Membe: Tunasubiri talaka Jumuiya Afrika Mashariki

Membe: Tunasubiri talaka Jumuiya Afrika Mashariki

Mkuu Joka Kuu.
Nakupongeza na ninakubaliana nawe kwa issues mbili ambazo ni Ardhi na Federation. Ardhi siku zote nimeizungumzia kwasababu ndani ya Katiba yetu ya sasa ni mali ya umma,haimilikishwi mgeni. Wageni wanaweza kukodi kwa uzalishaji kwa masharti maalumu. Kwa hiyo mpaka hapo sioni hili jambo tumeshindwa waeleza majirani,na tukatafuta njia bora itakayo tunufaisha sisi kwa kukodisha pontential wawekezaji toka kwa majirani wakazalisha,wakalipa kodi na wananchi wetu wakapata ajira! Tatizo ni uongozi unaoweza bargain kwa maslahi ya nchi yetu.

Federation nimekua hata siijadili kwasababu naliona kama jambo hewa,na ninaamini hata Wakenya hawawezi kubaliana na hii kitu. Ni jukumu la Watawala wetu kujitokeza wazi,wasikimbie vikao,wawaeleze majirani zetu kwamba tushirikiane ktk mambo ya uchumi na biashara. Federation ya kisiasa hapana!

Mkuu wangu,hapa nyuma kumekuwepo tofauti za hapa na pale,lakini mimi nafikiri kwamba vurugu nyingi zinasababishwa na wasaka urais wetu toka CCM,mwaka 2015! Jiulize Wizara ya EAC imetoa tamko,siku mbili baadaye Waziri wetu wa FA anaibuka na kutoa ufafanuzi mwingine! Kwangu mimi Waziri Membe ana maslahi binafsi ya kisiasa na kinachoendelea!

Mimi kama ningekua Rais ningefanya mabadiliko ya watu wanaosimamia sera yetu ya Mambo ya Nje na EAC. Ningemrudisha Dr. Asha Rose Migoro,wizara ya FA na Balozi Juma Mwapachu wizara ya EAC! Ingesaidia kurudisha mahusiano mazuri na majirani,lakini kuwapatia muda wa kutosha wasaka Urais wasitumie ofisi zao kwa maslahi binafsi.
 
Ni hatari sana kuamua kwenda mbele hatua kadhaa kwa gharama na kisha kurudi nyua. hapakuwa na haja ya kuwa safari ambayo hatujui mwisho wake. sidhani kama kuna jambo la kufukuzwa mtu hapa
 
Kwani mwanzo hatukujua kua shirikisho litahitaji vitu gani au tulikurupuka ?

Swala la ardhi sarafu na mengineyo si ni vitu ambavyo vitakua na makubaliano kikatiba povu linatutokea wapi?

Kwa nini hatuna ujasiri wa kukubali udhaifu wetu zaidi ya kujipa moyo hata kwenye mambo ambayo hayako na tija kwa taifa ?
Tanzania tuna viongozi dhaifu ambao uwezo wao wa kufikiri hua hauna tifauti na mapishi ya mikate yaani ubora wa mikate utategemea ubora wa hamira .

Sababu dhaifu kwenye maswala ya msingi kama haya ni sumu kubwa sana kwa taifa ,hainiingii akilini eti tumetengwa kwa eti cjui ni kwa sababu ya kuwachapa M23 mara wananyatia ardhi yetu cjui ni kwa sababu ya kutokua na mahusiano mazuri na Kagame kwani hizo inji zingine zitanufaikaje na huu upuuzi kamacc hatujawa wapuuzi kwanza?

Kama vijana wa taifa na binadamu hai wakitanzani tukubali kua taifa linaombwe la uongozi ,viongozi waliopo wamepoteza sifa ya kua msaada kwa taifa .
Binafsi ningempongeza Membe kama angelikua jasiri wa kukiri hadharani kua tunaunga mkono kutolewa kwetu kwa sababu bado hatujajipanga kwa maana ya kutokua na sifa kama taifa kuungana nao kwa sababu nyingi tu _Elimu _Mfumo wetu bado ni tatizo kuanzia kwenye mitaala hadi kwenye ushindani wa ajira ,KILIMO _kila siku hatuishiwi kauli mbiu utadhani tunamtongoza kigoli ,UCHUMI _kasi yetu ya ukuzaji uchumi utazani taifa zima lina walemavu wa ubongo , unadhani kwa sababu hizo tunachakulalamika kutolewa hapo zaidi ya kuwashukuru kwa huruma yao ?

Taifa letu lipo lilipo kwa sababu viongozi wetu hawajui tulipo ,tumefikaje na nini kifanyike ili tutoke tulipo na hata kwa kutupeleka hawapajui pia maana wangelipajua wangelikwishaanza hata mchakato wa kutupeleka patupasapo kwenda .

Kua makini sana na ujitathimini upya unapojikuta umetengwa ghafra na marafiki zako watatu jua kunamahali hauko sawa na kama umkamilifu basi jua haupo salama sana.
 
Mchambuzi,

..naomba nichangie kidogo kuhusu hoja zako hapa.

