• Mpendwa mteja, tunakusihi jitahidi kuosha mikono kwa maji safi na sabuni mara kwa mara na kwa siku chache hizi jaribu kutulia nyumbani kuepusha maambukizi ya #CORONAVIRUS

Msaada wa kisheria kuhusu Bima

mahirtwahir

mahirtwahir

JF-Expert Member
Joined
Jan 12, 2013
Messages
577
Points
250
mahirtwahir

mahirtwahir

JF-Expert Member
Joined Jan 12, 2013
577 250
Habari waungwana.

Jamani naomba kujulishwa ninavyojua mimi kuwa Bima (Insurance) ni makubaliano baina ya mwenye mali anaehitaji bima na mtoa huduma.

Kwa kawaida kwa vyombo vya moto bima ya third party naiona haina maslahi kwa mtumiaji kutokana na taratibu zake za malipo.

Suali.

Jeeee ni kwa nini kuwe na ulazima wa mtu kukata bima wakati amejikubalishabakipatwa na majanga atakabiliana nayo mwenyewe?

Jeee kuendesha chombo kikiwa hakina Bima kuna adhabu gani ama faini gani unapopelekwa mahakamani?

Natanguliza shukrani

Sent using Jamii Forums mobile app
 
Mrs Van

Mrs Van

JF-Expert Member
Joined
Mar 9, 2016
Messages
4,670
Points
2,000
Mrs Van

Mrs Van

JF-Expert Member
Joined Mar 9, 2016
4,670 2,000
Hoja yako ni fikirishi kweli. Ngoja wajuzi waje
 
Nokia83

Nokia83

JF-Expert Member
Joined
Jan 16, 2014
Messages
24,702
Points
2,000
Nokia83

Nokia83

JF-Expert Member
Joined Jan 16, 2014
24,702 2,000
Bima inaweza kuwa sio kwa ajili yako lkn kwa yule ambae chombo chako kimemsababishia matatizo. Fikiria umesababisha ajali ww ukafa halafu umenijeruhi mimi napataje msaada?!

Ndio maana ni lazima chombo kikatiwe hata third party.
 
H

Helios

JF-Expert Member
Joined
Apr 7, 2012
Messages
537
Points
250
H

Helios

JF-Expert Member
Joined Apr 7, 2012
537 250
Kata comprehensive ili ikulipe wewe na uliemjeruhi. Kama umeamua wewe gharama zako utazibeba mwenyewe. Third party inacover utakaemjeruhi au kumuua au kuharibu mali zake

Sent using Jamii Forums mobile app
 
D

de paymer

Member
Joined
Jan 4, 2016
Messages
14
Points
45
D

de paymer

Member
Joined Jan 4, 2016
14 45
ULAZIMA WA KUKATA BIMA
1.JE, KWA NINI NIKATE BIMA?

Jibu rahisi kabisa ni kwamba unakata bima kwakuwa ni
jukumu lako kisheria. Sheria ya bima za Vyombo vya Moto
(Motor Insurance Act, sura ya 169) kifungu cha 4, inalazimisha
chombo chochote kile kuwa na bima kabla ya kutembea
barabarani.
HIVYO BASI, Kukata bima sio amri ya Polisi bali ni jukumu la
kisheria kwa mujibu wa sheria hiyo ya Bunge.

2. JE, NI AINA GANI YA BIMA NDIO AMBAYO NALAZIMISHWA
KUIKATA?

Sheria inalazimisha mtu mwenye chombo cha moto kukata
bima inayojulikana kiingereza kama *THIRD PARTY*. Aina
nyingine zote za bima ni hiyari kuzikata. Kwa ufupi zipo aina
nyingi sana za bima ambazo sio lazima kuzikata bali ni hiyari
tu. Bima pekee ya lazima ni THIRD PARTY.

3. KWA NINI BIMA YA LAZIMA INAITWA THIRD PARTY?

Inaitwa third party kwakuwa bima hii lengo lake ni kumsaidia
mtu wa tatu au mtu mwingine zaidi ya yule mwenye bima
mwenyewe. Huyo mtu mwingine anaweza akawa ni abiria
uliyempakia, dereva mwenzio uliyemgonga, mtembea kwa
miguu uliyemgonga, au mnyama uliyemgonga barabarani au
hata miundombinu.
Ni bima kwaajili ya mtu wa tatu kwakuwa mtu wa kwanza ni
Kampuni ya Bima, mtu wa Pili ni Wewe mwenye chombo cha
moto na ambaye ndio unakata bima, na mtu wa tatu ni YULE
ANAYEDHURIKA KUTOKANA NA MATENDO YA MTU WA PILI,
yaani mwenye chombo cha moto au wakala wake. Wakala wa
mwenye chombo anaweza kuwa dereva wa mwenye chombo,
mtoto wa mwenye chombo, au yeyote aliyepewa kuendesha
chombo hicho. Hivyo dereva kama chombo si chake, anakuwa
wakala wa mwenye chombo.
Katika mkataba huo wa bima Mtu wa kwanza Kampuni ya
bima) na mtu wa pili (Mwenye chombo) huingia mkataba kwa
malipo kidogo yaitwayo "Premium"kwaajili. Ya mtu wa tatu asie julikana moja kwa moja

