Wakatoliki, hiki ni nini kinachofanyika hapa?

Wakatoliki, hiki ni nini kinachofanyika hapa?

Wewe
Ukristo uliingia Roma karne ya nne baada ya Mtawala wa Roma Constantine kukubali kuwa Mkristo na kuifanya dini ya Kikristo kuwa dini ya taifa, na kuieneza kwa lazima katika milki yake yote. Kabla ya hapo Roma waliua na kunyanyasa Wakristo, kuwatumia kwenye michezo kwa kuwapambanisha na wanyama wakali kama simba nk. Hata Yesu mwenyewe aliuwawa na askari wa Roma, sio Wayahudi kama wengi wanavyodhani. Waliompigilia misumari na kumtundika ni askari wa Roma, Wayahudi walishabikia tu kwa kelele. Malmala ya kukataa Yesu asiuwawe au kusulubiwa yalikuwa kwa Waroma.

Sasa wengine watakuaje waasi dhidi ya Romans Catholics wakati Waroma ndio walikuwa wauaji wa wakristo kisha "wakaokoka"?
Wewe ndiye mtupu kabisa, ni zero kabisa katika historia ya Ukristo. Hujui chochote!!

Unafahamu mtume Petro aliuawa akiwa wapi? Unajua mtume Paulo aliuawa wapi? Unajua mtakatifu Ignatius aliuawa akiwa wapi? Petro, Paulo na Ignatius askofu mkuu wa kanisa la Antiokia walikuwepo karne ya 4? Unafahamu mauaji makuu ya wakristo Roma yalitokea mwaka gani, na ni wakati wa utawala wa nani?

Mnalishwa upuuzi, nanyi mnabeba huo upuuzi kama vile hamna akili ya kujiuliza kama mnachoambiwa kina mantiki.

Yaani wakristo zaidi ya elfu 2 wauawe Roma, wakati wa karne ya 1, Petro auwe Roma mwaka 64, Paulo auwe Roma mwaka 67, wakati wa utawala wa Emperor Nero, halafu ukristo uingie Roma karne ya 4! Wewe nawe unajihesabia unajua historia ya ukristo? Hopeless kabisa!! Wewe unajua Emperor Constantin the great alikuwa ni mfalme wa ngapi toka mfalme Nero? Wewe kama una elimu, basi itakuwa ni kwenye mambo mengine, lakini kwenye historia ya ukristo, wewe una zero understanding. Na huenda aliyekufundisha alikuwa mjinga kuliko wewe kwenye masuala ya ukristo, matokeo yake akakurithisha ujinga wake.

Soma angalao hii tu, halafu jihukumu kwa ujinga wako:

Did Nero burn Rome and blame Christians?

A devastating fire breaks out in Rome in 64 AD. According to the historian Tacitus, the Romans think Nero started the fire. To shift the blame, the Emperor accuses the Christians and opens the first in a long series of Christian persecutions. The victims are crucified, burned and fed to the dogs.
Emperor Nero ruled Rome from October 13, 54 AD, to June 9, 68 AD. As the fifth and final emperor of the Julio-Claudian dynasty, he took power at age 16 following the death of his adoptive father, Claudius, and ruled for nearly 14 years before committing suicide at age 30.

Emperor Nero is credited with ordering the martyrdom of Saint Peter and Saint Paul in Rome, between 64 and 67 AD. Following the Great Fire of Rome in 64 AD, Nero blamed Christians to deflect blame, leading to a brutal persecution where Peter was crucified upside-down and Paul, a Roman citizen, was beheaded
 
Wewe

Wewe ndiye mtupu kabisa, ni zero kabisa katika historia ya Ukristo. Hujui chochote!!

Unafahamu mtume Petro aliuawa akiwa wapi? Unajua mtume Paulo aliuawa wapi? Unajua mtakatifu Ignatius aliuawa akiwa wapi? Petro, Paulo na Ignatius askofu mkuu wa kanisa la Antiokia walikuwepo karne ya 4? Unafahamu mauaji makuu ya wakristo Roma yalitokea mwaka gani, na ni wakati wa utawala wa nani?

Mnalishwa upuuzi, nanyi mnabeba huo upuuzi kama vile hamna akili ya kujiuliza kama mnachoambiwa kina mantiki.

Yaani wakristo zaidi ya elfu 2 wauawe Roma, wakati wa karne ya 1, Petro auwe Roma mwaka 64, Paulo auwe Roma mwaka 67, wakati wa utawala wa Emperor Nero, halafu ukristo uingie Roma karne ya 4! Wewe nawe unajihesabia unajua historia ya ukristo? Hopeless kabisa!! Wewe unajua Emperor Constantin the great alikuwa ni mfalme wa ngapi toka mfalme Nero? Wewe kama una elimu, basi itakuwa ni kwenye mambo mengine, lakini kwenye historia ya ukristo, wewe una zero understanding. Na huenda aliyekufundisha alikuwa mjinga kuliko wewe kwenye masuala ya ukristo, matokeo yake akakurithisha ujinga wake.

