Wakati wa Banda alidai eneo lote la Mkoa wa Mbeya ni sehemu ya Malawi!na kuna chama kimoja siku za miaka ya Mwinyi bado walidai sehemu hiyo ya Tanzania ni ya malawi na hata hivyo wanyakyusa na watu wa Kalonga malawi wote wanaongea lugha moja na ni ndugu na ndiyo maana kunakuwa natuhuma watu wengine wanadhaniwa ni wamalawi sio watanzania,kuna Mtanzania amewahi kuchukua madaraka makubwa ktk serikali ya malawi wakati alikuwa ni Mtanzania, Hapa ndipo inapokuja umuhimu wa vitambulisho vya kitaifa,watu wamekuwa wakiangalia zaidi mikoa ya kagera ktk tatizo hilo lakini wamesahau Mbeya na Ruvuma! Hata zambia nani anajua kwamba Mwanawasa alikuwa ana asili ya Tanzania? kwa taarifa yenu Baba yake alikuwa ni Mnyakyusa wa TZ, Zambia nako lipo hilo Tatizo hasa kwa Watanzania wengi ambao wameshika madara zambia,wabunge,mawaziri na wafanya biashara wengi tu.Kuna wimbi kubwa sana la watanzania waliohamia zambia wakati wa uchumi ulioshamili wa shaba na sasa wengine watoto wao wanarudi Tz na ni wengi sana.kuna mmoja aliwahikuniambia Baba yao aliwaambia kabla hajafa hapa TZ kwamba ikiwa siku moja wakiona maisha magumu TZ wanaweza kurudi kuishi zambia maana wana uraia wa kuzaliwa Zambia na wana vyeti vya kule vya kuzaliwa,Tatizo kubwa hapa kwa utafiti mdogo niliofanya wengi wana uzalendo wa Tanzania waliko toka wazazi wao na hapo najifunza jambo kuhusu Wanyarwanda wa kitusi kwanini wanakuwa na uzalendo sana wa Rwanda kwao.
Kitu cha muhimu nikuwa makini sana na mambo kama haya maana yanaweza kuleta matatizo makubwa sana kati ya nchi na nchi,kumbuka kuna watanzania wengi sana malawi na kama walivyo wamalawi kwa hiyo busala nikuwa na maelewano, wazungu walitugawa tu kama mbuzi huku wakigawa ndugu upande huu wengine upande mwingine,ktk malawi wilaya ya karonga wale ni wanyakyusa kule wanaitwa Wangonde na wanyakyusa wa Kyela ni wangonde pia,wale wa Rungwe ni wanselya,wengine ni wandali wa ileje na wakinga lakini hayo majina yametokana na maeneo woote hao ni kabila moja na utamaduni mmoja. Wakinga wanakuwa na tofauti kidogo zaidi sababu ya kuingiliana na wabena lakini ukiwasikiliza wanaongea lugha moja na makundi mengine haya.
Mwisho swala la ziwa inabidi serikali kulitatua mapema tusije kuingia kwenye vita,uchumi utaharibika kama vita ya Uganda ilivyo tuhalibia ingawaje sio sababu ya kuwa masikini mpaka sasa maana rwanda wamepigana miaka yote na sasa wanatuacha mbali kabisa.
I stand to be challenged!