Wazee Kumi na Saba (17) Waliodai Uhuru wa Tanganyika

Wazee Kumi na Saba (17) Waliodai Uhuru wa Tanganyika

Kwa mara ya kwanza kwenye sherehe za Uhuru Abdul Wahid Sykes amekumbukwa Rasmi. Sijawahi kusikia kabla ya sherehe hizi za Uhuru.

Samahani mama sitaki kukuvunjia heshima yako, hawa kina Syskes ni wakwe zako? Jina la Syskes sio geni kwenye harakati za uhuru wetu tulifundishwa miaka mingi sana sasa ukisema hujawahi kulisikia likitajwa inanishangaza sana labda ni katika hicho kipindi cha miaka 30 uliyokuwa nje ya Tanzania, hebu jaribu refresh kumbukumbu zako.

Chama
Gongo la Mboto DSM.
 
Nashukuru JK amekata mzizi wa fitina. Tumekuwa tukiaminishwa humu kwamba waisilamu ndio waliodai uhuru wa nchi hii, natamani nijue katika hao 17 kuna waisilamu wangapi na ni asilimia ngapi ya hao wote. Najua jina la mtu hali.define dini yake, lakini walau najua Julius K. Nyerere ni mkatoliki
 
  • Thanks
Reactions: mka
Ni nani huyu alimpa "royal status"? Kwa maneno yako? tuonesha hapa alipopewa "royal status" kwa maneno ya huyo unaetaka tuamini. Kama haujaweka tunajuwa kuwa imekuuma leo Abdul Wahid Sykes kutambuliwa Rasmi Kitaifa.
Achilia mbali urais, hao wazee pengine wengi wao walikuwa matajiri zaidi ya mwalimu.
Ndo utajuwa maana ya huo u "royal"
 
Kaka upn sahih ila umemsahau shaban robart nae anamchango mkubwa sana juu ya uhuru wa tangnyika.
 
samora machel ni mwanamapinduzi wa msumbiji,fidel castro ni mwanamapinduzi wa cuba, hivi kwa akili yako unadhani ni wao pekee ndo waliohusika katika ukombozi wa nchi zao husika? au wao walikuwa ni vinara?
Mathalani ukitaka kuandika historia ya uhuru wa msumbiji kwa mlolongo mreeeefu unaotaka wewe basi itabidi Tanzania na Nyerere wawepo kwenye historia hiyo ya uhuru wa msumbiji kwa maana wapigania uhuru wao walipewa hifadhi hapa TZ na Nyerere, na pia majeshi yetu yalisaidia sana, na kwa kuwa Nyerere nae alisaidiana na watu mbalimbali wa hapa TZ katika kuwasaidia watu wa msumbiji basi nao itabidi waingie kwenye list ya uhuru wa msumbiji! hivi hiyo list itakuwaje mwanangu!!? Hivi unadhani ukienda msumbiji ukiuliza watu waliopigania uhuru wao watamtaja Nyerere!!? lazima kuwe na limit ya kutaja wahusika wa jambo fulani kutokana na uzito wa role waliyoplay licha ya kuwa wapo wengine walioplay role zingine!

Hapo kwenye red; FF angetamani sana pasomeke Sykes nadhani moyo ungeburudika.

Mkuu heshima! Hata kwenye maandiko ya dini. Daima wanaotajwa ni wale vinara wakuu sembuse kwenye siasa? Kila mtu akachungulie vitabu vya dini yake atagundua hilo. Mitume wengine walipeleka wafuasi vitani kumpigania Mwenyezi Mungu, maelfu kwa maelfu wa wafuasi wakafa ilihali mitume wenyewe ndio wanaoenziwa hadi leo! Kwani Mungu alishindwa kuorodhesha wote walioshiriki vitani kwa majina yao?

Hoja kuu hapa ni kwamba sio kila aliyeshiriki kwenye jambo fulani la ukombozi anaweza kutajwa kwa jina ila kwa ujumla wao mchango wao unatambuliwa na kuenziwa. period.
 
Mbona kuna wale walipoteza maisha yao wakipambana na mkoloni hawatajwi?

Kama ni wa kuenziwa ni wengi sana tu, hizi za rais ni kuleta tu mijadala watu wasahau issue muhimu.

