Unamtambuaje marehemu aliyeungua moto kupitia DNA ?

Unamtambuaje marehemu aliyeungua moto kupitia DNA ?

Poleni na majukumu.

Mtu akiungua kabisa wataalamu wanasema unaweza kumtambua kwa vipimo cha DNA.

Unamtambuaje ndugu yako kwa vipimo vya DNA ?

Naombeni elimu hapa.
DNA haiharibiwi na moto, mabaki kma mifupa na meno yanatosha kabisa kutoa sample ya kufanya DNA Forensics. Hata majivu yanaweza kutoa DNA tests although accuracy ya measurement inaweza kushuka lakin inatosha kupata vipimo vya kufanya ulinganifu(comparison) na ndugu wa marehemu.

Mara nyingi kwa matukio kma haya, jeshi la polisi kuna kitengo cha forensics wanashirikiana na ofisi ya mkemia mkuu wa serikali na hospitali ya taifa muhimbili kufanya vipimo vya DNA.
 
Ni kitu kinachowezekana kabisa na ni teknolojia ya zamani, nimeshangaa kwa nini marehemu wa ajali ya Morogoro walizikwa bila ya kuwafanyia DNA test ili wajua ni akina nani ili familia ziweze kuwazika.
 
Mada nzuri mno ,pamoja ya kuwa mimi sio mtaalam wa DNA nina comments hapa under correctional,hii kitu inawezekana kabisa BUT sio hapa nchini,bila shaka politicians wetu wameshatufanya sisi mazuzu mno,mwili unapokuwa umeungua hasa vibaya ni dental formula pekee inayoweza kusaidia kwa uhakika utambuaji wake,wengi wa wananchi wa nchi zinazojielewa wengi wao rekodi za meno yao zimehifadhiwa na dentist wao au hospital kuu,kwetu hapa hakuna kitu kama hiki,na utambuaji huu vilevile unawezekana kwa kuanza kuchunguza wanandugu wa marehemu ili kuweza kulink na marehemu(its a long process),hadi hapo nchi yetu tutakapoanza kuishi inavyotakikana itasaidia mno,ni vema nchi yetu ikaanza kutoa ID number kwa watoto wote wanaozaliwa na kumbukumbu zao zote ziwekwe kwenye central data systems ya nchi;vile vile skull ni mfupa mgumu mno kuungua kwa hiyo brain inakuwa si rahisi kuharibika na hii pia inaweza saidia utambuaji,BUT dental formula ndio muhimu mno,kama unajiweza plea ongea na dentist wako ili akuhifadhie because we never know nini kitatokea.
Umechanganya sana.
Wewe unaongelea BIOMETRICS ( IT related technology) which is Quite difference from DNA test applicable in Hospitals
DNA test inapima mpaka unywele na ku relate with Ur Blood Family ni tofauti na hicho ulichokizungumzia Face, finger print, Iris recognation!!
 
Mada nzuri mno ,pamoja ya kuwa mimi sio mtaalam wa DNA nina comments hapa under correctional,hii kitu inawezekana kabisa BUT sio hapa nchini,bila shaka politicians wetu wameshatufanya sisi mazuzu mno,mwili unapokuwa umeungua hasa vibaya ni dental formula pekee inayoweza kusaidia kwa uhakika utambuaji wake,wengi wa wananchi wa nchi zinazojielewa wengi wao rekodi za meno yao zimehifadhiwa na dentist wao au hospital kuu,kwetu hapa hakuna kitu kama hiki,na utambuaji huu vilevile unawezekana kwa kuanza kuchunguza wanandugu wa marehemu ili kuweza kulink na marehemu(its a long process),hadi hapo nchi yetu tutakapoanza kuishi inavyotakikana itasaidia mno,ni vema nchi yetu ikaanza kutoa ID number kwa watoto wote wanaozaliwa na kumbukumbu zao zote ziwekwe kwenye central data systems ya nchi;vile vile skull ni mfupa mgumu mno kuungua kwa hiyo brain inakuwa si rahisi kuharibika na hii pia inaweza saidia utambuaji,BUT dental formula ndio muhimu mno,kama unajiweza plea ongea na dentist wako ili akuhifadhie because we never know nini kitatokea.
Sidhani kama uko sahihi sana. Umeteleza kidogo.
 
