Wahhabi: Dini au Donda? Chanzo cha makundi ya fujo Duniani

Wahhabi: Dini au Donda? Chanzo cha makundi ya fujo Duniani

Ashampoo burning

JF-Expert Member
Joined
May 12, 2023
Posts
1,299
Reaction score
3,976
Wewe shika stuli, kaa vizuri. Leo nakusimulia stori ya jamaa mmoja aliyewasha moto hadi leo dunia inachoma. Sio moto wa kuni, ni moto wa akili, damu, mabomu, na msimamo mkavu. Jamaa anaitwa Muhammad ibn Abdul Wahhab.


---

📍 Najd, Saudia – Karne ya 18 (Miaka ya 1700s)

Najd ilikuwa pori tupu kule Saudia – jua kali, upepo mkavu, na watu walikuwa wanashikilia dini na pia mila. Jamaa huyu Abdul Wahhab alizaliwa mwaka 1703, akaanza kusoma dini, lakini kichwa chake kilikuwa cha msimamo mkali – hataki mjadala, hataki hoja, kwake ni moja tu: "Ukifanya tofauti na mimi, basi wewe ni mushrik."

Alianza kusema:

"Kama unasoma dua kaburini – ni shirki."
"Ukisoma Qasida au unamuenzi mtakatifu – ni upotofu."
"Ukivaa hirizi, wewe sio Muislamu."



Akaanza kueneza ideolojia ya Usafi wa dini kwa nguvu, yaani kusafisha Uislamu kwa kusambaratisha tamaduni, historia, na tofauti za maoni.


---

🏰 1774 – Mkutano wa Kificho: Abdul Wahhab + Al Saud

Sasa hapa ndipo moto ulipochukua petroli. Alikutana na jamaa mwingine mkali wa kisiasa, Muhammad Ibn Saud – mfalme wa ukoo wa Saud. Wakakubaliana:

Abdul Wahhab atoe ideolojia ya kidini.

Al Saud atoe nguvu ya kijeshi.


Wakaunda kitu cha hatari – mchanganyiko wa dini kali na siasa. Hapo ndipo kilianzaga cha moto. Wakaanza kushambulia miji ya Waarabu wengine, wakavamia Karbala mwaka 1802, wakaua maelfu ya Waislamu waliokuwa hawafuati mafundisho yao.


---

🏚️ Kuvunja Historia ya Kiislamu

Wakabomoa makaburi ya Maswahaba, mashairi ya Kisufi, na vitu vya kale.

Wakapiga marufuku zikri, qaswida, maulid, na kila kitu chenye roho ya mapenzi kwa Mtume.

Kila kitu kilichokuwa na “mapokeo tofauti” walikiona ni upotofu.



---

🔥 Wahhabism Kusambaa – Karne ya 20 hadi Sasa

Wakati mafuta yamegunduliwa Saudia miaka ya 1930, familia ya Saud ikawa tajiri sana. Hapo wakaanza kusambaza mafundisho ya Wahhabi kwa hela ndefu:

Wakajenga misikiti duniani kote wakapeleka wahubiri.

Wakaanzisha madrasa zinazofundisha chuki kwa Waislamu wengine.

Wakaunda mfumo wa Uislamu wa hofu, si wa huruma.



---

💣 Makundi ya Kisasa ya Ki-Wahhabi Yenye Fujo

Watu wengi wa kawaida hawaelewi, lakini haya makundi yaliyotikisa dunia chanzo chake ni mtindo wa Wahhabi:

🔻 1. Al-Qaeda

Ilianzishwa na Osama bin Laden. Ilipata nguvu kutokana na fikra za Wahhabi – kutovumilia tofauti. Waliona kuua ni ibada kama lengo ni “kusafisha” dini.

🔻 2. ISIS (Daesh)

Hawa ndio waliokatakata vichwa, wakatangaza dola ya Kiislamu. Mafundisho yao ya kutisha yana mizizi ya Wahhabi – kutangaza kila mtu aliye tofauti kuwa kafiri.

