Papa Francis ataka sala ya Baba Yetu ifanyiwe marekebisho

Papa Francis ataka sala ya Baba Yetu ifanyiwe marekebisho

"Usitutie katika vishawishi" ni sawa na "usituache tuingie katika vishawishi" ? May be, may be not..
 
Kabadili maana au kabadili neno? Kwanza hilo neno usitutie kwenye kishawishi haiko hivyo dunia nzima bali imekuwa hivyo kutokana na afsiri ya kiswahili. Mfano hata kwa kiswahili neno usitutie kinaweza kuwa usitupitishe ,usituweke, utuepushe nk maneno tofauti maana moja. Mfano mtu akisema dunia na mwengine akasema ulimwengu kwahiyo hapa issue ni maana wala siyo neno
Mkuu kumbuka yeye mpaka kwa kiitaliano kaona maana si nzuri, na wala hajui kiswahili linatamkaje, kwahyo ni kweli kaona kuna changamoto.
 
Mimi si msomaji mzuri wa biblia lakini ninachofahamu katika kitabu cha Mathayo 6 msitari wa 7 Yesu alitoa agizo kwamba wakati wa kusali watu wasipayuke payuke kama watu wa mataifa na badala yake akafundisha hiyo sala ambayo ndani yake kuna huo mstari unaoomba Mungu asitutie majaribuni/katika vishawishi. Ina maana Yesu mwenyewe alikosea kutamka hivyo?
Kumbuka Yesu hakuisema kwa kiswahili, alisema kwa lugha yake then watu wakatafsiri kwa lugha tofauti tofauti. Na sifa ya lugha hua haijitoshelezi huwezi kupata maana ya kila neno kwa lugha yako, ndio maana hata kiswahili kina baadhi ya maneno ya kiingereza.
Ukisoma biblia ya kiingereza na ya kiswahili kuna maneno yanatogautiana kabisa kimaana
 
Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ameomba maombi maarufu ya Kikristo ya Baba Yetu yafanyiwe marekebisho.

Anataka sehemu ambayo huzungumzia vishawishi ilitafsiriwa vibaya.

Asema tafsiri kwamba "Usitutie katika vishawishi (majaribu/majaribuni)" iangaziwe upya akisema tafsiri iliyofanywa si sahihi kwa sababu Mungu huwa hawaongozi binadamu kutenda dhambi.

Papa amependekeza watu watumie "usituache tukaingia katika vishawishi (majaribu/majaribuni)" badala yake.

Alitoa pendekezo hilo akizungumza katika runinga ya Italia Jumatano usiku.

Ombi la Baba Yetu ndilo linalofahamika vyema zaidi miongoni mwa maombi ya Kikristo.

Papa Francis amesema Kanisa Katoliki nchini Ufaransa sasa linatumia tafsiri hiyo ya "usituache tukaingia katika vishawishi" kama mbadala, na kwamba jambo kama hilo linafaa kufanywa kote duniani.

"Usiniache nikaingia kwenye vishawishi kwa sababu ni mimi nitakayeanguka, si Mungu anayetutia katika vishawishi na kisha kutazama nilivyoanguka," aliambia runinga ya TV2000, runinga ya kanisa Katoliki Italia.

"Baba hawezi kufanya hivyo, baba hukusaidia huinuke upesi."

Ni tafsiri kutoka kwa tafsiri ya biblia ya Kilatini ya karne ya nne ambayo iliidhinishwa rasmi na kanisa Katoliki karne ya 16, ambayo ilitafsiriwa kutoka kwa maandiko ya kale ya Kigiriki, Kiebrania na Kiaramaic.

Tangu kuanza kuhudumu kama Papa, Papa Francis hajasita kugusia masuala tata na amekabiliana na baadhi ya mambo moja kwa moja, wachanganuzi wa mambo ya Vatican wanasema.

Alikuwa awali amesema kwamba Kanisa Katoliki linafaa kuwaomba radhi wapenzi wa jinsia moja kutoka na vile ambavyo limewatazama na yale limewatendea kwa miaka mingi.

Aidha, alilinganisha vituo vya kuwazuilia wahamiaji Ulaya na vituo vilivyotumiwa na Wanazi kuwazuilia na kuwaua Wayahudi wakati wa Vita Vikuu vya Pili vya Dunia.