Soma angalao hii tu, halafu jihukumu kwa ujinga wako:

Did Nero burn Rome and blame Christians?

A devastating fire breaks out in Rome in 64 AD. According to the historian Tacitus, the Romans think Nero started the fire. To shift the blame, the Emperor accuses the Christians and opens the first in a long series of Christian persecutions. The victims are crucified, burned and fed to the dogs.
Emperor Nero ruled Rome from October 13, 54 AD, to June 9, 68 AD. As the fifth and final emperor of the Julio-Claudian dynasty, he took power at age 16 following the death of his adoptive father, Claudius, and ruled for nearly 14 years before committing suicide at age 30.

Emperor Nero is credited with ordering the martyrdom of Saint Peter and Saint Paul in Rome, between 64 and 67 AD. Following the Great Fire of Rome in 64 AD, Nero blamed Christians to deflect blame, leading to a brutal persecution where Peter was crucified upside-down and Paul, a Roman citizen, was beheaded
Unajua wewe unaanika ujinga wako humu wakati hujui kitu. Mie hata sielewi ulichoandika nikitu gani. Utumbo mtupu. Unapayuka blablablabla wala hueleweki unachosema au kubisha, kama taahira fulani hivi. Mie sio ligi yako mjinga wewe.

Nilichokuelewa ni kwamba hujui maana ya karne ya nne, unadhani ni mwaka wa nne, ndio maana unabisha kwa kuongelea matuki0 ya mwaka wa 64 AD nk

Soma uelimike, mjinga wewe, hujui hata maana ya karne unakuja kutoa utumbo humu JF



1775685641527.png
 
In short, mnaalikwa mkaabudu sanamu,ambayo mnaipa utukufu mkubwa.

Kama hamuabudu sanamu naweza kumpa mtoto kile kisanamu achezee kama toi? Kwani Yesu aliposema anatafuta watu wanaomuabudu kwa imani alimaanisha nini? Au alipomwambia Tomaso hadi uniguse ndio uamini?

Kama ili kuabudu Wakatoliki lazima watumie hicho kisanamu kwa kukigusa, basi hawana tofauti na Tomaso!

Tatizo hamjui hata historia ya ukristo. Ukristo msingi wake ni mapokeo, yaani wakristo na waumini wa mwanzo walifanya nini katika kumtukuza Mungu na mwanaye wa pekee Yesu Kristo alijifanya mtu ili kuwafikia wanadamu katika mwili na katika mazingira yao. Ukisema kuuheshimu msalaba ni ibada ya sanamu basi unataka kusema wale wakristo wa mwanzo, pamoja na Mama bikira Maria ambao baada ya Yesu Kristo kufufuka na kupaa mbinguni, waliokuwa wakienda kwenye kaburi alilozikwa Yesu na kunyunyiza ubani na kufanya sala, walikuwa wanafanya ibada ya sanamu? Na kama walikuwa wanafanya ibada ya sanamu, kwa nini kuoitia ibada hizo hizo ndipo malaika wa Mungu alimjia mama bikira Maria na kumwambia maombi yake yamepokelewa na sasa ataondoka Ulimwenguni?

Tatizo lenu hamjui hata maana ya kuabudu sanamu. Mnashindwa kuelewa hata tafsiri halisi ya kutotengeneza chochote kilichopo Duniani au mbinguni, kisha mkakiabudu. Hamjui kuwa katika lugha ya kale neno angani halikuwepo, badala yake lilitumika neno mbinguni. Kristo au Mungu hayupo angani, na hakuna mtu aliyewahi kuiona sura au umbile la Mungu kiasi cha kutengeneza sanamu yake ili kuiabudu. Hivyo aliposema kitu chochote cha Duniani au mbinguni akimaanisha angani, ni vitu kama mwezi, jua, nyota au mawingu.
Msalaba siyo sanamu ya kitu kilichopo Duniani wala angani. Na kinachoabudiwa ni Kristo ambaye aligundikwa juu ya msalaba, na akaufanya msalaba kuwa alama ya wokovu wa mwanadamu:

  • 1 Wakorintho 1:18: "Kwa maana neno la msalaba kwao wanaopotea ni upumbavu, bali kwetu sisi tunaookolewa ni nguvu ya Mungu."
Wakolosai 1:20: "...na kwa yeye kuvipatanisha vitu vyote na nafsi yake, akiisha kufanya amani kwa damu ya msalaba wake.
  • Ufunuo wa Upendo wa Mungu: Msalaba unaonyesha upendo usio na kikomo wa Mungu kwa wanadamu, kwani Kristo alikufa kwa ajili yetu tukiwa bado wenye dhambi (Warumi 5:8).
Why do Catholics kiss the cross on Good Friday?


