Misukosuko ya William Ruto, ni matokeo ya itikadi yake ya usaliti

Misukosuko ya William Ruto, ni matokeo ya itikadi yake ya usaliti

Uchambuzi wa Kisiasa wa William Ruto: Msururu wa Usaliti?


Maisha ya kisiasa ya William Ruto nchini Kenya yamekuwa na alama ya miungano ya kimkakati na migogoro mikubwa ya kisiasa, mara nyingi ikitafsiriwa kama usaliti kwa wale waliokuwa washirika wake. Hapa chini ni uchambuzi wa jinsi vitendo vya Ruto vilivyotafsiriwa kama usaliti kwa Daniel Arap Moi, Raila Odinga, Uhuru Kenyatta, na Rigathi Gachagua.

1. Daniel Arap Moi​


Muktadha:
Ruto alianza siasa akiwa chini ya malezi ya Rais wa pili wa Kenya, Daniel Arap Moi, kupitia chama cha KANU. Alipanda ngazi miaka ya 1990 akiwa kiongozi muhimu katika kundi la Youth for KANU '92 (YK'92), lililokuwa likimpigia debe Moi kwenye uchaguzi wa 1992. Uaminifu wake ulimfanya apewe nyadhifa muhimu kama Mkurugenzi wa Uchaguzi wa KANU na baadaye Katibu Mkuu mwaka 2005.

Usaliti kwa Moi:
Mwaka 2006, Ruto alitangaza nia ya kugombea urais katika uchaguzi wa 2007, jambo lililokosolewa na Moi na wanachama wa KANU, kwani lilionekana kutishia uongozi wa chama. Alipoungana na ODM na kumuunga mkono Raila Odinga baada ya kushindwa katika kura za mchujo, alionekana kuitelekeza KANU. Kujiuzulu kwake kama Katibu Mkuu wa KANU mwaka 2007 na kuhamia ODM kulitafsiriwa kama usaliti kwa Moi, hasa ikizingatiwa kuwa KANU ilikuwa inamuunga mkono Mwai Kibaki dhidi ya Odinga.

Athari:
Uamuzi huu ulionyesha kuvunjika kwa uhusiano wake na Moi, akitanguliza maslahi yake binafsi ya kisiasa badala ya uaminifu kwa mlezi wake. Hali hii ilidhoofisha ushawishi wa Moi na kuchangia kudorora kwa KANU.

2. Raila Odinga​

Muktadha:
Ruto na Raila walikuwa washirika katika uchaguzi wa 2007 kupitia ODM, ambapo Ruto alikuwa mpiga debe mkuu baada ya kushindwa kwenye uteuzi wa urais. Baadaye, walihudumu pamoja katika serikali ya mseto baada ya ghasia za uchaguzi wa 2007, Ruto akiwa Waziri wa Kilimo.

Usaliti kwa Raila:
Mwaka 2010, tofauti zilianza kuonekana Ruto alipopinga rasimu ya katiba mpya aliyoisukuma Odinga, na kujiunga na kundi lililojumuisha wafuasi wa KANU. Usaliti mkubwa ulitokea mwaka 2013 alipoungana na Uhuru Kenyatta kumshinda Odinga kwenye uchaguzi huo. Mwaka 2022, Ruto aligombea urais dhidi ya Odinga kupitia chama chake cha UDA na kushinda, akimuweka Odinga pembeni zaidi.

Athari:
Kubadilika kwa Ruto kutoka mshirika hadi mpinzani wa Raila kulionekana kama kukosa uaminifu, hasa ikizingatiwa historia yao ya pamoja. Hata hivyo, muungano wao wa mwaka 2024 baada ya maandamano ulionekana kama maridhiano ya kimkakati, japokuwa wengine waliona kama Raila aliisaliti nafasi yake ya upinzani.

3. Uhuru Kenyatta​

Muktadha:
Ruto na Kenyatta waliungana mwaka 2013 kupitia Jubilee na kushinda uchaguzi wa 2013 na 2017, Ruto akiwa Naibu Rais. Hata hivyo, uhusiano wao ulianza kuharibika wakati wa muhula wa pili.

