Trump ampigia magoti Putin kuomba mafuta

Trump ampigia magoti Putin kuomba mafuta

Makebo

JF-Expert Member
Joined
Nov 29, 2025
Posts
4,238
Reaction score
7,042

Trump atangaza makubaliano ya dizeli ya Urusi huku Zelensky akikosoa 'zawadi kwa Putin'​


Rais wa Marekani Donald Trump anasema amefikia makubaliano na Rais wa Urusi Vladimir Putin kuruhusu Moscow "kutoa mara moja" dizeli katika soko la kimataifa.

Trump alisema Putin alikuwa amekubali kutoa tani 300,000 za dizeli mara moja, ikifuatiwa na tani 500,000 mwezi Novemba na milioni nyingine baada ya hapo.

"Bei za Dizeli kwa Wamarekani na, kwa kweli, Dunia, zitashuka, kwa idadi kubwa, na kwa kasi zaidi!" Trump aliandika kwenye Truth Social.

Baadaye Putin alisema Urusi ilikuwa tayari kusambaza bidhaa za mafuta na petroli kwa masoko ya Marekani na kimataifa.

Wakati huo huo, Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky, alisema kulegezwa kwa vikwazo dhidi ya Urusi kumeathiri mikono ya Moscow na kungeongeza muda wa vita.

Tangazo la Ijumaa ni juhudi za hivi karibuni kutoka kwa Trump za kupunguza bei za mafuta nchini Marekani, kwani ametumia miezi kadhaa akikabiliana na athari za kisiasa za vita vya Iran, vilivyoanza Februari, na athari zake kwa bei za nishati duniani.

Mgogoro huo umesababisha gharama ya petroli na, hasa dizeli, kupanda kwa kasi nchini Marekani katika miezi ya hivi karibuni, jambo ambalo limeathiri hadhi yake miongoni mwa umma ambao wamechoshwa na bei za juu za pampu na athari mbaya zilizosababisha mfumuko wa bei kwa ujumla.

Bei ya wastani ya dizeli nchini Marekani kwa sasa ni $6.28 (£4.74) kwa galoni, kulingana na AAA, imeshuka kutoka kiwango cha juu cha rekodi cha $6.53 kilichorekodiwa mwishoni mwa Septemba.


Muda mfupi baada ya tangazo la Trump, Hazina ya Marekani ilitoa rasmi leseni ya muda inayoruhusu dizeli ya Urusi kuingia sokoni.

BBC inaelewa kuwa Hazina inasimamisha vikwazo dhidi ya mauzo ya nje ya dizeli ya Urusi hadi Aprili 7, 2027 lakini mali zingine kama zile zilizo katika benki za Marekani bado zimezuiliwa.

Putin alisema katika taarifa kwamba alikuwa amezungumza na Trump kuhusu hali ya nishati duniani siku ya Ijumaa, na kuongeza: "Upande wa Urusi ulithibitisha nia yake ya kusambaza bidhaa za mafuta na petroli kwa soko la Marekani na masoko ya kimataifa kwa ujumla."

Mjumbe wa Putin, Kirill Dmitriev, alikaribisha makubaliano hayo kwenye mitandao ya kijamii, akisema: "Ushirikiano kati ya Urusi na Marekani kuhusu dizeli na nishati utainufaisha dunia."

Lakini Zelensky alikasirishwa na hilo, akisema "zawadi kwa Putin hazitafanya kazi kwa amani" na kwamba Urusi italipa dizeli kwa "ugaidi zaidi".

"Kuruhusu Urusi kuuza bidhaa za petroli ni uwekezaji katika vita ambavyo lazima vikomeshwe, si vya muda mrefu," aliandika kwenye mitandao ya kijamii.

Mwaka huu Urusi imepitia mawimbi mawili ya uhaba mkubwa wa mafuta kote nchini kutokana na mashambulizi ya ndege zisizo na rubani za Ukraine kwenye viwanda vya kusafisha mafuta vya Urusi.

Kulingana na Shirika la Nishati la Kimataifa, uzalishaji wake wa dizeli unakadiriwa kupungua kwa karibu 30%.

Trump ameelezea kutoridhishwa kwake na mashambulizi hayo, akiwalaumu kwa kupanda kwa bei ya mafuta.

Lakini siku ya Ijumaa Zelensky alitetea mashambulizi hayo, akisema yalikuwa ni jibu la "kampeni ya ugaidi ya Urusi ya miaka mingi dhidi ya sekta ya nishati ya Ukraine".

"Ukraine haitachoma moto viwanda vya kusafisha mafuta vya Urusi ikiwa Urusi haitaharibu miundombinu yetu ya nishati," alisema.

Trump anataka kupunguza gharama ya mafuta kadri kipindi cha uchaguzi wa kati kinavyokaribia - je, kitafanikiwa?​


Machapisho ya Trump ya Ukweli wa Kijamii mara nyingi hutoa taarifa zisizo kamili na maelezo ya jinsi Urusi inavyosambaza mafuta haya kwa soko la kimataifa, na kile wanachoweza kupata kama malipo hakijulikani wazi.

