Wapendwa nitatoa maoni yangu binafsi. Wazo la kuwa nje ya nchi au kusettle nyumbani linachangiwa sehemu kubwa na uchumi. Ni sawa na yule aliye-relocate toka Nchinga-Mtwara kuja Dar es Salaam. Lakini pia kuna suala la feeling za ki-binadamu; hebu fikiri.. umeamua kurudi home baada ya kuangaika sana..na hela zako umeweza pata kagari kako kamtumba...umepiga kiyoyozi unapita pale kituoni..watu wamejaa ile mbaya hakuna usafiri..roho inakuuma ..Ok,,, unarudi nyumbani ambako umeweka Kagenerator pale nyumbani..baada ya Tanesco kuishiwa umeme..wakati kagenerator kanaunguruma na unapata mwanga..Nyumba ya jirani hakuna umeme..watoto wachanga wa majirani wanalia unasikia huruma ..dhamira inakusuta.unaangalia utawaze kusaidia jirani..lakini masikini kagenerator kenyewe kadogo..Anyway... una kajumba kako umeweka uzio mzuri..lakini kila siku vibaka wanakusumbua.Unaamua kuchukua wamasai..kesho yake wamasai wanafanya nyumba yako ndio Ngome..wanawaleta wenzao kushinda..Unaona karaha unawatimua..Ok.. Unaanza na ka Investment..uanpata kahela ambako kanakuwezesha kubadili mboga .lakini extended family kuna watoto wanataka shule, ndugu wengi maisha magumu..unajitahidi kusaidia unashindwa... Anayway...Unajaribu kujiliwaza kwa kuangalia TV ..au kusikiliza Taarifa ya habari ..unasikia utumbo wa wanasiasa wanaoshindwa kuwathamini wananchi...wanagombana wenyewe kwa wenyewe chama A and B..Mafisadi na walalahoi..Unaudhika kwani kuna ka chama kanajaribu kuwatetea walalahoi na kuna kachama kanajaribu kuwatumia walahoi hao hao kuwatetea maslahi ya matumbo yao na mafisadi..unakasirika na kuzima TV....Unaamua kuondoka.. unatoka kidogo traffic anakukamata..huna tatizo..lolote..kwani Maisha uliyoishi nje yamekunja ki-discipline..Huyu Traffic anazunguka gari.. ..anajenga hoja,,Fire Extinguisher ni ndogo kwa ukubwa wa gari ..Mnabishana sana..anaishia kukwambia ukweli anataka kahela akapate supu..unakasirika unampa unaondoka huku Moyo ukidunda kama unataka kutoka kwa hasira....Mbele kidogo unasimama ..umeshaamua ku - postpone kurudi settle..home ..Unaandika kwenye Face-book..kwa marafiki zako.. "Aluta -kontinua..Narudi ughaibuni" Binafsi unajipa moyo..wacha nikaangaike kidogo kama miaka miwili au mitatu nitarudi home..Well, ni -round nyingine umeshindwa ku-settle --ingawa ulikuwa na nia ya kweli..
Ndugu zangu, ukiondoka tu Tanzania ..wewe tayari u-second class citizen..hata kama utapata makaratasi, dual citizenship etc. Hasa pale dhamira yako itakapokuwa inakusuta wakati wa lile swali ambalo silipendi... "where r' u from? Unakumbuka ..Nikiwa nyumbani Tanzania hakuna anayeniuliza hilo swali....
Conclusion -- Umasikini wetu watanzania..na mazingira ya siasa na uchumi wetu vinatuchanganya sana kupata wazo la ku-settle home.. Ingawa, ni kweli ni kuna mifano mizuri ya rafiki zetu wengi wamesha-win baada ya kurudi.yaani wameweza kujibadili ghafla na kukumbatia tena maisha ya nyumbani..Lakini kama kweli ulikulia nyumbani kwenye umasikini.na maisha ya dhiki halafu..tukatoka nje ya nchi Uka-experience kwa kuishi kwa utii wa sheria, Kupata hela kwa kipato halali bila kuomba rushwa, kutokuwa na shaka na vibaka, kutosikia Miziki ya mafisadi..Jamani inakuwa ngumu kuchukua maamuzi ya kurudi nyumbani kwani unajua unaenda kutoa rushwa, unaenda kugombana na utii wa sheria..unaenda kwenye umasikini ule ule ambao unajua ni umasikini wa kujitakia...Yaani inachanganya kweli lakini, All in All...Tutarudi tu..kwani ni nyumbani pekee ambako unakuwa "First Class Citizen"