Uswahili asili yake ni Uhindi ama uarabu?

Uswahili asili yake ni Uhindi ama uarabu?

Ni kweli kabisa kwamba Lugha ya Kiswahili ina maneno mengi ya Kiarabu lakini haisemwi sana kwamba kuna maneno ya Kihindi pia.
Kama haisrmwi sana manake hata hayo maneno sio mengi sana kulinganisha na maneno ya kiarabu.
 
UNACHUKI YA WAZI. UKO OUTDATED
Sijui kwa nini wenzetu wana chuki sana kuliko sisi kwao.

Yani laiti tungejua yaliyopo katika nyoyo zao(BAADHI) basi tungeling'ata vidole vyetu..
 
Ni kweli kabisa kwamba Lugha ya Kiswahili ina maneno mengi ya Kiarabu lakini haisemwi sana kwamba kuna maneno ya Kihindi pia.

Sio Lugha tu bali vyakula, mavazi, mapambo na mengine yapo ambayo ya uasili wa Uhindi
 
Waarabu waliwakuta wenyeji Waafrika wa Pwani ya Afrika Mashariki na tamaduni zao, hao wakawaita 'Sawahel' (wakimaanisha Waswahili ambao baadae Wilhelm Bleek mtaalamu wa Lugha wa Ujerumani aliwaweka katika kundi moja na Wabantu (alifanya uchunguzi na kugundua kuwa lugha nyingi kusini mwa jangwa la Sahara wanatumia mzizi 'tu' kumaanisha mtu/watu).

Mwingiliano wa wenyeji (Waswahili) na wageni (waarabu) ndio ulioleta tamaduni za Kiswahili za sasa hasa kwenye lugha, mavazi, lugha, vyakula, vizazi vyao/uchotara n.k

Hata hivyo mswahili anabaki na utamaduni wake na mwarabu anabaki na utamaduni licha ya athari za mwingiliano na hii nii kawaida ya utamaduni kuchukua/adopt yoka tamaduni nyengine. Waarabau pekee walioathirika na muingiliano huu ni Wa-Omani ambao mpaka leo Omani kuna sehemu ya watu wake wanaongea Kiswahili na wana tamaduni zinazowakem

Sasa hao wenyeje ni waswahili au wabantu? mbona unaanza kuchanganya tena
 
Aina ya maisha (Life style) ya watu wa pwani na baadhi ya watu wa bara ambayo yanaitwa maisha ya Kiswahili ni maisha yanayoaksi aidha Uhindi ama Uarabu.

Lakini "uswahili" asili yake ni kuiga mambo mengi ya watu toka India ama toka Uarabuni? Watu wa pwani kuitwa "Sahel" ndiyo tiketi ya kusemwa kwamba uswahili asili yake ni Uarabu?

Tukiangalia biashara, kuoana, ujenzi,na Lugha za watu wa pwani wanavyowasiliana jee tunaweza kufikia hitimisho gani kuhusu asili ya uswahili? Jee ni kuiga maisha ya waarabu waliokuja pwani ya Afrika Mashariki na kufika hadi ndani kabisa Bara ama Wahindi walioishia kwenye pwani hizi za Afrika Mashariki?
Kwanza neno "uswahili" si lugha njema. Badili kauli yako na ueleweke kuwa unaongelea Waswahili au tamaduni za Waswahili.

Nadhani unafahamu kuwa "uswahili" si lugha ya staha.

Pili neno "Sahel" halimaanishi "Swahili". Kiarabu ni lugha tamu sana. Rejea somo la jiografia, wakati wangu nililisoma darasa la tano, kuelewa "Sahel" ni wapi na nini. Soma hiyooo...

The Sahel (/səˈhɛl/) is the ecoclimatic and biogeographic zone of transition in Africa between the Sahara to the north and the Sudanian Savanna to the south. ... This belt was roughly located between the Sahara and the coastal areas of West Africa.

