Ondoka ili ukue, uongezeke

Ondoka ili ukue, uongezeke

Ubaya wa comfort zone (ukanda wa faraja) ni kuwa inaua uwezo wako wa kukua, kujifunza, na kufikia mafanikio makubwa kwa kukufanya uridhike na hali ya sasa hata kama hapo ulipo si kilele cha ndoto zako.

Ingawa eneo hili linakupa hisia ya usalama, amani ya muda mfupi, na kutokuvurugwa, kisaikolojia na kiuhalisia lina madhara makubwa sana katika maisha yako ya baadae.
Mkuu hata mwandishi nguli wa falsafa, Shaaban Robert hili jambo alilitilia mkazo sana. Sikumbuki ni kitabu gani hasa lakini kuna mistari aliandika umuhimu wa mtu kwenda kujaribu bahati yake ugenini. Na mantiki ya hili jambo, siyo lazima uende sehemu yenye mafanikio kuliko uliyotoka. Kwa mfano mzungu anaweza kutoka Ulaya yenye maendeleo, akaja kijijini Tanzania na akapata mafanikio kuliko angebaki kwao.
 
Ubaya wa comfort zone (ukanda wa faraja) ni kuwa inaua uwezo wako wa kukua, kujifunza, na kufikia mafanikio makubwa kwa kukufanya uridhike na hali ya sasa hata kama hapo ulipo si kilele cha ndoto zako.

Ingawa eneo hili linakupa hisia ya usalama, amani ya muda mfupi, na kutokuvurugwa, kisaikolojia na kiuhalisia lina madhara makubwa sana katika maisha yako ya baadae.
Ni wakati wa kujaribu Imani ya Buddha kwa sasa.
 
Wakati mwingine, kubaki sehemu moja ni kujitengenezea kaburi la kifikra na kiuchumi.
Kwenye maisha, kuna hatua inafika ambapo mazingira uliyopo yanakuwa hayana tena virutubisho vya kukulisha ili uongezeke.

Ili mmea ukue na kutanuka, lazima uhamishiwe kwenye udongo mpana zaidi.

Kadhalika na mwanadamu; ili ukue na kuongezeka thamani, lazima uwe na utayari wa kuondoka.
Kuondoka hapa hakumaanishi tu kukimbia mji au eneo la kijiografia, bali ni falsafa pana ya maisha:

1. Ondoka Kwenye Eneo la Mazoea (Comfort Zone)
  • Maji yaliyotuama: Maji yakikaa sehemu moja bila kutiririka, huanza kutoa harufu na kuzalisha wadudu. Ndivyo ilivyo kwa akili yako usipojaribu vitu vipya.
  • Changamoto mpya: Unapohama au kuanza kitu kipya, unalazimisha akili yako kuamka na kutafuta mbinu mpya za kupambana (survival mode). Hapo ndipo akili inapoongezeka.

2. Ondoka Kwenye Mazingira Yanayokuchukulia "Poa"
  • Nabii kwao: Kuna usemi usemao "Nabii hapati heshima kwao." Ukiwa mazingira yale yale uliyokulia, watu wataendelea kukuona yule yule wa miaka kumi iliyopita, hata kama umepiga hatua kiasi gani.
  • Kutafuta soko jipya: Unapoondoka na kwenda mahali ambapo hawajui historia yako ya nyuma, wanatathmini thamani uliyonayo sasa. Hapo ndipo fursa mpya na heshima kubwa vinapozalishwa.

3. Ondoka Kwenye "Marafiki na story" Zisizo na Tija
  • Wavuta nyuma: Kuna watu ukiwa nao, mada zenu ni zile zile: kusengenya, umbea, kulalamikia maisha, na kukumbushia ujinga wa zamani.
  • Tengeneza nafasi: Huwezi kupata marafiki wapya wenye maono makubwa kama nafasi zote kwenye maisha yako zimejaa watu wanaowaza "leo tutakunywa wapi" badala ya "kesho tutawekeza wapi."

4. Maumivu ya Kuondoka Ndio Gharama ya Ukuaji
  • Kupoteza ili kupata: Kuondoka kunauma. Kuna uoga wa kuanza upya, kuna upweke wa mazingira makuu ya kigeni, na kuna kupoteza vitu vilivyokuwa vimezoeleka.
  • Ukuaji wa kweli: Lakini kumbuka, hakuna kiwavi kinachochipuka kuwa kipepeo mzuri kikiwa kimebaki ndani ya kifuu chake. Lazima kipasue na kitoke nje.