..kwanza suala hili lilishaletwa kwa wananchi kupitia Tume ya Prof.Wangwe. wa-Tz walizungumza kwa uhuru kabisa kwamba hawataki masuala ya ARDHI pamoja na FEDERATION.

..zaidi, badala ya watu kushughulika na chanzo cha concerns za wa-Tanzania kuhusu ardhi yao, wengi wameishia kuwatukana au kuwabeza. lazima tujiulize kwanini wananchi wa kawaida huku Tanzania hawataki ardhi iwe ya shirikisho? zaidi, ardhi kuwa ya shirikisho kutakuwa na maslahi gani kwa wa-Tanzania?

..tukija kwenye suala la federation, lets be honest here kwamba hawa majirani zetu hawavutii kuwa nao ktk shirikisho. hatuwezi kuunda political federation wakati kuna sentiments za nationalism. sidhani kama majirani zetu wako tayari kuachana na utaifa wao na kutengeneza mazingira ya wana-EAC kuishi kama taifa moja, au shirikisho. zaidi, hatuwezi kuwa na shirikisho wakati majirani ambao wameonyesha waziwazi kwamba wanawabagua na kuwadharau wa-Tanzania. kama huamini hilo fuatilia media za Kenya, Uganda, na Rwanda.

..Jambo lingine linalokwamisha hiyo integration nadhani ni kukosa uaminifu baina ya nchi wanachama. Kuna baadhi ya nchi wanachama zimetanguliza competition badala ya cooperation. Binafsi nadhani competition haitakiwa kuwa kati ya nchi wanachama, au kati ya wananchi wa nchi moja dhidi ya nyingine, badala yake competition inatakiwa iwe kati ya east africans na outside world. Kwasababu tumetanguliza competition matokeo yake ndiyo haya ya malumbano, mifarakano, na mistrust, baina ya wananchi wa kawaida wa nchi wanachama wa EAC.

..Jumuiya hii imefika mahali inaendeshwa kwa mtindo wa "sandakalawe amina, mwenye kupata apate, mwenye kukosa akose." Kwa mfano kumekuwepo malalamiko kwamba huku Tanzania, ajira zinachukuliwa na wa-Kenya. Je, malalamiko hayo yameshughulikiwa vipi at EAC secretariat level, and at government level. Je, hatua zilizochukuliwa so far, zinafanana na hatua ambazo mataifa mengine yamechukua/huchukua kushughulika matatizo ya namna hiyo ktk jamii zao?

..Mwisho na mimi naomba nikupe mifano ya mambo ambayo wa-Tanzania wamefanyiwa lakini hayaendani na spirit ya integration.

1. Kenya iliwahi kuzuai maua ya Tanzania yasisafirishwe kupitia Nairobi.

2.Rwanda kupandisha ghafla ushuru wa barabara huku waki-target wasafirishaji wa-Tanzania.

3.Wanachama wenzetu kuendelea kulazimisha masuala ya ardhi wakati mjadala wa suala hilo ulishafungwa. wa-Tanzania wanapinga ugawaji holela wa ardhi yao kwa wageni toka ndani na nje ya Jumuiya. Watu wa nje wanaweza kupata ardhi huku Tanzania kupitia sheria zetu za uwekezaji, na kwa msaada wa Tanzania Investment Center. Je, kwanini majirani zetu wanakwazwa na utaratibu huo?

4.Kenya kupinga application ya Tanzania kuuza shehena yake ya pembe za ndovu. Wakati huohuo wanatarajia tuwasaidie ktk mgogoro wao wa kujitakia na ICC.

5. Matukio ya mamlaka za Kenya kuwapora mifugo wafanyabiashara wa Tanzania waopelekea mifugo yao ktk minada ya Kenya.

6. Uganda na Kenya kuweka vikwazo katika majadiliano ya kuanzishwa kwa monetary union. pamoja na ukweli huo hatukuona media ya Tanzania ikizishambulia nchi hizo.

7. Kulazimishwa kwa EAC mutual defense pact bila kuzingatia kwamba Tanzania ina mkataba wa aina hiyo kupitia SADC, na Uganda na Rwanda, kwa nyakati mbalimbali zimeivamia DRC ambayo ni mwanachama mwenza wa Tanzania ktk SADC.

NB:

..Kwa mtizamo wangu, kwa kuzingatia mazingira yetu, model ya ushirikiano inayotufaa ni ile ya NAFTA. Hii model ya EU tunayojaribu kuifuata sidhani kama inatufaa na inaeleke kukwama.

