Tanzania kujenga jengo la biashara Kinshasa

Chalii Wa Kipare

JF-Expert Member
Jul 12, 2013
421
813
Kwa wale ambavyo angalau ngeri inapanda hebu pitieni kidogo hicho kipande cha gazeti.

===
Serikali inaanza mradi kabambe wa kujenga majengo ya makazi, rasmi na biashara katika nchi kadhaa kwa lengo la kuongeza mapato kwa ajili ya Wizara ya Mambo ya Nje.

Akiliomba Bunge kupitisha bajeti ya Sh241.069 bilioni jijini Dodoma siku ya Jumanne, Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Bw. January Makamba, alisema fedha hizo zitapatikana kupitia njia mbalimbali, ikiwemo ushirikiano na mikopo.

"Fedha hizi ni pamoja na Sh150 bilioni kwa ajili ya ujenzi wa ofisi, makazi ya balozi na uwekezaji wa kiuchumi huko Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo; Sh127 bilioni kwa ajili ya ujenzi wa ofisi na uwekezaji wa kiuchumi Nairobi, Kenya; na Sh66.1 bilioni kwa ajili ya ujenzi wa ofisi, makazi ya balozi na uwekezaji wa kiuchumi Lusaka, Zambia," alisema.

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki January Makamba (wa pili kulia) akipongezwa na mawaziri na wabunge baada ya Bunge kupitisha mapendekezo ya bajeti ya wizara yake kwa mwaka wa fedha 2024/25 bungeni Mei 28, 2024. Anayeangalia ni Naibu Waziri, Bw. Mbarouk Nassor Mbarouk. PICHA | EDWIN MJWAHUZI

Katika DRC, Bw. Makamba aliongeza, wizara imeingia mkataba wa ushirikiano na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Taifa (NSSF) kwa ajili ya ujenzi wa jengo lenye orofa 22 lililounganishwa.

Huko Kinshasa, jengo lenye orofa 25 litajengwa, aliambia Bunge.
Ujenzi uliopangwa wa majengo ya ubalozi na biashara kwa Tanzania pia utajumuisha mali za serikali huko Kampala, Uganda, na Abuja, Nigeria, miongoni mwa mengine.

Akijibu kuhusu bajeti hiyo, Kamati ya Mambo ya Nje, Ulinzi na Usalama ya Bunge ilisema miradi hiyo ni mizuri na utekelezaji wake unapaswa kuweka maslahi ya Tanzania mbele.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, Bw. Vita Kawawa, alisema kwa kawaida, mpango wa ushirikiano kati ya sekta ya umma na binafsi katika ujenzi wa majengo ya ubalozi na mali za biashara unakabiliwa na changamoto mbalimbali, ikiwa ni pamoja na bajeti ndogo na sheria ambazo haziruhusu kikamilifu ushiriki wa sekta binafsi.

"Changamoto hizi zinapaswa kushughulikiwa ili mpango utekelezwe kwa ufanisi. Katika kutekeleza mpango wa ushirikiano kati ya sekta ya umma na binafsi katika ujenzi wa majengo ya ubalozi na mali za biashara, Wizara inapaswa kupanua wigo na kuhusisha kampuni binafsi na za umma katika nchi ambazo miradi hii inatekelezwa," alisema.

Katika hotuba yake ya bajeti, Bw. Makamba alielezea masuala kadhaa, ikiwa ni pamoja na faida za falsafa ya Rais Samia Suluhu Hassan ya 4R (maridhiano, mageuzi, uvumilivu, na ujenzi upya), nafasi ya Watanzania waishio nje katika uchumi wa nchi na haja ya kukamilisha haraka hadhi maalum iliyopangwa kwao (diaspora).

Uuzaji wa falsafa ya 4R
Bw. Makamba aliambia Bunge kuwa tangu utekelezaji wa Sera ya Mambo ya Nje ni mwendelezo wa utekelezaji wa Sera ya Ndani ya Tanzania, wawakilishi wa nchi hiyo katika nchi mbalimbali wamepewa mafunzo juu ya jinsi ya kuuza 4R kwa namna inayotoa faida kwa nchi yao.

