'Ujinga' wa Ikulu unarudi kwa kasi

'Ujinga' wa Ikulu unarudi kwa kasi

You are the one who is confusing issues.

Is there no takeover of price? Or is there a takeover of price, but a rare one?

If there is a rare one, what forbids that rare case to be a precursor of a more general version?

After all, we have seen a trend of ovrereaches from this governmnent. This is not an isolated incident, it is part of a trend.

In a free market economy, or even a mixed economy, the government does not set price ceilings. Prices ceilingsare set by the economic forces of demand and supply.

The government sets the business framework by fiscal and monetary policies, taxation, industry regulation etc. Never a price ceiling.

A price ceiling is just about the laziest and most uninspiring action a government could impose in a free economy/ mixed economy type of setting.

It is by definition, a fingerprint of the command economy.

The Venezuelans are rejecting a command economy in a parliamentary election today. People spend up to a day out of the week just to stand in lines for common products such as flour and toilet paper. Because the government sets prices for these products, the prices are not within the elasticity of the forces of supply and demand, as a result, this creates scarcity and smuggling into Colombia where the market sets the price.

Venezuela is the world's number one country when it comes to oil reserves. Most people talk about Saudi Aarabia having a large amount of oil reserves. But Saudi Arabia comes second to Venezuela. Venezuela has 297.6 billion barrels in reserves by 2013 figures. Saudi Arabia had 267.91 by late 2012. But still, Venezuelans, about 31 million of them, much less than Tanzanians, are going through a time much like what we had in the early 1980s as far as queing for common everyday items. All because of socialist price control.

For some of us who actually lived through the early 80s, went through the lines to get flour, sugar and rice from NMC through CCM shops, we do not want to see a slippery slope that will lead us there again.

Cc Nyani Ngabu


Mr. Hakuna duniani uchumi unaongozwa na market forces pekee hakuna hata marekani waasisi wa pure capitalism inawabidi kuingilia kwa sababu tu ya maslahi ya wananchi wake utakumbuka Obama alijitahidi sana kupunguza gharama za Huduma ktk hospital ili watu wote waweze kumudu gharama

Inapobidi serikali ikiona umuhimu itawapa ruzuku ili tu msiwakandamize wadogo as long kuna bidhaa na huduma zikipanda bei hata mara mbili zaidi lazima zitumike tu hivyo endelea kutegemea hata sekta nyingine za Huduma muhimu za kijamii zitapunguzwa bei ogopa kuna hospital mtu anaenda kumuona dokta tu ni zaidi ya elfu 30

Hivyo price ceiling and price floor ni muhimu sana kwa wananchi wote
 
Last edited by a moderator:
Bei elekezi si vibaya, lakini ni busara kuangalia uhalisia pia. 150,000 Vs 380,000 ki uhalisia haiwezekani kuendesha shule! Unless kuwe na ruzuku toka serikalini.
Ningependelea iwekwe bei mfano... day school isizidi 2000,000.00 na boarding school isizidi 3500,000, then kulingana na ubora wa shule zingejishusha zenyewe. Let assume FEDHA na kina Martin Luther wanatoza 3500,000 kina Twitange wangetoa kiasi ambacho hakizidi 1500,000, ni kulingana na product zinazotoka hapo. Lakini kwa 380,000 umwambie FEDHA atoze, kiukweli si kumtendea haki. Na ni busara tu wadau washirikishwe. Yaani serikali na wadau wakae mezani wakokotoe cost ili waje na ghalama ambayo ni halisia ili pande zote ziwe sawa.
Ikumbukwe private schools zimechangia sana ukuaji wa elimu na kuleta ushindani.
 
Kwanza hizi shule zichunguzwe vizuri kwani nyingi zilikuwa hazilipi kodi toka enzi sasa wapigiwe hesabu yao na faini then ndio mengine yafwate!!!!!

Unachosema ni sahihi tulipane kwanza kodi ya nyuma ndio tuendelee na mengine, JPM katoa siku saba zimebaki tatu wao washupaze tu shingo ila kodi ya magufuli wataitoa.
 
