Vitu nilivyojionea nikiwa ndani ya nchi ya Congo

Vitu nilivyojionea nikiwa ndani ya nchi ya Congo

Mkuu uko mji gani huko?? Me nmekaa Lubumbashi takriban miezi sita. Nilichoona ni kwamba Wakongo wanathamini USD kuliko Faranga lakini kizuri zaidi unaweza kwenda dukani ukiwa na USD ukapata huduma bila taabu na ukaamua kuchukua change ya USD au mixer na Faranga au Faranga peke yake au USD peke yake.
Pia ukiwa Congo Kumbuka kutenbea na passport yako hata Kama unatoka nje ya gate la hotel uliyofikia.
Kingine ni kwamba Askari akikumata kwa kosa lolote faini yao inaanzia USD 100 but mnaweza kubagain hadi kufikia USD 5 au hata chochote ulichonacho maana wana njaa sana.
Pia ukiumwa ukiwa Congo kuwa makini usitumie Dawa ovyo nenda hospital kubwa waambie kabisa we sio mkongo watajua namna gani ya kukutibu maana dawa zao zina nguvu sana kwani hawana ndui Kama sisi.
Kumbuka pia ukimchukua demu hakikisha unamlipa Kama mlivyokubaliana la sivyo utaishia kituo cha polisi na faini isiyopungua USD 200, take care on that mkuu.
 
Mkuu uko mji gani huko?? Me nmekaa Lubumbashi takriban miezi sita. Nilichoona ni kwamba Wakongo wanathamini USD kuliko Faranga lakini kizuri zaidi unaweza kwenda dukani ukiwa na USD ukapata huduma bila taabu na ukaamua kuchukua change ya USD au mixer na Faranga au Faranga peke yake au USD peke yake.
Pia ukiwa Congo Kumbuka kutenbea na passport yako hata Kama unatoka nje ya gate la hotel uliyofikia.
Kingine ni kwamba Askari akikumata kwa kosa lolote faini yao inaanzia USD 100 but mnaweza kubagain hadi kufikia USD 5 au hata chochote ulichonacho maana wana njaa sana.
Pia ukiumwa ukiwa Congo kuwa makini usitumie Dawa ovyo nenda hospital kubwa waambie kabisa we sio mkongo watajua namna gani ya kukutibu maana dawa zao zina nguvu sana kwani hawana ndui Kama sisi.
Kumbuka pia ukimchukua demu hakikisha unamlipa Kama mlivyokubaliana la sivyo utaishia kituo cha polisi na faini isiyopungua USD 200, take care on that mkuu.
Asante sana kwa kuongezea nyama,, lakini hapo pakutembea na passport kila wakati labda huko ulikokuwa wewe.
Mimi sijawahi na sitowahi kutembea nayo maana nafaham inatumika unapotoka na kuingia ndani ya nchi.
Yanini nijipe shida??? Wakinikamata kama hawaniamini tunafatana naenda kuwaonesha na hilo ni jukumu la uhamiaji na kumbu kumbu zinakuwepo kwenye computer hata usipowaonyesha passport.
 
Asante sana kwa kuongezea nyama,, lakini hapo pakutembea na passport kila wakati labda huko ulikokuwa wewe.
Mimi sijawahi na sitowahi kutembea nayo maana nafaham inatumika unapotoka na kuingia ndani ya nchi.
Yanini nijipe shida??? Wakinikamata kama hawaniamini tunafatana naenda kuwaonesha na hilo ni jukumu la uhamiaji na kumbu kumbu zinakuwepo kwenye computer hata usipowaonyesha passport.
Hilo la passport hata mie muda wote nipo huku sijawahi ulizwa, inawezekana kipindi alichomuwepo yeye Kulikuwa na kampeni ya kusaka wahamihaji haramu
Mie nipo Lubumbashi muda sasa sijakutana na kadhia hiyo
 
Na lingine kwa wale wanaopenda kufanya biashara ya nguo za kike na za kiume, saa za mkononi, buti za kiraia na kijeshi pitia duka la FARDC ni bei ndogo mnoo.
Vitu ambavyo hamna ni vitenge tu, na ni duka ambalo haliishi wateja utafikiri unaingia chuoni na wanafunzi.
 
Na la mwisho na msisitizo,, usidate na mwanamke yeyote mnaokutana bar au njiani, ukihisi hana kazi za kujishughulisha kama wengine mfano wakala huyo amini ni kahaba.
 