Ni kitu kinachowezekana kabisa na ni teknolojia ya zamani, nimeshangaa kwa nini marehemu wa ajali ya Morogoro walizikwa bila ya kuwafanyia DNA test ili wajua ni akina nani ili familia ziweze kuwazika.
Wote walichukuliwa vinasaba vyao kabla ya kuzikwa, vipimo vikikamilika ndugu watajua ni nani kazikwa wapi ndio maana makaburi yao yana namba.
 
Mada nzuri mno ,pamoja ya kuwa mimi sio mtaalam wa DNA nina comments hapa under correctional,hii kitu inawezekana kabisa BUT sio hapa nchini,bila shaka politicians wetu wameshatufanya sisi mazuzu mno,mwili unapokuwa umeungua hasa vibaya ni dental formula pekee inayoweza kusaidia kwa uhakika utambuaji wake,wengi wa wananchi wa nchi zinazojielewa wengi wao rekodi za meno yao zimehifadhiwa na dentist wao au hospital kuu,kwetu hapa hakuna kitu kama hiki,na utambuaji huu vilevile unawezekana kwa kuanza kuchunguza wanandugu wa marehemu ili kuweza kulink na marehemu(its a long process),hadi hapo nchi yetu tutakapoanza kuishi inavyotakikana itasaidia mno,ni vema nchi yetu ikaanza kutoa ID number kwa watoto wote wanaozaliwa na kumbukumbu zao zote ziwekwe kwenye central data systems ya nchi;vile vile skull ni mfupa mgumu mno kuungua kwa hiyo brain inakuwa si rahisi kuharibika na hii pia inaweza saidia utambuaji,BUT dental formula ndio muhimu mno,kama unajiweza plea ongea na dentist wako ili akuhifadhie because we never know nini kitatokea.
Ako kocha mbee...Nkantuu weekwi?
 
Kwa hiyo DNA ikakataa kwa baba inakuwaje kwa mfano marehemu umemwona kwa nguo alizovaa ilaDNA imegoma
 
Ningependa kuelezea kwa kirefu lakini mi najua katika field nyingine.
Sampuli zitachukulia kwa ndugu wa marehemu wote na sampuli za Marehemu zitachukuliwa...badae watafanya.
1.DNA EXTRACTION
2.DNA amplification (Inaitwa PCR Amplification)
3.PCR product purification
4.DNA sequecing
Baada ya kumaliza sequencing, wata run comparison kati ya marehemu na ndugu.DNA zikifanana kwa asilimia let say 99.99-100 maana yake huyo ni ndugu yako so utamchukua.
Nimesema hii kwa kutumia mfano wa field yangu section ya chakula.
Huko medical sijui km wanaprotocal tofauti

mkuu matching ya DNA huwa sio kubwa hivo nadhani huwa kwenye around 50+%
 
Kuna part kwenye Neuron inaitwa Mitochondria ndiyo inayo tunza DNA ndani ya cell.
 
Na ni kwa nini DNA isiruhusiwe kupimwa hospitalini kam Malaria tu
 
Ahsante mkuu kwa kuchangia mada ILA don't play me ,tujadili mada and to be honest nilichangia kuwa under corrections kwa facts SIO kama ulivyonijibu,DNA finger prints inawezekana ila ni lazima iendane na vitu vingine kama damu,swap,ngozi etc etc ,na pia mtoa mada alikuwa anauliza kama miili iliyoungua inaweza tambulika,na hii ndio muhimu kuijibu;kwa nchi yetu HAPANA kwa sababu hatuna rekodi za watanzania zilizorekodiwa na kutunzwa kwenye systems,mfano unapick finger print ya Nkanini,utairun wapi ili inilink na mimi?hii kitu haiwezekani kabisa ndio maana Tanzania tunahitaji kuanza upya katika suala hili la utambuzi,ndio maana kila kukicha tunasikia mtu anaambiwa urai wako una matatizo wakati hatuna uwezo wa kuuthibitisha,marehemu wameshazikwa na uwezekano wa kutambuliwa haupo,nchi mpaka leo hatuna foresinc dept.yenye wataalam na vifaa vya kisasa.
Tatizo lako kubwa ni kuwa hata hujui DNA ni nini. Inapatikanaje, na italinganishwaje. DNA yako italinganishwa na; Wazazi wako haswa babako, au ndugu wa kuzaliwa, au mamako.
Hata unywele wako ukipatikana tu watapata DNA yako pale, Hivyo mtu aliyeungua DNA yake haijaharibika kama utapata kitu chochote chake pale kwenye majivu.
Tatizo letu ni kuwa, kuna gharama unayotakiwa kuiingia. Swali ni; Je, kuna ulazima wa kupoteza mihela yote kutafuta maiti hiyo??
 