Mr. Hakuna duniani uchumi unaongozwa na market forces pekee hakuna hata marekani waasisi wa pure capitalism inawabidi kuingilia kwa sababu tu ya maslahi ya wananchi wake utakumbuka Obama alijitahidi sana kupunguza gharama za Huduma ktk hospital ili watu wote waweze kumudu gharama

Inapobidi serikali ikiona umuhimu itawapa ruzuku ili tu msiwakandamize wadogo as long kuna bidhaa na huduma zikipanda bei hata mara mbili zaidi lazima zitumike tu hivyo endelea kutegemea hata sekta nyingine za Huduma muhimu za kijamii zitapunguzwa bei ogopa kuna hospital mtu anaenda kumuona dokta tu ni zaidi ya elfu 30

Hivyo price ceiling and price floor ni muhimu sana kwa wananchi wote

Kwanza kabisa, sijaandika nchi iongozwe na market forces pekee. Niambie ni wapi nimeandika hivyo.

Pili kabisa, Marekani si waasisi wa pure capitalism. Hebu tueleze pure capitalism ni nini kwanza.
 
Mkuu nadhani unamiliki shule. Mbona hatujasikia ukilalamikia bei elekezi ya mafuta inayopangwa na serikali na kusema ni ujinga na mawazo ya mgando?

Na bei elekezi ya huduma za simu za mkononi je?
Na bei elekezi za nauli za mabasi je?

Kama ungekuwa makini ungejua kwamba katika uchumi huria usio wa kijamaa bado kunakuwa na regulatory authorities ambazo zina mamlaka ya kupanga bei elekezi. Kama hatuna regulatory authority kwenye shule au vyuo binafsi Ikulu wana haki kuingilia, hadi hapo itakapoanzishwa. Regulatory ya taasisi za kielimu itadhibiti ada na hata vishule vya mitaani kuitwa International school bila kuwa na sifa hiyo.

Naungana na wewe vishule kujiita Internatuonal wakati havina sifa
 
Kama kuna watu wabaya katika nchi hii basi ni hawa wamiliki wa shule binafsi. Hawa ni wezi wakubwa na wanyonyaji. Wizara ya elimu mkakague hizi shule. Hakuna wanachofundisha cha maana. Kazi yao kupandisha ada kila mwaka.
 
Hii tabia ya serikali kuanza kuirudisha nchi kwenye mfumo wa ujamaa, ambao ulithibitika kwa vitendo kuwa mfumo wa kijinga, usiotekelezeka, unaogandisha mawazo na unaowafanya viongozi kuwa watawala pekee na siyo viongozi kweli; ni upotofu na udikteta wa hali ya juu. Serikali yoyote inayopanga bei ni serikali ya wajinga, wenye mawazo mgando na madikteta!

Hivi karibuni serikali ya ccm na magufuli wametangaza kuzuia shule binafsi kupandisha ada eti wangoje kile ambacho ikulu walikiita "ada elekezi".

Nasema huu ni ujinga kwa sababu kinachopaswa kuihusu serikali katika shule binafsi ni kuhakikisha wanafuata mtaala wa nchi tu. Tofauti na hapo hakuna kingine. Kumbukeni hakuna kodi yoyote ya mtu iliyotumika kujenga ama kugharamia chochote kwenye hizi shule!

Sasa kwa nini waingiliwe?! Hivi serikali haitupi ujumbe kwamba kwenye shule binafsi ndiko kuliko na elimu bora na kwa hiyo haki ya kupata elimu bora maana yake ni haki ya kusoma kwa bei ndogo kwenye shule binasi?!

Boresheni shule za walipa kodi. Porojo hatutaki!


Kakojoe ukalale maana hujui unachoongea wewe.hivi unajua hawa jamaa wamiliki wa shule binafsi wanasamehewa kodi ya serikali kwa kiasi gani?hujiulizi kwanini makampuni mengine yanayolipa kodi ya serikali hayapewi bei elekezi kwenye huduma/bidhaa zao?fanya biashara halali acha ujanja ujanja maana ulivyotokwa povu naamini na wewe una ka nursary school kako au ka baby care unit.pole sana mkuu
 
Hii tabia ya serikali kuanza kuirudisha nchi kwenye mfumo wa ujamaa, ambao ulithibitika kwa vitendo kuwa mfumo wa kijinga, usiotekelezeka, unaogandisha mawazo na unaowafanya viongozi kuwa watawala pekee na siyo viongozi kweli; ni upotofu na udikteta wa hali ya juu. Serikali yoyote inayopanga bei ni serikali ya wajinga, wenye mawazo mgando na madikteta!