Asante sana kwa kuongezea nyama,, lakini hapo pakutembea na passport kila wakati labda huko ulikokuwa wewe.
Mimi sijawahi na sitowahi kutembea nayo maana nafaham inatumika unapotoka na kuingia ndani ya nchi.
Yanini nijipe shida??? Wakinikamata kama hawaniamini tunafatana naenda kuwaonesha na hilo ni jukumu la uhamiaji na kumbu kumbu zinakuwepo kwenye computer hata usipowaonyesha passport.

It was 2000 mkuu!! Ilinitokea kuhusu passport nilitoka tuu nje ya hotel nlikokuwa nkiishi kuna kijiduka kilikuwa pembeni tuu ya gate la hotel si unajua tena smokers tukikosa tobacco?? Ghafla nkawekwa mtu Kati coz polisi wa Kongo kama we ni mgeni watakujua tuu either unavyotembea au njia yoyote ile... Mikwara mingi mara Wanataka 100 USD Kwa bahati nzuri muhudumu wa ile hoteli akawa ameona akiwa juu ghorofani akashuka akaja had nje nkamwambia kinachoendelea wakawa wanagoma ikabid nimwagize yule muhudumu chumbani kwangu alete passport ndo ikawa pona yangu but ungekua nlienda mbali kidogo wangechukua 100. But ilikua ndo miezi ya kwanza..
 
Nackia huko kuna vita, wanaishije sasa? VP milipuko huogopi? Natamani kwenda Kinshasa na Lubumbashi ila naogopa M23 na Banyamulenge. Nihakikishie kama wapo au LA? Pia niambie kama naweza pata ndege hapa bongo kwenda direct hiyo miji 2 tokea Dar
 
Nackia huko kuna vita, wanaishije sasa? VP milipuko huogopi? Natamani kwenda Kinshasa na Lubumbashi ila naogopa M23 na Banyamulenge. Nihakikishie kama wapo au LA? Pia niambie kama naweza pata ndege hapa bongo kwenda direct hiyo miji 2 tokea Dar
Yaani swali lako ni sawa na kuniuliza nasikia Tanga ukipata mwanamke haurudi siku hiyo hiyo hata kama umepanga itakubidi ulale eti ni kweli?
 
Samahan Mkuu, vita na insecurity wa ujumla mtaani vipi

Je hupati hofu kuvamiwa?
Hapana mkuu hawa viumbe wa Congo unatakiwa uishi nao kwa akili sana maana mda wote hawacheleweshi kuliamsha dude.
So..lazama uwe mwenyeji atakae kuelekeza jinsi ya kuishi nao hawa otherwise Congo utaiyona chungu.
Lingine wakianzisha maandano kaa zako ndani usije ukajikuta kila mtu anakata kuwa wa kwanza kupost R.I.P maana kwao risasi kutumika ni hali ya kawaida.
Nikupe kisa kidogo ili uchangue jinsi ya kuishi nao kwa akili.

Kuna siku jeshi wa FARDC alimtuma mdada mmoja amletee sigara huko aendako maana alikua anaenda dukani, aliporudi akaanza kumshika maziwa wakati huo bwana wa yule mwanamke alikua anapita na kwenda kazini akaona kitendo kile. Huyo bwana alikua ni mwalim na alikua anaenda shuleni, basi kwakuwa hakuridhika na tendo lile ilibidi amfate yule mwanajeshi. Vurugu likaanza ghafla yule aakari akaamua kukoki SMG na kumtandika nayo yule mwalim akafa hapo hapo.
Julize wao kwa wao wanafanyiana vile je wewe watakufanyaje?

Na pia kuna mtindo ambao usipokuwa makini utaletwa maiti nyumbani, usipende kuagizia mwanamke uletewe na jamaa kuna siku akiona una pesa atageuza kibao kwamba na mke wake maana watachezq dili na yule mwanamke.
Zitakutoka pesa za kutosha vinginevyo unatafuta msala uliojificha. Wenyewe kwa wenyewe wanaburuzana je wewe mgeni?

Kule nyumbani kuna mtaa mmoja asilimia kubwa wametokana na familia moja, yaani kuna babu kazaa watoto kama saba nao wakamzalia wajukuu kama 30 na wajukuu wakazaa vitukuu vingi sana. Sasa kijiji kimekuwa cha familia moja lakini wao kwa wao hawaelewani kila siku wanachinjana na polisi walishawazowea wanaona kama kwao tu.

Yaani mimi hapo nilikua naenda kucheza bao lakini father kila siku alikua ananikataza kwenda maana anapajua vizuri visu nje nje.
Ni kawaida sana kukutoa damu. Basi nikiwa Congo huwaga nafikiria hicho kijiji naona hakiko tofauti na maeneo mengi ya Congo.
 
Habari za majukumu wakuu.