Mara nyingi DNA wanalinganisha na Mama kama yupo Hai sio Baba.
Kwa sababu Baba anaweza asiwe Baba yako Ila mama lazima Awe Mama yako.
Hata Ukitaka Kufanyiwa Kidney Transplant (Mtu wa Kukupatia Figo) atapendekezwa Mama kwanza na sio Baba.
Hii inawezakana ndio maana Hata Chembe za Seli ( Animal cell ) vitabu vingine huwa wanatumia jina la Mother Cell na hakuna kitabu kinachoiita Father Cell😀
 
Tatizo lako kubwa ni kuwa hata hujui DNA ni nini. Inapatikanaje, na italinganishwaje. DNA yako italinganishwa na; Wazazi wako haswa babako, au ndugu wa kuzaliwa, au mamako.
Hata unywele wako ukipatikana tu watapata DNA yako pale, Hivyo mtu aliyeungua DNA yake haijaharibika kama utapata kitu chochote chake pale kwenye majivu.
Tatizo letu ni kuwa, kuna gharama unayotakiwa kuiingia. Swali ni; Je, kuna ulazima wa kupoteza mihela yote kutafuta maiti hiyo??
No Mkuu ninaposema kuwa ninachangia chini ya usahihisho sina maana kuwa sina kabisa knowledge ya issue hii,dunia ya sasa ukiwa mpenda kusoma kama mimi ,ni rahisi kupata informations cha kitu chochote kile,kuanzia google hadi majarida mbalimbali,please don't undermine me,Tanzania yetu hii ambayo Mwenyezi Mungu amenipa Baraka za kushughudia awamu zote za uongozi ndani ya nchi yetu hadi leo sijawahi kusikia wapi ilipo Foresinc Lab inayoendeshwa na jeshi letu la polisi,sijawahi kuwaona wataalam wa foresinc wakikusanya samples za evidence katika crime scenes,na mmoja wetu lazima ataongelea maabara ya mkemia mkuu wa serikali!!,jeshi la polisi lilitakiwa liwe na maabara yake ili kukusanya ushahidi wa kupelekwa mbele ya court;tukio la kigamboni(Mungu amlaze pema yule mama yetu aliyechomwa moto na mme wake)sikuona wala kushuhudia picha za wataalaam wetu wakichukua sample,na bila shaka lile eneo lilikuwa tayari limeshaingiliwa mno hadi kupoteza ushahidi muhimu,na kukiri kwa mme kumetokana zaidi na mateso kutoka polisi(na tuelewe ushahidi unaopatikana kwa njia hii,na ikathibitishwa suspect aliteswa,court always inatupilia mbali),its time polisi wetu watumie techonology katiak sgughuli zao sio mateso na vitisho.DNA ya utambuzi kwa Tanzania bado sana.
 
Ni kitu kinachowezekana kabisa na ni teknolojia ya zamani, nimeshangaa kwa nini marehemu wa ajali ya Morogoro walizikwa bila ya kuwafanyia DNA test ili wajua ni akina nani ili familia ziweze kuwazika.
Nani kakuambia hawajafanyiwa? Nachojua marehemu wote wamechukuliwa sample na ndugu wote waliopotelewa pia wameacha sample ili waje kuzi-link.

DNA test siyo kama kupima mimba kwa Upt kwamba dakika 0 tayari una majibu ukiangalia na nchi zetu hizi ,hao marehemu wangekaa mochuary muda mrefu tu.

Hizo maiti zilipewa namba na hizo namba ndo zimesimikwa kwenye makaburi yao kwa hiyo siyo issue sana kuzitambua.

Je ikitokea ndugu wa damu wameteketea na hawana watoto watajuaje huyu ni Juma na huyu Ally?
 
Back
Top Bottom