Mitume na manabii ni watu wa aina gani katika Uislamu?

Mitume na manabii ni watu wa aina gani katika Uislamu?

Yoda

JF-Expert Member
Joined
Jul 22, 2018
Posts
64,855
Reaction score
110,961
Kwenye ukristo na katika Uyahudi huko agano la kalii nabii alichukuliwa kama ni mtu muonaji/seer wa mambo ya yajayo mbeleni, pia katika agano la kale na Uyahudi hakuna mtume au mitume. Katika agano jipya ndio kumekuwepo na cheo cha mtume(apostle) ambapo kinahusu wale wafuasi 12 waliokuwa wakiandamana na Yesu na ni cheo cha kawaida katika baadhi ya makanisa pia.

Tukija upande mwingine wa Uislamu naona karibia watu wote maarufu wa zamani waliopo katika Biblia na historia ya Wayahudi wanaitwa mtume au Nabii! Mfano Adamu, Mfalme Daudi, Yakabo(Israel), Ibrahimu, mfalme Suleiman, Ishmael mpaka Yesu n.k wote ni wanaitwa mitume au manabii! Ni kigezo gani katika uislamu cha mtu kuwa nabii au mtume? Kuna tofauti gani ya nabii na mtume?
 
Kwa waislam wana vigezo vyao, pia wakristo wana vigezo vyao. Kwa upande wa ukristo ili uwe nabii na mtume ni lazima maandiko matakatifu ya biblia yakuthibitishe. Utathibitika kuwa wewe ni nabii na mtume kwa kwendana na code za biblia. Hawa wa sasa hivi wanaonekana ni wala bata tu wala huwezi kuwathibitisha kwa kutumia biblia wako mbali nayo, zaidi biblia inawaona ni manabii wa uongo. Nabii gani anakula kuku shavu dodo na watawala?
 
Dah wacha leo niwape ofa makobazi ya kutowasumbua
 
Kwenye Uislamu

Nabii huenda alitumwa kwa jamii fulani tu kama vile mazingira yanomzunguka mfano nabii Adam alitumwa kwa familia yake au unaweza kukuta Nchi moja ila kila upande una nabii wake na mafundisho yake

Mtume maana yake ametumilizwa kwa Nchi fulani mfano mtume wetu kipenzi Muhammad صل الله عليه وسلم yeye ametumilizwa kwa dunia Nzima na mafundisho yake ni mamoja tu
 
Kwenye Uislamu

Nabii huenda alitumwa kwa jamii fulani tu kama vile mazingira yanomzunguka mfano nabii Adam alitumwa kwa familia yake au unaweza kukuta Nchi moja ila kila upande una nabii wake na mafundisho yake

Mtume maana yake ametumilizwa kwa Nchi fulani mfano mtume wetu kipenzi Muhammad صل الله عليه وسلم yeye ametumilizwa kwa dunia Nzima na mafundisho yake ni mamoja tu
Hembu rudia kusoma kama hata wewe mwenyewe utaweza kuelewa ulichoandika.
 
Kwa mujibu wa uislamu, mtume au nabii ni muonyaji au mhadhiri aliyetumwa na Mwenyezi mungu kwenda jamii fulani ya watu ila kuwaonya, kuwafundisha na kuwakumbusha juu ya Mungu mmoja aliyewaumba na ambaye wanapaswa kumuabudu. Mitume/nabii walikuwa ni kiigizo chema kwa jamii zao kimatendo na wenye imani thabiti kwa muumba wao.

Kwa mujibu wa mafundisho ya kiislamu, kuna manabii zaidi ya laki moja, ila quran imewataja 25 tu kwa majina. Mitume wote ni manabii, ila sio manabii wote ni mitume.

Mtume/ messenger-- ili uwe mtume,ni lazima uwe umepewa ujumbe( message, kitabu) cha kuwaletea watu. Kwa mujibu wa mafundisho ya kiislamu mitume ni wa 4 tu nao ni:
Musa -- torati
Daudi -- zaburi
Issa--- injili
Muhammad -- furqan. (Quran).

Waliobaki wote wanabaki kuwa manabii (prophets) pekee, kwa maana ya kuwa hawakupewa kitabu ila walitekeleza mafundisho ya vitabu waliopewa mitume wengine.

Kwa mujibu wa uislamu, muhammad alikua mtume na nabii wa mwisho hivyo uislamu hautambui mtume/ nabii yoyote baada yake, na hio inamaanisha kuwa hakuna tena revelations, wahyi utaoshuka duniani baada ya mafundisho yaliyopo.
 

Similar Discussions

Back
Top Bottom