Nadhani ulitaka kuandika "Swahil", ambalo linamaanisha "pwani".
 
kaangalie saudi arabia wanavaa kazu nchi nzima nenda dubai emirates nenda qatar nenda kuwait na oman wote wanavaa kanzu. nchi yako haitaifikia hizo nchi kimaendeleo kimajengo raha na kitu chochote haitaizifikia hata robo tena kwa miaka 500 mkipewa hamtawafikia na wewe umevaa suruali umekwama kijiwe cha kahawa au upo kwenye msongo wa mawazo
Hivi ulielewa swali, China ,USA nao wanavaa kanzu mbona mandeleo yapo
 
Waarabu waliwakuta wenyeji Waafrika wa Pwani ya Afrika Mashariki na tamaduni zao, hao wakawaita 'Sawahel' (wakimaanisha Waswahili ambao baadae Wilhelm Bleek mtaalamu wa Lugha wa Ujerumani aliwaweka katika kundi moja na Wabantu (alifanya uchunguzi na kugundua kuwa lugha nyingi kusini mwa jangwa la Sahara wanatumia mzizi 'tu' kumaanisha mtu/watu).

Mwingiliano wa wenyeji (Waswahili) na wageni (waarabu) ndio ulioleta tamaduni za Kiswahili za sasa hasa kwenye lugha, mavazi, lugha, vyakula, vizazi vyao/uchotara n.k

Hata hivyo mswahili anabaki na utamaduni wake na mwarabu anabaki na utamaduni licha ya athari za mwingiliano na hii nii kawaida ya utamaduni kuchukua/adopt yoka tamaduni nyengine. Waarabau pekee walioathirika na muingiliano huu ni Wa-Omani ambao mpaka leo Omani kuna sehemu ya watu wake wanaongea Kiswahili na wana tamaduni zinazowakem
Hiyo ni historia ya kujazwa ujinga.

Mwarabu hakuja Afrika wala pwani ya mashariki ya Afrika.
 
Sasa hao wenyeje ni waswahili au wabantu? mbona unaanza kuchanganya tena
Neno Waswahili ni jina waliopewa wakazi wa Afrika Mashariki na Waarabu karne ya 15.

Neno 'Bantu' ni jina waliopewa Waafrika wanaoishi kusini mwa jangwa ka Sahara wanaozungumza zaidi ya lugha 500 ambazo zina ufanano mwaka 1857 na mtaalam wa isimu na lugha Mjerumani Wilhelm Bleek.

Hivyo ulianza 'uswahili' na miaka mia nne baadae ukaja 'ubantu'
 
Neno Waswahili ni jina waliopewa wakazi wa Afrika Mashariki na Waarabu karne ya 15.

Neno 'Bantu' ni jina waliopewa Waafrika wanaoishi kusini mwa jangwa ka Sahara wanaozungumza zaidi ya lugha 500 ambazo zina ufanano mwaka 1857 na mtaalam wa isimu na lugha Mjerumani Wilhelm Bleek.

Hivyo ulianza 'uswahili' na miaka mia nne baadae ukaja 'ubantu'

Lakini pia fahamu kua historia inathibitisha kuwa waarabu walikuepo Afrika mashariki kabla ya hiyo karne ya 15. walikuepo kwa zaidi ya karne 9 nyuma.
 
Kibantu ni lugha moja au ni mchanganyiko wa lugha tofauti tofauti..?
Kibantu ni lugha tofautitofauti zenye asili moja ya waafrica asilia wa kusuni mwa jagwa la sahara..mfano wa lugha za kibantu ni kilingara, kisukuma, Hutu, wandebere, washona.. n.k..

Lugha yenye asili yaa kibantu tunaijua kwa kuangalia matamshi ya vitenzi vyake vyoye vinaishia na irabu (a)
Mfano. analia, analala, analima, anakula, anapika, anakimbia na n.k

Sasa kilugha chenu yaani kisukuma, kigogo, kizaramo na n.k Kama vitenzi vyake kilugha chenu hakiishi na irabu "a" basi hilo kabila lenu si wabantu asilia Bali ni waamiaji tu wa kusini wa jangwa la sahara.
 
Lakini pia fahamu kua historia inathibitisha kuwa waarabu walikuepo Afrika mashariki kabla ya hiyo karne ya 15. walikuepo kwa zaidi ya karne 9 nyuma.
Uko sahihi mkuu, kuna maandiko yanasema kuwa walianza biashara karne ya 8, hasa Waajemi (Wairani- Washiraz), Waarabu na Wachina.
 
Uko sahihi mkuu, kuna maandiko yanasema kuwa walianza biashara karne ya 8, hasa Waajemi (Wairani- Washiraz), Waarabu na Wachina.