Lakini makubaliano yaliyotangazwa yanawakilisha mabadiliko ya ajabu, kwani Bunge la Marekani hivi karibuni lilipitisha sheria - iliyosainiwa na rais - ili kuidhinisha vikwazo vipya vya Marekani na ushuru kwa mataifa yanayoagiza mafuta na gesi ya Urusi.

Makubaliano hayo na Urusi pia yanamfungulia Trump uwezo wa kupokea ukosoaji kutoka kwa washirika wa Ulaya na wanasiasa wanaounga mkono Ukraine nchini Marekani, kwamba rais huyo wa Marekani sasa anasaidia kufadhili mashine ya vita ya Moscow.

Athari ambayo makubaliano na Urusi yatakuwa nayo kwenye bei ya mafuta pia haijulikani wazi. Kiwango cha kimataifa cha mafuta ghafi, Brent, kinabaki juu ya $103 kwa pipa. Kabla ya vita na Iran, mafuta ghafi ya Brent yalikuwa yakiuzwa kwa takriban $73 kwa pipa.
 
Hapo Russia ndio kapumua kwa kuregezewa vikwazo hivyo kwa muda wa miezi takriban sita na baada ya hapo vikwazo vitaendelea kuuma.

Russia amekuwa ni mhanga wa vikwazo kwa muda mrefu hali ambayo imepelekea maisha kuwa magumu sana kwa wananchi wengi nchini Russia.

Kuregezewa vikwazo kwa Russia ina maana ni machungu kwa Iran ambaye kukosekana kwa mafuta yake sokoni ndio kumesababisha Russia kuruhusiwa kuuza mafuta yake kwa muda wa miezi sita ijayo.
 
Hapo Russia ndio kapumua kwa kuregezewa vikwazo hivyo kwa muda wa miezi takriban sita na baada ya hapo vikwazo vitaendelea kuuma.

Russia amekuwa ni mhanga wa vikwazo kwa muda mrefu hali ambayo imepelekea maisha kuwa magumu sana kwa wananchi wengi nchini Russia.

Kuregezewa vikwazo kwa Russia ina maana ni machungu kwa Iran ambaye kukosekana kwa mafuta yake sokoni ndio kumesababisha Russia kuruhusiwa kuuza mafuta yake kwa muda wa miezi sita ijayo.

Wewe uko hapa unazungumzia ugumu wa maisha ya Urus
 
Hapo Russia ndio kapumua kwa kuregezewa vikwazo hivyo kwa muda wa miezi takriban sita na baada ya hapo vikwazo vitaendelea kuuma.

Russia amekuwa ni mhanga wa vikwazo kwa muda mrefu hali ambayo imepelekea maisha kuwa magumu sana kwa wananchi wengi nchini Russia.

Kuregezewa vikwazo kwa Russia ina maana ni machungu kwa Iran ambaye kukosekana kwa mafuta yake sokoni ndio kumesababisha Russia kuruhusiwa kuuza mafuta yake kwa muda wa miezi sita ijayo.
Shida hizi GEOPOLITICS unaziangalia kwa jicho la hisia.

Inaonekana wewe hata gemu la DRAFT hujui kucheza.Kuna muda kuna kete inakulazimu uiache iliwe ili ufikie ushindi.

Weka hisia pembeni kubali kutumia akili.
 
Hapo Russia ndio kapumua kwa kuregezewa vikwazo hivyo kwa muda wa miezi takriban sita na baada ya hapo vikwazo vitaendelea kuuma.

Russia amekuwa ni mhanga wa vikwazo kwa muda mrefu hali ambayo imepelekea maisha kuwa magumu sana kwa wananchi wengi nchini Russia.

Kuregezewa vikwazo kwa Russia ina maana ni machungu kwa Iran ambaye kukosekana kwa mafuta yake sokoni ndio kumesababisha Russia kuruhusiwa kuuza mafuta yake kwa muda wa miezi sita ijayo.
Aisee
Uwe unasoma habari za nje, sio unasikiliza stori za vijiweni kila siku
 
Iran kamatieni hapo hapo mpaka kieleweke Hormuz watoe kiasi ama wapite angani
 
Wale wenzangu na mimi, wanaosemaga Marekani ina shehena ya mafuta ya kutumia miaka 100 ametunza toka vita vya dunia. Kumbe huwa wanatupiga kamba! 😊

Nyeti za kuku Dawa
upepo tu !!

Sio ayo tu !

Mpaka sasa wanadai Hormuz inapitisha 20% tu ya
Mafuta Duniani 😀

Vip ile 80% mbona hatuoni nafasi yake

Yumkin watadai vikwazo vya Russia

Ngoja tuone kwasasa kama Dunia itapumua na Mafuta ✍️
 
Shida hizi GEOPOLITICS unaziangalia kwa jicho la hisia.

Inaonekana wewe hata gemu la DRAFT hujui kucheza.Kuna muda kuna kete inakulazimu uiache iliwe ili ufikie ushindi.

Weka hisia pembeni kubali kutumia akili.
Kila mtu humu ana haki ya kutoa maoni yake lakini usitegemee maoni yangu yafanane na ya kwako, hilo haliwezekani kabisa.
 
Back
Top Bottom