Hivi karibuni serikali ya ccm na magufuli wametangaza kuzuia shule binafsi kupandisha ada eti wangoje kile ambacho ikulu walikiita "ada elekezi".

Nasema huu ni ujinga kwa sababu kinachopaswa kuihusu serikali katika shule binafsi ni kuhakikisha wanafuata mtaala wa nchi tu. Tofauti na hapo hakuna kingine. Kumbukeni hakuna kodi yoyote ya mtu iliyotumika kujenga ama kugharamia chochote kwenye hizi shule!

Sasa kwa nini waingiliwe?! Hivi serikali haitupi ujumbe kwamba kwenye shule binafsi ndiko kuliko na elimu bora na kwa hiyo haki ya kupata elimu bora maana yake ni haki ya kusoma kwa bei ndogo kwenye shule binasi?!

Boresheni shule za walipa kodi. Porojo hatutaki!

Bwana REAGAN MABOGO,

Wewe naona ndiyo unayetaka kuleta ujinga. Hivi kwa bei hizo za Shule za Binafsi ni watoto wangapi wa walala hoi Watanzania wanaopelekwa huko? Shule ya Msingi, Sekondari na Kidato 5&6 mtu analipa ADA ambayo ni kubwa kuliko hata ya mwanafunzi anayesoma Chuo Kikuu ngazi ya Diploma au Digrii ya kwanza. Huu ndiyo Ujinga!

Ukifuatilia kwa undani utakuta watoto wanaosoma kwenye shule hizi ni wale watoto wa MAFISADI wa TRA,TPA, TRL na Vigogo Serikalini wanaokwapua fedha ya Serikali kama vile haina mwenyewe.

Jitu kama Masamaki lenye nyumba 73 hata likiambiwa gharama ya elimu ya msingi au Sekondari binafsi ni milioni 10 kwa mwaka litalipa tu. Sasa hii haiwezi kuruhusiwa kuendelea tena.

Kama Serikali ina EWURA,TCRA,SUMATRA,SSRA kwa ajili ya ku-regulate bei za walaji zinazokaribiana lazima na kwenye elimu tuwe na kitu kama hicho. Ndiyo maana thamani ya Fedha yetu inazidi kukosa thamani kwa sababu kuna watu wamehodhi fedha ya serikali na wanaitumia hovyo kiasi kuwa inaonekana haina thamani.

JPM wala usibabaike. Anayeona hawezi kusomesha watoto kwa bei elekezi ya Serikali akafanye biashara ingine!!
JPM selema, Majaliwa selema. Tumechoshwa na Mafisadi acha waisome namba. Chezea Magufuli wewe.
 
duuuh tunao plan kuwekeza huku please hiyo bei elekezi iendane na value ya shule plus mahitaji tolewa
 
pole mkuu! inchi haiwezi kuwa hivyo mpaka kuwe na ada elekezi

ndio amri ishatoka, ukitaka kufunga shule we funga tu. ibadili kwa matumizimengine

naogopa kukufundisha au kukuelekeza kwa upana na undani, maana akili yako hajawa tayari

Hili ni taifa, sio kijiwe cha wakimbizi

Bora umwambie
 
Mimi si mchumi lakini baada ya kuona na kusoma thread hii nimeona bora nicheck watalaam wa uchumi wanasemaje kuhusu mifupo ya uchumi wa nchi. Nilichoona ni kwamba Tanzania iko kwenye "transion" toka command economy kwenda "market economy" tangu 1985. Kikawaida command economy serikali hupanga bei na kumiliki mifumo ya njia nyingi za uzalishaji mali.Katika market economy serikali hutunga sheria za kuwalinda wafanya biashara pamoja na kuwapa huduma mbalimbali kama ulinzi. Hata hivyo hakuna mfumo wowote ambao serikali haitii mkono wake katika maamuzi mbalimbali ya kichumi kwa maslahi ya watu wake.

