Wazazi wengi hawawapeleki watoto A-Level

Wazazi wengi hawawapeleki watoto A-Level

Raha bhana ukiwa na combination asikwambie mtu. Advance ni advance tu. Diploma wanaendaga waliofeli. Ila waliofaulu wanaendaga Advance na ndio hao PCM, PCB, HGL, HKL, CBG Kutaja combination ni raha.

People Calculate like Machine (PCM)
People Confuse Brain (PCB)
High Government Leader (HGL)
Hakuna Kusoma Lala (HKL)
Combination for Beautiful Girls (CBG)

Ukinitajia kiongozi yeyote aliyepitia diploma nilitee hapa
Rais wa Tanzania
 
A level ya sahivi ambao division one ziko 8000+, advance ilikua ngumu zamani sio sahivi
Sio kuwa watt wamekuwa wengi ama watoto wakipata wani 400M utaweza kulinganisha na miaka ya 1920s labda waliopata wani huko uchina Ni laki moja huko uchina. So unaweza ukasema kuwa siku hizi kupata wani Ni kitu chepesi mno
 
Safi mkuu. Usisikilize hawa waswahili na sifa zao za kijinga. Eti mtu anakuambia "advance ni raha sababu ya kua na combination", like serious?

Sisi kwa mzee tumeamua, kizazi chote kinachokuja kuanzia hilo last born mpaka watoto wa dada zetu, wote tunawatrain mapema wapate skills za kuwasaidia. Vyeti ni mbwembwe tu.

Weka cheti chako cha form six, alafu mwenzio aweke cha kwake cha diploma tuone nani anaajiriwa.
Asante mkuu, nami pia nimeamua kufuata mkondo huu. Kama ni chuo kikuu atakwenda tu, kwani diploma si kikwazo cha kuenda chuo.
 
Pia hawa madogo ambao bado akili zao hazijawa polluted na mambo ya dunia, wanakua na uwezo mzuri wa kuconcentrate na specific skills. Wanakua na njaa sana ya kujifunza kama akikipenda kitu.

Kuna dogo la sista linafanya mtihani wa darasa la saba. Likirudi tu na lenyewe linaanza coding. Mpaka likifika form four, tayari litakua limekwiva kwelikweli.

Na hao wanaosema diploma ni kwaajili ya vilaza, ni wajinga fulani ambao hawako updated na applications za sasa hivi za chuo. Vyuo vya afya vya serikali, kama una division one ya kumi na nne hupati.

Hivyo ni vya mikoani ndani ndani huko. Pale MUHAS, kupata nafasi diploma ni mpaka uwe na one ya saba au nane. One ya tisa labda ubahatike tu.

Dogo langu alipiga one ya saba form two, na ya nane form four. Anaenda kukiwasha computer science MUST au DIT. Acha watu waendelee kupoteza muda advance!
Anayesema diploma ni kwa ajili ya vilaza wana akili za kukariri. Dogo ana one ya point 8lakini kupelekwa diploma, sasa sijui ni kilaza kwa vipi? Nimependa sana ushauri wako mkuu, kudos.
 
Advance Nimepita Ila sio pazuri Kama kwa mtt ambaye uwezo wa Ni wa kusuasua atarudia kutumia cheti Cha cse narudia lazima atarudia ichoicho cheti.

Binafsi nikiwa na ndugu yangu ama jamaa wa karibu mno huwa simshauri mwanae apitia advance panaumiza mno yaani mno Tena Kama haya masomo yetu ya sayansi halafu unakuja kuongozwa na ngwini aliye tayari kugawa shit yake japo apewe cheo sio kabisa.

Nikiwa na uwezo primary 5yrs sekondari 5 chuo 5 jumla 15 mtt aingie shule akiwa na 5yrs baadaye 4/5 yrs akiwa job so practical ama na kazini huko achukuliepo elimu pia.

Jumla anamaliza akiwa na 24/25yrs.