4. KWA NINI MTU WA KWANZA (KAMPUNI YA BIMA) NA MTU
WA PILI (MWENYE CHOMBO) WAINGIE MKATABA KWAAJILI
YA MTU WA TATU?
Watu hawa wawili (first and second party) wanaingia mkataba
kwa ajili ya mtu wa tatu, ili ikitokea mtu wa pili kamsababishia
madhara mtu wa tatu. Huyo mtu wa kwanza aweze kubeba
gharama au fidia za madhara yaliyosababishwa na mtu wa PILI
kwa mtu wa TATU.
5. KWA NINI MTU WA TATU AKATIWE BIMA NA MWENYE
CHOMBO (MTU WA PILI)?
Mtu wa tatu (yeyote aliyepo barabarani) anakatiwa bima na
mwenye chombo kwakuwa mwenye chombo ana jukumu la
kumlipa fidia mtu anayemuumiza. Yaani wewe Juma(dereva
bodaboda) ukinipakiza kwenye bodaboda yako ikatokea
umenidodosha na mie kuumia basi ujue una wajibu wa kunilipa
fidia kwa maumivu uliyonisababishia. Au ikitokea wewe Juma
umegonga chombo changu cha moto au umemgonga
mwanangu, basi ujue una wajibika kunilipa.
IKIWA utakuwa na bima ya third party gharama za matengenzo
ya bodaboda uliyoigonga, matibabu ya uliowagonga nk vyote
vitabebwa na kampuni ya bima. Wewe jukumu lako litakiuwa ni
kutoa taarifa tu kwa kampuni ya bima kuwa umesababisha
ajali. Lakini kama utakuwa hauna bima ya third party ina
maana gharama hizi zote utazibeba wewe mwenyewe.
6. KWA NINI SASA SERIKALI IMEWEKA ULAZIMA HUO WA
KUKATA BIMA?
Serikali imeweka ulazima wa kuwa na hiyo bima kwenye
vyombo vya moto ili kuwakinga wananchi wake wanaoumzwa
na wenye vyombo vya moto. Pia ni sehemu ya kuwawajibisha
wenye vyombo vya moto kubeba gharama za madhara
waliyoyasababisha. Mwenye chombo cha moto asingepewa
jukumu hili, serikali ingekuwa inaingia gharama kubwa sana
kugharamia madhara yaliyosababishwa na wewe dereva au
mmiliki wako.
7. KWA HIYO JE, BIMA YA THIRD PARTY INAKUKINGA WEWE NA CHOMBO CHAKO?

Kama tulivyokwisha kuona hapo juu, jibu ni HAPANA. Bima ya
third party hailipi gharama za madhara
ya kuharibika chombo chako au wewe mwenyewe kuumia, bali
inalipa gharama za madhara ya kuharibika chombo cha mtu
mwingine au mali ya mtu mwingine kuharibika.

8. JE, ILI BIMA INISAIDIE MIMI NA CHOMBO CHANGU
NATAKIWA NIKATE BIMA IPI?

Ili usaidike wewe na chombo chako unatakiwa kukata BIMA
MSETO (COMPREHENSIVE) au wengine huita BIMA KUBWA
Bima hii kubwa faida yake ni kwamba kukitokea ajali wewe
ukauma, chombo chako kikaharibika na pia mali ya mtu
mwingine ikaharibika na mtu mwingine kuumia, basi wote nyie
gharama zitabebwa na bima hii. Bima hii bei yake ni kubwa
kidogo kuliko ile ya third party. Na bima hii sio ya lazima.

9. HITIMISHO
Kwa hiyo bima ya third party sio kwaajili yako wewe na
chombo chako, bali ni kwaajili ya watu wengine na mali zao,
ambazo wewe unaweza kuziharibibu au kuwaumiza kutokana
na udereva wako. Kwa ufupi ndio kusema kwamba ikiwa
umepata ajali kwa kumgonga mtu mwingine na chombo chako
kimeumia, basi ile bima yako ya third party itamlipa yule
aliyeumia, lakini wewe haitakulipa. Gharama za kujitibia wewe
binafsi na matengenezo ya chombo chako utajigharamia wewe
mwenyewe. Ila kama una bima kubwa, basi itakugharamia na
wewe
#NiHaki Yako KufikaSalama

Kwa mawasiliano ya mashauri zaidi ya bima 0765827355

Sent using Jamii Forums mobile app
 

Forum statistics

Threads 1,406,715
Members 532,424
Posts 34,524,589
Top