Muhusiano ya ufuasi wa dini na maendeleo ya nchi

Muhusiano ya ufuasi wa dini na maendeleo ya nchi

Mimi ambacho huwa kinanisikitisha unakuta mtaa una misikiti kumi lakin hauna shule wala hospital

Ukiliuliza hii misikiti mbona mizuri alijenga Nan uatsikia unajibiwa waarabu wana hela Kuna waarabu kutoka Oman waliinjenga
 
Mimi ambacho huwa kinanisikitisha unakuta mtaa una misikiti kumi lakin hauna shule wala hospital

Ukiliuliza hii misikiti mbona mizuri alijenga Nan uatsikia unajibiwa waarabu wana hela Kuna waarabu kutoka Oman waliinjenga
Kwanza hakuna mtaa wowote Tanzania wenye misikiti kumi
Hata huko nchi za kiarabu hakuna kitu kama hicho

Uongo hausaidiii

Pili kumjibu mtoa hoja
Hakuna nchi ya Afrika (wala duniani) ambayo maendeleo yake yametokana moja kwa moja na ufuasi wa dini fulani iwe Ukristo, Uislamu au dini za asili.

Lakini dini imekuwa na athari kubwa kwa jamii, hasa kwenye maadili, elimu, na mshikamano wa kijamii

Nchi nyingi za kiAfrika huku kusini na Mashariki ni za kikristo bado maskini sana, nchi nyingi za Kaskazini na Magharibi Afrika zenye waIslam wengi zina maendeleo yaliyotofautiana sana
 
Wachumi husema maendeleo ya nchi siyo mstari ulionyooka. Sababu ni nyingi ambazo hata wachumi wenyewe hawakubaliani nazo. Ukisema kwamba dini inaleta au inapinga maendeleo utakuwa ni mtu mwenye mawazo finyu yanayopingana na historia.

Utafiti uliofanyika mwaka 2015 ambao mwandishi nguli wa jarida la The Economist, Philipp Coggan kwenye kitabu chake "The Economics: The Economist Guide" anasema kwa miaka 50 iliyopita, maendeleo yameletwa na vitu vikubwa viwili: Kuongezeka kwa uzalishaji (Increased Productivity) na Ongezeko la Idadi ya Watu (Increase and Growth of the Labour Force).

Dini zimekuwepo tokea binadamu wanaishi mapangoni, lakini haziwezi kuhusishwa na maendeleo moja kwa moja. Taasisi za kidini za kisasa zinatanabaishwa kulete maendeleo kwasababu ya kile ambacho kilitokea barani Ulaya kuanzia karne ya 17, ambapo dini ziligeuka na kuwa taasisi za kisasa zinazofanya kazi sambamba na dola. Mfano katika kueneza dini, makanisa yakajenga shule, benki na hospitali kwa ajili ya waumini wake. Kiasili hizi ni kazi ambazo zilifanywa na dola, lakini taasisi za kidini zimejihusisha nazo pia.

Ukisema Uislamu au Ukristo unaleta maendeleo lazima utakuwa ni MPUMBAVU KICHWANI. Maana hakuna taasisi ambazo ziliwahi kuwa adui wa maendeleo ya binadamu kama hizi za kidini. Wakati dunia iko gizani (Dark Ages), Kanisa Katoliki ndilo lilikuwa kinara wa kuhakikisha linakataza watu kusoma vitabu kama Biblia ili kuwasaidia watawala dhalimu kuongoza Ulaya. Baadaye wakaanza kufukuza na kuua wasomi kama Galileo kisa walipingana na mapokeo ya Kanisa.

Taasisi za kidini hubadilika kutokana na mfumo wa kiuchumi (Mode of Production) wa wakati. Taasisi kabla ya kuzaliwa Ubapari (Capitalism), taasisi nyingi za kidini zilikuwa kitu kimoja na dola (No Separation Between Church and State), hivyo jambo jema lililofanywa na Dola lilikuwa pia lina manufaa kwa Dini, na vilevile jambo baya. Lakini baada ya 1648, baada ya kuzaliwa mataifa (Nation State) kwenye Mkataba wa Westphalia, dini ilianza kutengwa na dola.