Usaliti kwa Kenyatta:
Mambo yaliharibika zaidi Kenyatta alipopatana na Raila kwenye ‘Handshake’ mwaka 2018, jambo lililomweka Ruto pembeni. Kenyatta alipompendekeza Raila kuwa mrithi wake mwaka 2022 badala ya Ruto, alizua hasira kubwa. Ruto alimpinga Kenyatta hadharani, akimtuhumu kuwa amevunja makubaliano yao. Katika mazungumzo yaliovuja, Ruto alikiri karibu kumpiga Kenyatta mwaka 2017 wakati alitaka kukubali matokeo ya uchaguzi uliobatilishwa. Ruto aliongoza kampeni kali dhidi ya Kenyatta mwaka 2022, hasa ukanda wa Mlima Kenya.

Athari:
Kampeni na mashambulizi ya Ruto dhidi ya Kenyatta yalionekana kama usaliti mkubwa. Alifanikiwa kumtenga Kenyatta kisiasa, akijijengea uungwaji mkono mkubwa Mlima Kenya.

4. Rigathi Gachagua​

Muktadha:
Ruto alimchagua Gachagua kuwa mgombea mwenza mwaka 2022, akitegemea ushawishi wake Mlima Kenya ili kupata kura. Gachagua alijitahidi sana kumtetea Ruto dhidi ya wapinzani kama Odinga.

Usaliti kwa Gachagua:
Mwaka 2024, Ruto aliongoza mpango wa kumuondoa Gachagua kama Naibu Rais kupitia mchakato wa kumuondoa madarakani (impeachment). Hii ilionekana kama kisasi baada ya Gachagua kuanza kujiimarisha Mlima Kenya na kumkosoa Ruto hadharani. Ruto alinyamaza, huku wabunge wa ODM wakimuunga mkono hatua hiyo. Gachagua alimtuhumu Ruto kwa hila sawa na alizotumia dhidi ya Kenyatta, akidai kuwa anasingiziwa ghasia za maandamano ili kuharibiwa kisiasa.

Athari:
Kuondolewa kwa Gachagua kulionekana kama usaliti mkubwa kwa wafuasi wake wa Mlima Kenya. Gachagua aliahidi kupambana na Ruto 2027, ishara ya mpasuko mkubwa wa kisiasa.

Uchambuzi na Mwelekeo wa Mienendo ya Ruto​

Mienendo ya kisiasa ya Ruto inaonyesha mtindo wa kuunda miungano ya kimkakati, kisha kuivunja pale inapokuwa haina faida tena. Kutoka kwa uaminifu kwa Moi hadi kuwa kiongozi wa kujitegemea, Ruto alifanya maamuzi ya kijasiri, mara nyingi kwa gharama ya uaminifu wa muda mrefu. Wapinzani wake humwona kama mnafiki wa kisiasa, huku wafuasi wakisema yeye ni mwerevu anayejua kucheza karata za siasa za Kenya zilizojaa mvutano wa kikabila.

Hitimisho:
Usaliti unaodaiwa kufanywa na Ruto unatokana na uwezo wake wa kubadilisha miungano kwa ajili ya maslahi ya kisiasa:

Moi: Aliacha KANU na kujiunga na ODM, akimkataa mlezi wake.

Odinga: Alivunja uhusiano wao wa ODM na kujiunga na Kenyatta, kisha akamshinda Odinga 2022.

Kenyatta: Alimkosoa vikali na kumdhoofisha kisiasa baada ya "Handshake."

Gachagua: Aliongoza kumuondoa madarakani alipomkosoa na kujaribu kujitegemea.