Ujumbe mkuu: Usiogope kuanza upya mahali pengine, iwe ni biashara mpya, mji mpya, au mfumo mpya wa maisha. Thamani yako halisi itajulikana pale utakapothubutu kupiga hatua na kuacha yaliyopita nyuma. Ondoka, ukakue, ukaongezeke!
Umeongea point!

Sehemu niliyopo nna miaka 31,

Japo nna mji mkubwa! nafikiria kuhama kabisa! Niende mkoa pwani
watoto wamezaliwa nawaona,na wenyewe pia Wana watoto wakubwa tu(wajukuu wa mtaa).
aisee umeongea la maana sana
 
Mkuu hata mwandishi nguli wa falsafa, Shaaban Robert hili jambo alilitilia mkazo sana. Sikumbuki ni kitabu gani hasa lakini kuna mistari aliandika umuhimu wa mtu kwenda kujaribu bahati yake ugenini. Na mantiki ya hili jambo, siyo lazima uende sehemu yenye mafanikio kuliko uliyotoka. Kwa mfano mzungu anaweza kutoka Ulaya yenye maendeleo, akaja kijijini Tanzania na akapata mafanikio kuliko angebaki kwao.
Shaaban Robert alilitilia mkazo sana jambo hili katika kitabu chake maarufu cha Kusadikika, hususan kupitia safari ya mhusika Karama, na pia katika mashairi yake mbalimbali yanayohimiza kutafuta maarifa na ridhiki ugenini.
Katika riwaya ya Kusadikika, nchi hiyo ilikuwa imefungwa na haikutaka raia wake wasafiri nje kujifunza mambo mapya. Karama anakuwa miongoni mwa wajumbe wanaokiuka mwiko huo na kusafiri nchi za nje (Kaskazini, Kusini, Mashariki na Magharibi) ili "kujaribu bahati" na kuleta maendeleo, akiamini kuwa kukaa mahali pamoja kunadumaza akili na maendeleo.
Falsafa ya Shaaban Robert kuhusu kusafiri ugenini na kujaribu bahati inajikita katika misingi hii mikuu:
  • Kupanua Maarifa na Busara: Aliamini kuwa mtu anayebaki kijijini au nchi kwake tu anakuwa na upeo mdogo wa kufikiri. Kusafiri ugenini kunamfanya mtu aone mifumo mipya ya maisha na kupata hekima mpya.
  • Kutafuta Ridhiki na Fursa: Katika kazi zake, anasisitiza kuwa ardhi ya Mungu ni pana. Ikiwa fursa zimefungana nyumbani, ni wajibu wa binadamu mwenye nia ya kupiga hatua kutoka na kwenda kutafuta maisha kwingine, akitegemea juhudi na akili zake.
  • Kujipima Uwezo: Ugenini hakuna kujuana wala kubebana; huko ndiko mtu anapokutana na uhalisia wa maisha na kujua kama ana uwezo wa kusimama mwenyewe bila msaada wa ndugu au mazoea ya nyumbani.
Mwandishi huyu nguli aliamini kuwa "bahati" haimfuati mtu aliyekaa kiganjani, bali inamtafuta yule anayethubutu kupiga hatua na kuvuka mipaka aliyoizoea.
 
Mkuu Mshana Jr

Just yesterday, nimepata epiphany Kuhusiana na life choices na jinsi ninaona uhalisia kwa sasa..

Nimeamua kuacha kabisa kurudia pattern zile zile, nimeona kuwa japo unaweza kuwa na mindset mpya, behavior na repetitive actions za kila leo zinatufanya tuendelee kuw a watu wale wale..

Nimeamua kufuta namba za watu naoju q a fika hawana mchango kwenye maisha yangu, nimefuta nyimbo ambazo hazina lishe nzuri kwenye nafsi, lakini pia nimeanza kusali kila asubuhi na jioni.

Japo kuwa sita badili mazingira ila inabidi mwili, akili na roho ziwe kwenye alignment na version yangu mpya ya maisha.

Asante kwa bandiko zuri mkuu.

Peace and light... 🙏
 
Back
Top Bottom