Mkuu Umeme wa Tanesco ambao ni Alternating Current kwa Standard ya Bongo una frequency 50 Hz. Na Kwa Mujibu wa ITU-R TV zinaoperate katika frequency za VHF ( very high frequency) kwa TV nyingi zinaanzia frequency ambayo ni above 180MHz! So I was trying to think aloud ni vipi hizi signal zitaingiliana na Mitambo ya TV ya Kakobe
Zaidi ya Hapo sasa tunaelekea katika mfumo wa Utangazaji wa digital ambapo Kakobe hatakuwa na na Uwezo wa Kurusha Matangazo! Sasa sielewi hiyi interference itatokea wapi kwa sababu nina uhakika Kakobe hatajenga Transmiter pale lufungila
Umezungumza technical point of view na sio sociological and democratic point of view.
Technicaly Kakobe na watu wake wanaweza kuwa wako wrong kabisa, purpose ya risk analysis ni ku-communicate na public, kuielezea kuwa kuna mradi utakuja na uko hivi na hivi. At the end of the meetings representative wa public anatakiwa asign kuwa public ya mahali hapo imekubaliana na project.
This is democtratic point of view wanasema public imekuwa part ya decison making. This is what they were supposed to do katika EIA. Na offcourse modern EIA zote za migodini sasa hivi zinafanya hivi. Tanesco au huyo assessor hakukutana na akina kakobe au jamii ya mahali hapo kuwaelezea kuhusu mradi na kama kungekuwa na matatizo yoyote yake wange-resolve kabla ya kuanza mradi.
Ndio maana ya risk assessment, sasa hivi Tanesco wanakula hasara kitu ambacho wangekimaliza siku nyingi.
Hii ndio standard ya ufanywaji wa miradi kama hii. Asbestos ilianzishwa nchii hii na leo hii hata kama kiwanda kilifungwa watu tayari wameshapata makansa. So ISSUE IS NOT THAT TANESCO ARE CORRECT TECHNICALY NO, issue ni kuwa jamii inapaswa kuwa involved, katika decison making,
At the same time donors/sponsor/project managers anatakiwa afanye kazi kwa muda unaotakiwa na kwa bajeti inayotakiwa. watu wa MBA wanashinda kuyasoma haya mambo lakini hawayaweki katika practise! ndiyo standard ya sasa duniani mkuu, wataalamu wa sociology nao wanaweza kusaidia.
Nani aliyepata hasara sasa hivi, project manager au Kakobe, ukilingalia technicaly unaona professionals waliacha kwa makusudi ili swala.
The issue is the same even in mines mkuu.
Migodi yoote imeanzishwa na una0ona kabisa ina faida, operation zikianza unaona kuna matatizo, kama hakukuwa na written document ya wananchi wa hao na makampuni, huwezi kuwashtaki na ndio tunafanya maandamano huko Mara!!
Kama pesa imetoka Japan, hawatakubali mradi uendelee mpaka issue iwe settled. This is how world operates now.
Technically expert may be right but public HAS- THE- RIGHT -TO -KNOW!!
Tafuta reference nyingi tu mkuu uta-thibitisha hili.