Chanzo: BBC
Wenyekili zetu tulishaitupilia mbali maigizo haya
 
Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ameomba maombi maarufu ya Kikristo ya Baba Yetu yafanyiwe marekebisho.

Anataka sehemu ambayo huzungumzia vishawishi ilitafsiriwa vibaya.

Asema tafsiri kwamba "Usitutie katika vishawishi (majaribu/majaribuni)" iangaziwe upya akisema tafsiri iliyofanywa si sahihi kwa sababu Mungu huwa hawaongozi binadamu kutenda dhambi.

Papa amependekeza watu watumie "usituache tukaingia katika vishawishi (majaribu/majaribuni)" badala yake.

Alitoa pendekezo hilo akizungumza katika runinga ya Italia Jumatano usiku.

Ombi la Baba Yetu ndilo linalofahamika vyema zaidi miongoni mwa maombi ya Kikristo.

Papa Francis amesema Kanisa Katoliki nchini Ufaransa sasa linatumia tafsiri hiyo ya "usituache tukaingia katika vishawishi" kama mbadala, na kwamba jambo kama hilo linafaa kufanywa kote duniani.

"Usiniache nikaingia kwenye vishawishi kwa sababu ni mimi nitakayeanguka, si Mungu anayetutia katika vishawishi na kisha kutazama nilivyoanguka," aliambia runinga ya TV2000, runinga ya kanisa Katoliki Italia.

"Baba hawezi kufanya hivyo, baba hukusaidia huinuke upesi."

Ni tafsiri kutoka kwa tafsiri ya biblia ya Kilatini ya karne ya nne ambayo iliidhinishwa rasmi na kanisa Katoliki karne ya 16, ambayo ilitafsiriwa kutoka kwa maandiko ya kale ya Kigiriki, Kiebrania na Kiaramaic.

Tangu kuanza kuhudumu kama Papa, Papa Francis hajasita kugusia masuala tata na amekabiliana na baadhi ya mambo moja kwa moja, wachanganuzi wa mambo ya Vatican wanasema.

Alikuwa awali amesema kwamba Kanisa Katoliki linafaa kuwaomba radhi wapenzi wa jinsia moja kutoka na vile ambavyo limewatazama na yale limewatendea kwa miaka mingi.

Aidha, alilinganisha vituo vya kuwazuilia wahamiaji Ulaya na vituo vilivyotumiwa na Wanazi kuwazuilia na kuwaua Wayahudi wakati wa Vita Vikuu vya Pili vya Dunia.

Chanzo: BBC
Vipi kuhusu"Utusamehe kama nasi tunavyowasamehe waliotukosea" Nani mwenye kutoa msamaha zaidi kati Mungu na sie Wanadamu? Manake sie ndiyo tunatakiwa tusamehe kama yeye anavyotusamehe
 
Kwa Wakatoliki, hilo linawezekana kabisa. Maana ktk imani yao Papa anamamlaka ya kubadili amri za Mungu🙁🙁 Uprotestant ulianza ili kuondoa nadharia hii ya Mwanadamu kujibandika Mamlaka ya Mungu. Cha ajabu miaka mia tano (500) baada ya Martin Luther, Waprotestant wanaungana na ukatoliki🙁🙁🙁🙁🙁 Hakuna mwanadamu mwenye mamlaka ya kubadili chochote kilichoandikwa kwenye Biblia. Ufunuo 22:19 "Na mtu ye yote akiondoa lo lote katika maneno ya unabii wa kitabu hiki, Mungu atamwondolea sehemu yake katika ule mti wa uzima, na katika ule mji mtakatifu, ambao habari zake zimeandikwa katika kitabu hiki".
Kisichobadilika ni "neno" la Mungu sio lugha za wanadamu, lugha zetu hubadilika kutoka muda kwenda muda na kwa sbb ya mabadiliko hayo baadhi ya maana za lugha za kale huanza kupotea au kupotoshwa.

Kanisa katoliki linaufahamu ukweli huu na wakati wote hujitahidi kurudi kwenye lugha zake za asili za kilatini, kiebrania na kigiriki. Wasomi wa lugha za kanisa kama Fr. Raymond Sabba Katibu wa baraza la maaskofu mwenye PhD ya lugha za kanisa alishawahi kubainisha makosa makubwa ya kimaudhui, kimantiki na kitasaufi yaliyomo ktk biblia ya kiswahili inayotumika hivi sasa afrika ya mashariki lkn pia ktk misare ya altare.