"Balozi za Tanzania nje zimepewa jukumu la kueleza na kufafanua falsafa hii na misingi yake wakati wakitekeleza majukumu yao ya uwakilishi," alisema Bw. Makamba.

Alisema Wizara yake inaamini kuwa mbinu ya uuzaji ya dhati ya 4R itawezesha jamii ya kimataifa kuelewa hatua muhimu zinazochukuliwa na serikali ya Rais Hassan katika kudumisha demokrasia, haki za binadamu, utawala bora, na kulinda maadili ya taifa, ikiwa ni pamoja na amani, umoja, na mshikamano.

Alisema ni kutokana na utekelezaji wa dhati wa sera ya mambo ya nje ndio maana Tanzania inabakia kuwa nchi inayoheshimika ambayo ina mahusiano mazuri na nchi zote duniani.

Hivyo, alisema, nchi pia imekuwa ikipokea viongozi mbalimbali kutoka nchi mbalimbali na pia wale kutoka mashirika ya kimataifa.

Kuchanganywa na safari mbalimbali za viongozi wa Tanzania kwenda nchi rafiki mbalimbali na mashirika ya kimataifa, nchi imefanikiwa kuuza fursa zake za uwekezaji kwa ufanisi.

Matokeo yake, Tanzania ilivutia miradi ya uwekezaji yenye thamani ya dola bilioni 5.7 mwaka jana, alisema Bw. Makamba.

Ili kuongeza tija, ufanisi, na uwajibikaji katika utekelezaji wa majukumu, Bw. Makamba alisema, wizara yake imeandaa mpango maalum wa kipimo cha utendaji kwa kutumia Viashiria Muhimu vya Utendaji (KPIs), ambavyo vitaanza kutumika mwaka 2024/25.

Mpango huo, alisema, utaelezea vipaumbele vya Serikali, mpango mkakati wa Wizara, na hali halisi ya eneo la uwakilishi.

"Zaidi ya hayo, mpango huu utawezesha Mabalozi wetu na Wakuu wa Idara na Vitengo kutekeleza majukumu yao kulingana na malengo yaliyoainishwa...," alisema akiongeza kuwa mpango maalum wa Wizara utaendeshwa sambamba na mfumo wa usimamizi wa utendaji katika utumishi wa umma.

Wizara ya Mambo ya Nje, alisema Bw. Makamba, imejitolea kuimarisha sauti ya Tanzania katika Umoja wa Mataifa na kurejesha heshima ya nchi hiyo katika jukwaa la kimataifa. Hivyo, lengo litakuwa kuhakikisha kuwa nchi inapiga kura kwa njia ya kimkakati na kwamba kila mara inaongozwa na sera ya kutoegemea upande wowote.

Diaspora walituma $751.6mn

Wakati huo huo, Watanzania wanaoishi nje walituma nyumbani jumla ya dola milioni 751.6 mwaka jana, alisema Bw. Makamba siku ya Jumanne.

"Kutokana na umuhimu wao, serikali imejumuisha masuala ya diaspora katika mapitio ya Sera Mpya ya Mambo ya Nje ya mwaka 2001 na Sera Mpya ya Ardhi ya mwaka 2024, na imetoa Hadhi Maalum kwa raia wa kigeni wenye asili ya Kitanzania ili kuwapatia haki na manufaa maalum," alisema.

Sheria za Tanzania zinawalazimisha raia wake wanaopata uraia wa nchi nyingine kuacha uraia wao wa asili na hivyo kupoteza manufaa yote yanayokuja na kuwa Mtanzania.

Lakini Bw. Makamba alisema serikali inatambua mchango muhimu wa raia wa asili ya Kitanzania wanaoishi nje (Diaspora) kwa uchumi wa nchi, hivyo kuna haja ya kuwapatia hadhi maalum.

"Kwa mfano, katika kipindi cha Januari hadi Desemba 2023, uwekezaji wa Diaspora katika sekta ya makazi na ardhi kupitia Shirika la Nyumba la Taifa na kampuni za KC Land Development Plan na Orange Tanzania ulifikia Sh9.28 bilioni, kutoka Sh4.4 bilioni mwaka 2022," alisema.
20240529_140021.jpg
 
Ingawa sijauelewa huo mradi wa makamba wa serikali kufanya biashara ya kujenga nyumba na kuzipangisha katika balozi zetu nje ya nchi, Napinga fedha zetu za NSSF kutumika nje ya kuwalipa wanachamaa wake.
 