cc Candid Scope, Geza Ulole

Mchango wako ni mzuri lakini mimi niliongelea suala hili juujuu sana ili na wachambuzi wengine waliongelee na umeongeza suala linalogusa roho za watanzania wengi mimi nimekua,nimeona ni kwa jinsi gani hawa ndugu zetu hasa Kenya na Uganda walivyotunyanyasa toka nikiwa kinda kabisa na nimesoma na nikatembelea nchi zote hizi katika mafunzo mbalimbali,wengine nimekaa nao darasani zaidi ya miaka mitatu,amini usiamini sijawahi kuona watu wenye roho za ajabu kama hawa hawawezi kuishi kama ndugu jinsi tunavyoishi TZ,wao wanaishi kikabila hata matembezi yao ni ya kikabila na kindugu,Rwanda ndiyo kabisa,hata kukaa darasani na mtu ambaye siyo wa kabila lako haiwezekani ingawa wana vikundi vya maridhiano vinavyokaa kila mwisho wa wiki kujadili na kufanya maridhiano lakini roho zao bado kutu.Sasa nikupe mifano hai kwanini TZ tunashitukia huu ushirikiano
  • Amini usiamini mgogoro wa ardhi ya loliondo kwa kiasi kikubwa unakuzwa na wakenya waliohamishia mifugo yao Ngorongoro na kwa kuwa ni wamasai basi wanaona kama ni haki yao bila kujali mpaka wa nchi huko Kenya ardhi yote imegaiwa kwa watu binafsi na ama imewekwa fensi au imepandwa mazao hakuna ardhi ya jumla kama huku TZ na wanadhani wanaweza kuipora hiyo ardhi kwa kutumia sheria wanazojua wao na wamegeuza hiyo Loliondo shamba la bibi,niulize ni lini uliona lori lililobeba mifugo inayokwenda mnadani kutoka loliondo ndani ya TZ?.
  • Utalii ndiyo ilikuwa kimbilio lao kiasi cha kwenda katika maonesho ya kimataifa kutangaza uongo kuwa Hifadhi zetu maarufu ziko Kenya nakumbuka ulishawahi kutokea ugomvi mkubwa kati ya wataalamu wa utalii wa Kenya na Tanzania katika mkutano mmoja nje ya nchi wakati wa kutangaza vivutio vya utalii na watanzania walishindwa pamoja na kuelezea ukweli wote waendesha utalii wa kimataifa walishindwa kuwaamini watanzania kutokana na sumu mbaya iliyokuwa imemwagwa na wakenya enzi hizo.
  • Baada ya kuwa na sera na mikakati mikubwa ya kuitangaza Tanzania kama destination, The Land of Kilimanjaro and Zanzibar na hii ya 7 wonder of Afica kuweka mabango ya kuitangaza Tanzania katika viwanja vya ndege vya kimataifa,viwanja vya mpira wa miguu, kufungua madawati ya utalii katika balozi zetu kujenga na kukarabati viwanja vya ndege vya ndani,barabara za lami sasa wameanza kujua ukweli kuhusu hifadhi zetu,hatua hii imejenga chuki ya wazi kwa Kenya hivi sasa wanatafuta mbinu nyingine ya kuwa hatuna viwanja vya ndege vinavyohimili ndege nyingi za kimataifa kwa wakati mmoja au shirika letu la ndege linaloaminika kubeba wageni,naamini kabisa msumari wa mwisho katika hili ilikuwa ni upanuzi mkubwa wa uwanja wa ndege wa Dar,Mwl.Nyerere Int. Airport..
  • Ukiingia katika Google kujua mji mkubwa East Africa utaambiwa ni Nairobi lakini nikuambie ukweli Dar es salaam ni mji mkubwa na mzuri kuliko Nairobi na hili si la kuambiwa nimekaa Nairobi mji wao yaani yale magorofa marefu yako katika radius isiyozidi km 10 zaidi ni slums Nairobi National park na shamba la Kenyata hakuna jipya.
  • Operation Kimbunga imewaumbua wanyaruanda kwani walijiwekea uhalali wa kuchungia mifugo Tanzania na kwenda kula nyama Rwanda hata kulima TZ na kupeleka kwao,nimetembelea makumbusho ya Taifa ya Rwanda nikakuta picha za wawindaji waliowinda Pundamilia Pofu Simba na silaha za jadi walizotumia lakini nilijiulia hivi ni wapi katika Rwanda hawa wanyama wanapatikana?obvious ni katika hifadhi zetu.
  • Mikakati ya kupora rasilimali zetu ni mikubwa kuliko tunavyofikiri wenzetu wanatuona kama vile hatujui kuzitumia na hii ni kutokana na sera za wakati ulee za Nyerere ambazo zimetuweka pamoja tumejielewa ingawa wengi hawaamini hivyo na sasa tunaanza kuzitumia wakati wenzetu walishamaliza za kwao.
  • Kwa maoni yangu sioni namna yoyote ya ushirikiano unaoweza kufaa kwa hawa wenzetu ni bora kuachana nao jumla.walioanzisha hili walikuwa na lao jambo,haiwezekani mtu wa kawaida kama mimi naenda katika nchi zao mazungumzo yao yote eti vipi naweza kupata shamba huko Tanzania! tunasubiri wakubwa wasaini tumejipanga tunahamia kwenu kushika mashamba kama vile sisi hatupo.
 
Listen Bwana Membe kwan hatuwez sema swala la ardhi no,then tukaendelea na mambo mengine especially yale ya kimaendeleo au tukajitoa kuliko kuanza kufikilia talaka kwan nan kaolewa hapa na nan kaoa....viongoz wetu mnatuaibisha mara hamtak EAC mara wanatubagua mbona hatuwaelew.......itakua aibu kujitoa sis tupo East Africa hakuna wakutuondoa lets be slow but sure sio kuogopa kila kitu........Nilitegemea Tanzania tungebak ili tuwafundishe kina M7 na Kagame nin faida za term limit.
 
