Mjadala: Side Comments: Tathmini ya Utawala wa Rais Kikwete (2005-2012)

Mjadala: Side Comments: Tathmini ya Utawala wa Rais Kikwete (2005-2012)

zomba, pamoja na dhana ya ufisadi kuwa na mkanganyiko, lakini bado sijaona mantiki ya kurugenzi ya ikulu kumjibia hata masuala ya binafsi.

Wakati huo huo, majibu ya kurugenzi hiyo yamekuwa mepesi au yasiyokuwa na hoja za kulingana na issue iliyopo.

Yaainishe basi tuyajadili.
 
kufanya biashara ukiwa ikulu huoni kama kutakuwa na conflict of interest?

Mfano, rais kufanya biashara na migodi huoni inamnyima nguvu ya kuwabana wamiliki maana na yeye anafaidika moja kwa moja na uwepo wa mgodi husika?

Hii inatakiwa kuwa kwenye sheria au maadili tu ambayo yako wazi?
Kongosho hebu zomba aache kutufunga maboya bana hivi siyo kikwete aliyesema wafanyabiashara na siasa hapana? na tena si hiyo kurugenzi ilikanusha kwamba ras hajawa kuwa mfanyabiashara? sasa hapa anachosema sheria ana maanisha nini? miye jamani sijui kwanini nashindwa kuelwa. na hapa ndo penye matatizo sana manake hadi migodi na usishangae fukwe ya mtwara akawa amejimilikisha ili achimbe yeye mafuta
 
Last edited by a moderator:
zomba, naomba ufafanuzi kuhusu upatikanaji wa gas na safari za kikwete za nje?

Naomba na data zinazoonesha miaka ambayo utafiti wa gas ulianza hadi stage ya leo ili nilinganishe kama ni matunda ya safari hizi.

Una maoni gani na 2010 mining act, why the change? Na itatufikisha alipoahidi atafikisha?
 
Last edited by a moderator:
kwani zomba kikwete alipaaokataa wafanya bisahara kuwa wanasiasa alilenga nini? na je tamko lililotolewa na kurugenzi ya ikulu likikanusha raisi kuwa mfanya biashara na kuseam kwamba yeye ni mkulima na mfugaji tu lililenga nini?

Naona sasa umerukia Rais, kwanza ilikuwa "familia" ya Rais. Hebu tujadili kwa mantiki. La familia nimeshakujibu kama hujaridhika nalo endeleza huko kama hili ni swali jipya na lile la familia umeridhika nalo naomba nifahamishe.
 
Akijibu swali la sita, zomba anasema hivi;

"Nadhani dhanna nzima ya neno "fisadi" inakosa mshiko. Ikumbukwe kuwa ufisadi unaweza kuwa wa aina nyingi sana, ufisadi wa wizi, ufisadi wa ngono, ufisadi wa mali, ufisadi wa kuharibu tu, ufisadi wa kuchukuwa wake za watu".

Mimi ningetaka kujikita hapo kwenye red. Neno 'ufisadi' katika context ya siasa za Tanzania unaeleweka vizuri kabisa expect kwa watu wa CCM! Hata watoto wa darasa la tano watakuambia ni mtu anayefuja mali ya umma. Sijui CCM wanasoma wapi na kuja na spinning za kitoto. Ni sawa na kusema 'vigogo' kwenye context ya siasa za Tanzania maaana yake vipande vidogo vya miti!
 
Yaainishe basi tuyajadili.

sema zomba kwanini kurugenzi ilitoa tamko (press release) kukanusha rais kuwa mfanya biashara? tena likataja ni mkufugaji tu katika kijiji cha msoga?
 
zomba, naomba ufafanuzi kuhusu upatikanaji wa gas na safari za kikwete za nje?

Naomba na data zinazoonesha miaka ambayo utafiti wa gas ulianza hadi stage ya leo ili nilinganishe kama ni matunda ya safari hizi.

Una maoni gani na 2010 mining act, why the change? Na itatufikisha alipoahidi atafikisha?

"We invite investors to come work with us in oil and gas exploration" - Kikwete
 
Naona sasa umerukia Rais, kwanza ilikuwa "familia" ya Rais. Hebu tujadili kwa mantiki. La familia nimeshakujibu kama hujari

Aisee kwani familia ya raisi ni nini? mimi nafikir ni yeye na wanae na mkewe. na kama basi ilikuwa ni familia kwanini ikulu ikaisemee familia yake kama hausiki?

Stop fooling us zomba tunahitaj hoja bana tuitetee CCM yetu bana. Mimi ni mwana CCM lakindaima na kiamni chama changu kwa kusema na kuanika uovu so hapa let us speak ili tukiponye chama.
 
dah, hii sentensi ndogo sana kujibu hili
anyway, nasubiri ukija na data ntaelewa kwa sasa naacha uwajibu wengine.