Baada ya kuona hayo, nina uhakika kabisa serikali ya Tanzania kutoa ada elekezi si ujinga vinginevyo mleta maada atuambie ni mfumo upi wa uchumi au msomi gani wa uchumi alisema hivyo. Hata hivyo naamini serikali haitakurupuka kiasi hicho kwa kutoa ada ambayo haina tija kwa wamiliki wa shule. Tusifanyie kazi mawazo ya wamiliki wa shule wanaohaha kulinda faida zao. Tusubiri maelekezo sahihi ya serikali ili tuongee maana tunajadili kitu ambacho ni" implicit"
 
Pole mkuu umeshikwa pabaya, unadhani majipu yanayotumbuliwa ni majipu kweli. Tuendelee kuisoma namba kama ulimchangia kwenye kampeni ndo maumivu.
 
Tena namwomba magufuli azitaifishe shule zitakazo kaidi kwa maslai ya taifa ka tulivyo taifisha shule za kanisa baada ya uhuru!!!sasa unaelekea kwenye ukombozi wa elimu ya tanzania!!!walimu kaeni tayari kwani kiswahili kitakuwa somo tu kiingereza toka chekechea shule za serikali kinakuja!!!
Wamiliki waligeuza hizo shule sehemu ya manyanyaso kwa watanzania kiujumla:
1.wazazi
2.walimu wa tz
3.na wafanyakazi.
Kimshahara na kiamaadili na kimtazamo.
E.g
utakuta mtanzania analipwa 300,000/-
mk.e au m u.g analipwa 800,000/- to millon point kwa kazi ileile au hata chini ya kiwango cha mtanzania...
Waache waisome numnber eheee....magufuli mbele kwa mbele....

Na hiyo.sheria haijatungwa ila ilikuwapo toka 2006 sasa ni jambo la kuwa wapole na kuipigia magoti serikali na si kutunisha msuli...mtaangamia.


Tatizo wapambe wasiojielewa wako wengi-ni sawa kila mmoja na mawazo yake!
Lakini haiingi akili kusema eti 150.000tsh kuwa ndiyo eti Ada ya Mwaka kwa mwanafuzi kuendeshea Shule!
Bado sijaona uhalisia.

Ndiyo Maana nimeshauri CAG apitie hesabu za Shule Kadhaa za Binafsi alafu ndipo kaunzia hapo Raisi/Ikulu inaweza kuwa na mwanga wa gharama halisi za uendeshaji na zipi zimevuka uhalisia. Sidhani kama ni shule zote zenye kulipisha Fee isiyoelezeka/sihalisi.

Kuhusu malipo huo ni uzembe wa Wizara-ya Kazi na walimu wenyewe kuwa bumbumbu na hilo haliko huko tu-kila sekta Nchi tofauti za mishahara kati ya Wageni na Watanzania ni kubwa mno-na hii ni jipu mmojawapo linalohitaji utumbuliwaji.
 
Mleta mada kama na wewe una kashule Kako ka private unajipangiaga bei tu imekula kwako,bei elekezi ndo mpango mzima!
 
Hii tabia ya serikali kuanza kuirudisha nchi kwenye mfumo wa ujamaa, ambao ulithibitika kwa vitendo kuwa mfumo wa kijinga, usiotekelezeka, unaogandisha mawazo na unaowafanya viongozi kuwa watawala pekee na siyo viongozi kweli; ni upotofu na udikteta wa hali ya juu. Serikali yoyote inayopanga bei ni serikali ya wajinga, wenye mawazo mgando na madikteta!

Hivi karibuni serikali ya ccm na magufuli wametangaza kuzuia shule binafsi kupandisha ada eti wangoje kile ambacho ikulu walikiita "ada elekezi".

Nasema huu ni ujinga kwa sababu kinachopaswa kuihusu serikali katika shule binafsi ni kuhakikisha wanafuata mtaala wa nchi tu. Tofauti na hapo hakuna kingine. Kumbukeni hakuna kodi yoyote ya mtu iliyotumika kujenga ama kugharamia chochote kwenye hizi shule!

Sasa kwa nini waingiliwe?! Hivi serikali haitupi ujumbe kwamba kwenye shule binafsi ndiko kuliko na elimu bora na kwa hiyo haki ya kupata elimu bora maana yake ni haki ya kusoma kwa bei ndogo kwenye shule binasi?!

Boresheni shule za walipa kodi. Porojo hatutaki!

Hili suala lilianza wkati wa Kikwete na Kawambwa wake. JK alilisimamia kwa nguvu zote. Sijui alikuwa anafikiri nini.

Nina uhakika Mgufuli atalipangulia mbali kabisa. Ni wazo la kijinga sana.
 
Back
Top Bottom