2. Mwezi May mwaka juzi (2011), serikali ya Tanzania ilipiga marufuku usafirishaji wa mazao ya nafaka kwenda nje ya nchi (ikiwa ni pamoja mipakani na fellows EAC members) kwa hoja kwamba such trade was unregulated, ambayo ilipelekea uhaba wa chakula na mfumuko wa bei; Uamuzi huu ulitokea katika kipindi ambacho wakulima wa mazao ya nafaka walikuwa hawana soko la uhakika (kwa kawaida, tani nyingi za mahindi mikoa ya nyanda za juu kusini huwa zinaozea tu kwenye maghala kutokana aidha kwa kukosekana kwa soko au ulafi wa wafanyabiashara wa kihindi kubania mahindi so as to create artificial shortages ili wapate faida kubwa baadae); pia uamuzi huu wa serikali ulikuja katika kipindi ambacho wenzetu wa kenya walikuwa katika food crisis & famine kwenye maeneo kadhaa ya nchi yao; Uamuzi wa serikali yetu haukutuma a positive vibe kwa wanachama wengine wa EAC; Je, bunge lilishughulikia suala hili? Was it done rationally? Hata katika hili, majibu ya wengi yatakuwa ni ya kisiasa Zaidi;

Ngoja nikujibu jibu lisilo la kisiasa.

Biashara ya kuwauzia mahindi tulikataa sababu ya uhuni wa wakenya.Usisingizie Wahindi.Tulikuwa tunawauzia mahindi tukitegemea wenzetu wana njaa wanaenda kulisha watu wao walikokuwa wamekumbwa na njaa na kuwa na hali mbaya ya njaa na uwezo mdogo wa kununua.Tukawa tunawauzia kwa bei ya chini sana tukijua tunasaidia ndugu zetu kumbe hakuna.Mahindi yetu badala ya kupelekwa kwa waliokumbwa na njaa wakawa wanaliuzia shirika la wakimbizi la umoja wa mataifa la UNHCR kwa dola za kuruka ambalo lilikuwa linawalisha wakimbizi wa ndani ya Kenya.Yaani hata huruma kwa watu wao wenyewe hawakuwa nayo.

Tukaona ujinga tusiwauzie.Ndio tukaongea hilo neno la kidiplomasia kuwa taratibu hazieleweki.Wakenya manyang`au.Na hao wakenya waliokuwa UNHCR kwa nini wasingenunua mahindi moja kwa moja kwa dola Tanzania? Kwa nini wasubiri mahindi ya wenye njaa yawasili mikononi mwa wafanyabiashara wa kenya halafu wao ndio waiuzie UNHCR? Ujanja huo tukaona heri tubaki na chetu na kenya wale chao kuliko uhuni huo.Walijifanya wajanja kutuliza na sisi tukawaliza na waliosukuma serikali isimamishe ni wafanyabiashara wazalendo watanzania walioona mchezo huo wa kihuni hawawezi endelea nao ambao ulikuwa ukiungwa mkono na maafisa wa serikali wa Kenya.
 
Well said mkuu! Hao Wakenya, Wanyarwanda, Warundi na Waganda waweza endelea tu na mipango hiyo kama wanaona kuna haraka ya kufanya hivyo! Sisi tusubiri muda mwafaka ukifika tutaamua lakini siyo sasa!
Binafsi,

Namuunga mkono Membe kwa msimamo wake wa huu kama ni kweli na kama msimamo wa Serikali. Kama wanavyosema wachangiaji wengine Tanzania haina shida sana na EAC waendelee na mipango yao na sisi tunaendelea na mipango yetu. Mambo ya kisiasa na kiuchumi ni vitu viwili tofauti. Mfanyabiashara anaangalia ni wapi anaweza kufaidika na sio serikali imetoa kipaumbele. Ikiwa kama tunaweza kuboresha miundo mbinu yetu, kujenga uchumi ndani na kuboresha bandari zetu To hell with EAC!!!! We can stand on our own.

What I am seeing now ni kwamba hao watatu wanaangalia kiberiti hiki cha Tanzania kimejaa au la. Na ukweli kiberiti cha Tanzania kimejaa na hakitingishiki. Tunamatatizo yetu na dubwana la CCM na baadhi ya mafisadi but ukweli unabakia sote tunaipenda nchi yetu. Na mashirikisho na majumuiya lazima tulinde interest za watanzania kwanza ndio tunaangalie mengineyo. Ninavyoona tuboreshe bandari zetu na tusiishie bandari tatu (Tanga, Bagamoyo na Dar-es-Salaam) tuwe na tisa bandari za kisasa (Tanga, Bagamoyo, Dar-es-Salaam, Kilwa, Mbeya au Ruvuma maeneo ya Mbambabay, Rukwa au Kigoma, na Mwanza au Kagera au Mara). Tuboreshe reli zetu ya kati, kusini na Tazara pamoja na reli ya kaskazini. Tuachane na biashara ya malori inayochangia kwa kiasi kikubwa kuharibu barabara zetu na kuchelewesha mizigo.

