Je, uwepo wa Dini ni sababu ya Afrika kutokuendelea?

Je, uwepo wa Dini ni sababu ya Afrika kutokuendelea?

OMKEIT 93

JF-Expert Member
Joined
May 12, 2026
Posts
290
Reaction score
428
Kumekuwa na hoja inayorudiwa mara kwa mara kwamba Afrika imechelewa kimaendeleo kwa sababu watu wake wana dini nyingi, hasa Uislamu. Lakini je, hoja hiyo ina uzito wa kutosha, au ni njia rahisi ya kuficha sababu halisi za changamoto za maendeleo?

Kwanza kabisa, ni muhimu kutofautisha kati ya imani ya mtu na utendaji wa serikali. Mtu anaweza kutumia fedha alizozipata kwa jasho lake kwenda kusoma dini yake, kujenga msikiti au kanisa, au kufanya ibada. Hilo ni haki yake ya msingi. Je, kufanya hivyo kunazuia serikali kujenga viwanda, kuboresha elimu, kuwekeza katika sayansi, teknolojia, miundombinu na afya? Jibu ni hapana.

Maendeleo ya taifa yanategemea mambo mengi: uongozi wenye maono, utawala bora, elimu bora, uwekezaji katika sayansi na teknolojia, matumizi mazuri ya rasilimali, mapambano dhidi ya rushwa, sera thabiti za uchumi na uwajibikaji. Haya ndiyo mambo ambayo kwa kiasi kikubwa huamua kasi ya maendeleo ya nchi.

Kama dini ndiyo ingekuwa sababu ya umasikini, basi tungewezaje kueleza kuwepo kwa nchi zenye dini nyingi lakini zimeendelea? Vivyo hivyo, kuna nchi ambazo kiwango cha dini ni kidogo lakini bado zinakabiliwa na changamoto kubwa za kiuchumi. Hii inaonyesha kuwa uhusiano kati ya dini na maendeleo si rahisi kama baadhi ya watu wanavyodai.

Vilevile, si kweli kwamba maendeleo yanapatikana tu kwa kugundua teknolojia kutoka mwanzo. Mataifa mengi yaliyoendelea leo yalianza kwa kujifunza, kununua, kuboresha na kuendeleza teknolojia kutoka kwa wengine. Hakuna aibu katika kujifunza kutoka kwa waliotutangulia. Kinachohitajika ni kuwa na sera na mazingira yanayowezesha maarifa hayo kutumika kwa manufaa ya wananchi.

Ni muhimu pia kutambua kuwa jukumu la maendeleo si la mtu mmoja mmoja pekee. Mwananchi ana wajibu wa kufanya kazi, kulipa kodi na kuheshimu sheria. Lakini serikali ina wajibu wa kuweka mazingira bora ya elimu, uwekezaji, miundombinu, usalama, nishati na sera zinazochochea ukuaji wa uchumi. Pande zote mbili zina nafasi yake.
Kwa upande wa Uislamu, madai kwamba dini hii inazuia maendeleo yanahitaji kutazamwa kwa makini. Uislamu unahimiza kutafuta elimu, kufanya kazi kwa bidii, kutenda kwa uadilifu, kuhifadhi haki za watu na kutumia akili kutafakari. Katika historia, wanazuoni Waislamu walitoa mchango mkubwa katika hisabati, tiba, astronomia, kemia na taaluma nyingine nyingi. Hivyo si sahihi kusema kwamba mafundisho ya dini yenyewe yanapinga maendeleo.

Tatizo linatokea pale ambapo watu, taasisi au viongozi wanashindwa kutekeleza wajibu wao. Kushindwa huko hakupaswi kubebeshwa lawama dini bila ushahidi wa kutosha. Ni rahisi kusema "dini ndiyo tatizo," lakini ni vigumu kuchambua kwa kina masuala ya utawala, uchumi, elimu, sera na matumizi ya rasilimali ambayo yana athari kubwa zaidi.

Badala ya kutafuta mchawi katika dini, tunapaswa kujiuliza maswali muhimu:
Je, tunawekeza vya kutosha katika elimu yenye ubora?
Je, tunatumia vizuri rasilimali tulizonazo?
Je, tunapambana kikamilifu na rushwa na ubadhirifu?
Je, tunawawezesha vijana katika ubunifu na teknolojia?
Je, taasisi zetu zinafanya kazi kwa uwazi na uwajibikaji?
Maswali haya yanaweza kutupeleka karibu zaidi na majibu ya changamoto za maendeleo kuliko kulaumu dini peke yake.