Hii historia ya nchi inaweza ikaandikwa tofauti kabisa kutegemeana na utawala ulioko madarakani.
 
Samahani mleta mada dudus, kuna jina la mwasisi mmoja umel9ikosea, ni SEWA SAID SEWA siyo Chewa Said Chewa, nawasilisha!!!

Mama Mkubwa kuna vitabu vya Historia vimeandika Tewa Said Tewa, naona leo nimeongeza mkanganyiko.
 
Mkuu umesomeka. Kimsingi, hao 17 ndio hasa waliokuwa na association/club yao ikiitwa TAA wakati huo na kuibadili kuwa chama cha siasa - TANU hapo 07th July 1954 na harakati za kudai uhuru kuanza rasmi kisiasa kupitia hiyo TANU.

Of course maelfu kwa maelfu ya wa-Tanganyika wengine walishiriki kwa namna moja au nyingine lakini waasisi hasa ndio hao.
Tatizo kuna wapuuzi fulani humu wanataka kutuaminisha kwamba ni familia fulani iliyokuwa Kariakoo Gerezani ndio ati walioasisi harkati hizi. Historia ni lazima iwekwe vizuri kwa faida ya vizazi vijavyo.


Mkuu funguka tu hao wahusika kwenye red ni Faiza na Barubaru Usione So hawatokupiga ngumi wanyee tu
 
Kumbe Kambona hamna kitu muhahahahaha.. Ban ki moon Amefanya ziara Somalia hatimae









Somalia ni nchi pekee Duniani inayotembelewa na Wasomali wenyewe
 
Kaka upn sahih ila umemsahau shaban robart nae anamchango mkubwa sana juu ya uhuru wa tangnyika.

Heshima Mkuu; hiyo list imetolewa leo na Mkuu wetu wa Nchi na wametunukiwa nishani maalumu usiku wa leo kutambua na kuenzi mchango wao kwa uhuru wa taifa letu.

Inawezekana tena nakubali Shaaban Robert anao mchango wake, na sio yeye tu bali wako wengi, ila OFFICIAL LIST ndio hiyo.
 
Kuna haja ya kupitia vitabu vya historia ya zamani ya Tanganyika, TAA na TANU, I guess vitabu vya somo la historia vya siku hizi vimechakachuliwa kama jinsi Kaburu alivyokuwa anachakachua Somo la Historia ya Afrika ya Kusini kwa maslahi yake. Baada ya kusoma huu uzi naona tunakoelekea siko.

Kwenye hiyo orodha ya majina 17 kuna majina ambayo yamekosewa ama na mleta mada au na aliyekuwa anatamka kwenye TV/Radio [JK].

Julius Kambarage Nyerere, Ali Sykes, Lameck Makaranga, Gosbert Milinga, Gelmandus Pacha, Joseph Kimalando, Japhet Kirilo, Abubakar Ilanga, Saadan Kandoro, Suleiman Kitwara, Kisunguta Kabara, Sewa Said Sewa, Dosa Aziz, Patrick Kunambi, Joseph Kasela Mbantu, John Rupia, Abdulah Sykes.

Gelmandus = Germanus
Sewa Said Sewa = Tewa Said Tewa
Kimalando [hapa sikumbuki vizuri kama ni Kimalano au Kamalano]
 
Kuna haja ya kupitia vitabu vya historia ya zamani ya Tanganyika, TAA na TANU, I guess vitabu vya somo la historia vya siku hizi vimechakachuliwa kama jinsi Kaburu alivyokuwa anachakachua Somo la Historia ya Afrika ya Kusini kwa maslahi yake. Baada ya kusoma huu uzi naona tunakoelekea siko.

Kwenye hiyo orodha ya majina 17 kuna majina ambayo yamekosewa ama na mleta mada au na aliyekuwa anatamka kwenye TV/Radio [JK].



Gelmandus = Germanus
Sewa Said Sewa = Tewa Said Tewa
Kimalando [hapa sikumbuki vizuri kama ni Kimalano au Kamalano]

Mkuu wangu heshima! Nasikitika endapo kutakuwa na makosa yoyote ya typing! Kwani mimi ni nani? Si mwanadamu tu katika mwili wa damu na nyama? Hayo yote tusameheane ila mada kuu naamini imeeleweka.
 