Obviously, the kissing of the Cross is a way of expressing love of the Lord who died on a cross and is best done with a large wooden cross rather than a small crucifix held in the hand of the person offering it for veneration.

NB. Taratibu za kubusu msalaba zilianza tangu karne ya 2 kama njia ya kushukuru upendo wa Kristo aliyekufa msalabani. Hiyo ni baada ya msalaba aliosulibiwa Yesu kupatikana Yerusalem. Vipande vya msalaba huo wa Yesu viliunganishwa na misalaba mingine ya kutengenezwa.

Miujiza mingi ilitokea kuhusiana na msalaba:

Miracles associated with the Holy Cross (True Cross) often focus on miraculous healing and divine manifestation. Key reported miracles include the instantaneous healing of a dying woman upon touching the True Cross during its discovery by St. Helena in 326 A.D., the raising of the dead, restoring sight to the blind, and the cross levitating or appearing to glow.
Key Miracles Related to the Holy Cross
  • Discovery of the True Cross (326 A.D.): Saint Helena and Bishop Macarius, searching for the cross of Jesus, tested three discovered crosses. When a sick woman touched the first two, nothing happened, but she was immediately healed upon touching the third, confirming it as the True Cross.
  • Resurrection of the Dead & Healing: According to tradition, as the Cross was carried to the church in Jerusalem, it caused dead men to be raised to life, cured paralytics, cleansed lepers, and healed the blind.
  • Emperor Heraclius and the Cross: When Heraclius tried to carry the cross into Jerusalem with royal, prideful pomp, he was miraculously blocked by an invisible force. Only when he humbled himself and wore humble clothing could he carry it, accompanied by miracles.
  • The Venetian Miracles: A known relic of the True Cross, while being carried during a procession in Venice, fell into a canal, but instead of sinking, it was said to float and resist rescue, allowing only its guardian, Andrea Vendramin, to retrieve it.
  • Contemporary Miracles: Anecdotal accounts, such as one reported by a Hodja in 2018, report the Cross glowing and bringing about miraculous healings of children.
 
Tatizo hamjui hata historia ya ukristo. Ukristo msingi wake ni mapokeo, yaani wakristo na waumini wa mwanzo walifanya nini katika kumtukuza Mungu na mwanaye wa pekee Yesu Kristo alijifanya mtu ili kuwafikia wanadamu katika mwili na katika mazingira yao. Ukisema kuuheshimu msalaba ni ibada ya sanamu basi unataka kusema wale wakristo wa mwanzo, pamoja na Mama bikira Maria ambao baada ya Yesu Kristo kufufuka na kupaa mbinguni, waliokuwa wakienda kwenye kaburi alilozikwa Yesu na kunyunyiza ubani na kufanya sala, walikuwa wanafanya ibada ya sanamu? Na kama walikuwa wanafanya ibada ya sanamu, kwa nini kuoitia ibada hizo hizo ndipo malaika wa Mungu alimjia mama bikira Maria na kumwambia maombi yake yamepokelewa na sasa ataondoka Ulimwenguni?

Tatizo lenu hamjui hata maana ya kuabudu sanamu. Mnashindwa kuelewa hata tafsiri halisi ya kutotengeneza chochote kilichopo Duniani au mbinguni, kisha mkakiabudu. Hamjui kuwa katika lugha ya kale neno angani halikuwepo, badala yake lilitumika neno mbinguni. Kristo au Mungu hayupo angani, na hakuna mtu aliyewahi kuiona sura au umbile la Mungu kiasi cha kutengeneza sanamu yake ili kuiabudu. Hivyo aliposema kitu chochote cha Duniani au mbinguni akimaanisha angani, ni vitu kama mwezi, jua, nyota au mawingu.
Msalaba siyo sanamu ya kitu kilichopo Duniani wala angani. Na kinachoabudiwa ni Kristo ambaye aligundikwa juu ya msalaba, na akaufanya msalaba kuwa alama ya wokovu wa mwanadamu:

  • 1 Wakorintho 1:18: "Kwa maana neno la msalaba kwao wanaopotea ni upumbavu, bali kwetu sisi tunaookolewa ni nguvu ya Mungu."
Wakolosai 1:20: "...na kwa yeye kuvipatanisha vitu vyote na nafsi yake, akiisha kufanya amani kwa damu ya msalaba wake.
  • Ufunuo wa Upendo wa Mungu: Msalaba unaonyesha upendo usio na kikomo wa Mungu kwa wanadamu, kwani Kristo alikufa kwa ajili yetu tukiwa bado wenye dhambi (Warumi 5:8).
Why do Catholics kiss the cross on Good Friday?


Obviously, the kissing of the Cross is a way of expressing love of the Lord who died on a cross and is best done with a large wooden cross rather than a small crucifix held in the hand of the person offering it for veneration.

NB. Taratibu za kubusu msalaba zilianza tangu karne ya 2 kama njia ya kushukuru upendo wa Kristo aliyekufa msalabani. Hiyo ni baada ya msalaba aliosulibiwa Yesu kupatikana Yerusalem. Vipande vya msalaba huo wa Yesu viliunganishwa na misalaba mingine ya kutengenezwa.