Kwa hiyo, mjadala kuhusu maendeleo ya Afrika unapaswa kujengwa juu ya ushahidi, si hisia au dhana. Dini inaweza kuwa chanzo cha maadili, mshikamano na matumaini kwa waumini wengi. Wakati huohuo, maendeleo yanahitaji pia sera nzuri, uongozi bora, elimu, sayansi, teknolojia na uwajibikaji. Kulaumu dini pekee kwa matatizo yote ya Afrika ni kurahisisha sana suala ambalo kwa uhalisia lina sababu nyingi zinazohusiana.
Maendeleo ya Afrika hayatapatikana kwa kuipinga dini, wala kwa kuitumia kama kisingizio. Yatapatikana pale ambapo wananchi watawajibika, viongozi watasimamia rasilimali kwa uadilifu, elimu na teknolojia vitawekewa kipaumbele, na kila mmoja atatimiza wajibu wake kwa manufaa ya kizazi cha sasa na kijacho.
 
Dini ya kiislam ndio kongwa zito kwa maendeleo, shangaa waziri wa elimu tena ni profesa kagawa vitabu vya dini ya kiislam vitumike kwenye mtaala wa taifa mashuleni. Huu ni wehu wenyewe, dini hiyo ni uzoba mtupu mwanafunzi atagundua nini katika zama hizi za sayansi na teknolojia?
 
Waafrika wameelimika (wamesoma kupitia msaada wa dini).

Namaanisha hivi, dini zilipoingia, zilianzisha taasisi za kielimu ili kusomesha watu wa kusaidia katika mambo kama fasiri za vitabu vya dini n.k.

Hivyo, dini zimekuwa mshirika ya maendeleo ya elimu, afya n.k.

Hivyo basi, dini si chanzo cha kudumaa kwa maendeleo ya Afrika, chanzo kikubwa ni RUSHWA.
 
Dini ya kiislam ndio kongwa zito kwa maendeleo, shangaa waziri wa elimu tena ni profesa kagawa vitabu vya dini ya kiislam vitumike kwenye mtaala wa taifa mashuleni. Huu ni wehu wenyewe, dini hiyo ni uzoba mtupu mwanafunzi atagundua nini katika zama hizi za sayansi na teknolojia?
Unakimbia hoja za msingi na kuona Dini kuwa ndio kichaka cha kujifuchia kwa chuki zako binafsi dhidi ya uislamu!
 
We ni muislam mwenye mwanga wa elimu nje na uislam ndio maana unaweza kujenga hoja hii ukiwa ndani ya imani yako ya kiislam. Mbona iko wazi waislam wengi ni mbulula? Angalia masheikh, wana elimu gani nje na quran? Unaweza kuwafananisha na mapadri kielimu? Wapi uliona sheikh ni daktari wa afya au sheria au uchumi au elimu? Wapi uliona sheikh ni mhadhiri wa chuo kikuu akifundisha uhandisi? Unatetea uislam wakati ni unduwazi mtupu!
 
We ni muislam mwenye mwanga wa elimu nje na uislam ndio maana unaweza kujenga hoja hii ukiwa ndani ya imani yako ya kiislam. Mbona iko wazi waislam wengi ni mbulula? Angalia masheikh, wana elimu gani nje na quran? Unaweza kuwafananisha na mapadri kielimu? Wapi uliona sheikh ni daktari wa afya au sheria au uchumi au elimu? Wapi uliona sheikh ni mhadhiri wa chuo kikuu akifundisha uhandisi? Unatetea uislam wakati ni unduwazi mtupu!
 
We ni muislam mwenye mwanga wa elimu nje na uislam ndio maana unaweza kujenga hoja hii ukiwa ndani ya imani yako ya kiislam. Mbona iko wazi waislam wengi ni mbulula? Angalia masheikh, wana elimu gani nje na quran? Unaweza kuwafananisha na mapadri kielimu? Wapi uliona sheikh ni daktari wa afya au sheria au uchumi au elimu? Wapi uliona sheikh ni mhadhiri wa chuo kikuu akifundisha uhandisi? Unatetea uislam wakati ni unduwazi mtupu!
Hao mapadri wenye elimu wamevumbua Nini uku Afrika ama wameleta techinolojia gani?
 
Kwanza inaeleweka vyema kuwa wamisionari wa kikristo ndio walioleta mifumo ya elimu afrika. Walijenga makanisa sambamba na shule pembeni. Hata hawa waislam wasomi walipata elimu kwenye shule za kanisa huku wakiendelea na uislam wao. Wapi waarabu na misikiti yao walijenga shule? Ni madrasa tu za kuendeleza uduazi wao wa kukariri quran! Hawa waislam kina BAKWATA na ndugu zao wengine wamekuja kuiga kujenga shule miaka ya hivi karibuni baada ya kuzodolewa sana kwamba wanashadidia quran tu huku mafunzo ya kidunia wakiyapuuzia kunakopelekea jamii yao kuwa kijinga. Sasa wana shule na chuo japo bado kuna udini wao mwingi unaoharibu/athiri hata ile elimu ya kidunia inayofundishwa kwenye shule zao. Shule na vyuo vyao vinatakiwa visikazie sana udini wao ili akili huru zifanye kazi, zigundue mambo mapya
 
na hao masheikh wamegundua nini?
Wewe si umesema mashekh ni mambulula hawana kitu kichwani Sasa unataka wagundue Nini? Hoja nikwamba wewe unasema mapadri ni maprofesa yaani Wana akili kubwa Sasa ndio unatakiwa utueleze hao maprofesa wamegundua Nini uku Afrika?
 