Hivyo kukaa kulazimisha kwamba watawala wa dini fulani wakishika nchi ndiyo mambo hunyooka ni ubazazi na umaamuma ambao ninyi Watanganyika mnapenda kuuendekeza.
​
 
Kwanza hakuna mtaa wowote Tanzania wenye misikiti kumi
Hata huko nchi za kiarabu hakuna kitu kama hicho

Uongo hausaidiii

Pili kumjibu mtoa hoja
Hakuna nchi ya Afrika (wala duniani) ambayo maendeleo yake yametokana moja kwa moja na ufuasi wa dini fulani iwe Ukristo, Uislamu au dini za asili.

Lakini dini imekuwa na athari kubwa kwa jamii, hasa kwenye maadili, elimu, na mshikamano wa kijamii

Nchi nyingi za kiAfrika huku kusini na Mashariki ni za kikristo bado maskini sana, nchi nyingi za Kaskazini na Magharibi Afrika zenye waIslam wengi zina maendeleo yaliyotofautiana sana
North Africa ina nchi saba, nchi nne tu ndio zina unafuu, Nchi zenye maendeleo kiasi na unafuu West Africa ni za Wagalatia wengi na Nigeria ambayo iko nusu kwa nusu.
 
Hivyo kukaa kulazimisha kwamba watawala wa dini fulani wakishika nchi ndiyo mambo hunyooka ni ubazazi na umaamuma ambao ninyi Watanganyika mnapenda kuuendekeza.
Lakini hii hoja umeitoa wapi kwenye bandiko langu kuhusu mtizamo wa watanganyika na aina ya dini ya mtu anayekuwa kiongozi wao kuhusiana na maendeleo ?

Hitimisho lako limenistusha ingawa hoja zako zingine zote nakubaliana nazo.
 
ukichukulia mfano wa nchi nyingi za Afrika na za Asia (Far East) mf Singapore, Korea Kusini na Kaskazini, Japan zimeendelea sana kwa kuwa dini zao Budhissm au Shinto hazikupewa nafasi ya kuongoza sera za nchi wakati kwa Afrika dini zinaingia kwenye siasa
Nchi za Asia zilisisitiza elimu za sayansi na hesabu wakati Afrika hawakutoka kwenye dini na wawakuwa na elimu ya ufundi
North Africa ina nchi saba, nchi nne tu ndio zina unafuu, Nchi zenye maendeleo kiasi na unafuu West Africa ni za Wagalatia wengi na Nigeria ambayo iko nusu kwa nusu.
Kumjibu mtoa hoja ni kwamba maendeleo hayajatokona na dini bali utawala bora, elimu, miundombinu , technology na sera za kijamii
Dini inachangia moja kwa moja tu kwa maadili ya kijamii mf, nidhamu ya kazi, uaminifu na mshikamano wa kijamii (social cohesion)
Una nchi zenye maendeleo kwa nchi kama za Asia zenye dini tofauti mf Shinto -Japan, Budhism,-S Korea, Hindu-India: Atheists na wakiristo kwa nchi nyingi za Ulaya na waislam kwa nchi za Bara Arab mf Saudi Arabia, Oman, UAE, Qatar na Afrika kama Morocco, Algeria nk
Kuna umaskini kwa nchi zenye dini hizo kama Budhist kwa Vietnam, Cambodia Nepal, Greece, baadhi ya Eastern Europe kwenye wakiristo kama Bulgaria na Hungary na nchi pia kwa za kiarabu au zenye waislam wengi kama Yemen, Bangladesh na Afrika kwa nchi kama Mauritania, Comoro na Djibout
Ukienda South America pia trend ni hiyo kuna nchi zinafuata dini sana kama Brazil na Argentina lakini kuna tofauti ya maendeleo baina ya nchi na nchi kama Colombia, Peru na Nicaragua kwa dini hiyo hiyo na ufuasi wenye kiwangi hicho hicho
 
ukichukulia mfano wa nchi nyingi za Afrika na za Asia (Far East) mf Singapore, Korea Kusini na Kaskazini, Japan zimeendelea sana kwa kuwa dini zao Budhissm au Shinto hazikupewa nafasi ya kuongoza sera za nchi wakati kwa Afrika dini zinaingia kwenye siasa
Nchi za Asia zilisisitiza elimu za saynasi na hesabu wakti Afrika hawakutoka

