HOJA Kwanini Utumishi wanatumia muda mrefu kuita Watu kazini?

HOJA Kwanini Utumishi wanatumia muda mrefu kuita Watu kazini?

Hoja ya Mdau inayopendekeza maboresho au mabadiliko ndani ya jamii, inayotakiwa kuangakiwa kwa mapana na Mamlaka husika
Hivi mwajiri akiwa MDAs & LGAs inamaanisha utapata halmashauri tu au mkoani au na wizarani .... mwenye kufahamu ufafanuzi kidgo nielewe sijui hapa
 
Hivi idadi iliyokuwa inatakiwa na MDA & LGA haijafikiwa bado? Isije ikawa idadi ilishafika ndio maana hawachangamkii tena kutoa mkeka.
Hapana.

Kuna baadhi ya kada bado hazijatimiza idadi ya waliotangazwa kuhitajika, zingine bado hawajaitwa kabisa.

Nitatoa mifano ambayo nina uhakika nayo, kama kuna mengine wadau wataongezea.

1. Afisa Uvuvi II zilitangazwa nafasi 100, hadi mkeka wa mwisho (May 24, 2023) wameita watu 41 (Tena hawa wote ni LGA, hakuna hata mmoja wa MDA). Kimahesabu ni kwamba bado watu 59.

2. Afisa ufugaji viumbe maji (Aquaculture officer) ilitangazwa nafasi 1, hadi sasa tunavyoongea bado hawajaita mtu.

3. Mteknolojia samaki, zilitangazwa nafasi 2, hadi sasa hajaitwa hata mmoja.

4. Afisa mifugo msaidizi (livestock field officer) zilitangazwa nafasi 360, hadi sasa wameitwa kazini watu "takribani" watu 340 (wote LGA).

5. Wengine wataongezea....
 
Hivi mwajiri akiwa MDAs & LGAs inamaanisha utapata halmashauri tu au mkoani au na wizarani .... mwenye kufahamu ufafanuzi kidgo nielewe sijui hapa
Maana yake unaweza kuajiriwa sehemu yoyote ile kati ya LGA au MDA.

LGA = (Halmashauri za wilaya, miji, Manispaa, Majiji au sekretarieti za mikoa).

MDA = (Wizarani, wakala, idara na taasisi mbalimbali za serikali zinazojitegemea).

Kwahiyo unaweza kuajiriwa sehemu yoyote ile kati ya maeneo yaliyotajwa hapo juu.
 
Maana yake unaweza kuajiriwa sehemu yoyote ile kati ya LGA au MDA.

LGA = (Halmashauri za wilaya, miji, Manispaa, Majiji au sekretarieti za mikoa).

MDA = (Wizarani, wakala, idara na taasisi mbalimbali za serikali zinazojitegemea).

Kwahiyo unaweza kuajiriwa sehemu yoyote ile kati ya maeneo yaliyotajwa hapo juu.
Ok ok nmekusoma kaka
 
Sheria ya ajira na mahusiano kazini itafute. Kifungu cha 72. Mwajiri anaweza kukata Agency fee Kwa mwajiriwa asiyemwanachama wa chama chochote bila ya idhini yake.
Kwahiyo uwe na chama usiwe na chama wakiamua wanakukanda tu 2%
Unaongea kwa nadharia, mimi nakupa hali halisi!! Agency fee hukatwa kwa makubaliano na si kwa lazima!! Ni lazima pande zote zinazohusika zikae kwenye majadiliano na zikubaliane asilimia ya kukatwa!! Sheria mama ni katiba ya nchi!! Mtanzania halazimiki kujiunga na chama chochote cha hiari!! Vyama vya wafanyakazi ni vyama vya hiari!! Mimi wakati bado ni mtumishi wa umma (kwa sasa nimeshastaafu) baada ya kuuelewa ukweli, nilimwandikia barua mwajiri asimamishe makato mara moja na chama cha wafanyakazi nikakipa nakala tu. Nilimtaka mwajiri anieleze kwa nini aliamua kunikata bila ridhaa yangu kinyume na taratibu zinavyotaka!! Makato yalisimama na sikukatwa tena mpaka nikastaafu. Mke wangu bado ni mtumishi wa umma hadi sasa, naye alipoona wanapigwa changa la macho naye aliamua KUJITOA kwenye chama cha wafanyakazi TUGHE ambako alikuwa mwanachama, na akasimamisha makato hadi leo.

Ukweli ni kwamba hata kama wewe ni mwanachama, lakini unaweza kuamua kusitisha huo uanachama. Kwenye vyama vya hiari una haki ya kujiunga na una haki pia ya kujitoa!! Lakini pia unaweza kubadili cham,a cha wafanyakazi kwa kadri utakavyotaka. Ukweli ni kwamba hakuna mwajiri anayeruhusiwa kukata pesa ya mtumishi yeyote bila idhini ya MAANDISHI toka kwa mwajiriwa!! Mwanzoni walitutisha na hiyo agency fee lakini mwishowe tukapata elimu utaratibu wa hiyo fee kisheria!! si lazim,a ni makubaliano, na ambapo mnakubaliana pia kiwango cha hiyo agency fee!! Lakini hata baada ya kukubaliana na hiyo agency fee, mwajiri hawezi kuanza makato kabla hajaruhusiwa kufanya hivyo kwa MAANDISHI na mwajiriwa!!
 
