What goes around comes around, hii ndio kanuni inayo endesha dunia, licha ya kuwa haipigi kelele. Tumesikia mauaji ya kutisha yanayofanyika kila siku sehemu mbalimbali CHADEMA wakusanyikapo. Kibaya zaidi amiri jeshi mkuu amekaa kimya, amefumba mdomo, macho, pua na masikio yake. Raisi hataki kufungua mdomo wake ili kuwakemea vijana wake, ambao yeye ni mwajiri wao mkuu.
Hataki macho yake yaone maovu na mauaji wayafanyayo vijana wake shupavu wa POLICCM.
Macho yake yamekuwa hayaoni damu inayomwagika. Tv zinaonyesha yeye haoni. Damu za Watanzania zinamwagika, zinatoa harufu kali ya damu, Kikwete pua zake hazinussi. Zimelevywa na harufu ya marashi ya Gucci. Wananchi wanaangamia, yeye kakaa kimya, labda yuko bize na kuomba appointment na masupastaa wa Marekani akapige nao picha..
Kwanini Kikwete hataki kumaliza tatizo hili la wimbi la mauaji yanayo fanywa na Polisi?Au ni yeye ndio anayewatuma?? Nitafurahi sana Kikwete akipandishwa kwenye mahakama ya kimataifa ya The Hague. Kikwete ni mkandamizaji wa demokrasia na ni mkiukaji wa haki za binaadamu.
Kikwete hatakiwi kuishi Magogono, sehemu pekee anapotakiwa kupelekwa akaishi ni kwenye gereza la mateso la Guantanamo Bay Cuba.
Bujibuji, katika sheria za jinai za kimataifa, hasa zile ambazo ziko chini ya the icc statute (Rome statute of International criminal court), kikwete hajafikia hadhi ya kushitakiwa katika mahakama ya kimataifa ya the hague....katika mahakama hiyo, kuna makosa machache sana ambayo yanaweza kuendeshwa, genocide, crimes against humanity, war crimes and crime of aggression (ambayo bado hadi kikao kitakachokaliwa mwaka 2017). haya ndiyo makosa pekee anayoweza kushiitakiwa mtu pale the hague.
ili mtu ashitakiwe na genocide, anatakiwa awe amesababisha, ameshiriki au ameshauri etc kufanyika mauaji yenye lengo la kuteketeza kabisa kikundi fulani cha watu either kabila,rangi, utaifa etc (mens rea yake iwe ni destruction/termination of a particular group of people). mfano wake ni kwa watusi rwanda na kwa wa amenia na waturuki etc, na kabila la wa Roma kule ulaya na wayahudi kipindi cha hitler.
ili mtu ashitakiwa kwa crimes against humanity, anatakiwa awe amefanya, amesababisha widespread or systematic attack against a civilian population, mfano wake ni ule wa zanzibar kipindi kile...hayo maneno "wide speread or systematic"yanachukuliwa kwa maana yake sana...kwasababu idadi ya watu watakaokufa, jinsi maandalizi ya uuaji yalivyokuwa yamepanga systematically na yalivyosambaa....angalia zanzibar kipindi kile walivyouawa (lakini sasa icc statute ilikuwa bado haijakuja in force hivyo haitakuwa na nguvu kwao). mauaji yale ya Arusha yalitaka kufikia hapo...watu wachache tu wakiuawa huwa inatakiwa washitakiwe kwenye mahakama hizi zetu tu, na hata kama vigezo vya kupelekwa kule vimefikia basi at least mwaka mmoja huwa unaachwa kwa principle of complementarity ili kuipa nchi nafasi kupeleka mahakamani wale waliofanya makosa hayo.
war crimes ni makosa mengi ambayo sitaeleza hapa yanafanyika vitani. hapa tz hayapo kwasababu hatuko vitani. crime of aggression bado haijaanza kufanya kazi...mfano wake ni kama vile marekani ilivyovamia iraq etc.....
katika makosa yoote hayo, mtu mwenye mamlaka husika ambaye alikuwa na mamlaka ya kutoa command siku ya tukio, kama atakuwa amefanya uzembe, amecommand au hajachukua hatua yeyote kuadhibu watenda makosa ili kuonyesha yeye hakuwa pamoja nao, anaweza kushitakiwa kama mkosaji tu katika mahakama ya kimataifa ya makosa ya jinai...this is what they call command responsibility where the commander of the peoople becomes responsible for the wrong acts of his subordinates....
sasa kwa hapa, huwezi kusema jk alikuwa direct responsible kutoa command siku ya matukio kama ya Arusha na hilo la mwangosi...jk is too far to be caught on this...ambaye anaweza kuwa responsible as a senior leader ni IGP MWEMA PAMOJA NA MKUU WA POLISI WA IRINGA. hawa wako responsible kabisa kimataifa na kama wangekufa watu wengi wakafikia hadhi ya the hague, Fatou (ambaye yuko sasa badala ya ocampo) angeshatuma tume kuja kuchunguza mara moja. hawa watu wawili ambao nimewataja, IGP MWEMA NA MKU WA POLISI IRINGA (ambaye alikuwepo kwenye tukio) walikuwa na nafasi ya kutoa command/maelekezo ya nini cha kufanya na nini si cha kufanya wale polisi wadogo wavuta bangi. kutofanya hivyo wao pamoja na wauaji wako kwenye kikapu kimoja.
THE PROBLEM IS: ndio maana tunasema ICC statute iwe adopted hapa katika sheria za tz ili makosa hayo niliyoyataja na ingredient zake zote ziwepo kwenye penal code yetu...kwasababu hapa hatutawakamata kwa sheria zetu hizi...kwa penal code ya tz, hatutampata IGP WALA MKUU WA POLISI IRINGA, hata yule aliyeonyeshwa kwenye picha anaua atapata tu manslaughter ambayo hata miaka mitano haitafika nakuhakikishia...na zaidi ya yote, anawezatoka kwa nolle kwasababu yuko upande wa serikali.
nimeeleza kwa haraka sana kwasababu nafasi ni ndogo na siwezi kuongea yote...ila kwa kifupi, IGP NA MKUU WA POLISI IRINGA wanalazimika kujisafisha kwa kuwaadhibu kisawasawa wale polisi waliofanya hivyo, ikiwa pamoja na kuwafukuza kazi na kuwapeleka mahakamani kama raia tu wa kawaida kwasababu sidhani kama kosa hilo litaenda kwenye court martial zao zile za kipolisi. tatizo linakuja wapi, mwangosi alifia miguuni mwa RPC, RPc anamjua kwa sura na cheo nani alifyatua na yeye alikuwa anatoa maelekezo pale..yule polisi mdogo asingefyatua lile bom mbele ya mkuu wake bila melekezo.