kulipa VAT? Ni wananchi wangapi wananufaika na nyumba za NHC? Tusipokuwa makini, hapa tutazidi kuwanufaisha matajiri. Na kwa jinsi hili suala linavyojengewa hoja,inaonekana kuna agenda ya siri (Kama anavyosema Ben Saanane hapo juu).

Mimi ni miongoni mwa watu ambao hatufurahishwi na utendaji wa NHC na hivyo natilia mashaka sana hoja ya sasa ya kutaka msamaha wa kodi kwa shirika hili. Zitto anataka msamaha huo pia uhusishe NSSF na PPF (What about LAPF and PSPF?). Pengine huko ndiko maslahi yake yalipolalia.
Labda tu na mimi nikuunge kwenye hili, na mimi pia ni mmoja ya watu wasioungana mkono kabisa na utendaji wa shirika la nyumba yaani NHC kwanini

"wameshindwa kufanya ile upembuzi yakinifu na kugundua uhitaji wa watanzania ni nini na kipato cha mtanzania ni kipi na kwasabu hiyo tu leo nitaungana na Zitto na mwingine yeyote anayepinga kusamehewa kodi kwa shirika hili na mshirika yanajihusisha na biashara ya ujenzi wa nyumba za bei nafuu"

unaposema nyumba za bei nafuu
  1. je tunamaanisha 50,000,000.00Tshs?
  2. je tunamaanisha 60,000,000.00 Tshs
Tunaposema milioni hamsini ni nyumba ya bei nafuu kwa mwalimu ambo ndio waajiriwa wengi wa serikali tunategemea nini

  • [*=1]Je tunagemea lini mwalimu wa digree ambae mmshara wake wa laki tano(500,000.00 Tshs per month)atamilikui nnyumba za NHC
    [*=1]Je tunatemea askari polisi lini atakuwa na uwezo wa kununua hizi nyumba
    [*=1]Je tunategemea lini mwalimu wa diploma atakuwa na nyuma
    [*=1]JE tunatemea lini askari magereza atamiki nyumba hizi
NB

hivyo basi kuwaondolea kodi hawa jamaa pasipo kuwa na utaratibu tutawanufaisha contactors, material suppliers and watu wenye uwezo wa kununua hizi nyumba kwa unafuu wa bei utaosababishwa na msamaha wa kodi

kwa hiyo basi basi naaungana na mtoa mada kwa kiasi fulani pia naungana na Zitto katika namna ya utekelezaji wa sera ya chadema ya kutoa ruzuku on the building material and napingana katika kusamehee kodi kwenye kwenye shirka lolote pasipo kuwa na utaratibu wa utekelezaji
 
Zitto Samahani bwana,

Kuna tofauti gani kati ya msamaha wa kodi na kutoa ruzuku?
 
Mh Zitto nakubaliana na wewe kuhusu ruzuku kwenye vifaa vya ujenzi. Hii ilikua sera yenu CHADEMA wakati wa kampeni za uraisi za Dr Slaa. Nilipata kumsikia tena hata baada ya kampeni za urais akizunguzumzia ruzuku ya vifaa vya ujenzi. Lakini mh Zitto kama nia ni kusaidia watanzania maskini je vipi kuhusu wafanyabiashara wakubwa wanaojenga maghorofa makubwa?? je nao wapo titled na hizi ruzuku??

Una uhakika DR SLAA aliahidi kutoa ruzuku kwenye vifaa vya ujenzi?
 
Zitto, tatizo la bei kubwa ya cement ni gharama za uzalishaji tu? Kodi zinachangia kwa kiasi gani kupaisha gharama hizo za cement? Kwa mtazamo wako, uzalishaji wa kiwanda cha Dangote utachangia vipi kushusha gharama za cement kuliko ilivyo sasa?

Nadhaini kuna technology gap,
 
Nashukuru sana kwa maoni yako mazuri sana. Kwanza, dhana nzima ya misamaha ya kodi ninaipinga. Nyumba ambazo NHC, NSSF, PPF, PSPF etc wanajenga zinanufaisha sehemu ndogo sana ya Watanzania. Kutoa msamaha wa kodi kwa nyumba hizi ni kugharamia kundi dogo la watu kwa gharama ya wananchi wote. Hoja ingekuwa na maana sana iwapo msamaha huu ungekuwa kwa vifaa vya ujenzi kwa ujumla ili kila Mtanzania afaidike.

Pili, ni kosa kubwa kuomba msamaha wa kodi kwa taasisi moja. Ni mtu ambaye hajui mfumo wa kodi vizuri anayeweza kusimama kuomba msamaha wa kodi wa Shirika moja. Kwa hiyo context yenyewe was wrong. Ndio maana nilishauri Bunge kuwa msamaha uwe kwa taasisi yeyote inayojenga nyumba kwa gharama nafuu iwapo tunaona ni muhimu kuwa na msamaha huo. Kimsingi napingana na wazo lenyewe in its totality. Ni wazo ambalo litafaidisha wakandarasi binafsi na sio wananchi. Zero rating system haina faida kwa mlaji wa mwisho bali kwa mzalishaji husika. Ilikuwa ignorance tu ya kamati husika katika kutoa pendekezo hilo.