Historia za nchi yetu zilizoandikwa baada ya Uhuru, zinalazimisha kuonesha na kuwafanya Wahindi, Waarabu na Waajemi kama ni wageni. Wakati hao watu wapo wengine ambao wamefika mwanzo kwenye huu ukanda kabla ya hata ya Makabila mengi tu ya kibantu. Sasa ninashindwa kufahamu pale tunapoambiwa Mngoni au Mmasai ni mtanzania halisi na Muhindi au Muajemi ni mgeni au mkuja. Kiulweli ni utatat mtupu. Makabila mengi ya Tanzania ukiyatizama historia yake mengi yao hata miaka 500 hawafikishi kwenye eneo la Tanzania ya sasa.
 
Kibantu ni lugha tofautitofauti zenye asili moja ya waafrica asilia wa kusuni mwa jagwa la sahara..mfano wa lugha za kibantu ni kilingara, kisukuma, Hutu, wandebere, washona.. n.k..

Lugha yenye asili yaa kibantu tunaijua kwa kuangalia matamshi ya vitenzi vyake vyoye vinaishia na herufi (a)
Mfano. analia, analala, analima, anakula, anapika, anakimbia na n.k
Sasa kibantu sio lugha,ukisema lugha manake ni moja.

Kibantu ni mchanganyiko wa Lugha nyingi,ili iwe moja basi lazima kuwe na maafikiaano ya maneno ambayo yatatambulika na wabanyu wote.

Kwa hyo kibantu kama kina lugha 100 na kimechangia asilimia 70 manake asilimia sabini ukizigawa kwa lugha mia utakuta kila lugha imechangia kidogo kukuza kiswahili.

Ni lugha ya kiarabu pekee pasi na mchanganyiko wa lugha zingine ambayo imechangia asilimia khbwa katika kiswahili.

Ila tu kuna watu wanaleta eti itikadi ya kuwa mtu akisema kswahili maneno mengi ni kiarabu anaona ataupaisha mnoo uislamu,kwa hyo wengine wanapinga eti
 
Historia za nchi yetu zilizoandikwa baada ya Uhuru, zinalazimisha kuonesha na kuwafanya Wahindi, Waarabu na Waajemi kama ni wageni. Wakati hao watu wapo wengine ambao wamefika mwanzo kwenye huu ukanda kabla ya hata ya Makabila mengi tu ya kibantu. Sasa ninashindwa kufahamu pale tunapoambiwa Mngoni au Mmasai ni mtanzania halisi na Muhindi au Muajemi ni mgeni au mkuja. Kiulweli ni utatat mtupu. Makabila mengi ya Tanzania ukiyatizama historia yake mengi yao hata miaka 500 hawafikishi kwenye eneo la Tanzania ya sasa.
Ili liwe kabila rasmi la tanzania lifikishe miaka mingapi kwa mujibu wa maafikiano..?
 
Kwa jinsi navyojua lugha ya kiswahili ina misamiati ya kiarabu mingi tuu hili limetokana na muingiliano baina y wabantu na waarab.
Misamiati ya kiarabu kuwepo ktk lugha ya kiswahili hakufanyi asili ya kiswahili kuwa n Waarab
Kwa makadilio misamiati ya lugha y kiswahili kwa 80% imetoka katka lugha za kibantu huku 15% ni misamiati toka lugha y kiarabu na 5% ni misamiati toka lugha zingne(kiajemi,kihind,kijeruman,kingereza, kireno,n.k)
Kwa hoja kiswahili asili yake ni kiarabu inakosa mashiko kutokana inaegemea zaid upande wa misamiati na kusahau mtindo,muundo,matamshi (SARUFl)
Hivyo basi kiswahili kwa % kubw ni ubantu.Kwasababu ubatu unajidhihirsha ktk Muundo,Mtindo,Matamsh,na kimsamiati.Tofaut na kiarabu knacho jidhihirisha kimsamiat na kihistoria
Asili ya kiswahili ni kibantu
Uswahili kama utamadun basi asili yake ni Uarabun ukiegemea zaid kimavaz,,unywaji,makulaj n.k

I stand to be corrected
By:G.Miguel
“Es mi futuro en mi vida”
 
Back
Top Bottom