Kwa wale ambavyo angalau ngeri inapanda hebu pitieni kidogo hicho kipande cha gazeti.

View attachment 3002703
Serikali ya Tanzania inatarajia kujenga majengo ya kuishi maofisa wa kibalozi, majengo ya ofisi na majengo ya kibiashara katika baadhi ya nchi za Africa. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na wazir wa mambo ya nchi za nje bungeni, majengo hayo yenye hadhi na yatakayojengwa kwa ushitikiano na na shirika la mafao ya jamii ni kama ifuatavyo. Congo, Kishansa mradi utakuwa wa billion 150,Zambia billion 129
Kwa wale ambavyo angalau ngeri inapanda hebu pitieni kidogo hicho kipande cha gazeti.

View attachment 3002703
Kwa wale ambavyo angalau ngeri inapanda hebu pitieni kidogo hicho kipande cha gazeti.

View attachment 3002703
Ujanja wa wanajf kwisha habari yao ,huwaoni kwenye huu uzi NG'O
Serikali ya Tanzania inatarajia kujenga majengo ya kuishi wafanyakazi wa ubaloz, ofisi na majengo ya kibiashara katika nchi za Congo, Kenya na Zambia.

Taarifa hiyo imetolewa bungeni na wazir wa mambo ya nchi za nje ndugu January Makamba. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, majengo hayo ambayo yatakuwa yenye hadhi kubwa yatajengwa kwa ushirikano na mashirika ya hifadhi ya huduma za jamii.

Katika nchi ya Kenya gharama ya ujenzi imekisiwa kuwa shs billion 127, Congo shsbillion 150 na Zambia shs bilion 66.
Je, huu ni upigaji mwingine na kivingine?
 
Ingawa sijauelewa huo mradi wa makamba wa serikali kufanya biashara ya kujenga nyumba na kuzipangisha katika balozi zetu nje ya nchi, Napinga fedha zetu za NSSF kutumika nje ya kuwalipa wanachamaa wake.
Huu ni upigaji kwa asilimia zote. Wakisema nyumba imejengwa kwa bilioni 100, basi huyo mpigaji aliyetukuka yeye atakuwa na bil 50 na gharama halisi itakuwa bil 50. Serikali na biashara ya nyumba wapi na wapi.
 
Ingawa sijauelewa huo mradi wa makamba wa serikali kufanya biashara ya kujenga nyumba na kuzipangisha katika balozi zetu nje ya nchi, Napinga fedha zetu za NSSF kutumika nje ya kuwalipa wanachamaa wake.
kumbe ndiyo maana kikotoo ni 33% ili 67 % ifanya bishara nyengine nje na kumnufaisha mhusika.ni wazo zuri kama pia wanamfikiria mwanachama wa NSSF .maana kama angepewa hela zake zote angeweza kuziingiza UTT na akapata faida kubwa kuliko kulipwa kapensheni ambako hakana extra money kutokana na kwamba hela zake zilienda kufanya biashara nyengine.

nikiwa rais huu utaratibu wa 33% naondoa mapewa kwenye kikao cha kwanza cha bunge
 
Kwenye hicho kipande cha gazeti sijaona kosa, maana katumia kizungu cha kitanzania kuwasilisha kwa walaji ambao ni watanzania.

But now government is out to own investment building hahahaaaa...!
 
Kwa wale ambavyo angalau ngeri inapanda hebu pitieni kidogo hicho kipande cha gazeti.

View attachment 3002703

Ni wale wale tukisema tubadilishe katiba wanakataa lakini ndiyo wa kwanza kulalama. Tatizo ni mfumo.

Jiulize hayo makadirio yametokana na nani? Nani kaja na makisio au budget hizo zaidi ya wenyewe kukaa na kuamua. Je kuna tender yeyote imetangazwa? Wameshaongea na kampuni wanazozifahamu wenyewe na 10% nje nje. Halafu mnafikiri wanafanya kwa faida yenu. Mue mnatusikiliza
 
Back
Top Bottom