Hatua hizi zinamjengea Ruto taswira ya mwanasiasa anayejua kujinusuru na kupanda ngazi za uongozi, hata kama ni kwa gharama ya kuvunja uaminifu wa kisiasa na binafsi.
Kaka umenokosha sana umechambua vzr sana nataka kujuwa wew unaandikia gazeti gani na upo chombo gan cha hbr ili nikufatilie zaid inaonekana unazifatilia sana siasa za kenya

Swali langu kwako kwann gen z wa namchukia sana ruto
 
Mimi ni mfatiliajia mzuri sana wa Siasa za Kenya naweza kuhitimisha kuwa Ruto ni Mwanasiasa mwenye ngozi ngumu sana kwasababu hata kabila analotoka Kwa Kenya ni minority,
Amecheza izo Rough zote kufikia nafasi ya Juu pamoja na scandal Kibao za Rushwa ila still Ruto has managed to beat his opponents

The guy is real a hustler
 
Naona Riggy Gachagua anakwenda USA, Je anakwepa kukamatwa? Maana Ruto anaamini maandamano ya GEN Z yana Gachagua nyuma yakeView attachment 3400129View attachment 3400129
Rigahthi was expected to be arrested ili aweze ku draw attention lakini they have let him go,
Hii Inatokea baada ya Ruto Juzi kutangaza he will go After wanao fund izo maandamano, ambapo Rigathi anahisiwa Kuwa ni financier wa izo protest za Gen z na ndio Ruto men walitumia iyo Sababu zaidi Kumfanyia Impeachment.

Rigy G inasemekana ameenda kuonana na wafadhili wake huko Majuu.
 
Mimi ni mfatiliajia mzuri sana wa Siasa za Kenya naweza kuhitimisha kuwa Ruto ni Mwanasiasa mwenye ngozi ngumu sana kwasababu hata kabila analotoka Kwa Kenya ni minority,
Amecheza izo Rough zote kufikia nafasi ya Juu pamoja na scandal Kibao za Rushwa ila still Ruto has managed to beat his opponents

The guy is real a hustler
Nakubaliana na hiyo summary kwa 💯 %
 
Kaka umenokosha sana umechambua vzr sana nataka kujuwa wew unaandikia gazeti gani na upo chombo gan cha hbr ili nikufatilie zaid inaonekana unazifatilia sana siasa za kenya

Swali langu kwako kwann gen z wa namchukia sana ruto
Mimi siyo mwandishi, ni mdau tu wa JamiiForums, halafu Kenya nimepita pita kikazi between 1994-2015. Nawafahamu nje ndani.

Gen Z wanamchukia Ruto kwa sababu aliwaahidi mambo mengi wakati wa kampeni kwa ile sera yake ya "hustler". Lakini alipopata madaraka mambo yamekuwa ndivyo sivyo. Kodi zimepanda, unga bei juu, unemployment rate imeongezeka, na corruption ndiyo usiseme
 
Una akili sana ndugu yangu!
ubarikiwe wewe na kizazi chako..
nafikiria hii reply yako nii fanyie lamination
Itakuwa vyema, maana Watanzania wanashabikia tu vitu wasivyovijuwa
 
Kwan Tundu ana taka kwa njia ipi ?
Maandamano na fujo kama Gen Z wa Kenya. Ndiyo maana wakaja wale ma activists kwenye kesi yake; Boniface Mwangi, Agatha, Martha Kairu na Dr Willy Mutunga Ex-CJ
 
Mimi ni mfatiliajia mzuri sana wa Siasa za Kenya naweza kuhitimisha kuwa Ruto ni Mwanasiasa mwenye ngozi ngumu sana kwasababu hata kabila analotoka Kwa Kenya ni minority,
Amecheza izo Rough zote kufikia nafasi ya Juu pamoja na scandal Kibao za Rushwa ila still Ruto has managed to beat his opponents

The guy is real a hustler
Ni mwanafunzi wa Daniel Arap Moi, ila aka upgrade kwa kuingiza hila na unafiki wa Raila
 
Rigahthi was expected to be arrested ili aweze ku draw attention lakini they have let him go,
Hii Inatokea baada ya Ruto Juzi kutangaza he will go After wanao fund izo maandamano, ambapo Rigathi anahisiwa Kuwa ni financier wa izo protest za Gen z na ndio Ruto men walitumia iyo Sababu zaidi Kumfanyia Impeachment.