Viongozi wabovu wa Afrika wanapenda sana uwepo wa dini kwa sababu inafanya kazi kama anesthetic kwa wananchi, wananchi wakikosa zile huduma za kijamii badala ya kuandamana na kuwawajibisha viongozi, wanakimbilia makanisani na misikitini kusali kwa kudhani hayo ni mambo yaliyo tabiriwa na Mungu kwenye vitabu vyake vya maandiko. Ujinga!

Dini inalemaza sana uwezo wa wananchi kuhoji mamlaka, kama kusingekuwa na dini ya kuwapoza raia, wananchi wangekuwa wameshapindua serikali nyingi sana dhalimu asubuhi na mapema tu.
 
Viongozi wabovu wa Afrika wanapenda sana uwepo wa dini kwa sababu inafanya kazi kama anesthetic kwa wananchi, wananchi wakikosa zile huduma za kijamii badala ya kuandamana na kuwawajibisha viongozi, wanakimbilia makanisani na misikitini kusali kwa kudhani hayo ni mambo yaliyo tabiriwa na Mungu kwenye vitabu vyake vya maandiko. Ujinga!

Dini inalemaza sana uwezo wa wananchi kuhoji mamlaka, kama kusingekuwa na dini ya kuwapoza raia, wananchi wangekuwa wameshapindua serikali nyingi sana dhalimu asubuhi na mapema tu.
Kwahiyo nchi zilizoendelea wao hawana Dini ya aina yoyote Wala hawafanyi ibada si ndio?
 
Wewe si umesema mashekh ni mambulula hawana kitu kichwani Sasa unataka wagundue Nini? Hoja nikwamba wewe unasema mapadri ni maprofesa yaani Wana akili kubwa Sasa ndio unatakiwa utueleze hao maprofesa wamegundua Nini uku Afrika?
Hilo liko wazi mapdre wanakupa elimu ya imani na bado wanakupa elimu ya dunia ili ukawe daktari,ukawe rubani,injinia....hao mashekhe wanakupa nini tofauti na maswala ya imani
 
Viongozi wabovu wa Afrika wanapenda sana uwepo wa dini kwa sababu inafanya kazi kama anesthetic kwa wananchi, wananchi wakikosa zile huduma za kijamii badala ya kuandamana na kuwawajibisha viongozi, wanakimbilia makanisani na misikitini kusali kwa kudhani hayo ni mambo yaliyo tabiriwa na Mungu kwenye vitabu vyake vya maandiko. Ujinga!

Dini inalemaza sana uwezo wa wananchi kuhoji mamlaka, kama kusingekuwa na dini ya kuwapoza raia, wananchi wangekuwa wameshapindua serikali nyingi sana dhalimu asubuhi na mapema tu.

Hilo liko wazi mapdre wanakupa elimu ya imani na bado wanakupa elimu ya dunia ili ukawe daktari,ukawe rubani,injinia....hao mashekhe wanakupa nini tofauti na maswala ya imani
Kwahiyo mashekh ndio kikwazo cha maendeleo ya Afrika? Au wewe ujasoma hii mada vizuri?
 
Kwahiyo nchi zilizoendelea wao hawana Dini ya aina yoyote Wala hawafanyi ibada si ndio?
Sio kwamba hawana dini Mkuu, wanazo sana tu. Ila siri iko hivi viongozi wao hawawezi kuacha kupanga bajeti ya nchi kisa wanaenda kwenye maombi ya upako wa uchumi, halafu angalia takwimu, nchi kama Denmark na Sweden zina asilimia kubwa sana ya watu wasioamini mambo ya dini (Atheists), lakini ndio nchi zenye amani, furaha, na huduma bora za kijamii kuliko sisi tunaokesha kuliombea taifa lakini bado muda mwingine tunasali tukiwa gizani kisa Tanesco wamekata umeme.

Tatizo lililopo kwetu sisi sio dini, ni ile fanaticism inayopunguza au niseme inaua kabisa akili za raia wengi.
 
Kwahiyo mashekh ndio kikwazo cha maendeleo ya Afrika? Au wewe ujasoma hii mada vizuri?
Hivi unadhani nchi ikipata viongozi waadilifu wenye hofu ya Mungu pekee bila kuwa na weledi wa kiuchumi tunaweza kuendelea?
 
Back
Top Bottom