Hapana.

Kuna baadhi ya kada bado hazijatimiza idadi ya waliotangazwa kuhitajika, zingine bado hawajaitwa kabisa.

Nitatoa mifano ambayo nina uhakika nayo, kama kuna mengine wadau wataongezea.

1. Afisa Uvuvi II zilitangazwa nafasi 100, hadi mkeka wa mwisho (May 24, 2023) wameita watu 41 (Tena hawa wote ni LGA, hakuna hata mmoja wa MDA). Kimahesabu ni kwamba bado watu 59.

2. Afisa ufugaji viumbe maji (Aquaculture officer) ilitangazwa nafasi 1, hadi sasa tunavyoongea bado hawajaita mtu.

3. Mteknolojia samaki, zilitangazwa nafasi 2, hadi sasa hajaitwa hata mmoja.

4. Afisa mifugo msaidizi (livestock field officer) zilitangazwa nafasi 360, hadi sasa wameitwa kazini watu "takribani" watu 340 (wote LGA).

5. Wengine wataongezea....
Nimekuaminia, uko vizuri!! Hii inaleta matumaini kwa wanaosubiri.
 
Hapana.

Kuna baadhi ya kada bado hazijatimiza idadi ya waliotangazwa kuhitajika, zingine bado hawajaitwa kabisa.

Nitatoa mifano ambayo nina uhakika nayo, kama kuna mengine wadau wataongezea.

1. Afisa Uvuvi II zilitangazwa nafasi 100, hadi mkeka wa mwisho (May 24, 2023) wameita watu 41 (Tena hawa wote ni LGA, hakuna hata mmoja wa MDA). Kimahesabu ni kwamba bado watu 59.

2. Afisa ufugaji viumbe maji (Aquaculture officer) ilitangazwa nafasi 1, hadi sasa tunavyoongea bado hawajaita mtu.

3. Mteknolojia samaki, zilitangazwa nafasi 2, hadi sasa hajaitwa hata mmoja.

4. Afisa mifugo msaidizi (livestock field officer) zilitangazwa nafasi 360, hadi sasa wameitwa kazini watu "takribani" watu 340 (wote LGA).

5. Wengine wataongezea....
Kumbe hiyo nafasi moja ya aquaculture officer II bado haijajazwa hadi leo!! Kuna mtu namfahamu alikuwa ameitwa kwenye usajili wa hiyo nafasi lakini akiwa ameitwa pia kwenye nafasi za Fisheries Officer II. Akaamua asiende kufanya usaili wa aquaculture officer na kusubiri wa fisheries officer maana hakuwa na pesa za kukaa zaidi huko Dodoma walikokuwa wanafanyia usaili. Naona alipiga mahesabu vizuri maana tunavyozungumza alisharamba asali tayari kwenye hiyo fisheries Officer II.
 
Kumbe hiyo nafasi moja ya aquaculture officer II bado haijajazwa hadi leo!! Kuna mtu namfahamu alikuwa ameitwa kwenye usajili wa hiyo nafasi lakini akiwa ameitwa pia kwenye nafasi za Fisheries Officer II. Akaamua asiende kufanya usaili wa aquaculture officer na kusubiri wa fisheries officer maana hakuwa na pesa za kukaa zaidi huko Dodoma walikokuwa wanafanyia usaili. Naona alipiga mahesabu vizuri maana tunavyozungumza alisharamba asali tayari kwenye hiyo fisheries Officer II.
Hongera sana kwake, alifanya maamuzi ya busara sana na hakika yamemlipa.
 
Unaongea kwa nadharia, mimi nakupa hali halisi!! Agency fee hukatwa kwa makubaliano na si kwa lazima!! Ni lazima pande zote zinazohusika zikae kwenye majadiliano na zikubaliane asilimia ya kukatwa!! Sheria mama ni katiba ya nchi!! Mtanzania halazimiki kujiunga na chama chochote cha hiari!! Vyama vya wafanyakazi ni vyama vya hiari!! Mimi wakati bado ni mtumishi wa umma (kwa sasa nimeshastaafu) baada ya kuuelewa ukweli, nilimwandikia barua mwajiri asimamishe makato mara moja na chama cha wafanyakazi nikakipa nakala tu. Nilimtaka mwajiri anieleze kwa nini aliamua kunikata bila ridhaa yangu kinyume na taratibu zinavyotaka!! Makato yalisimama na sikukatwa tena mpaka nikastaafu. Mke wangu bado ni mtumishi wa umma hadi sasa, naye alipoona wanapigwa changa la macho naye aliamua KUJITOA kwenye chama cha wafanyakazi TUGHE ambako alikuwa mwanachama, na akasimamisha makato hadi leo.