Jamani, ina maana hakukuwa na Mwanamke yoyote miongoni mwao? Kama kweli wanawake hawakushiriki kudai uhuru basi hawana maana, tena wakome kudai usawa na wanaume, Mara viti maalum, Mara sijui nini, hata ule mtaa wa Bibi Titi Mohamed ufutwe lile jina, kumbe hakufanya lolote kudai Uhuru!
 
Hata majina aloyasema JK sii ya kweli ndio walikuwa waasisi wa chama ama UHuru wetu yapo majina yamewekwa tu wakiwa wajumbe wakaachwa watu waliofanya kazi kubwa na walikuwa na madaraka makubwa ndani ya chama. Chuma Chakavu JK sio mdini ila mdini ni wewe mabye ulitegemea jibu kama hili kuondoa dukuduku lako ktk historia ya Uhuru. Mimi sijamwita JK mdini hata siku moja isipokuwa kama kweli yeye mdini asingeweza kuyataja majina haya maana mdini kama Mohammed Said hawezi..

Sasa sababu gani JK kawataja hawa sielewi maana kisha sema mengi ambayo tumefanya utafiti tumegundua haikuwa kweli..Kwa nini umuamini leo JK kwa kutaja majina haya na akawaacha watu unaowafahamu hata wewe kama kina Kawawa na Kambona? Hata hili umeshindwa kuuliza isipokuwa kuamini na kutoa sifa kwa JK kwa sababu tu ametoa jibu ulipendalo kwa Mohammed Said?... mnnnnh!. Hotuba huandikwa na watu na sielewi aloandika hotuba hii alikuwa na lengo gani.

jombaa, inabidi ujue kawawa na kambona walijitokeza katika hatua ipi ya kudai uhuru and also the role they played tuone kama inaswihi kwa wao kuingia kwenye hiyo list! kuhusu udini mimi nakushangaa sana wewe kwani kuna tatizo gani kwa mimi kukubaliana na official list aliyotaja jk? hapo udini unaingiaje ndugu yangu, mbona nashindwa kuhukumu uelewa wako? kama jk ni mwenda msikitini na anakubaliana na hiyo list then nina imani wapo pia waenda msikitini wengi wanaokubaliana na hiyo list na vilevile kama unadhani mimi ni mwenda kanisani na nakubaliana na hiyo list basi vilevile wapo waenda kanisani wengi wanaokubaliana na hiyo list! sasa hapo suala la udini linatoka wapi kwangu mimi, it's just a matter of individual perception and acceptance of the issue, yaani nashindwa kabisa kuelewa jinsi unavyolink maelezo ya jk na mimi kuwa mdini!!!! i guess umepagawa jombaa! kwa wale waliokuwa wanahusisha historia ya uhuru na udini wamepata jibu lao na kwa akina sisi tuliokuwa tunataka kujua official history tumefaidika, no more blah blah from mohamed said,faizafoxy,ritz hata wewe na wengineo, kama mnaona jk the 2nd kadanganya jitokezeni kumpinga,kumkosoa na kumrekebisha but with vivid evidence.
 
Si makosa ya typing sema huyajui hayo majina na ndio kwanza umeyasikia, nakuomba pitia hapa, utapata uzoefu wa hayo majina, yameelezewa: https://www.jamiiforums.com/jukwaa-...wananchi-miaka-50-ya-uhuru-wa-tanganyika.html
Unamaana Hiyo ndio evidance yako ya Mwisho? au Sababu aliyeandika hapo Historia ni Muislam? hivi si kuna Vitabu vya Nyerere? kaandika kuhusu Uhuru Wa Tanganyika hii Mada inataka Kuchange Historia.... The fact ni Kuwa You Can't Change the Histry.

Hata Mlima Kilimanjaro uligunduliwa na Mzungu ful Stop hawa Waislam Wanataka Kuongeza Ndivyo Sivyo
 
Mbona walikuwa ni wengi zaidi ya hao aliotaja Kikwete??? harakati hizi bwana zilikuwa na watu wengi sana. Naomba anayewajua wengine aongeze majina.
Wako kina Kagasheki kule kagera na wengine wengi tu mbona sijawasikia kwenye orodha???
Inaelekea historia haikuwa wazi nini?
Mie baba yangu alikuwa mwanaharakati kabla ya tanu sioni jina lake vipi sasa?
 