Miujiza mingi ilitokea kuhusiana na msalaba:

Miracles associated with the Holy Cross (True Cross) often focus on miraculous healing and divine manifestation. Key reported miracles include the instantaneous healing of a dying woman upon touching the True Cross during its discovery by St. Helena in 326 A.D., the raising of the dead, restoring sight to the blind, and the cross levitating or appearing to glow.
Key Miracles Related to the Holy Cross
  • Discovery of the True Cross (326 A.D.): Saint Helena and Bishop Macarius, searching for the cross of Jesus, tested three discovered crosses. When a sick woman touched the first two, nothing happened, but she was immediately healed upon touching the third, confirming it as the True Cross.
  • Resurrection of the Dead & Healing: According to tradition, as the Cross was carried to the church in Jerusalem, it caused dead men to be raised to life, cured paralytics, cleansed lepers, and healed the blind.
  • Emperor Heraclius and the Cross: When Heraclius tried to carry the cross into Jerusalem with royal, prideful pomp, he was miraculously blocked by an invisible force. Only when he humbled himself and wore humble clothing could he carry it, accompanied by miracles.
  • The Venetian Miracles: A known relic of the True Cross, while being carried during a procession in Venice, fell into a canal, but instead of sinking, it was said to float and resist rescue, allowing only its guardian, Andrea Vendramin, to retrieve it.
  • Contemporary Miracles: Anecdotal accounts, such as one reported by a Hodja in 2018, report the Cross glowing and bringing about miraculous healings of children.
Vyote hivi ni off, una Google bila kujua una Google nini.

Nimesema dini ya Roman Catholic ilianza karne ya nne kwa kuanzishwa na Constantine, alipokubali kuwa Mkristo na Roman empire ikafanya ukristo kuwa dini ya empire, kipindi cha miaka ya 300s, ambayo ndio karne ya nne. Waroma walipokea Ukristo, hawakuanzisha Ukristo. Na kwa kuwa Roma ilikuwa milki ya dunia, walipopokea ukristo waliuneza katika milki yao yote, kuanzia Ulaya. Wakristo wa kwanza, Wayahudi, walikuwa chini ya Utawala wa Roma, ambao hawakuwa Wakristo wakati huo na hata waliwaua Wakristo pamoja na Yesu. Paulo aliuwawa na Waroma. Sasa unachobisha kama taahira ni nini?

Mengine yote unayopaste humu ni pumba tupu.

Hivi umejiona ulivyo mjinga lakini? Una kiherehere kama mshindo wa kwanza!
 
Ukiwa na uelewa mdogo kama huu ulio nao kwenye masuala ukristo, utaona ni ibada ya sanamu, kwasababu hujui maana ya ibada, hujui maana ya sanamu, na hujui chochote kuhusu ukristo.
Kwa sababu hujui hayo yote, utaona wakristo wote, toka mitume hadi sasa, wanafanya ibada ya sanamu.
Peleka upumbavu wako huko na hao wapumbavu wenzako unaowatetea
Hapo wanafanya ushirikina na uzwazwa na kumalizia kula mwili wa yesu kama wachawi wanavyokula nyama za watu
 
Unajua wewe unaanika ujinga wako humu wakati hujui kitu. Mie hata sielewi ulichoandika nikitu gani. Utumbo mtupu. Unapayuka blablablabla wala hueleweki unachosema au kubisha, kama taahira fulani hivi. Mie sio ligi yako mjinga wewe.

Nilichokuelewa ni kwamba hujui maana ya karne ya nne, unadhani ni mwaka wa nne, ndio maana unabisha kwa kuongelea matuki0 ya mwaka wa 64 AD nk

Soma uelimike, mjinga wewe, hujui hata maana ya karne unakuja kutoa utumbo humu JF