Suluhisho la kudumu ni kutoa ruzuku kwenye vifaa ili viwe vya bei nafuu. Pia kuongeza uzalishaji wa vifaa vya ujenzi nchini kama saruji nk. Baada ya Dangote kuanza kuzalisha, bei ya Saruji inaweza kushuka hadi kwa 30% iwapo hataingia katika cartel na wenzake waliopo nchini. Lakini pia Serikali inaweza kutoa ruzuku kwa mtu yeyote anayenunua nyumba mpya kama inavyofanyika UK hivi sasa. Hata hivyo uchumi wetu bado mdogo kuhimili hilo na pia mfumo wetu wa kifisadi utapelekea skandali nyingi sana katika msaada wa aina hiyo.
Uamuzi wowote ule ulenge katika kufanikisha dhamira ya kuwawezesha wananchi kuondokana na nyumba za aina ya tembe,manyata,msonge,dari ya nyasi n.k. Mara nyingi najiuliza ni nani anayehusika na hili kwa sababu wizara ya ardhi imejikita zaidi kwenye mambo ya kusuluhisha migogoro ya viwanja mijini,kujenga Kigamboni city,kuiwezesha NHC na mambo mengine ambayo hayana maslahi kwa sehemu kubwa ya Watanzania.
 
Mh. Zito, pamoja na kuwa unania nzuri, kimaneno sio kimatendo kama mlivyo almost wabunge wote wa Tanzania, swala la kuiendeleza NHC mpaka ikafikia uwezo wa kutupati mortgage watanzania badala ya mazingaombwe yanayoendelea kuhusu nyumba nafuu ni muhimu sana. Wapi mmelifanyia kazi hilo jambo la wananchi kupata nyumba nafuu? Nyie kama watunga sheria na wasimamizi wa utendaji wa serikali mngelikazania hilo na siyo kutoa maelezo ambayo hayatusaidia sisi watanzania wa kawaida. Nani kasema ni kosa kuomba msamaha wa kodi kwa taasisi moja? Hayo ni maamuzi yetu na kama tunaona kunaulazima wa kufanya hivyo, strategically, hakuna huo ubaya badala ya kuwa watumwa wa maandishi!! It is time to think outside the box.

Hata kama tutapunguza vipi bei za vifaa vya ujenzi bado sioni kama ni suluhisho kwani uwezo wa watanzania kununua, hasa hao ambao unatetea, haupo. Bali uwezo wa kukopa nyumba ¨mortgage¨ na kulipa pole pole unaweza kutusaidia sana and to start with NHC mnaweza kuijengea uwezo wa kisera na kuwezeshwa. Tumechoka kusikia uongo wenu huku mkijua hayo mnayoyasema siyo mnayoyaishi! You guys are hypocrites of the highest order. Wote na sio kwamba nakwambia wewe Zito pekee.

Hata hivyo nakushukuru sana kwa kujadiliana na sisi wana jamiiforums kwa uwazi. Please convey my message to others that we know what you guys are doing!

,
Nashukuru sana kwa maoni yako mazuri sana. Kwanza, dhana nzima ya misamaha ya kodi ninaipinga. Nyumba ambazo NHC, NSSF, PPF, PSPF etc wanajenga zinanufaisha sehemu ndogo sana ya Watanzania. Kutoa msamaha wa kodi kwa nyumba hizi ni kugharamia kundi dogo la watu kwa gharama ya wananchi wote. Hoja ingekuwa na maana sana iwapo msamaha huu ungekuwa kwa vifaa vya ujenzi kwa ujumla ili kila Mtanzania afaidike.

Pili, ni kosa kubwa kuomba msamaha wa kodi kwa taasisi moja. Ni mtu ambaye hajui mfumo wa kodi vizuri anayeweza kusimama kuomba msamaha wa kodi wa Shirika moja. Kwa hiyo context yenyewe was wrong. Ndio maana nilishauri Bunge kuwa msamaha uwe kwa taasisi yeyote inayojenga nyumba kwa gharama nafuu iwapo tunaona ni muhimu kuwa na msamaha huo. Kimsingi napingana na wazo lenyewe in its totality. Ni wazo ambalo litafaidisha wakandarasi binafsi na sio wananchi. Zero rating system haina faida kwa mlaji wa mwisho bali kwa mzalishaji husika. Ilikuwa ignorance tu ya kamati husika katika kutoa pendekezo hilo.