Kumjibu mtoa hoja ni kwamba maendeleo hayajatokona na dini bali utawala bora, elimu, miundombinu , technology na sera za kijamii
Dini inachangia moja kwa moja tu kwa maadili ya kijamii mf, nidhamu ya kazi, uaminifu na mshikamano wa kijamii (social cohesion) kwa nchi kama za Asia zenye dini tofauti mf Shinto , Japan, Budhism, S Korea, Hindu India, Atheists na wakiristo kwa nchi nyingi za Ulaya na waislam kwa nchi za Bara Arab mf Saudi Arabia, Oman, UAE, Qatar
Kuna umaskini kwa nchi zenye dini hizo kama Nepal, Greece, Eastern Europe na nchi za kiarabu kama Yemen
Napinga pia hilo suala la dini kuchangia maadili ya kijamii kwa sababu rushwa, ufisadi, dhulma, uongo, cheating na kukosa uwajibikaji vimetawala sana Africa ambapo 99% ya raia hushinda makanisani na misikitini, mwanasiasa na mchambuzi wa mpira au msemaji wa timu lazima aanze kwanza kwa kumshukuru mnyaazi mungu tena kwa zaidi ya dakika tano kabla ya kuongea ujinga, propaganda, kejeli na uongo wake.
 
Kwanza hakuna mtaa wowote Tanzania wenye misikiti kumi
Hata huko nchi za kiarabu hakuna kitu kama hicho

Uongo hausaidiii

Pili kumjibu mtoa hoja
Hakuna nchi ya Afrika (wala duniani) ambayo maendeleo yake yametokana moja kwa moja na ufuasi wa dini fulani iwe Ukristo, Uislamu au dini za asili.

Lakini dini imekuwa na athari kubwa kwa jamii, hasa kwenye maadili, elimu, na mshikamano wa kijamii

Nchi nyingi za kiAfrika huku kusini na Mashariki ni za kikristo bado maskini sana, nchi nyingi za Kaskazini na Magharibi Afrika zenye waIslam wengi zina maendeleo yaliyotofautiana sana
Tabora hujafika acha nikae kimiya
 
Ni nchi gani duniani ambayo maendeleo yake yanahusishwa moja kwa Moja na ufuasi wa dini fulani?

Nchi ambayo tunaweza kusema pasina shaka kuwa, kutokana na wao kufuata dini fulani ndiyo maana walipata maendeleo waliyonayo!
China hakuna dini
 
Lakini hii hoja umeitoa wapi kwenye bandiko langu kuhusu mtizamo wa watanganyika na aina ya dini ya mtu anayekuwa kiongozi wao kuhusiana na maendeleo ?

Hitimisho lako limenistusha ingawa hoja zako zingine zote nakubaliana nazo.
Usishangazwe hata kidogo nazungumzia minong'ono ya kidini ambayo watanzania hupenda kuihusisha na siasa za maendeleo ya nchi yetu. AU wewe hujasikia ???

Watanganyika hupenda kuleta minong'ono kwamba akiingia Raisi Muislamu huwa kunakuwa na Neema.

Huku wengine hupenda kuleta minong'ono kwamba akiingia Raisi Mkatoliki huwa maendeleo yanafanyika.

Wengine huenda mbali na kusema Wakristo wana roho mbaya kwenye tawala zao.

Wengine huenda mbali na kusema Waislamu husababisha ufisadi na uzembe kiutawala.

