"Uzalendo" (patriotism) ni hali ya mtu kuipenda, kuithamini na kujitoa kwa ajili ya nchi yake. Uzalendo unakaribiana sana na utaifa, ukizidi sana huitwa uzalendo kipofu au uzalendo bubu.
"Intellectual" (mtanisaidia kiswahili chake), is a person who engages in critical thinking, research, and reflection about society, proposes solutions, understand things especially complicated ideas.
Marais tuliowahi kuwa nao ni Nyerere tu aliyekuwa navyo angalau vyote.
Nyerere alikuwa Mzalendo na angalau alikuwa Intellectual.
Mwinyi aliipenda nchi ila hakuwa mzalendo wala hakuwa Intellectual. Tofautisha kuipenda nchi, kupenda watu wake na Uzalendo.
Mkapa alikuwa Intellectual lakini hakuwa Mzalendo.
Kikwete hakuwa Mzalendo lakini alikuwa mjanja half intellectual.
Magufuli ni Mzalendo lakini si Intellectual.
Nyerere alikuwa na uwezo wa kulinda maliasili za taifa alikuwa na uwezo wa kuwaambia wawekezaji wayaache madini hayaozi, alikuwa na mapenzi na nchi yake na watu wake alikuwa na uwezo kiakili na alikuwa haogopi challenges hata UN walitambua hilo.
Mwinyi hakuna na malengo yeyoye ya muda mrefu kwa nchi zaidi ya kusolve matatizo ya kipindi kifupi (biashara huria), hakuwa na uzalendo wala uwezo kiakili (critical thinking), alikuwa muoga wa challenges, alikuwa dhaifu kiuongozi.
Mkapa alikuwa na uwezo kiakili (critical thinker), hakuogopa challenges, lkn uwezo wake haukutumika kwa faida ya kulisaidia taifa (NBC case), alivunja misingi mingi ya kitaifa aliyoikuta, aligawa maliasili nyingi za taifa kwa wageni, hakuwa mzalendo.
Kikwete alipenda watu wake wa karibu (inner circle) lkn si nchi, half patriotism, hakupenda challenges ingawa hakuzikimbia (democracy case), hakujali sana maliasili za nchi kupotea iwe kwa kuibiwa au kwa mikataba feki, mengi alifanya kwa ajili yake na machache kwa ajili ya taifa (half intellectual).
Magufuli ni mzalendo halisi anaipenda nchi yake lakini siyo intellectual, anaogopa challenges, anataka kulinda maliasili za taifa lkn hana uwezo (hataki kujijengea uwezo) wa kugundua tricks za mabeberu, anatumia nguvu instead, (Acacia case), kwa kutambua hilo wajanja wanatumia uzalendo bubu kwa maslahi yao.
Ili tuendelee Tanzania tunataka Rais awe na vyote, angalau Nyerere alionekana kuwa navyo, tunataka rais kama Putin, rais kama Kagame, Abiy Ahmed ambao ni patriotic na intellectuals.
Kwa utajiri tulionao siku Tanzania ikipata Rais mzalendo na intellectual hakuna nchi Afrika Mashariki na Kusini itakayotupata kwa maendeleo na uchumi, itakuwa nchi ya kulinganishwa na SA.
Eti Kikwete alifanya Mengi kwa ajili yake na machache kwa ajili ya Taifa, hayo ni mawazo ambayo hayawezi kuwa substantiated na data!
Mleta mada hebu weka rekodi ya pesa zoote zilizopigwa kwenye awamu ya Kikwete halafu uniambie kama idadi yake inafika Trilion 2.4 ambazo CAG hajui ziko wapi na zimetumikaje tumikaje katika awamu hii, na hiyo ni just miaka 3 ya huyu wa sasa kukaa madarakani.
Let me tell you one thing, Kikwete hakuwa mtu wa kupenda misifa, lakini Miradi aliyoifanya Kikwete nchi hii ukianza kuiorodhesha laiti ingefanywa na huyu wa sasa, hayo masifa ambayo jamaa angetaka apewe yangezidi mlima Evarest kama siyo Kilimanjaro!
Tanzania ilishuhudia Ukuaji wa Uchumi wa asilimia 8 katika awamu ya Mwisho ya Kikwete kabla ya hapo haijawahi kutokea!
Miundo mbinu aliyojenga Kikwete kuanzia Mabarabara, Madaraja, ununuzi wa Vivuko, Miradi ya maji kama ule unatokea Ruvu kupitia Bunju kuja mpaka chuo cha Ardhi, Miradi ya Umeme (Umeme ulioingzwa kwenye Gridi ya Taifa na Awamu ya Kikwete unazidi umeme wa awamu zote kuanzia Nyerere mpaka Mkapa), Vyuo vikuu kama vile UDOM, Nelson Mandela, Shule za Kata, Barabara ya Mwendokasi, Terminal 3 hapo Airport Dar, Ukarabati wa Viwanja vingine vya ndege, Mloganzila hospital, Miradi ya Nyumba za Wanajeshi nchi nzima), Demokrasia pana, maslahi ya wafanyakazi, upandishwaji madarja kwa wakati, Uhuru wa vyombo vya habari, uwezeshwaji akina mama, Ukienda huko Jeshini alinunua zana Nzito na za kisasa za kijeshi (mama Banda wa Malawi alionyeshwa zana mwaka 2014 hapo uwanja wa Taifa wa Dar akaacha kuleta kidomodomo)
Kikwete miradi mingi alikuwa hafungui yeye, alikuwa anamtuma Ghalib Bilal, na alikuwa hahitaji kuchukua TBC kumrusha Live yeye kuonyesha watu kuwa anafanya kazi, kazi zake ni landmark zinajionyesha hahitaji kiki.
Hata hivyo hii hali Kikwete aliiona, kutokana na kutokupenda kumarket kazi zake, mwishoni aliwaambia wana CCM anzeni kuwaambieni wapinzani achievement za serikali yake, hata hivyo muda wa yeye kukaa madarakani ulikuwa umeisha kwa hiyo hakubahatika makada kumtengenezea "#MATAGA yake kama huyu wa sasa amabaye hata akifungua tawi la CRDB kesho unakutana na propaganda kuuubwa ya #TUNATEKELEZA
Nakwambia hivi, Heshima ya Nyerere ni kuleta uhuru wa nchi hii na kujenga Taifa, lakini Kikwete alikuwa ni Raisi bora bora sana