Tukishaboresha miundo mbinu, uhakikishaji wa upatikanaji wa umeme na kukuza kiwango cha elimu na viwanda tutaona kama EAC ina umuhimu kwetu au la
 
Nijapolazimika kusimama mwenyewe, bado mimi nitatetea Tanzania iendelee kuwepo kwenye EAC. Tofauti ndogo tunazoziona sasa naamini zinatatulika na mchakato wa EAC ukaendelea mbele. Bado naamini shirikisho linaweza kuwepo bila kuathiri interests na rasilimali za Tanzania. Najua yapo mambo machache tunatakiwa tusacrifice kama tunataka kufaidika na EAC, huwezi kukumbatia maji kama jiwe.
Kinachonisikitisha ni pale viongozi wetu wanaposhabikia tofauti hizi ndogo bila kujua kuwa kuna leo na kesho. Kiongozi kama waziri huwezi sema "tunasubiri talaka"!!!. That is an arrogant type of speech isiyotakiwa kutolewa na mtu mwenye akili. Niliipenda zaidi taarifa iliyotolewa na wizara ya ushirikiano wa Afrika Mashariki juzi (pamoja na mapungufu yake), kuliko huu utumbo uliojaa majivuno alioongea Membe. Unapokuwa waziri wa mambo ya nje, ina maana wewe ndiye afisa mahusiano wa nchi, na tunatarajia uwe diplomat mkuu wa nchi.

Kati ya mara 100 wanazohukumiwa watu kwa kuongea/kutokuongea, bila shaka mara 99 watu wanahukumiwa kwa kuongea wrong, na pengine mara moja wanahukumiwa kwa kutokuongea right. Membe alitakiwa achuje sana sentensi zake, hasa wakati huu wa tension na hao majirani zetu.

cc Candid Scope
Kongosho
MkamaP
Mdondoaji
Ng'wamapalala timbilimu

Tuko,

Naomba nikuulize swali la msingi labda ni mambo gani tunaweza kuyasacrifice kama Tanzania kwenye EAC ukiondoa ardhi?

Hebu tupate kuwa mtazamo unaolingana.
 
Tuko,

Naomba nikuulize swali la msingi labda ni mambo gani tunaweza kuyasacrifice kama Tanzania kwenye EAC ukiondoa ardhi?

Hebu tupate kuwa mtazamo unaolingana.

Sidhani kama suala la ardhi linajadilika. Hata ukiuliza Wakenya, hakuna mjadala wowote unaolenga kuleta mabadilikoya ajabu kwenye sheria za ardhi. Mtu yeyote asiye Mtanzania anaazimika kupewa ardhikama mwekezaji kupitia TIC kwa mkataba maalumu. Pengine EAC inaweza kutoa waive kidogo kwa mwanajumuiya wa EAC anapotaka kumilikishwa ardhi kwa ajili ya uwekezaji kupitia TIC, kwa mfano kiwango cha mtaji anachotakiwa kuwa nacho.
Tusisahau kwamba maelfu na maelfu ya hekta za ardhi nchini yanamilikiwa na wageni. Mwaka juzi tu kulikuwa na mjadala mkali hapa juu ya kampuni ya kimarekani kupewa ekari laki ngapi sijui huko Rukwa/Mpanda. Rufiji kuna watu wamepewa malaki ya ekari, Arusha, Manyara, na tusisahau kilomita kadhaa za mraba kule Loliondo zinamilikiwa na Waarabu. Hivi kama hao wazungu, waarabu, wahindi nk wanaomiliki maelfu na maelfu ya ekari nchini, tena nyingi zikihodhiwa tu bila kuendelezwa, ni bora kuliko Wakenya, Waganda au Wanyarwandwa. Mi nadhani suala la ardhi cha muhimu ni sheria tu kuimarishwa, na hatuna haja ya kuwa na wasiwasi...

Nikija kwenye swali lako, obviously tutatakiwa tusacrifice vitu kama mapato tuliyokuwa tukiyapata kwenye visa kati ya nchi hizi, ushuru wa forodha, na pengine baadhi ya biashara itabidi 'huko duniani' tupatanie as a group, na katika hili usishangae tukagawana baadhi ya faida ambazo bila EAC tulikuwa tunazipata wenyewe, but pia tutafaidika kutoka kwa za wenzetu. Mfano exportation ya mapapai, Tanzania ina masoko nje, na with EAC, usishangae tukashea masoko hayo na Kenya etc...
 
Sidhani kama suala la ardhi linajadilika. Hata ukiuliza Wakenya, hakuna mjadala wowote unaolenga kuleta mabadilikoya ajabu kwenye sheria za ardhi. Mtu yeyote asiye Mtanzania anaazimika kupewa ardhikama mwekezaji kupitia TIC kwa mkataba maalumu. Pengine EAC inaweza kutoa waive kidogo kwa mwanajumuiya wa EAC anapotaka kumilikishwa ardhi kwa ajili ya uwekezaji kupitia TIC, kwa mfano kiwango cha mtaji anachotakiwa kuwa nacho.
Tusisahau kwamba maelfu na maelfu ya hekta za ardhi nchini yanamilikiwa na wageni. Mwaka juzi tu kulikuwa na mjadala mkali hapa juu ya kampuni ya kimarekani kupewa ekari laki ngapi sijui huko Rukwa/Mpanda. Rufiji kuna watu wamepewa malaki ya ekari, Arusha, Manyara, na tusisahau kilomita kadhaa za mraba kule Loliondo zinamilikiwa na Waarabu. Hivi kama hao wazungu, waarabu, wahindi nk wanaomiliki maelfu na maelfu ya ekari nchini, tena nyingi zikihodhiwa tu bila kuendelezwa, ni bora kuliko Wakenya, Waganda au Wanyarwandwa. Mi nadhani suala la ardhi cha muhimu ni sheria tu kuimarishwa, na hatuna haja ya kuwa na wasiwasi...