Hili limetokana na kuitumia tafsiri ya kiingereza wakati wa kutafsiri kwa kiswahili wakati kiingereza chenyewe kilitafsiliwa toka kilatini ambacho nacho hakikuwa lugha asilia ya biblia. Tayari baraza la maaskofu limetafsiri kwa upya misare ya altare kutoka lugha yake mama na kuja mojakwamoja kwa kiswahili, hili limefanya tuone mambo kuwa mapya sana ndani ya kanisa japo ujumbe ni uleule kwa karne zote.

Leo hii naamini madhehebu yetu yakikubaliana na pendekezo la papa Francis, wakaamua sio tu kuitafsiri upya sala ya Bwana bali kuitafsiri biblia nzima upya kutoka lugha zake za asili yaani direct kutoka biblia ya zamani ya kiebrania kwa agano la kale na kigiriki cha zamani kwa agano jipya, amini usiamini japo ujumbe wa neno la Mungu utabakia uleule, maneno karibu yote yatabadilika na kwa wasioelewa mambo hayo wanaweza kuhisi ni biblia Mpya au hata kukwazika kwa kuhisi neno la Mungu nimebadilika kinyume na maagizo yake Mwenyezi.

Makosa haya ya kuitafsiri biblia hatujayafanya sisi wa kizazi cha Leo na walioyafanya miaka ile hawakukusudia kuyafanya kwani walifanya vile kukidhi mahitaji ya kichungaji kwa wakati ule uliohitaji uharaka wa mambo ili neno la Mungu liwafikie wote waliowaendea, pia utaalamu wa lugha zile haukuwa mkubwa kwa wamisionari waliokua wengi kipind kile, ndio maana sasa ni wakati muafaka kwa utulivu mkubwa na utaalamu uliopo tutafsiri kwa umakini maandiko ya Mwenyezi moja kwa moja toka lugha yake kuja lugha zetu bila kupitia lugha za kati ili tupate maana iliyokusudiwa moja kwa moja.

Asante
 
Naungana na Papa - Francis kufanyiwa marekebisho sala yaa Baba yetu uliye mbinguni. Kuna eneo linalosema USITUTIE KATIKA VISHAWISHI kwa Wakatoliki au USITUTIE KATIKA MAJARIBU kwa madhehebu mengine. Kwa kweli Mungu ANATUPENDA hata siku moja HAWEZI KAMWE kututia katika vishawishi/majaribu. Binafsi ninaomba hicho kifungu kiondolewe kabisa.
 
Kwanza anatanatafsiri kutoka lugha ipi kwenda lugha ipi? Maana "usitutie katika vishawishi" ni kiswahili, sasa original yake ni ipi na ni lugha gani? Maana inaweza ikatafsiriwa vibaya kwenye kwenye kiitaliano, kiingereza na kiswahili lkn lugha zingine wakawa walitafsili vzr. Pia kwa tafsili ya kimaana na kimantiki hyo inategemea na upeo wa wasomaji ndo maana kila mtu anaitafsili bible anavyoielewa yeye. Hapa namaanisha kuna watu walishaliona hilo karne nyingi. Nfano: Ni rahisi ngamia kupenya katika TUNDU LA SINDANO, hi pia inatafsiriwa kimakosa. Lakini swala la tafsiri ni la brain, so itahitajika elimu ya kutosha kuielewa bible.
 
Kwa uelewangu mdogo tu najua kunawakati Mungu hutuweka katika majaribio ilikumuonyeaha shetani ni jinsi gani tulivyo wakipekee katika utukufu wa Mungu,ndomana alikubali shetani amjaribu mtumishi wake Ayub
 
Kwa akili yako ukadhani anarekebisha kiswahili..??
Hata km ni kiyunani, hiyo lugha co km anaijua PAPA peke yake, na unavyozungumzia tafsir unakuwa unahusisha lugha. Bible imetafsiriwa kwa lugha nyingi. Na huwezi tafsiri maana, huyo anahangaika na maneno tu, km ni maana watu walisha maanisha hivyo kitambo hakuwa wanamsubiri PAPA.
 
Back
Top Bottom