Nilitegemea utasema mradi A ulianza mwaka fulani na sasa uko stage fulani

hivi investors wa madini wanavutwa kwa maneno au kwa repoti za kijiolojia?

"We invite investors to come work with us in oil and gas exploration" - Kikwete
 
"We invite investors to come work with us in oil and gas exploration" - Kikwete

Swali zomba kumbuka mikataba isiyo na tija kwa taifa ambayo serikali zilizopita zimetuingiza haya sasa hivi je Raisi wetu anatuhakikishia je kwamba mwekezaji anayepewa kuchimba hayo mafuta atapewa kwa manufaa ya nchi?

Na je serikalia imejipangaje kutokana na uharibifu wa mazingira ambao utatokana na kazi hii ya uchimbaji mind you kwamba elimu yetu kimazingirz nzi ndogo, pia technolojia na money for remediation hatuna.
 
zomba, naomba ufafanuzi kuhusu upatikanaji wa gas na safari za kikwete za nje?

Naomba na data zinazoonesha miaka ambayo utafiti wa gas ulianza hadi stage ya leo ili nilinganishe kama ni matunda ya safari hizi.

Una maoni gani na 2010 mining act, why the change? Na itatufikisha alipoahidi atafikisha?

Utafiti ulianza zamani sana, kabla hatujapata Uhuru 1952, lakini ulisitishwa kwa miaka kadhaa. Cha kufurahisha ni sasa wakati umetiliwa mkazo wa ari zaidi, kasi zaidi na nguvu zaidi, ndio tunaona unaanza kuchanuwa mauwa na soon tutapata matunda. Hufurahi kwa hilo?
 
Ningetaka kujua toka kwa zomba, anaposema kuwa dunia ya sasa ni kama kijiji, ina maana kuwa watu wanatakiwa wasafiri (physically) frequently kama anavyofanya rais? Je, technology (i.einternet, video conference) inaweza kuwa key element kwenye huo msemo wa dunia ya sasa ni kijiji?

Pili, zomba anametaja sababu nyingine ya rais kusafiri sana kuwa kutimiza/kuendeleza sera ya Tanzania ya 'business diplomacy' Kwanza nifanye correction kidogo, sera ya Tanzania kwa sasa ni 'Economic Diplomacy' . Na sera hii ilianza wakati wa Mkapa, Kikwete alikuwa waziri wa mambo ya nchi za nje.

Lakini swali kwa zomba, ni nani anatakiwa ku-implement hiyo economic diplomacy? Ni rais? Kuna njia nyingine bora na rais ya ku-implement hiyo policy badala ya kuwa safari nyingi nje ya nchi na kwa gharama kubwa?

Na mwisho, tunaweza ku-link categorically kwamba utalii umeongezeka kutokana na safari za rais? Au makampuni ya Gas yameingia nchini kutokana na safari za rais?
 
Utafiti ulianza zamani sana, kabla hatujapata Uhuru 1952, lakini ulisitishwa kwa miaka kadhaa. Cha kufurahisha ni sasa wakati umetiliwa mkzo wa ari zaidi, kasi zaidi na nguvu zaidi, ndio tunaona unaanza kuchanuwa mauwa na soon tutapata matunda. Hufurahi kwa hilo?

How do you define matunda? Mikataba ya gesi ipo? or hata sera yenyewe ipo?
 
udhaifu ni tusi?

Je, namna ya utendaji wa kazi wa Mrema na Cheyo unaona unafaa kuwa wa kuigwa na wanasiasa chipukizi wa upinzani?

Kama ndio, je ni kipi cha kuigwa kwa magwiji hao? Ni kipi walichofanyia taifa hadi kuukwaa ugwiji?
 
Zomba ukiambiwa dhaifu hujatukanwa umeambiwa kila anayekuambia anaamini tena akiwa na reference kusamee wezi wa epa wakati hawajashitakiwa huu ni udhaifu,

Kushindwa kuwawajibisha mawaziri wabadhirifu mpaka kwa shinikizo huu ni udhaifu, kuhahidi unalojua aliwezekani huu udhaifu, pia sasa wapi huyo baba yako alipotukanwa safari za brazil zisikutie huayawani zomba hii nchi sasa hivi ni kwamba ina drip,

Kuahalisha usichojadili bungeni ya kwamba bellow 55 years hulusiwi kuchukua fedha yako wapi ulipitisha hili kule ulichohainisha ni ukomo wa kuwa mwanachama wa mifuko ya jamii (miaka 60) sio ukomo wa kuchukua fedha yako (from my fixed account kama ile ya jumbo ya crdb niliyomfungulia mwanangu kesho nayo mtaitaka) (sio mafao nasisitiza mafao ni kitu unachopewa bila kuchangia).

