Rostam anunua kampuni inayoendesha mradi wa gesi ya Songo Songo

Rostam anunua kampuni inayoendesha mradi wa gesi ya Songo Songo

Waufukweni

JF-Expert Member
Joined
May 16, 2024
Posts
5,378
Reaction score
18,738
Mfanyabiashara, Rostam Azizi kupitia kampuni yake ya Taifa Gas Tanzania Limited, kwa kushirikiana na Amber Energy Investment L.L.C-FZ, wameingia makubaliano ya kununua biashara ya gesi ya kampuni ya Orca Energy Group nchini Tanzania inayomiliki mradi wa Songo Songo.

1776146336129.png
Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa leo Jumatatu, Aprili 13, 2026, Orca imesaini makubaliano ya mwisho ya ununuzi wa hisa (Share Purchase Agreement) na wanunuzi hao, ambapo itauza hisa zote za kampuni yake tanzu ya PanAfrican Energy Corporation (PAEM), inayomiliki shughuli zake zote za gesi nchini Tanzania.

Chini ya makubaliano hayo, Taifa Gas itanunua asilimia 49 ya hisa za PAEM huku Amber Energy ikichukua asilimia 51, hatua itakayokamilisha uhamisho wa umiliki wa mradi wa gesi wa Songo Songo kwenda kwa wawekezaji hao wapya.

1776146159257.png
Kulingana na taarifa hiyo Bodi ya Wakurugenzi ya Orca imeeleza uamuzi wa kujiondoa kwenye biashara ya Tanzania umetokana na tathimini ya muda mrefu ya hatari na changamoto zinazokabili shughuli zake nchini.

1776146273828.png

Miongoni mwa changamoto hizo ni pamoja na migogoro inayoendelea, madai mbalimbali, pamoja na kutokuwa na uhakika wa hatima ya kuongeza muda wa leseni ya maendeleo ya Songo Songo na mikataba ya kugawana uzalishaji (PSA).

Soma Pia: Rostam Aziz anunua kampuni ya Nation Media Group ya Kenya

Ndani ya makubalinao


Kwa mujibu wa makubaliano hayo, Orca itauza hisa zake zote za PAEM kwa bei ya mfano ya dola 10 za Marekani, mbali na masharti mengine ya kimkakati na kibiashara yaliyokubaliwa.

Kabla ya kukamilika kwa mauzo hayo, Orca inaweza kulipwa madeni inayodai kutoka kwa kampuni zake tanzu, na pia inaweza kugawa gawio kwa wanahisa wake kulingana na masharti ya kifedha.

Aidha, Orca itapata asilimia 50 ya mapato yoyote ya ziada yatakayopatikana kati ya muda wa kusaini na kukamilika kwa makubaliano hayo.

Baada ya kukamilika kwa mauzo hayo, Orca haitakuwa tena na umiliki wowote katika biashara ya gesi nchini Tanzania, wala haitakuwa na wajibu wowote kuhusiana na matokeo ya baadaye ya leseni ya Songo Songo au migogoro yoyote na Serikali.

Aidha, kukamilika kwa makubaliano hayo kunategemea idhini kutoka kwa Tume ya Ushindani (FCC), Waziri mwenye dhamana nishati, wanahisa wa Orca, pamoja na mamlaka nyingine za udhibiti. Orca imeeleza kuwa itaitisha mkutano maalumu wa wanahisa wake ili kupiga kura kuidhinisha makubaliano hayo.

Mali zinazohusika

Kupitia kampuni yake tanzu ya PanAfrican Energy Tanzania Limited (PAET), Orca ilikuwa inamiliki haki zote za mradi wa gesi wa Songo Songo, ikiwa ni pamoja na mikataba ya uzalishaji, makubaliano ya masoko ya gesi na mali nyingine zinazohusiana na mradi huo.

Hata hivyo, kampuni imeeleza kuwa kwa kuzingatia hali ya mali hizo, thamani yake halisi kwa sasa ni ndogo kutokana na sababu mbalimbali, zikiwemo taarifa zote za kijiolojia zinamilikiwa na Serikali, na mali nyingi za kudumu zitarejea kwa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) baada ya leseni kuisha.
 
Aisee... Nilisoma hii habari mtandao fulani kwa lugha ya kiingereza nikahisi kama sielewi lugha.
He did it again...
 
Ili uendelee kuwatawala lazima wawe maskini ndo maana Magufuli alikua anawamaliza kwanza kiuchumi
 
RA ni
Mfanyabiashara, Rostam Azizi kupitia kampuni yake ya Taifa Gas Tanzania Limited, kwa kushirikiana na Amber Energy Investment L.L.C-FZ, wameingia makubaliano ya kununua biashara ya gesi ya kampuni ya Orca Energy Group nchini Tanzania inayomiliki mradi wa Songo Songo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa leo Jumatatu, Aprili 13, 2026, Orca imesaini makubaliano ya mwisho ya ununuzi wa hisa (Share Purchase Agreement) na wanunuzi hao, ambapo itauza hisa zote za kampuni yake tanzu ya PanAfrican Energy Corporation (PAEM), inayomiliki shughuli zake zote za gesi nchini Tanzania.