Ishu muda wa kuwa shuleni upunguzwe. Yaani hapa nilipo nawaza namna ya kumpitisha mwanangu shortcut ya kishule.yaani nawaza nipate mwalimu awe anamfundisha baadaye sekondari apite qt akishapata cheti Basi. Tena sekondari akomae na 3-5 subjects ambayo Yuko interested nayo Basi. Sema tunajazwa ama tunakunywa mammbo mengi mno ambayo hatuna kazi nayo. Ishu kubwa Ni specialization Basi.
Mwanangu Ana 11yrs kaanza shule na miaka 5 kamaliza la Saba,nataka nimpeleke seminary akapate 1 kaali Mungu asimame then aende muhimbili akasome afya
Unachosema ni sahihi sana
 
Pia hawa madogo ambao bado akili zao hazijawa polluted na mambo ya dunia, wanakua na uwezo mzuri wa kuconcentrate na specific skills. Wanakua na njaa sana ya kujifunza kama akikipenda kitu.

Kuna dogo la sista linafanya mtihani wa darasa la saba. Likirudi tu na lenyewe linaanza coding. Mpaka likifika form four, tayari litakua limekwiva kwelikweli.

Na hao wanaosema diploma ni kwaajili ya vilaza, ni wajinga fulani ambao hawako updated na applications za sasa hivi za chuo. Vyuo vya afya vya serikali, kama una division one ya kumi na nne hupati.

Hivyo ni vya mikoani ndani ndani huko. Pale MUHAS, kupata nafasi diploma ni mpaka uwe na one ya saba au nane. One ya tisa labda ubahatike tu.

Dogo langu alipiga one ya saba form two, na ya nane form four. Anaenda kukiwasha computer science MUST au DIT. Acha watu waendelee kupoteza muda advance!
Wabongo Wana akili mgando Sana[emoji38][emoji38]eti Raha kua na combinations then what next?daah..ndo taifa letu lilipo ..tunaishi kwa kukariri Sana badala ya kujikita kwenye dunia inachotaka
Kuna kale katoto kaprofesa Ngowi at 18yrs kamekua karubani,hakakupita advance Wala Nini!!na kashatoboa

Mimi nasimama na Wewe kaka Olevel next station ni chuo
 
Pia hawa madogo ambao bado akili zao hazijawa polluted na mambo ya dunia, wanakua na uwezo mzuri wa kuconcentrate na specific skills. Wanakua na njaa sana ya kujifunza kama akikipenda kitu.

Kuna dogo la sista linafanya mtihani wa darasa la saba. Likirudi tu na lenyewe linaanza coding. Mpaka likifika form four, tayari litakua limekwiva kwelikweli.

Na hao wanaosema diploma ni kwaajili ya vilaza, ni wajinga fulani ambao hawako updated na applications za sasa hivi za chuo. Vyuo vya afya vya serikali, kama una division one ya kumi na nne hupati.

Hivyo ni vya mikoani ndani ndani huko. Pale MUHAS, kupata nafasi diploma ni mpaka uwe na one ya saba au nane. One ya tisa labda ubahatike tu.

Dogo langu alipiga one ya saba form two, na ya nane form four. Anaenda kukiwasha computer science MUST au DIT. Acha watu waendelee kupoteza muda advance!
Mi wakwangu anaenda kukiwasha Arusha Technical College IT.
Katoka na 1 yake Form 4.

Acha akapige Comp Language.
 
Acha ujinga na uzembe wewe mpeleke mtoto wako akapige Advance wacha kutafuta sympathy
 
Wabongo Wana akili mgando Sana[emoji38][emoji38]eti Raha kua na combinations then what next?daah..ndo taifa letu lilipo ..tunaishi kwa kukariri Sana badala ya kujikita kwenye dunia inachotaka
Kuna kale katoto kaprofesa Ngowi at 18yrs kamekua karubani,hakakupita advance Wala Nini!!na kashatoboa

Mimi nasimama na Wewe kaka Olevel next station ni chuo
Kuna watu ni wa kuhurumia tu vile wako na mawazo ya kipuuzi. Soko la ajira halihitaji combination ya mtu, linahitaji utaalam wake.

Mtu akimaliza diploma, tayari anaqualify kuingia kwenye soko la ajira. Na kuendelea level ya degree ni rahisi kabisa.

Utajiri ni pale dogo amemaliza diploma yake, then anajikuta yuko na options kadhaa. Nitafute ajira? Nijiajiri? Au niendelee kuisaka degree?