Rigy G inasemekana ameenda kuonana na wafadhili wake huko Majuu.
Ngoja tuendelee kulnywa mtori, tusubiri kupata nyama chini
 
Uchambuzi wa Kisiasa wa William Ruto: Msururu wa Usaliti?


Maisha ya kisiasa ya William Ruto nchini Kenya yamekuwa na alama ya miungano ya kimkakati na migogoro mikubwa ya kisiasa, mara nyingi ikitafsiriwa kama usaliti kwa wale waliokuwa washirika wake. Hapa chini ni uchambuzi wa jinsi vitendo vya Ruto vilivyotafsiriwa kama usaliti kwa Daniel Arap Moi, Raila Odinga, Uhuru Kenyatta, na Rigathi Gachagua.

1. Daniel Arap Moi​


Muktadha:
Ruto alianza siasa akiwa chini ya malezi ya Rais wa pili wa Kenya, Daniel Arap Moi, kupitia chama cha KANU. Alipanda ngazi miaka ya 1990 akiwa kiongozi muhimu katika kundi la Youth for KANU '92 (YK'92), lililokuwa likimpigia debe Moi kwenye uchaguzi wa 1992. Uaminifu wake ulimfanya apewe nyadhifa muhimu kama Mkurugenzi wa Uchaguzi wa KANU na baadaye Katibu Mkuu mwaka 2005.

Usaliti kwa Moi:
Mwaka 2006, Ruto alitangaza nia ya kugombea urais katika uchaguzi wa 2007, jambo lililokosolewa na Moi na wanachama wa KANU, kwani lilionekana kutishia uongozi wa chama. Alipoungana na ODM na kumuunga mkono Raila Odinga baada ya kushindwa katika kura za mchujo, alionekana kuitelekeza KANU. Kujiuzulu kwake kama Katibu Mkuu wa KANU mwaka 2007 na kuhamia ODM kulitafsiriwa kama usaliti kwa Moi, hasa ikizingatiwa kuwa KANU ilikuwa inamuunga mkono Mwai Kibaki dhidi ya Odinga.

Athari:
Uamuzi huu ulionyesha kuvunjika kwa uhusiano wake na Moi, akitanguliza maslahi yake binafsi ya kisiasa badala ya uaminifu kwa mlezi wake. Hali hii ilidhoofisha ushawishi wa Moi na kuchangia kudorora kwa KANU.

2. Raila Odinga​

Muktadha:
Ruto na Raila walikuwa washirika katika uchaguzi wa 2007 kupitia ODM, ambapo Ruto alikuwa mpiga debe mkuu baada ya kushindwa kwenye uteuzi wa urais. Baadaye, walihudumu pamoja katika serikali ya mseto baada ya ghasia za uchaguzi wa 2007, Ruto akiwa Waziri wa Kilimo.

Usaliti kwa Raila:
Mwaka 2010, tofauti zilianza kuonekana Ruto alipopinga rasimu ya katiba mpya aliyoisukuma Odinga, na kujiunga na kundi lililojumuisha wafuasi wa KANU. Usaliti mkubwa ulitokea mwaka 2013 alipoungana na Uhuru Kenyatta kumshinda Odinga kwenye uchaguzi huo. Mwaka 2022, Ruto aligombea urais dhidi ya Odinga kupitia chama chake cha UDA na kushinda, akimuweka Odinga pembeni zaidi.

Athari:
Kubadilika kwa Ruto kutoka mshirika hadi mpinzani wa Raila kulionekana kama kukosa uaminifu, hasa ikizingatiwa historia yao ya pamoja. Hata hivyo, muungano wao wa mwaka 2024 baada ya maandamano ulionekana kama maridhiano ya kimkakati, japokuwa wengine waliona kama Raila aliisaliti nafasi yake ya upinzani.

3. Uhuru Kenyatta​

Muktadha:
Ruto na Kenyatta waliungana mwaka 2013 kupitia Jubilee na kushinda uchaguzi wa 2013 na 2017, Ruto akiwa Naibu Rais. Hata hivyo, uhusiano wao ulianza kuharibika wakati wa muhula wa pili.