Nikija kwenye swali lako, obviously tutatakiwa tusacrifice vitu kama mapato tuliyokuwa tukiyapata kwenye visa kati ya nchi hizi, ushuru wa forodha, na pengine baadhi ya biashara itabidi 'huko duniani' tupatanie as a group, na katika hili usishangae tukagawana baadhi ya faida ambazo bila EAC tulikuwa tunazipata wenyewe, but pia tutafaidika kutoka kwa za wenzetu. Mfano exportation ya mapapai, Tanzania ina masoko nje, na with EAC, usishangae tukashea masoko hayo na Kenya etc...

Tuko,

Kamanda wangu nakushauri soma land act za nchi zote za EAC na utagundua kwanini Tanzania inagoma kutoa ardhi yake. Kiufupi ni hivi Land Act yetu ya 1998 inasema hivi katika Section 4 para 1 inasema hivi na nakuu:-

"All land in Tanzania shall continue to public land and remain vested in the president as trustee for and on behalf of all the citizens of Tanzania. "

Mwisho wa kunukuu,
Labda nikufafanulie hakuna mwenye kumiliki ardhi Tanzania sote sisi ni wapangishaji mmiliki wa ardhi Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambapo Kiongozi wake ni Rais wa Jamhuri.

Hata hayo unayoyasema kuwa Loliondo na kwengineko ni mamlaka ya rais tu amewapa watu wengine kama njia kuleta maendeleo ya nchi kiuchumi. Mamlaka hayo yamo kwenye kifungu kengine kinachofuatia nacho ni hiki:-

"The president and every person to whom the President may delegate any of his functions under this Act, and any person exercising powers under this Act, shall at all times exercise those functions powers and discharge duties as a trustee of all the land in Tanzania so as to advance the economic and social welfare of the citizens."


Hivyo basi Rais wetu wa Jamhuri ndio ana rungu la kumiliki ardhi hapa nchini. Hili ni mmoja katika mazuri ambayo ametuachia Mwalimu Nyerere na kwakweli nitamsifu kwa hilo.

Tuangalie majirani zetu ardhi ya Kenya inamilikiwa na familia zisizozidi 20 na baadhi ya matajiri wa Uingereza. Wengine wakenya wanakodi ardhi kutoka kwa mwabwanyenye hawa na hivyo familia zao zitaendelea kuwalisha hao watu hadi kufa kwao. Tatizo hilo hilo liko Uganda katika ardhi.

Hivyo ardhi yetu iko chini ya Rais ili kuwalinda akina sisi walalahoi tusije siku moja kudhulumiwa na mabwanyenye watakaotaka kutufanya watumwa milele.

Tuje katika mambo uliyoyataja kuwa tunaweza kusascrifice ushuru wa forodha na exportation ya raw materials. Hicho ni kichekesho Tuko kwani nchi yeyote duniani haiwezi kupiga hatua kama itakuwa inategemea kipato chake katika kuuza bidhaa ghafi. Hiyo ni kwasababu faida anayoipata from bidhaa ghafi ni ndogo kulinganisha kama angelizalisha. Ndio maana Thailand waliamua ili waweze kushindana katika ulimwengu wa ushindani mchele wao wasiuze kama nafaka wauze ukiwa tayari ni mchele ushasafishwa tayari kwa kuliwa kwasababu ya hasara waliyokuwa wakiipata kutoka kuuza bidhaa ghafi.

Mawazo yako haya Tanzania itarudi kule ilikotoka kwani wao walikuwa wazalishaji wa bidhaa ghafi na faida yote ikienda Kenya katika viwanda vya uzalishaji. Labda ungelishauri hivi tugawane viwanda vya kuzalisha bidhaa kwani tuweze kugawana mafao na hilo wakenya hawatakubali kwasababu wako kama wahindi watu wao watakosa kazi.

Ndio narudia hebu niambie nini Tanzania isacrifice apart from Ardhi ndani ya EAC???? Mimi ni Mtanzania loud and proud na nitaitetea nchi hii kwasababu nimezaliwa hapa na nitakufa hapa na sioni kheri ndani ya EAC wherever you go. Ushirikiano wa kiuchumi naukubali but political federation hell no brother/sister!!!!.
 
