Frank Wanjiru
Platinum Member
- Apr 12, 2012
- 25,594
- 46,619
Habari hii inaonyesha changamoto inayowakabili baadhi ya wafanyabiashara katika Soko la Machinga Complex Dodoma, ambapo wanadai kuwa biashara zimepungua kutokana na ukosefu wa wateja na mzunguko mdogo wa fedha.
Kwa mujibu wa mfanyabiashara aliyetoa malalamiko hayo mbele ya Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson Msigwa, wafanyabiashara wengi wanakaa madukani kwa muda mrefu bila kupata wateja wa kutosha, hali inayopunguza mapato yao na kufanya biashara kuwa ngumu.
Kwa upande wake, Gerson Msigwa alieleza kuwa wakati Serikali ilipojenga soko hilo haikutarajia ongezeko kubwa la wafanyabiashara waliohamia eneo hilo. Alisema Serikali inaendelea na mkakati wa kujenga masoko mengine katika maeneo mbalimbali ili kusambaza wafanyabiashara, kupunguza msongamano na kuboresha mazingira ya biashara.
Kwa mtazamo wa kiuchumi, changamoto ya soko kuwa na wafanyabiashara wengi kuliko idadi ya wateja inaweza kusababisha ushindani mkubwa na kupungua kwa mauzo kwa kila mfanyabiashara. Hata hivyo, madai ya “hela hamna” yanahitaji kuangaliwa kwa upana zaidi kwa kuzingatia mambo mengine kama nguvu ya ununuzi wa wananchi, mfumuko wa bei, eneo la soko, aina ya bidhaa zinazouzwa, na hali ya uchumi kwa ujumla.
Kwa mujibu wa mfanyabiashara aliyetoa malalamiko hayo mbele ya Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson Msigwa, wafanyabiashara wengi wanakaa madukani kwa muda mrefu bila kupata wateja wa kutosha, hali inayopunguza mapato yao na kufanya biashara kuwa ngumu.
Kwa upande wake, Gerson Msigwa alieleza kuwa wakati Serikali ilipojenga soko hilo haikutarajia ongezeko kubwa la wafanyabiashara waliohamia eneo hilo. Alisema Serikali inaendelea na mkakati wa kujenga masoko mengine katika maeneo mbalimbali ili kusambaza wafanyabiashara, kupunguza msongamano na kuboresha mazingira ya biashara.
Kwa mtazamo wa kiuchumi, changamoto ya soko kuwa na wafanyabiashara wengi kuliko idadi ya wateja inaweza kusababisha ushindani mkubwa na kupungua kwa mauzo kwa kila mfanyabiashara. Hata hivyo, madai ya “hela hamna” yanahitaji kuangaliwa kwa upana zaidi kwa kuzingatia mambo mengine kama nguvu ya ununuzi wa wananchi, mfumuko wa bei, eneo la soko, aina ya bidhaa zinazouzwa, na hali ya uchumi kwa ujumla.