View attachment 3569712


Unahamaki na kujifanya unajua, kumbe unachokijua ni kidogo sana kuhusiana na historia ya ukristo. Hivi kwa akili yako, karne ya 4 inaweza kuwa mwaka 4AD! Kama huelewi, karne maana yake ni miaka 100.
Yesu alizaliwa, kufa, kufufuka na kuondoka Duniani karne ya 1.
Mtume Petro, Mtume Paulo, na mauaji ya wakristo wa mwanzo wa Roma yalifanywa kwa amri ya mfalme Nero wakati wa nusu ya pili ya karne ya 1. Hiyo ina maana, karne ya kwanza, tayari wakristo ambao waliitwa wakatoliki, walikuwepo Roma.
Halafu wewe, kwa kutojua historia ya ukristo au ukatoliki, unasema ukatoliki ulianzishwa Roma wakati wa utawala wa mfalme Costantine wakati wa karne ya 4 (yaani ukimaanisha kipindi cha kuanzia mwaka 301 hadi 400AD). Hapo ndipo unapoonesha kutojua historia ya ukatoliki.
Kumbukumbu za ukristo zinaonesha kuwa Kanisa la mwanzo kabisa liliitwa Katoliki, ikimaanisha Kanisa la watu wote, kulitofautisha na lile la kale ambalo lilikuwa kwaajili ya wayahudi pekee. Uthibitisho wa hilo unauona kwenye maandiko ya kihistoria ya kanisa yaliyoandikwa na Askofu mkuu wa Kanisa la Antiokia, Askofu Ignatius, andiko la mwaka 110 ambapo anaandika kwa ku-address kwa Kanisa Katoliki, yaani kwa Kanisa la Ulimwengu mzima, hiyo ni zaidi ya miaka 200 kabla ya utawala wa mfalme Costantine. Kuungamisha kuanza kwa Kanisa Katoliki yaani kanisa la Ulimwengu na mfalme Costantine, ni kukosa maarifa. Ni kweli kuwa ukristo ulipata nguvu sana wakati wa mfalme Costantine kwa sababu alikuwa mfalme wa kwanza wa Roma kuwa mkristo, lakini yeye hakuanzisha ukristo wala Kanisa Katoliki, alilikuta na kuliendeleza kwa kutumia influence yake kama mtawala. Hata baada ya Kansa la mwanzo kugawanyika, bado hata waliojitenga waliendelea kujiita ni Kanisa Katoliki. Ndiyo maana Kanisa katoliki lililoendelea kuwa chini ya uongozi wa papa wa Roma, liliitwa Roman CATHOLIC, lile lililojitenga lilijiita East CATHOLIC yaani Kanisa Katoliki la Mashariki, ambalo kwa sasa linajiita Orthodox.

Jielimishe:

Orthodox Christians consider themselves "catholic" (meaning universal or whole) but are not Roman Catholic, as they do not accept the authority of the Pope. While they share similar sacraments, the 1054 Great Schism permanently separated the Eastern Orthodox and Western Roman Catholic churches, resulting in distinct theological and structural differences today.
Lutherans consider themselves part of the historic, universal ("catholic") church, sharing liturgical traditions and creeds with Rome, but they are not Roman Catholic.
Anglicans consider themselves both Catholic and Reformed.
Saint Ignatius of Antioch first used the term "Catholic Church" in his Letter to the Smyrnaeans, written around A.D. 107–110 while he was traveling to Rome for martyrdom. In Chapter 8 of this letter, he wrote: "Wherever the bishop appears, there let the people be; as wherever Jesus Christ is, there is the catholic Church.
Hatutafuti ushindi katika neno la Mungu bali tunaelimishana.
Ujumbe muhimu ni kuwa kumhusisha mfalme Costantine na kuanza kwa Kanisa la Yesu Kristo, Kanisa Katoliki, ni kukosa maarifa. Yesu Kristo alianzisha Kanisa litakalokuwa kanisa la Ulimwengu, yaani Kanisa Katoliki (universal church), siyo kanisa la mahali au sehemu moja, bali la Ulimwengu mzima, kanisa ambalo halitambagua yeyote, na kanisa hilo lilijitofautisha na imani ya kale kwa kuwapokea watu wote, na wafuasi wake walijitambulisha kwa kusali siku ile ya kumega mikate, au siku waliyoiita SIKU YA BWANA, yaani siku ya kwanza ya juma, siku ambayo BWANA alifufuka na kuyashinda mauti.
 
Vyote hivi ni off, una Google bila kujua una Google nini.

Nimesema dini ya Roman Catholic ilianza karne ya nne kwa kuanzishwa na Constantine, alipokubali kuwa Mkristo na Roman empire ikafanya ukristo kuwa dini ya empire, kipindi cha miaka ya 300s, ambayo ndio karne ya nne. Waroma walipokea Ukristo, hawakuanzisha Ukristo. Na kwa kuwa Roma ilikuwa milki ya dunia, walipopokea ukristo waliuneza katika milki yao yote, kuanzia Ulaya. Wakristo wa kwanza, Wayahudi, walikuwa chini ya Utawala wa Roma, ambao hawakuwa Wakristo wakati huo na hata waliwaua Wakristo pamoja na Yesu. Paulo aliuwawa na Waroma. Sasa unachobisha kama taahira ni nini?

Mengine yote unayopaste humu ni pumba tupu.

Hivi umejiona ulivyo mjinga lakini? Una kiherehere kama mshindo wa kwanza!
Kwa matusi unayoporomosha humu, jiulize kama wewe mwenyewe unaamini ni mzima. Siamini mtu aliye mtimilifu anaweza kuwa anajenga hoja zake kwa matusi na kejeli zisizo na msingi kwa kiasi hiki, labda wewe hujafikia kiwango cha kufundishika na kufanya argument kama mtu aliyestaarabika. Labda wewe ni bingwa kwenye mashindano ya kutukanana, mimi huko siko. Kama ni kutafuta ubingwa wa kutukanana, sistahili na wala sina sifa ya kuingia huko. Mimi nazingatia hoja za kimantiki, siyo kejeli na matusi.