Tuko,

Kamanda wangu nakushauri soma land act za nchi zote za EAC na utagundua kwanini Tanzania inagoma kutoa ardhi yake. Kiufupi ni hivi Land Act yetu ya 1998 inasema hivi katika Section 4 para 1 inasema hivi na nakuu:-

"All land in Tanzania shall continue to public land and remain vested in the president as trustee for and on behalf of all the citizens of Tanzania. "

Mwisho wa kunukuu,
Labda nikufafanulie hakuna mwenye kumiliki ardhi Tanzania sote sisi ni wapangishaji mmiliki wa ardhi Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambapo Kiongozi wake ni Rais wa Jamhuri.

Hata hayo unayoyasema kuwa Loliondo na kwengineko ni mamlaka ya rais tu amewapa watu wengine kama njia kuleta maendeleo ya nchi kiuchumi. Mamlaka hayo yamo kwenye kifungu kengine kinachofuatia nacho ni hiki:-

"The president and every person to whom the President may delegate any of his functions under this Act, and any person exercising powers under this Act, shall at all times exercise those functions powers and discharge duties as a trustee of all the land in Tanzania so as to advance the economic and social welfare of the citizens."


Hivyo basi Rais wetu wa Jamhuri ndio ana rungu la kumiliki ardhi hapa nchini. Hili ni mmoja katika mazuri ambayo ametuachia Mwalimu Nyerere na kwakweli nitamsifu kwa hilo.

Tuangalie majirani zetu ardhi ya Kenya inamilikiwa na familia zisizozidi 20 na baadhi ya matajiri wa Uingereza. Wengine wakenya wanakodi ardhi kutoka kwa mwabwanyenye hawa na hivyo familia zao zitaendelea kuwalisha hao watu hadi kufa kwao. Tatizo hilo hilo liko Uganda katika ardhi.

Hivyo ardhi yetu iko chini ya Rais ili kuwalinda akina sisi walalahoi tusije siku moja kudhulumiwa na mabwanyenye watakaotaka kutufanya watumwa milele.

Tuje katika mambo uliyoyataja kuwa tunaweza kusascrifice ushuru wa forodha na exportation ya raw materials. Hicho ni kichekesho Tuko kwani nchi yeyote duniani haiwezi kupiga hatua kama itakuwa inategemea kipato chake katika kuuza bidhaa ghafi. Hiyo ni kwasababu faida anayoipata from bidhaa ghafi ni ndogo kulinganisha kama angelizalisha. Ndio maana Thailand waliamua ili waweze kushindana katika ulimwengu wa ushindani mchele wao wasiuze kama nafaka wauze ukiwa tayari ni mchele ushasafishwa tayari kwa kuliwa kwasababu ya hasara waliyokuwa wakiipata kutoka kuuza bidhaa ghafi.

Mawazo yako haya Tanzania itarudi kule ilikotoka kwani wao walikuwa wazalishaji wa bidhaa ghafi na faida yote ikienda Kenya katika viwanda vya uzalishaji. Labda ungelishauri hivi tugawane viwanda vya kuzalisha bidhaa kwani tuweze kugawana mafao na hilo wakenya hawatakubali kwasababu wako kama wahindi watu wao watakosa kazi.

Ndio narudia hebu niambie nini Tanzania isacrifice apart from Ardhi ndani ya EAC???? Mimi ni Mtanzania loud and proud na nitaitetea nchi hii kwasababu nimezaliwa hapa na nitakufa hapa na sioni kheri ndani ya EAC wherever you go. Ushirikiano wa kiuchumi naukubali but political federation hell no brother/sister!!!!.
Tumalize kwanza hili la ardhi. Kama Tz sheria inalinda ardhi kwa kuzuia umilikaji wa mtu/watu binafsi, ni nini kinatuogopesha kuingia EAC wakati ardhi yetu itakuwa salama chini ya sheria yetu?...
 
Tumalize kwanza hili la ardhi. Kama Tz sheria inalinda ardhi kwa kuzuia umilikaji wa mtu/watu binafsi, ni nini kinatuogopesha kuingia EAC wakati ardhi yetu itakuwa salama chini ya sheria yetu?...

Tanzania navyoangalia na navyofahamu mie ni kuwa wako tayari ndani ya EAC katika masuala ya kiuchumi ila ugumu unakuja katika muungano wa kisiasa. Kwa kuanzia nakushauri soma Land Act ya Kenya na Uganda utajua ni kwanini Tanzania haikubaliani nayo kwani itabidi kuwepo na harmonisation ya sheria ili kuweko na uwiano katika umiliki wa ardhi. Nchi nyengine jirani sheria zao zinaruhusu watu binafsi kumiliki ardhi na rais hana uwezo wa kuja kuchukua ardhi husika baadae. Ni Tanzania peke yake ndio inasimamia sheria ardhi inayosema kuwa ardhi inabakia chini ya uangalizi wa rais. Sisi wote tunakodi tu.

Hebu nikuulize unadhani kipi ni rahisi kutekeleza kuwalazimisha nchi wanachama wengine wafute sheria zao na waanze process mpya ya kubadilisha hati na kuanza upya umilikaji au kuwaamrisha Tanzania tu wafute kile kipengele halafu utoe fursa kwa wana africa mashariki wamiliki ardhi wanavyotaka???
 