Hawa wa kozi za afya, akimaliza diploma kama mtaji upo anafungua hata duka la dawa anaendelea kupambana taratibu.

Tuwape watoto utaalam utakaowasaidia as soon as possible, kuliko kuwachelewesha kwenye system ndefu ya elimu sababu ya sifa za kipuuzi eti "kua na combination". Combination my foot!
 
Form five na six ipo kwa malengo mawili mtoto kukua kiakili kabla hajaenda elimu ya juu kumfanya mtoto ajitambue na awe na uwezi wakufikili na kutatua mambo mbali mbali mausala yake binafsi na yakitaaluma pia

Huwezi mfananisha kijana aliyehitimu kidato cha sita na kwenda chuo kikuu na kijana aliyehitu kidato cha nne na kuunga unga hawa watu uwezi wao wa kitaluma upo tofauti kabisha hususani katika thinking ability na kufanya maamuzi

So it the best mtoto akaenda kidato cha tano na cha sita Kisha chuo kikuu utakuja kushukuru badae


Hawa O level to diploma nk si ndio wlae vijana wanavaa vimodo wanataka udaimond uhamornize yani wapo vyuo ila uwezo wao wakufilia mdogo sana tena sana
 
Sidhani Kama wako juu elimu yetu Ni nzito sema labda ishu kwetu huwa tunakariri Mana lugha sio asili yetu. Mkenya anapiga English Kama lugha mama Basi. Wao mdomoni wako poa sidhani na Ile wanajituma kikazi Mana wako kibepari pia Ni masikini so huwa hawafanyi kazi akiwa ana kiburi Cha fall back plan. Sie watanzania sio masikini Mana natural resources zipo so hatuna uchungu na kazi. Kuna muda nilipiga tempo la advance physics wakenya walikuwa hawagusi hiyo advance. Walikuwa wanafundisha olevo tu. Na walikuwa wanaisema. Sie blah blah na hatujui kuji brand ili tukubalike kwa bwana harusi. Wakenya hawana ardhi na kwao maisha Ni ghali kuliko tz na ndio Mana wanakuwa highly committed na kazi Kama akipewa.

Huku unakuta jamaa babaye anamiliki ng'ombe kaadhaa na ardhi ya kutosha so kazi kwake inakuwa sio life or death thing.


Sio kuwa Kuna kitu wanatuzidi.



Warusi wanasoma 11yrs baadaye chuoni Ila Sasa ulizia miaka ya chuoni nadhani Kuna mmoja zaidi tofauti na sie huku.


Kenya Ile ki flow ngeli ndiyo inayowapa presha na wanajituma Sasa mbongo akikutana na hardship or any fear hawezi ku push beyond that fear door anasepa Mana uhakika wa survivability.
Every human being or animal first priority is to survive by any means.
Safii nilimuuliza jamaa yangu, juu ya ukweli wa kenyan kuwa juu..lugha inawabeba na sio kwamba wapo smart, na hustling/ ubepari pia
 
Umri wa kina haaland wanaiazibu ulaya Manchester united umri wake huku ni mhitimu wa form 4 mwakani
 
Option nzuri baada ya kumaliza form four ni kumpeleka chuo tu. Mimi mwenyewe ni muhanga wa hii kitu, nilipomaliza form four Mimi na mwanangu mmoja tulikuwa na haya mawazo sana too bad familia yangu haikuwa na uwezo ikabidi niende advance nilichokutana nacho najua mwenyewe japo nilipambana nikafaulu.
Nikaja nikakwama tena kwenda chuo, nikasugua gaga mtaani miaka miwili nikaja kufanikiwa kwenda chuo ila bado tena nako nikakwama.
My take mzazi kama una uwezo mpeleke mwanao chuo baada ya form four mpaka anakuja kumaliza hatokuwa sawa wenzake walioenda advance. Zile ego na pride za kuwa form six zilikuwa zamani huko form six wachache sasa hivi tumejaa wengi mtaani afu apeche alolo mbombi ngafu!!
UMASKINI MBAYA SANA KMMK
 
Kulinganisha elimu ya sekondari ya Kenya na Tanzania kuwa sawa kwa kigezo cha kidato cha nne, kwamba Tanzania hakuna haja ya A-level sio kweli. Kidato cha nne Kenya ni sawa na A-level Tanzania.