🔻 3. Boko Haram (Nigeria)

Wahhabi style kabisa – elimu ya kisasa ni haramu, muziki ni haramu, kila kitu tofauti ni lazima kiteketezwe. Walichoma shule, wakateka wasichana.

🔻 4. Taliban (Afghanistan)

Wanawake hawana nafasi, muziki ni haramu, maoni ya tofauti ni marufuku. Ingawa wana historia yao, lakini mafundisho yao yamevutwa sana na Wahhabi.


---

😡 Namna Wahhabi Wanavyoleta Fujo Leo

Wanaeneza chuki kati ya Sunni na Shia.

Wanapandikiza uoga misikitini — mtu akiomba kwa upole, anatukanwa.

Wanabomoa historia ya Kiislamu — eti kila kitu ni shirki.

Wanaifanya dini ionekane ni ya vita, si ya rehema.

Wanawavuta vijana kwenye ugaidi kwa ahadi ya pepo feki.



---

💡 Uislamu Halisi Ulivyo?

Uislamu wa asili wa Mtume Muhammad (SAW) ulikuwa:

Wa huruma (rahma).

Wa kujenga, si kubomoa.

Wa mjadala, si kukatakata watu.

Wa kuheshimu tofauti, si kuua kwa misimamo.



---

🎤 Hitimisho ya Kijiwe

Basi ndugu zangu, Wahhabi si Uislamu wote. Ni tawi lenye mizizi ya msimamo mkali, na kwa bahati mbaya, limetumia siasa na mafuta kusambaa.

Siku tukirudi kwenye Uislamu wa hekima, utulivu, na kujifunza — ndipo amani ya kweli itarudi.


---

Ukiona mtu anaita kila mtu kafiri, anapiga marufuku muziki, anabomoa makaburi, na anasema “niko sahihi peke yangu” – huyo si mtume, huyo ni mfuasi wa moto wa Najd.
 
Hawa Persians (Iran ya Sasa) wao wanasimamia mtazamo upi?
 
Huo ndio hasa ndio uislam wa mtume, wanatumia script ile ile kueneza thehebu Lao, kata kichwa yeyote asiyekubalina na wewe.
 
Wewe shika stuli, kaa vizuri. Leo nakusimulia stori ya jamaa mmoja aliyewasha moto hadi leo dunia inachoma. Sio moto wa kuni, ni moto wa akili, damu, mabomu, na msimamo mkavu. Jamaa anaitwa Muhammad ibn Abdul Wahhab.


---

📍 Najd, Saudia – Karne ya 18 (Miaka ya 1700s)

Najd ilikuwa pori tupu kule Saudia – jua kali, upepo mkavu, na watu walikuwa wanashikilia dini na pia mila. Jamaa huyu Abdul Wahhab alizaliwa mwaka 1703, akaanza kusoma dini, lakini kichwa chake kilikuwa cha msimamo mkali – hataki mjadala, hataki hoja, kwake ni moja tu: "Ukifanya tofauti na mimi, basi wewe ni mushrik."

Alianza kusema:


"Ukisoma Qasida au unamuenzi mtakatifu – ni upotofu."
"Ukivaa hirizi, wewe sio Muislamu."



Akaanza kueneza ideolojia ya Usafi wa dini kwa nguvu, yaani kusafisha Uislamu kwa kusambaratisha tamaduni, historia, na tofauti za maoni.


---

🏰 1774 – Mkutano wa Kificho: Abdul Wahhab + Al Saud

Sasa hapa ndipo moto ulipochukua petroli. Alikutana na jamaa mwingine mkali wa kisiasa, Muhammad Ibn Saud – mfalme wa ukoo wa Saud. Wakakubaliana:

Abdul Wahhab atoe ideolojia ya kidini.

Al Saud atoe nguvu ya kijeshi.


Wakaunda kitu cha hatari – mchanganyiko wa dini kali na siasa. Hapo ndipo kilianzaga cha moto. Wakaanza kushambulia miji ya Waarabu wengine, wakavamia Karbala mwaka 1802, wakaua maelfu ya Waislamu waliokuwa hawafuati mafundisho yao.