Mkuu Joka Kuu.
Nakupongeza na ninakubaliana nawe kwa issues mbili ambazo ni Ardhi na Federation. Ardhi siku zote nimeizungumzia kwasababu ndani ya Katiba yetu ya sasa ni mali ya umma,haimilikishwi mgeni. Wageni wanaweza kukodi kwa uzalishaji kwa masharti maalumu. Kwa hiyo mpaka hapo sioni hili jambo tumeshindwa waeleza majirani,na tukatafuta njia bora itakayo tunufaisha sisi kwa kukodisha pontential wawekezaji toka kwa majirani wakazalisha,wakalipa kodi na wananchi wetu wakapata ajira! Tatizo ni uongozi unaoweza bargain kwa maslahi ya nchi yetu.

Federation nimekua hata siijadili kwasababu naliona kama jambo hewa,na ninaamini hata Wakenya hawawezi kubaliana na hii kitu. Ni jukumu la Watawala wetu kujitokeza wazi,wasikimbie vikao,wawaeleze majirani zetu kwamba tushirikiane ktk mambo ya uchumi na biashara. Federation ya kisiasa hapana!

Mkuu wangu,hapa nyuma kumekuwepo tofauti za hapa na pale,lakini mimi nafikiri kwamba vurugu nyingi zinasababishwa na wasaka urais wetu toka CCM,mwaka 2015! Jiulize Wizara ya EAC imetoa tamko,siku mbili baadaye Waziri wetu wa FA anaibuka na kutoa ufafanuzi mwingine! Kwangu mimi Waziri Membe ana maslahi binafsi ya kisiasa na kinachoendelea!

Mimi kama ningekua Rais ningefanya mabadiliko ya watu wanaosimamia sera yetu ya Mambo ya Nje na EAC. Ningemrudisha Dr. Asha Rose Migoro,wizara ya FA na Balozi Juma Mwapachu wizara ya EAC! Ingesaidia kurudisha mahusiano mazuri na majirani,lakini kuwapatia muda wa kutosha wasaka Urais wasitumie ofisi zao kwa maslahi binafsi.
timbilimu,

..kwenye suala la ARDHI ndugu zetu wanaelewa fika sheria zetu zinasemaje.

..Kenya ndiyo mwekezaji namba 2 hapa Tanzania baada ya Uingereza.

..kama sheria zetu za ardhi ziko so restrictive, wao wameweza vipi kuwa wawekezaji wakubwa hapa Tanzania??

..pamoja na ukweli huo, media za Kenya zimekuwa mstari wa mbele kutuandika vibaya wa-Tanzania. WHY??

..kwa msingi wa hoja zangu hapo juu nalazimika kuamini kwamba wenzetu wana nia zilizojificha ktk suala zima la ARDHI ktk eneo la Afrika Mashariki.

..ile tuelekee ktk shirikisho ni lazima tuwe na mahusiano mazuri baina ya viongozi wetu, vilevile kuwe na mahusiano mazuri baina taasisi mbalimbali za kijamii, etc etc.

..Hata hao kina Migiro na Mwapachu hawawezi kukaa kimya wakati nchi yetu inashambuliwa kwa propaganda zisizo na msingi.

NB:

..juzi wakati naangalia CCTV nimeona kuna mwananchi wa nchi jirani yetu ambaye alikuwa anaulizwa kuhusu MDG goals in her country. badala ya kueleza kwanini nchi yake haikufikia malengo iliyojiwekea, anaanza kwa kueleza kuwa Tanzania ilijiwekea malengo madogo!!!
 
Last edited by a moderator:
timbilimu,

..kwenye suala la ARDHI ndugu zetu wanaelewa fika sheria zetu zinasemaje.

..Kenya ndiyo mwekezaji namba 2 hapa Tanzania baada ya Uingereza.

..kama sheria zetu za ardhi ziko so restrictive, wao wameweza vipi kuwa wawekezaji wakubwa hapa Tanzania??

..pamoja na ukweli huo, media za Kenya zimekuwa mstari wa mbele kutuandika vibaya wa-Tanzania. WHY??

..kwa msingi wa hoja zangu hapo juu nalazimika kuamini kwamba wenzetu wana nia zilizojificha ktk suala zima la ARDHI ktk eneo la Afrika Mashariki.

..ile tuelekee ktk shirikisho ni lazima tuwe na mahusiano mazuri baina ya viongozi wetu, vilevile kuwe na mahusiano mazuri baina taasisi mbalimbali za kijamii, etc etc.

..Hata hao kina Migiro na Mwapachu hawawezi kukaa kimya wakati nchi yetu inashambuliwa kwa propaganda zisizo na msingi.

NB:

..juzi wakati naangalia CCTV nimeona kuna mwananchi wa nchi jirani yetu ambaye alikuwa anaulizwa kuhusu MDG goals in her country. badala ya kueleza kwanini nchi yake haikufikia malengo iliyojiwekea, anaanza kwa kueleza kuwa Tanzania ilijiwekea malengo madogo!!!

Mkuu,

Wakenya wanajua fika wao ni Tenant tu katika ardhi Tanzania. Ndio maana wanalao wanalitafuta Tanzania na sie hatutaki ardhi ibakie hivyo chini ya custodian of the president. Kulinda ardhi yetu kwa vizazi vijavyo.
 
Back
Top Bottom