Maandiko yako bado yanadhihirisha hujui chochote juu ya ukatoliki. Wakati wa utawala wa Constantine, hakukukwa na kitu kinachoitwa Roman Catholic, bali lilikuwepo Kanisa linaloitwa Katoliki tu. Neno Roman Catholic yaani Kanisa Katoliki la Roma lilianza kutumika baada ya mgawanyiko, ambao kanisa Katoliki la Mashariki lilijitenga na kutotaka kuwa chini ya mamlaka ya kiongozi wa Roma. Kanisa lililojitenga ili kujifofautisha lilijiita Kanisa Katoliki la Mashariki, na baadaye Orthodox, na baadaye waliongezeka Protestants, ambao hata baada ya kujitenga, waliendelea kujiita Wakatoliki.

Waliojitenga, ili kujitofautisha na wale walio chini ya mamlaka ya Papa, wao ndio walianza kuwaita hao walio chini ya Roma kuwa ni wakatoliki wa Roma.
JIna hilo Roman Catholic lilianza kutumika hasa kwenye karne ya 16.

The term "Roman Catholic" began to be commonly used, particularly in the English-speaking world, in the late 16th and early 17th centuries (c. 1595–1605). It was often used by Protestants and Anglicans to distinguish themselves as "Catholic," while designating followers of the Pope in Rome. While the church was simply called "Catholic" since at least 107 A.D., "Roman Catholic" emerged later as a distinct description.
 
Mimi sio mkatoliki, nilikuwa napenda sana kuwahukumu hawa jamaa ila mwaka wa tatu nikiwa chuo nikakutana na course moja ya philosophy of religion tangia pale niliacha hizi hukumu uchwara.
Inasemaje hiyo filosofia?
 
Kwa matusi unayoporomosha humu, jiulize kama wewe mwenyewe unaamini ni mzima. Siamini mtu aliye mtimilifu anaweza kuwa anajenga hoja zake kwa matusi na kejeli zisizo na msingi kwa kiasi hiki, labda wewe hujafikia kiwango cha kufundishika na kufanya argument kama mtu aliyestaarabika. Labda wewe ni bingwa kwenye mashindano ya kutukanana, mimi huko siko. Kama ni kutafuta ubingwa wa kutukanana, sistahili na wala sina sifa ya kuingia huko. Mimi nazingatia hoja za kimantiki, siyo kejeli na matusi.
Wewe ndiye mtupu kabisa, ni zero kabisa katika historia ya Ukristo. Hujui chochote!!

Mnalishwa upuuzi, nanyi mnabeba huo upuuzi kama vile hamna akili ya kujiuliza kama mnachoambiwa kina mantiki.

Wewe kama una elimu, basi itakuwa ni kwenye mambo mengine, lakini kwenye historia ya ukristo, wewe una zero understanding. Na huenda aliyekufundisha alikuwa mjinga kuliko wewe kwenye masuala ya ukristo, matokeo yake akakurithisha ujinga wake.

Matusi umeyaanza wewe, nikaiga style yako ya kujibu thread. Au unaandika na kusahau hapo hapo?Basi nimekukumbusha hapo juu ulivyojibu mara ya kwanza. I can take and give more, acha kujibu thread za watu kijinga kama ulivyofanya. Kama una point mbadala weka, sio unakuja kwa kushambulia watu wakati huelewi hata maana ya karne.

Eti Paulo alikuwa Mroma alikufa mwaka 67 sijui. Paulo alikuwa Mwisrael na dini yake ya kwanza ilikuwa ya Kiyahudi ndio akaja kuwa Mkrsto. Alijiita Mroma wakati wa kesi yake kwa sababu kuwa chini ya utawala wa Roma kulimfanya Mroma, akatumia hicho kujitetea, sawa na wakati wa ukoloni watu wengeweza kutambuliwa kwa utaifa wa mkoloni, au dual citizenship siku hizi. Usibishane na mtambo wa majibu bwana.

Sikiliza kijana, nikupe reality. Ni hivi, Ukristo wa kwanza ulikuwa wa Wayahudi, na ulilengwa kwa Makabila 12 ya Waisrael. Wakati Yesu akiwa duniani, Waroma walikuwa watawala wa Israel na hawakujihusisha na Ukristo.

Yesu alipokufa Waroma waliendelea kunyanyasa na kuua Wakristo. Mwaka 70 majeshi ya Roma yaliisambaratisha kabisa Israel na kubomoa hekalu na kulichoma moto, hapakusalia jiwe juu ya jiwe kama Yesu alivyosema. Wayahudi waliuwawa na waliobaki kuchukuliwa mateka kwenda Roma ambako waliteswa sana.