---

🏚️ Kuvunja Historia ya Kiislamu

Wakabomoa makaburi ya Maswahaba, mashairi ya Kisufi, na vitu vya kale.

Wakapiga marufuku zikri, qaswida, maulid, na kila kitu chenye roho ya mapenzi kwa Mtume.

Kila kitu kilichokuwa na “mapokeo tofauti” walikiona ni upotofu.



---

🔥 Wahhabism Kusambaa – Karne ya 20 hadi Sasa

Wakati mafuta yamegunduliwa Saudia miaka ya 1930, familia ya Saud ikawa tajiri sana. Hapo wakaanza kusambaza mafundisho ya Wahhabi kwa hela ndefu:

Wakajenga misikiti duniani kote wakapeleka wahubiri.

Wakaanzisha madrasa zinazofundisha chuki kwa Waislamu wengine.

Wakaunda mfumo wa Uislamu wa hofu, si wa huruma.



---

💣 Makundi ya Kisasa ya Ki-Wahhabi Yenye Fujo

Watu wengi wa kawaida hawaelewi, lakini haya makundi yaliyotikisa dunia chanzo chake ni mtindo wa Wahhabi:

🔻 1. Al-Qaeda

Ilianzishwa na Osama bin Laden. Ilipata nguvu kutokana na fikra za Wahhabi – kutovumilia tofauti. Waliona kuua ni ibada kama lengo ni “kusafisha” dini.

🔻 2. ISIS (Daesh)

Hawa ndio waliokatakata vichwa, wakatangaza dola ya Kiislamu. Mafundisho yao ya kutisha yana mizizi ya Wahhabi – kutangaza kila mtu aliye tofauti kuwa kafiri.

🔻 3. Boko Haram (Nigeria)

Wahhabi style kabisa – elimu ya kisasa ni haramu, muziki ni haramu, kila kitu tofauti ni lazima kiteketezwe. Walichoma shule, wakateka wasichana.

🔻 4. Taliban (Afghanistan)

Wanawake hawana nafasi, muziki ni haramu, maoni ya tofauti ni marufuku. Ingawa wana historia yao, lakini mafundisho yao yamevutwa sana na Wahhabi.


---

😡 Namna Wahhabi Wanavyoleta Fujo Leo

Wanaeneza chuki kati ya Sunni na Shia.

Wanapandikiza uoga misikitini — mtu akiomba kwa upole, anatukanwa.

Wanabomoa historia ya Kiislamu — eti kila kitu ni shirki.

Wanaifanya dini ionekane ni ya vita, si ya rehema.

Wanawavuta vijana kwenye ugaidi kwa ahadi ya pepo feki.



---

💡 Uislamu Halisi Ulivyo?

Uislamu wa asili wa Mtume Muhammad (SAW) ulikuwa:

Wa huruma (rahma).

Wa kujenga, si kubomoa.

Wa mjadala, si kukatakata watu.

Wa kuheshimu tofauti, si kuua kwa misimamo.



---

🎤 Hitimisho ya Kijiwe

Basi ndugu zangu, Wahhabi si Uislamu wote. Ni tawi lenye mizizi ya msimamo mkali, na kwa bahati mbaya, limetumia siasa na mafuta kusambaa.

Siku tukirudi kwenye Uislamu wa hekima, utulivu, na kujifunza — ndipo amani ya kweli itarudi.


---

Ukiona mtu anaita kila mtu kafiri, anapiga marufuku muziki, anabomoa makaburi, na anasema “niko sahihi peke yangu” – huyo si mtume, huyo ni mfuasi wa moto wa Najd.
هداك الله

Bila shaka hujui ulichokiandika, hizo ni propaganda za Washirikina na watu wa bidaa juu ya watu wa sunnah.

Anyway, Challenge kwako

Muhammad ibni abdil Wahhab رحمه الله ameandika vitabu vingi, miongoni mwake
1. Uthul thalatha
2. Uthul sita
3. Kitabu Tawheed
4. Nawaqidhul Islam
5. Taa'lim swubyan Tawheed
6. Kashfu shubuhat
7. Fadwulul Islam
8. Shurutwu aswallat
9. Tafsiri kalimatu Tawheed
10. Wajibul a'bdu
11. Na vinginevyo vingi

Swali la Kwanza
Onesha kitabu japo kimoja kinachafundisha habari za ugaidi,

Swali la 2
Onesha sheikh mmoja mwenye kufuata manhaj yake ambaye anafundisha Habari za ugaidi

NB
Kuna risala yake kaiandika akikataa tuhuma zenu Washirikina na watu wa bidaa.