jombaa, inabidi ujue kawawa na kambona walijitokeza katika hatua ipi ya kudai uhuru and also the role they played tuone kama inaswihi kwa wao kuingia kwenye hiyo list! kuhusu udini mimi nakushangaa sana wewe kwani kuna tatizo gani kwa mimi kukubaliana na official list aliyotaja jk? hapo udini unaingiaje ndugu yangu, mbona nashindwa kuhukumu uelewa wako? kama jk ni mwenda msikitini na anakubaliana na hiyo list then nina imani wapo pia waenda msikitini wengi wanaokubaliana na hiyo list na vilevile kama unadhani mimi ni mwenda kanisani na nakubaliana na hiyo list basi vilevile wapo waenda kanisani wengi wanaokubaliana na hiyo list! sasa hapo suala la udini linatoka wapi kwangu mimi, it's just a matter of individual perception and acceptance of the issue, yaani nashindwa kabisa kuelewa jinsi unavyolink maelezo ya jk na mimi kuwa mdini!!!! i guess umepagawa jombaa! kwa wale waliokuwa wanahusisha historia ya uhuru na udini wamepata jibu lao na kwa akina sisi tuliokuwa tunataka kujua official history tumefaidika, no more blah blah from mohamed said,faizafoxy,ritz hata wewe na wengineo, kama mnaona jk the 2nd kadanganya jitokezeni kumpinga,kumkosoa na kumrekebisha but with vivid evidence.
Chuma Chakavu,
Mkuu kwanza msome mtu alikotokea kisha ndio unakuja na hoja kinyume cha hapo utakuwa unarukia treni kwa mbele.. Kwanza nimesema kwamba ni nyie mnaosema JK ni mdini! kweli sii kweli... Sasa kama JK ni mdini iweje leo kasema tu habari hii unamwamini mtu ambaye ni mdini maana nijuavyo mimi mtu mdini asingeweza kusema hayo...Na nimetoa mfano wa Mohammed Said, nina hakika asingeweza kuisoma list hiyo kwa sababu haamini na hapendi isomeke hivyo... Kwa maana hiyo basi, kama unamwamini mtu ambaye unaamini ni mdini (JK) kwa sababu kasema ulotaka kusikia inakuweka wewe ktk nafasi mbaya zaidi ya Udini vile vile simply because the said what you wanted to hear!..lakini humwamini...hilo moja.

Pili. Kambona na Kawawa hata kama wameingia baadaye, swala ni watu waliotuletea Uhuru na hawa waliifanya azi kubwa kuupata Uhuru huo. Na kama swala ni kuanza harakati basi wapo watu walianzisha chama hiki na wakaishia katikati kama huyo Cecil Matola lakini naye hakutajwa. Mtu kama Mwapachu alokuwepo wakati wote, ndiye mwanzilishi wa TAA (Kisiasa) yeye na na AbdulWahid Sykes (walipompindua Kreist), ndiye aliyemgundua Nyerere na kumtambulisha kwa wanaTAA wakiwa wamekutana masomoni Uingereza... Leo mbona hayupo? nikatoa na majina mengine kina Denis Phombea, Kambona, Steven Mhando na huwezi kunambia ati hawa wamekuja baadaye wakati chama TANU kinaanzishwa walikuwa wanachama na viongozi wa juu wa chama...

Udini unakuja pale nyote hapa mnasodoana tosi kwa kuridhika na hotuba ya JK ambayo kusema kweli haikutaja wahusika wakuu wote na pengine kwa sababu maalum, lakini hakuna ukweli wowote kwamba hawa 17 pekee ndio waliotuletea Uhuru wetu... TANU ilijengwa na vyama vya kijamii 24 na kabla ya hapo TAA ya kisiasa ilikuwa na viongozi ambao hawakutajwa ktk list hiyo..Haya ndio maelezo yangu na unaponitazama mimi kwa jicho la Udini hutaweza kunielewa lakini ukiyasoma maandishi yangu vizuri utanielewa..
 
Hivi inakuwaje hawa jamaa watumie "Sykes" kama jina la ukoo wakati wao siyo tu ni Waislamu bali ni Wabantu pure na siyo machotara? Nilidhania Wakristo pekee yao ndiyo wana tabia ya kujikomba kwa Wazungu. Just thinking out aloud, folks.
 
Back
Top Bottom