Hata hivyo, wakristo waliotii agizo la Yesu la kutoka Yerusalemu majeshi ya Roma yalipokuja mara ya kwanza, walisalimika na mauaji ya Roma. Baada ya Roma kuondoka inaonekana wengine walirudi Jerusalem, lakini hatujui wengine walienda wapi. Basi Roma iliendelea kuchukia ukristo hadi karne ya 4 Ukristo uliporasimishwa Roma.

Sasa Ukristo uliporasimishwa Roma, Roma waliamua kuandika upya historia ya Ukristo kwa namna ya kufanya kwamba walihusika nao tangu karne ya kwanza, na ndipo hata kina Paulo, Petro Joseph nk wakawa "internalized" na Waroma wakaandika historia kama vile dini ya "Roman Catholic" ilikuwa sehemu ya dini ya "Ukristo" kuanzia karne ya kwanza wakati wa Yesu, na kuwafanya kina Petro, Paulo nk kuwa sehemu ya "Roman Catholic" ambao kimsingi ulikuwa umeanzishwa na milki ya Roma.

Wa Catholic wa leo misingi yake halisi ni ile ya ukristo wa Constantine, ambao aliufanya kurudi nyuma ili ku-incorporate Ukristo uliokuwapo kabla ya Roma kuanza kuwa Wakristo.

Na ni kweli pia kwa Constantine alipoingiza Roma kwenye Ukristo, ukristo ulikuwa umepewa jina la "Catholic" na watu wanasema ni mtu alieitwa Ignatius alianzisha jina "Catholic" kwa wakristo, karne ya pili. Si kweli. Kimsingi watu waliuita Ukristo u-Catholic katika kuu-define, wakimaanisha dini iliyojumuisha watu wa aina zote. Ni sawa na "Wasabato" au "Walutheri" au "Morovians". Haya majina yalitolewa na jumuia katika ku-define au ku-identify kikundi cha watu, hata bila ridhaa ya watu wenyewe wa hicho kikundi. Ignatius na wakristo wengine karne ya pili, wengine hawakujiita wa-Catholic, waliitwa hivyo na watu. Wao walijitambulisha kama wanafunzi au wafuasi wa Yesu Kristo - Wakristo.

Hivyo basi, kimsingi, Ignatius alikuwa na uhusiano na mitume, kama Yohana, lakini si kwamba alianzisha jina au dini ya Catholic. Catholic ni neno sio jina, kama vile watu kusema "walokole", au "wasiojulikana".

Hata hivyo, katika context niliyokupa ya "Ucatholic", suffice to say Roma kama mtawala, aliumeza kabisa U-Catholic na kuubadilisha, na kuingiza mambo mengi waliyofanya Waroma kabla ya kuwa taifa la Kikristo, kutia ndani Krismasi wakati wa Constantine karne ya nne. Sasa kwa wale waliokuwa na misingi halisi ya "Ucatholic" walipinga sana ukristo kunajisiwa na "Roman Catholic" na kulazimishwa wafanye ukristo jinsi milki ya Roma ilivyotaka. Wakawa "Protestants" na mgogano huu ukazaa dini nyingine za Kikristo zilizojitoa kwenye u-Roman Catholic ambao sasa mnataka uitwe u-Catholic.

Sasa hili ndilo linachanganya watu, lakini ukweli halisia, dini ya Catholic ya leo ndio hiyo hiyo dini ya Roman Catholic ambayo isingeweza kukataa ukristo wa karne ya kwanza hadi ya tatu wakati Roma haikuhusika na Ukristo. Kwa kifupi, Roman Catholic ilimeza kabisa "u-Catholic" ambao ndio ulikuwa ukristo wa kweli. Catholics hawakuwa hata na vitu kama Christmas kama nilivyosema, waliiona Christmas kuwa ni sherehe ya kipagani.

Kwa hiyo elewa kwamba hakuna tofauti kati ya "Katoliki" na "Roman Katoliki" kwa hivi sasa. Kulitokea namna ya Waroma ku-bridge between wao waliporasimisha ukristo na ule ukristo wa kwanza kabla Roma halijawa taifa la Kikristo. Yaani Waroma waliuteka Ukristo (U-Catholic) uliokuwapo kabla ya wao kuwa Wakristo na kujihalalishia kuwa sehemu ya ukristo huo tangu karne ya kwanza.

Kwa hiyo Catholic wa leo (au Roman Catholic ukipenda) sio ile"Catholic original, bado imebaki kuwa Roman Catholic japo wanataka watambuliwe kama Catholic wakati wanafuata kila kitu cha Roman Catholic, pamoja na hivyo vimisalaba wanavyobusu, ambavyo wa "Catholic" original hawakuwa navyo.