Mnyika hajamtukana kamwambia ukweli angemtukana maneno yanayo anzia herufi kama unat, ms na vitu kama hivyo nimedhamilia kutoa mfano huo kwa kuwa naona ofa za visafari vya brazil vinakufanya chizi uelewi matusi ni yepi na wise word ni zipi unanikera bwana nina hasira sana
 
swali zomba kumbuka mikataba isiyo na tija kwa taifa ambayo serikali zilizopita zimetuingiza haya sasa hivi je Raisi wetu anatuhakikishia je kwamba mwekezaji anayepewa kuchimba hayo mafuta atapewa kwa manufaa ya nchi? na je serikalia imejipangaje kutokana na uharibifu wa mazingira ambao utatokana na kazi hii ya uchimbaji mind you kwamba elimu yetu kimazingirz nzi ndogo, pia technolojia na money for remediation hatuna.

Nadhani huelewi kuwa kuna sheria za mafuta na gas zimepelekwa au zimeahidiwa kupelekwa bungeni kujadiliwa na kupitishwa na hii ni kuondokana na ule mfumo uliotupeleka kuandika mikataba mibozu zamani. Tena hata hiyo ya zamani Kikwete aliishughlikia kiaina yake alipomchaguwa Zitto Kabwe aishughulikie. Kwa mara ya kwanza Tanzania, mbunge wa upinzani alipewa fursa ya kufanya kazi za Serikali (rekodi nyingine ya Kikwete).
 
zomba ukiambiwa dhaifu hujatukanwa umeambiwa kila anayekuambia anaamini tena akiwa na reference kusamee wezi wa epa wakati hawajashitakiwa huu ni udhaifu, kushindwa kuwawajibisha mawaziri wabadhirifu mpaka kwa shinikizo huu ni udhaifu, kuhahidi unalojua aliwezekani huu udhaifu, pia sasa wapi huyo baba yako alipotukanwa safari za brazil zisikutie huayawani zomba hii nchi sasa hivi ni kwamba ina drip, kuahalisha usichojadili bungeni ya kwamba bellow 55 years hulusiwi kuchukua fedha yako wapi ulipitisha hili kule ulichohainisha ni ukomo wa kuwa mwanachama wa mifuko ya jamii(miaka 60 ) sio ukomo wa kuchukua fedha yako(from my fixed account kama ile ya jumbo ya crdb niliyomfungulia mwanangu kesho nayo mtaitaka) (sio mafao nasisitiza mafao ni kitu unachopewa bila kuchangia).

Punguza ghadhab, njoo kwa utaratibu tuaelewana tu. ukija unafoka hatutoweza kuelewana, punguza munkar, hatupo hapa kugombana tupo hapa kujadiliana. Tazama mfano wa kina Kongosho, gfsonwin, wanakuja bila hamaki na tunaenda vizuri tu. Usiwe kama Mnyika.
 
Last edited by a moderator:
udhaifu ni tusi?

Je, namna ya utendaji wa kazi wa Mrema na Cheyo unaona unafaa kuwa wa kuigwa na wanasiasa chipukizi wa upinzani?

Kama ndio, je ni kipi cha kuigwa kwa magwiji hao? Ni kipi walichofanyia taifa hadi kuukwaa ugwiji?

Hata "kichwa" linaweza kuwa ni tusi.

Utendaji kazi na uwasilishaji wa hoja ni vitu viwili tofauti, mimi naongelea kuhusu wanavyowasilisha hoja zao bungeni siongelei utendaji wao wa kazi.
 
Punguza ghadhab, njoo kwa utaratibu tuaelewana tu. ukija unafoka hatutoweza kuelewana, punguza munkar, hatupo hapa kugombana tupo hapa kujadiliana. Tazama mfano wa kina Kongosho, gfsonwin, wanakuja bila hamaki na tunaenda vizuri tu. Usiwe kama Mnyika.
sawa mkuu nimekuelewa maana hii nssf imenifanya nishindwe kujisitiri samahani sana mkuu nilipanga kupiga chini kazi nikalime mwakani nichukue changu niende suma jkt sasa hili likifanikiwa bado nitatakiwa kusubili aka ishirini na tano hilo ndio limenitoa mapovu samahani sana mkuu
 
Dah! Nilikuwa safarini kwa muda mrefu kurejea nyumbani kwa mapumziko. Imenichukua karibu masaa matano kusoma page zote hizi 25. Kwa tathimini yangu ya haraka haraka hadi sasa matokeo ni kama ifuatavyo:-

Matola 82%
- zomba 18%.

TUMBIRI (Upanga, Dar es Salaam),
tumbiri@jamiiforums.com
 
Back
Top Bottom