Sisi hupoteza muda form one na two kwa kufundisha masomo yaleyale ya shule ya msingi Ila yakiwa kwa lugha ya kiingereza, huku yale masomo ya form three na four yakiwa ndiyo ya form one na two Kenya.

Mfano somo la mathematics, O-level Tanzania hawasomi calculus ( integration and differentiation ) hiyo topic ni mpaka A-level wakati kenya mwanafunzi wa form four calculus kwake ni habari ya kawaida.

Vilevile, Elimu ya form four tu ya Tanzania haiwezi kumpa mwanafunzi access ya kupata scholarship isiyo ya janjajanja nje Kama USA, kwa sababu hiyo form four sio High school Ila A-level ya Tanzania ni High school hivyo mwanafunzi wa A-level anaweza kupata scholarship nje.

Kuna hoja ya gharama, mwanafunzi amefaulu vizuri form four kwa tahasusi za PCM, PCB etc na ana uwezo mkubwa wa kufaulu A-level kwanini asiende huko ili akifaulu vizuri zaidi anaweza kuliunga na akina SAMIA SCHOLARSHIP Safi kabisa, kuliko kumaliza form na kugharimu wazazi hela za certificate, diploma mapema kabisa!.

Mwisho, Kama kijana uwezo wake ni mdogo, vilevile hana passion na masuala ya Elimu aende certificate na diploma hizo, Ila Kama ana uwezo mkubwa na ana ndoto kubwa zinazohusiana na masuala ya Elimu basi aende A-level.
 
Hellow wanajamvi.

Hoping mpo okay.

Nme-note like miaka miwili ilyopta wazazi/ walezi wengi huwashauri watoto wajiunge na diploma courses after completing form four instead of joining form five.

QUESTIONS
1)Zipi faida za kumpeleka mtoto ajiunge na diploma courses directly after completing form four?

2)Je, Kuna hasara za kumpeleka mtoto ajiunge na dploma courses directly after completing form four?

3)Zipi faida za kumpeleka mtoto ajiunge na form 5&6 (advance level)?

4)Zipi hasara za kumpeleka mtoto ajiunge na form 5 & 6?

Wajuzi wa mambo karbuni mtudadavulie!
Elimu ya Advance Form five na six ni kupoteza muda haina faida yoyote wengi wanaenda kwa vile tu ni muda mfupi wa two years unaingia chuo kupata Boom tofauti na diploma ambayo ni three years
 
Hellow wanajamvi.

Hoping mpo okay.

Nme-note like miaka miwili ilyopta wazazi/ walezi wengi huwashauri watoto wajiunge na diploma courses after completing form four instead of joining form five.

QUESTIONS
1)Zipi faida za kumpeleka mtoto ajiunge na diploma courses directly after completing form four?

2)Je, Kuna hasara za kumpeleka mtoto ajiunge na dploma courses directly after completing form four?

3)Zipi faida za kumpeleka mtoto ajiunge na form 5&6 (advance level)?

4)Zipi hasara za kumpeleka mtoto ajiunge na form 5 & 6?

Wajuzi wa mambo karbuni mtudadavulie!
kabla sijachangia, ni kutoe wasiwasi kuwa, wazazi wanaopeleka watoto walio faulu vizuri Diploma pengine ni kama 15% walio baki wote waliofaulu vizuri (85% hivi) wanakwenda A- level.

Kusoma kidato cha 5 & 6
Hii ni muhimu sana kwa mwanafunzi aliyefaulu vizuri kwani humpa kujiamini na kuwa tayari kwenda Chuoni kujitegemea.
Kwa wale waliopitia changamoto ya ajira wanaweza kunielewa kuwa, kwenye mahojiano ya kuomba kazi; ukisimamisha mtoto aliyejiunga Diploma na mtoto aliye kwenda hadi form Six kuna tofauti kubwa tu hasa ya kujiamni na kuchambua hoja anazoulizwa
 
Back
Top Bottom