Ukweli ni kwamba hata kama wewe ni mwanachama, lakini unaweza kuamua kusitisha huo uanachama. Kwenye vyama vya hiari una haki ya kujiunga na una haki pia ya kujitoa!! Lakini pia unaweza kubadili cham,a cha wafanyakazi kwa kadri utakavyotaka. Ukweli ni kwamba hakuna mwajiri anayeruhusiwa kukata pesa ya mtumishi yeyote bila idhini ya MAANDISHI toka kwa mwajiriwa!! Mwanzoni walitutisha na hiyo agency fee lakini mwishowe tukapata elimu utaratibu wa hiyo fee kisheria!! si lazim,a ni makubaliano, na ambapo mnakubaliana pia kiwango cha hiyo agency fee!! Lakini hata baada ya kukubaliana na hiyo agency fee, mwajiri hawezi kuanza makato kabla hajaruhusiwa kufanya hivyo kwa MAANDISHI na mwajiriwa!!
72 (4) Bila kujali masharti ya sheria yoyote au mkataba mwajiri
anaweza kukata ada ya uwakala chini ya makubaliano ya duka la
uwakala linalofuata masharti ya kifungu hiki kutoka kwenye ujira wa
mfanyakazi bila ridhaa ya mfanyakazi huyo.
 
72 (4) Bila kujali masharti ya sheria yoyote au mkataba mwajiri
anaweza kukata ada ya uwakala chini ya makubaliano ya duka la
uwakala linalofuata masharti ya kifungu hiki kutoka kwenye ujira wa
mfanyakazi bila ridhaa ya mfanyakazi huyo.
Unasema nini na unakataa nini!! Hapo unazungumzia wafanyakazi walioshiriki maongezi na chama cha wafanyakazi chini ya "duka la uwakala" na si vinginevyo!! Kama makubaliano ya duka la uwakala hayajafanyika na mwajiriwa kuridhia kwa maandishi kuruhusu makato hayo, mwajiri hana uhalali wa kukata hiyo fedha. Mimi ninayezungumza nilikataa na makato yakasitishwa!! bNinaongea kwa uzoefu!
 
Unasema nini na unakataa nini!! Hapo unazungumzia wafanyakazi walioshiriki maongezi na chama cha wafanyakazi chini ya "duka la uwakala" na si vinginevyo!! Kama makubaliano ya duka la uwakala hayajafanyika na mwajiriwa kuridhia kwa maandishi kuruhusu makato hayo, mwajiri hana uhalali wa kukata hiyo fedha. Mimi ninayezungumza nilikataa na makato yakasitishwa!! bNinaongea kwa uzoefu!
Mazungumzo ya duka la uwakala ni Kati ya mwajiriwa na chama au Kati ya mwajiri na chama?
Inawezekana mkuu ukatusaidia wengi kufafanua Agency Fee
 
72.-(1) Mkataba unaomlazimisha mfanyakazi kuwa
mwanachama wa chama cha wafanyakazi hauna nguvu za kisheria.
(2) Chama cha wafanyakazi kinachotambuliwa na mwajiri
wanaweza kufikia makubaliano ya pamoja yanayotoa duka la uwakala.
(3) Mahitaji ya makubaliano ya duka la uwakala linalobana ni:
(a) mkataba utatumika kwa wafanyakazi waliopo kwenye
chombo cha majadiliano tu;
(b) wafanyakazi ambao si wanachama wa chama cha
wafanyakazi hawalazimishwi kuwa wanachama;
(c) ada ya uwakala iliyokatwa katika ujira wa mfanyakazi,
ambaye si mwanachama, ni sawasawa, au chini kuliko,
michango ya chama inayokatwa na mwajiri kutoka
kwenye ujira wa mwanachama;
(d) kiasi kinachokatwa kutoka kwa wanachama wote na wasio
wanachama kitatakiwa kulipwa kwenye akaunti tofauti
inayosimamiwa na chama cha wafanyakazi;
(e) fedha katika akaunti hiyo inaweza kutumika tu kwa ajili ya
kuendeleza au kutetea maslahi ya kijamii na kiuchumi ya
wafanyakazi katika sehemu hiyo ya kazi na hazitakiwi
kutumika katika kulipa-
(i) ada ya kujiunga na chama cha siasa; au
(ii) michango yoyote kwenye chama cha siasa kwa
watu wanaosimama katika ofisi ya siasa.
(4) Bila kujali masharti ya sheria yoyote au mkataba mwajiri
anaweza kukata ada ya uwakala chini ya makubaliano ya duka la
uwakala linalofuata masharti ya kifungu hiki kutoka kwenye ujira wa
mfanyakazi bila ridhaa ya mfanyakazi huyo.
 
Back
Top Bottom