Tangu nisafiri kuja Congo kuna mambo fulani ambayo nimejaribu kuona kwa macho yangu mengine kwa hisia tu.
Pia kuna baadhi ya mambo ambayo nimeyafanyia utafiti mdogo na baada ya hapo nikajiridhisha kwa vitendo.
Ngoja niweke ambayo nilijionea mwenyewe:-

1. Ukiwa Mtanzania utalala na wengi:
Hapa nazungumzia kwa wale wenzangu nami wanaependa kuserereka na totoz, yaani ni kwamba wanapoona unazungumza kiswahili fasaha hujipendekeza na kuwa na wewe karibu.
Hauna haja ya kuanza kutingoza mda mrefu ni kuomba namba ya sim na mengine yatajileta yenyewe.

2. Kuna wadada wazuri mno ila wengi ni makahaba:
Hapa sijajua sababu kuu ni ipi ambayo inapelekea wadada wazuri wanapenda kazi hiyo.
Unapishana na wadada kama watatu wanne utakaemkuta usiumize kichwa chukua twende.

3. Boda boda nyingi:
Yaani kuna boda boda nyingi kuliko nchi zingine zote za afrika.
Hapa naweza kusema kumechangiwa na wingi wa watu wenyewe na nchi yenyewe ilivyo kubwa.

4. Chakula safi ni shida:
Kwa Mtanzania ambae umezoea vitu vizuri vizuri kwe 'restaurants' za Tz basi kwa huko utazunguka sana mwisho was siku utaambulia ugali (bada).
Chapati zao sio nzuri hawajui kupika supu hata samaki was kwao.
Siku Mtz akijitokeza kupika pilau au biriani basi ataondoka na utajiri usio na kifani.

5. Wanapenda kujichubua sana:
Kwao ni vitu vya kawaida na imeonekana 'fashion' kufanya hivyo mafuta yanayokatazwa Tz, Congo yapo sokoni.

6. Wanathamini dola kuliko hela ya kwao:
Yaani kila duka utakalotembelea ni dola dola hadi unachoka mwenyewe.
Sio kwamba hela ya kwao hawatumii, la hasha! Wanatumia sana ila dola ndo kila kitu mijini na vijijini.

7. Kiswahili wanakipenda sana:
Mara nyingi wanapenda kuongea kiswahili kuliko kilingala na kizulu. Hata kama utawakuta wapo wenyewe wanaongea lakini lazima waingize kiswahili.
Kiswahili walikipenda sana ila kifaransa kiliwapenda zaidi.

8. Pombe ni nyingi sana kuliko maji safi ya kunywa.
Hapa kila kona utakayozunguka utakuna na pombe aina ya bia zimesheheni, lakini ukija kwa upande wa maji ya kunywa sio mengi.

Kwa leo niishie hapo maana kuna mengine nimeyasahau ila kama kuna mtu ambae anafaham zaidi anaweza kujazia nyama.

Mkuu safi sana lakini Congo ya wapi hii uliyofika Kongo kubwa sana!! Halafu kwenye kipengele namba 7 unasema sio sana Kilingala na Kizulu ina maana Kongo wanongea Kizulu??
 
Mkuu safi sana lakini Congo ya wapi hii uliyofika Kongo kubwa sana!! Halafu kwenye kipengele namba 7 unasema sio sana Kilingala na Kizulu ina maana Kongo wanongea Kizulu??
Kizulu nilichanganya tuachane nayo hayo, nilifikia Goma.
 
Goma wahed[emoji3][emoji3][emoji2][emoji2][emoji38][emoji38]
 
Nimekumbuka siku moja nilienda congo tukiwa na kiroba cha mchela, unga, jiko ili hata tukiwa njiani tunaweza kuwasha jiko na kujipikia kule misosi ni shida sana kupata chakula kizuri, tukiwa njiana tupo ndani ya pori za congo tukakutana na wanajeshi wakatusimamisha walikuwa na mashine (bunduki) hapa nikajisemea moyoni hapa ndiyo mwisho wangu wa kuishi wale wanajeshi wakatupiga ukaguzi walipo kuta tuna jiko, pale pale wakawa marafiki zetu, wakatuambia wanaskia njaa tukawasha jiko tukapika msosi, wale wanajeshi walikuwa wanataka tuwape kiroba cha uga watupe smg dah, nilichoka na roho yangu, tukawapa unga kiroba kimoja, sijui walienda kukipeleka wapi

Congo kuna mijamaa mivivu balaa, ile nchi kama ilelogwa
Ahaahaaahaa njaaa ya wanajesh!!!
 
Back
Top Bottom