Suluhisho la kudumu ni kutoa ruzuku kwenye vifaa ili viwe vya bei nafuu. Pia kuongeza uzalishaji wa vifaa vya ujenzi nchini kama saruji nk. Baada ya Dangote kuanza kuzalisha, bei ya Saruji inaweza kushuka hadi kwa 30% iwapo hataingia katika cartel na wenzake waliopo nchini. Lakini pia Serikali inaweza kutoa ruzuku kwa mtu yeyote anayenunua nyumba mpya kama inavyofanyika UK hivi sasa. Hata hivyo uchumi wetu bado mdogo kuhimili hilo na pia mfumo wetu wa kifisadi utapelekea skandali nyingi sana katika msaada wa aina hiyo.
 
Kumbuka nusu ya hii bei ni gharama za miundombinu kwa maana ya umeme maji na barabara inamaana serikali ingejenga hii miundombinu hii nyumba ingeuzwa mil 30, ukitoa VAT na exercise duty hii nyumba ingeuzwa mil 17, kama nhc wangepewa vibarua kutoka magereza na mafundi wa suma-jkt hii nyumba ingeuzwa mil 7, saerikali ingetoa ruzuku ya mil 4, tayari mwananchi angeuziwa hii nyumba mil 3, jamani kila mtu angepata nyumba yake, au wengine munaona raha watu wakiishi kwenye umasikini?

hata hivyo huyu mwananchi ataendelea kulipa property tax umeme na maji.

Uko Sahihi Kabisa Mkuu!
 
Kumbuka nusu ya hii bei ni gharama za miundombinu kwa maana ya umeme maji na barabara inamaana serikali ingejenga hii miundombinu hii nyumba ingeuzwa mil 30, ukitoa VAT na exercise duty hii nyumba ingeuzwa mil 17, kama nhc wangepewa vibarua kutoka magereza na mafundi wa suma-jkt hii nyumba ingeuzwa mil 7, saerikali ingetoa ruzuku ya mil 4, tayari mwananchi angeuziwa hii nyumba mil 3, jamani kila mtu angepata nyumba yake, au wengine munaona raha watu wakiishi kwenye umasikini?

hata hivyo huyu mwananchi ataendelea kulipa property tax umeme na maji.

Nakubaliana Na Hoja Yako.
 
Mh. Zito, pamoja na kuwa unania nzuri, kimaneno sio kimatendo kama mlivyo almost wabunge wote wa Tanzania, swala la kuiendeleza NHC mpaka ikafikia uwezo wa kutupati mortgage watanzania badala ya mazingaombwe yanayoendelea kuhusu nyumba nafuu ni muhimu sana. Wapi mmelifanyia kazi hilo jambo la wananchi kupata nyumba nafuu? Nyie kama watunga sheria na wasimamizi wa utendaji wa serikali mngelikazania hilo na siyo kutoa maelezo ambayo hayatusaidia sisi watanzania wa kawaida. Nani kasema ni kosa kuomba msamaha wa kodi kwa taasisi moja? Hayo ni maamuzi yetu na kama tunaona kunaulazima wa kufanya hivyo, strategically, hakuna huo ubaya badala ya kuwa watumwa wa maandishi!! It is time to think outside the box.

Hata kama tutapunguza vipi bei za vifaa vya ujenzi bado sioni kama ni suluhisho kwani uwezo wa watanzania kununua, hasa hao ambao unatetea, haupo. Bali uwezo wa kukopa nyumba ¨mortgage¨ na kulipa pole pole unaweza kutusaidia sana and to start with NHC mnaweza kuijengea uwezo wa kisera na kuwezeshwa. Tumechoka kusikia uongo wenu huku mkijua hayo mnayoyasema siyo mnayoyaishi! You guys are hypocrites of the highest order. Wote na sio kwamba nakwambia wewe Zito pekee.

Hata hivyo nakushukuru sana kwa kujadiliana na sisi wana jamiiforums kwa uwazi. Please convey my message to others that we know what you guys are doing!

,

mkuu naomba usimshambulie zitto. tupeane mawazo tu. mie huwa najiuliza israel wanapigana ukanda wa gaza wananyakua ardhi wanajenga makazi wayahudi wanapewa bure. sisi ardhi tunayo rasilimali tunazo hatutaki watanzania wapate makazi bora kweli?

dar kiwanja cha bei nafuu ni mil5 tena ukanunue ikwiriri. huyu mwalimu atapata wapi muda wa kusimamia mafundi. achilia pesa ya kununua cement mchanga na nondo.

duniani kote serikali ndo inajenga nyumba inawauzia wapangisha au kuwagawia wananchi wake. nenda uturuki urusi uarabuni afrika ya kusini uingereza marekani ni hivyo hivyo. mashirika ya umma yanajenga nyumba yanagawia wanauzia wananchi wake kwa mkopo.
 
Back
Top Bottom