Chini ya makubaliano hayo, Taifa Gas itanunua asilimia 49 ya hisa za PAEM huku Amber Energy ikichukua asilimia 51, hatua itakayokamilisha uhamisho wa umiliki wa mradi wa gesi wa Songo Songo kwenda kwa wawekezaji hao wapya.

Kulingana na taarifa hiyo Bodi ya Wakurugenzi ya Orca imeeleza uamuzi wa kujiondoa kwenye biashara ya Tanzania umetokana na tathimini ya muda mrefu ya hatari na changamoto zinazokabili shughuli zake nchini.

Miongoni mwa changamoto hizo ni pamoja na migogoro inayoendelea, madai mbalimbali, pamoja na kutokuwa na uhakika wa hatima ya kuongeza muda wa leseni ya maendeleo ya Songo Songo na mikataba ya kugawana uzalishaji (PSA).

Soma Pia: Rostam Aziz anunua kampuni ya Nation Media Group ya Kenya

Ndani ya makubalinao

Kwa mujibu wa makubaliano hayo, Orca itauza hisa zake zote za PAEM kwa bei ya mfano ya dola 10 za Marekani, mbali na masharti mengine ya kimkakati na kibiashara yaliyokubaliwa.

Kabla ya kukamilika kwa mauzo hayo, Orca inaweza kulipwa madeni inayodai kutoka kwa kampuni zake tanzu, na pia inaweza kugawa gawio kwa wanahisa wake kulingana na masharti ya kifedha.

Aidha, Orca itapata asilimia 50 ya mapato yoyote ya ziada yatakayopatikana kati ya muda wa kusaini na kukamilika kwa makubaliano hayo.

Baada ya kukamilika kwa mauzo hayo, Orca haitakuwa tena na umiliki wowote katika biashara ya gesi nchini Tanzania, wala haitakuwa na wajibu wowote kuhusiana na matokeo ya baadaye ya leseni ya Songo Songo au migogoro yoyote na Serikali.

Aidha, kukamilika kwa makubaliano hayo kunategemea idhini kutoka kwa Tume ya Ushindani (FCC), Waziri mwenye dhamana nishati, wanahisa wa Orca, pamoja na mamlaka nyingine za udhibiti. Orca imeeleza kuwa itaitisha mkutano maalumu wa wanahisa wake ili kupiga kura kuidhinisha makubaliano hayo.

Mali zinazohusika

Kupitia kampuni yake tanzu ya PanAfrican Energy Tanzania Limited (PAET), Orca ilikuwa inamiliki haki zote za mradi wa gesi wa Songo Songo, ikiwa ni pamoja na mikataba ya uzalishaji, makubaliano ya masoko ya gesi na mali nyingine zinazohusiana na mradi huo.

Hata hivyo, kampuni imeeleza kuwa kwa kuzingatia hali ya mali hizo, thamani yake halisi kwa sasa ni ndogo kutokana na sababu mbalimbali, zikiwemo taarifa zote za kijiolojia zinamilikiwa na Serikali, na mali nyingi za kudumu zitarejea kwa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) baada ya leseni kuisha.
RA ni raia halali kwa mujibu wa katiba ya nchi hii. Kama taratibu za kisheria zimefuatwa, ni vizuri na ni haki yake kuwekeza kwa namna yoyote halali ikiwemo kununua makampuni kama hiyo aliyonunua.
 
Naomba Tido Mhando aandae kipindi kingine cha kufafanua kuhusu jambo hili.

Kwamba wanaomiliki sasa wanaeleza kuwepo migogoro na madai mbalimbali, yapi?

Kwamba, pamoja na migogoro na madai hayo, bado bwana yule kwa mujibu wa polepole, kainunua.

Kwamba, serikali ilikopa trilioni 3.2 kujenga bomba la kusafirisha gesi ya songosongo hadi Dar, mradi ulifia wapi?

Kwamba, kiuhalisia Songosongo ni mali ya jJamhuri au mali binafsi, kama ndio, iliuzwa lini kwa utaratibu gani?
Bw Tido, wewe ni nguli wa kazi hii, usisite kuuliza tena kwa kusisitizs.

Kwamba, Gesi ya Songosongo inatumika kuzalisha umeme huu ninaotumia kuchaji simu hapa kazilamimba?

Kwamba, mauzo ya hisa jizo yalitangazwa na walujitokeza wanunuzi wengine wangapi?

Kwamba, tume ya ushindani inaridhia kampuni ya Taifa gesi ( yenye washindani wengine) kununua kampuni ya kuzalisha na kuchakata gesi?

Kwamba TPDC, imeshindwa kuendesha mradi huu, hadi kuleta kampuni binafsi?
 
Hata hivyo, kampuni imeeleza kuwa kwa kuzingatia hali ya mali hizo, thamani yake halisi kwa sasa ni ndogo kutokana na sababu mbalimbali, zikiwemo taarifa zote za kijiolojia zinamilikiwa na Serikali, na mali nyingi za kudumu zitarejea kwa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) baada ya leseni kuisha.
Katika hali kama hii, mwekezaji huyu yuko radhi kununua hisa amva,o zineelezwa hapa kuwa ni dola 10?
 
Back
Top Bottom