Kuna nyuzi hadi Bwana Mayalla alishawahi kuulizi, hivi kuna uhusiano wowote baina ya dini na utendaji kazi kwenye taasisi za kijeshi, kwasababu kuna watu wa dini fulani huwa hawaamini kwa kupenda kuendekeza umwinyi na usultani na ugoigoi. Hoja kama hii ukiisema mbele ya watu unaweza ukapigiwa makofi na ikaonekana ina ukweli, lakini ukifanya uchambuzi wa kina utafahamu haina utofauti na Kabulu kujiona yeye ni mtu wa maana kuliko Mzulu.

AU hujasikia kauli kwamba kuna mikoa inayoongoza kuwa na dini fulani hivi huwa inashikilia mkia kila siku kwenye maendeleo na ufaulu wa wanafunzi ??? Kwamba nachokisema kwako ni kipya kukiona mkuu Kilewela.
​
 
Tabora hujafika acha nikae kimiya
Tanzania hii ni mikoa 6 tu sijafika, Kigoma, Kagera, Rukwa, Katavi na kule Pemba Kaskazini na Kusini
Tanzania nzima mtaa mrefu kuliko wote upo Dar , Uhuru Street kuanzia Buguruni mpaka Clock Tower, na una msikiti mmoja tu maeneo ya Ilala Boma
Kaskazini kuanzia Himo mpaka Arusha mjini (almost 110km) misikiti haifiki mi 5 barabarani, na ni trunk road, siyo mtaa, au street
Mwanza, Makongoro Road au Airport Road kuanzia pale Sanamu ya Samaki mpaka Airport misikiti haifiki 5
Iringa pia misikitini mingi ipo barabara kuu, Trunk Road siyo mitaani
Zanzibar misikiti ipo mingi pia lakini haifiki idadi ya misikiti 10 kwa mtaa
Kwa nchi za kiarabu mf. KSA, UAE, Oman misikiti ni ya serikali inajengwa kwa utaratibu kwenye block na ipo regulated
 
Kuna conspiracy kuwa wayahudi ndio wanaoshikilia uchumi wa Dunia,tukiaachana hii conspiracy kwa uhalisia ulivyo ni kuwa kweli Hawa watu wanaushawishi katika sehemu nyeti za uchumi wa Dunia ,mfano taasisi za kifedha la lobbying power ya taasisi kama APAC huko states.
Tukirudi katika hoja ya msingi Je,ni suala la kidini au vipawa binafsi vya wayahudi vimewawezesha kufika hapo?Unabaki ni ukweli usiopingika Hawa watu Wana play with rule of the book (Torah). Na maendeleo daima ni systematic na principality.
Mchango wa dini katika maendeleo ya watu na jamii ni suala mtambuka,hasa tukitafsiri maana ya maendeleo kijamii,kiuzalishaji na ushawishi.
 
Napinga pia hilo suala la dini kuchangia maadili ya kijamii kwa sababu rushwa, ufisadi, dhulma, uongo, cheating na kukosa uwajibikaji vimetawala sana Africa ambapo 99% ya raia hushinda makanisani na misikitini, mwanasiasa na mchambuzi wa mpira au msemaji wa timu lazima aanze kwanza kwa kumshukuru mnyaazi mungu tena kwa zaidi ya dakika tano kabla ya kuongea ujinga, propaganda, kejeli na uongo wake.
This is my point
Kumjibu mtoa hoja ni kwamba maendeleo hayajatokona na dini bali utawala bora, elimu, miundombinu , technology na sera za kijamii
Dini inachangia moja kwa moja tu kwa maadili ya kijamii mf, nidhamu ya kazi, uaminifu na mshikamano wa kijamii (social cohesion)


Mtu asipofuata dini yake hata akikesha msiktini na makanisani na kuanza kusifu na kuabudu watawala kama msemaji wa serikali haina msaada
Wajapan na South Korea wanafuata maadili ya dini yao lakini haina maana hakuna rushwa, mara ngapi maRais au Waziri MKuu wanashtakiwa kwa rushwa na wizi

kuna tofauti ya dini, mfuasi wa dini wa ukweli na aliezaliwa kwenye dini anafuata tu bora liende
 
Back
Top Bottom