Tutakushushia humu

Hata hayo madai yako tutayaradd kwa vitabu vyake ili uongo wako uthibitike

Masheikh wahuni wahuni wamepewa hiyo challenge na wakina sheikh Fauzan hadi leo hawajafungua mdomo kujibu

ACHA MIPASHO TWENDE KWA ELIMU
 
Wahabi ni harakati ya Kiislamu iliyoanza karne ya 18 katika Uarabuni, ikihusishwa na mwanazuoni aitwaye Muhammad ibn Abd al-Wahhab (1703–1792). Harakati hii ililenga kusafisha Uislamu dhidi ya kile alichokiona kuwa ni upotovu, ushirikina etc

  • Alisoma Uislamu kwa kina, ikiwa ni pamoja na fikra za Imam Ahmad ibn Hanbal (msingi wa Madhehebu ya Hanbali), na akaathiriwa sana na wazo la Tawhid (umoja wa Mungu).
  • Alipinga vikali:
    • Kuomba kwa wafu
    • Kutembelea makaburi ya “watakatifu”
    • Maadhimisho ya Maulid
    • Kuzingatia matendo ya mazingaombwe au hirizi
Muhammad ibn Abd al-Wahhab alijiunga na Muhammad bin Saud, mtawala wa Saud Arabia mpya


Itikadi za Kimsingi za Wahabi

  • Kurejea Qur’an na Hadith tu – kupunguza utegemezi mkubwa kwa wanazuoni wa kale au mazowea ya jamii.
  • Kupinga bidaa – jambo lolote la kidini lisilo na msingi wa wazi katika Qur’an na Hadith linakataliwa.
  • Kupinga tasawwuf (Sufism) – inachukuliwa kuwa imejaa ushirikina.
  • Kukatazwa kwa usaidizi kutoka kwa walii au wafu – wanasisitiza kuwa maombi yote yanapaswa kuelekezwa kwa Allah pekee.
  • Ukali katika kutekeleza Shariah – Wahabi wanajulikana kwa tafsiri zao konservativu na kali kuhusu sheria ya Kiislamu.
Ueneaji
  • Ilishika nguvu zaidi baada ya kuundwa kwa Dola ya Tatu ya Saudi Arabia (1932) chini ya Ibn Saud.
  • Leo hii Wahabi ni sehemu kubwa ya msimamo wa kidini wa serikali ya Saudi Arabia.
Ukosoaji
Wahabi hukosolewa na Waislamu wengine kwa sababu zifuatazo:
  • Ukali na kujihesabia haki kidini
  • Kukufurisha Waislamu wengine wanaofanya ibada tofauti
  • Kuharibu maeneo ya kihistoria ya Uislamu (kwa mfano, makaburi ya Maswahaba yaliyo Jannatul Baqi, Madina)
  • Kutokukubali tofauti za madhehebu
kihistoria na kifiqhi Wahhabi wanaangukia katika madhehebu ya Hanbali, moja ya madhehebu 4 ya Sunni. Lakini, mtazamo wao wa tafsiri ya dini ni mkali kuliko Sunni wengi, na hawakubali mielekeo ya kiroho (Sufi), mila za kihistoria, au ubunifu wowote wa ibada (bidaa hasana).
Kwa ufupi:
Wahhabi = Sunni Muslim + msimamo mkali + rejea ya moja kwa moja Qur’an & Hadith bila kuruhusu mila au tasawwuf.
Ni sawa kusema kwamba Wahhabi ni kundi dogo ndani ya Sunni, lakini lenye ushawishi mkubwa (hasa kupitia Saudi Arabia) kutokana na udhamini wa kifedha na kisiasa.
 
Back
Top Bottom