Usaliti kwa Kenyatta:
Mambo yaliharibika zaidi Kenyatta alipopatana na Raila kwenye ‘Handshake’ mwaka 2018, jambo lililomweka Ruto pembeni. Kenyatta alipompendekeza Raila kuwa mrithi wake mwaka 2022 badala ya Ruto, alizua hasira kubwa. Ruto alimpinga Kenyatta hadharani, akimtuhumu kuwa amevunja makubaliano yao. Katika mazungumzo yaliovuja, Ruto alikiri karibu kumpiga Kenyatta mwaka 2017 wakati alitaka kukubali matokeo ya uchaguzi uliobatilishwa. Ruto aliongoza kampeni kali dhidi ya Kenyatta mwaka 2022, hasa ukanda wa Mlima Kenya.

Athari:
Kampeni na mashambulizi ya Ruto dhidi ya Kenyatta yalionekana kama usaliti mkubwa. Alifanikiwa kumtenga Kenyatta kisiasa, akijijengea uungwaji mkono mkubwa Mlima Kenya.

4. Rigathi Gachagua​

Muktadha:
Ruto alimchagua Gachagua kuwa mgombea mwenza mwaka 2022, akitegemea ushawishi wake Mlima Kenya ili kupata kura. Gachagua alijitahidi sana kumtetea Ruto dhidi ya wapinzani kama Odinga.

Usaliti kwa Gachagua:
Mwaka 2024, Ruto aliongoza mpango wa kumuondoa Gachagua kama Naibu Rais kupitia mchakato wa kumuondoa madarakani (impeachment). Hii ilionekana kama kisasi baada ya Gachagua kuanza kujiimarisha Mlima Kenya na kumkosoa Ruto hadharani. Ruto alinyamaza, huku wabunge wa ODM wakimuunga mkono hatua hiyo. Gachagua alimtuhumu Ruto kwa hila sawa na alizotumia dhidi ya Kenyatta, akidai kuwa anasingiziwa ghasia za maandamano ili kuharibiwa kisiasa.

Athari:
Kuondolewa kwa Gachagua kulionekana kama usaliti mkubwa kwa wafuasi wake wa Mlima Kenya. Gachagua aliahidi kupambana na Ruto 2027, ishara ya mpasuko mkubwa wa kisiasa.

Uchambuzi na Mwelekeo wa Mienendo ya Ruto​

Mienendo ya kisiasa ya Ruto inaonyesha mtindo wa kuunda miungano ya kimkakati, kisha kuivunja pale inapokuwa haina faida tena. Kutoka kwa uaminifu kwa Moi hadi kuwa kiongozi wa kujitegemea, Ruto alifanya maamuzi ya kijasiri, mara nyingi kwa gharama ya uaminifu wa muda mrefu. Wapinzani wake humwona kama mnafiki wa kisiasa, huku wafuasi wakisema yeye ni mwerevu anayejua kucheza karata za siasa za Kenya zilizojaa mvutano wa kikabila.

Hitimisho:
Usaliti unaodaiwa kufanywa na Ruto unatokana na uwezo wake wa kubadilisha miungano kwa ajili ya maslahi ya kisiasa:

Moi: Aliacha KANU na kujiunga na ODM, akimkataa mlezi wake.

Odinga: Alivunja uhusiano wao wa ODM na kujiunga na Kenyatta, kisha akamshinda Odinga 2022.

Kenyatta: Alimkosoa vikali na kumdhoofisha kisiasa baada ya "Handshake."

Gachagua: Aliongoza kumuondoa madarakani alipomkosoa na kujaribu kujitegemea.


Hatua hizi zinamjengea Ruto taswira ya mwanasiasa anayejua kujinusuru na kupanda ngazi za uongozi, hata kama ni kwa gharama ya kuvunja uaminifu wa kisiasa na binafsi.
Kwenye siasa hakuna uadui au urafiki wa kudumu ila masilahi ya kudumu
 
Back
Top Bottom