Ilikuwa ni ngumu sana kwa Roman Catholic kufanya hii bridging na "Catholic" original, wakitambua jinsi walivyowanyanyasa na kuwaua wakristo (walioitwa Wa-Catholic wakati huo), pamoja na Yesu, then all of a sudden inabidi Roman Catholic wautambue ukristo waliouumiza sana wa karne ya kwanza hadi ya tatu, na walijua isingewezekana kuukataa ukristo wa kwanza. Na huenda hii ilichangia, wakati wa Constantine hadi leo, U-Roman Catholic kujikita zaidi katika kumwomba Maria badala ya Yesu labda kwa kuona aibu kwamba wao wenyewe ndio waliomuua Yesu. Ikawa zaidi Maria tuombee kwa mwanao sisi wakosaji. Ni kweli, walimuua Yesu mtoto wa Maria, na kisaikolojia wakadhani kumwomba Maria mama yake awaombee itawasaidia.

Inaonekana wale "Catholic" original kina Ignatius waliuita ukristo wa Roma kuwa "Roman Catholics" ili kujitofautisha nao kwa kuwa waliona Roman Catholics walikuwa wakristo fake. M-Catholic original asingeingia kanisa la Roman Catholic.
 
Kutoka 20:4-6

Usijifanyie sanamu ya kuchonga, wala mfano wa kitu chochote kilicho juu mbinguni, wala kilicho chini duniani, wala kilicho majini chini ya dunia. Usivisujudie wala kuvitumikia; kwa kuwa mimi, BWANA, Mungu wako, ni Mungu mwenye wivu; nawapatiliza wana maovu ya baba zao, hata kizazi cha tatu na cha nne cha wanichukiao, nami nawarehemu maelfu wanipendao, na kuzishika amri zangu.
 

Attachments

  • images - 2026-04-09T131236.101.jpeg
    images - 2026-04-09T131236.101.jpeg
    31 KB · Views: 15
Ni kitu gani kinachofanyika hapa?

Kwa nini Yesu ni mzungu?

Kwa nini wanawake ni wengi(zaidi ya 90%) kuliko wanaume katika hii ritual?

View attachment 3568247
Mbona wanaabudu sanamu mkuu? Sasa hapo umeshindwa kuelewa nini hadi uanze kutuchosha kwa maswali ya rejareja?
 
Kutoka 20:4-6

Usijifanyie sanamu ya kuchonga, wala mfano wa kitu chochote kilicho juu mbinguni, wala kilicho chini duniani, wala kilicho majini chini ya dunia. Usivisujudie wala kuvitumikia; kwa kuwa mimi, BWANA, Mungu wako, ni Mungu mwenye wivu; nawapatiliza wana maovu ya baba zao, hata kizazi cha tatu na cha nne cha wanichukiao, nami nawarehemu maelfu wanipendao, na kuzishika amri zangu.
 

Attachments

  • images - 2025-01-01T111756.337.jpeg
    images - 2025-01-01T111756.337.jpeg
    37.2 KB · Views: 14
  • images - 2025-01-01T111217.089.jpeg
    images - 2025-01-01T111217.089.jpeg
    52.4 KB · Views: 13
  • images - 2025-08-02T161332.646.jpeg
    images - 2025-08-02T161332.646.jpeg
    36.8 KB · Views: 14
  • downloadfile.png
    downloadfile.png
    294.8 KB · Views: 14
  • images - 2025-08-02T160828.172.jpeg
    images - 2025-08-02T160828.172.jpeg
    33.8 KB · Views: 12
  • images - 2025-08-02T155814.518.jpeg
    images - 2025-08-02T155814.518.jpeg
    31.1 KB · Views: 13
  • images - 2025-08-02T155831.799.jpeg
    images - 2025-08-02T155831.799.jpeg
    31.5 KB · Views: 17
  • images - 2025-08-02T160214.272.jpeg
    images - 2025-08-02T160214.272.jpeg
    46.3 KB · Views: 14
  • images - 2025-08-02T155600.562.jpeg
    images - 2025-08-02T155600.562.jpeg
    66 KB · Views: 14
Inasemaje hiyo filosofia?

inasema kwamba kuna vitu ambavyo kundi moja la watu wenye imani fulani limeviweka kuwa vitakatifu na kuviheshimu kama sehemu ya imani yao. Ambavyo wengine wakitazama wasio wa imani hiyo huona kama wanafanya vibaya au usema kuwa ni kufru. Lakini kwa watu wa imani husika uvichukulia kwa utukufu, usafi na shukrani.
Mfano dini ya kitamaduni ya kiafrika( African tradition religion) wao waliamini kwamba tukienda eneo la mti fulani hapo tukatambika na kuomba mvua tutapata mvua na ikawa kweli.

Hilo eneo lilichukuliwa kama sehemu tukufu, yenye full purity nk. Lakini watu wa dini nyingine waliona wale jamaa kama waabudiu miti tu na mizimu kisa tu kufanya ibada zao chini ya mti, kitu ambacho wao kwa msingi wa dini yao walikipinga.

Yapo mengi sana hayo yatosha kwa Leo. Philosophy of religion is real.

M
 
Back
Top Bottom