Kwa porojo hizi za TRA ndiyo maana hata mapato ya kila mwezi yamebaki "midomoni" mwao


G Sam

G Sam

JF-Expert Member
Joined
Apr 20, 2013
Messages
6,607
Likes
11,726
Points
280
G Sam

G Sam

JF-Expert Member
Joined Apr 20, 2013
6,607 11,726 280
Jana nilisikia taarifa kutoka TRA kuhusiana na ongezeko la kodi yaani V.A.T kwenye miamala ya simu na benki pia huduma zote za kifedha nikaanza kujiuliza maswali mengi bila majibu.

Eti TRA wanasema kuwa hiyo nyongeza ya asilimia 18 watakatwa mawakala wao kwamba mwananchi hakitakiwi kuguswa. Hizi ni porojo za aina yake kutolewa na taasisi nyeti ya kiserikali kama TRA.

Mimi moja kwa moja baada ya kusikia taarifa ile mbiombio nikawaza kuwa, ina maana TRA wamemega mapato yao ya mwisho wa mwaka yaani income tax? Kwamba mwisho wa mwaka pale tarehe 30 December wakati wa kulipa kodi ya income tax tayari tutaondoa ongezeko la 18% tulilolipa kama mawakala kwa kila muamala wateja wetu waliofanya? Nikamuuliza kidogo mmoja wa TRA akaniambia lah hasha bali mzigo huo ni wa mawakala bila kugusa makodi ya TRA ya mwisho wa mwaka na makodi mengine ya bodi mbalimbali. Nikastaajabu na kumuuliza, hiyo kodi inayotakiwa kulipwa nje ya utaratibu itatoka wapi?

Bahati mbaya au nzuri hata sheria ya kodi ya fedha "finance act imeeleza bayana kuwa mteja wa wakala ndiye atakayelipia kodi hiyo (Nyongeza) iliyopendekezwa na serikali.

Baada ya kuona jambo dogo kama lile likiwachanganya TRA, sasa nimekata jawabu la yale mapato yanayotangazwa kwa mbwembwe mbona hayaonekani? Na kwa ghafla sana nimeanza kuzipuuza taarifa mbalimbali zinazotolewa na TRA kwani nimegundua kuwa wamekalia tu siasa na porojo ila uhalisia unaonekana waziwazi.
 
Isanga family

Isanga family

JF-Expert Member
Joined
Feb 25, 2015
Messages
6,107
Likes
5,853
Points
280
Isanga family

Isanga family

JF-Expert Member
Joined Feb 25, 2015
6,107 5,853 280
TRA hawajaacha Taaluma hawajui kitu kabisa wanafanya madudu mengi waangaliwe hao...wameweka VAT kwa mizigo ya Transit wakati nchi zingine VAT mgeni unarudishiwa unapotoka iwe boarder unayotoka au airport...
 
kidamva

kidamva

JF-Expert Member
Joined
Dec 3, 2013
Messages
2,574
Likes
1,667
Points
280
kidamva

kidamva

JF-Expert Member
Joined Dec 3, 2013
2,574 1,667 280
Kidata anajipendekeza kwa JPM ili asitumbuliwe
 
Daud1990

Daud1990

JF-Expert Member
Joined
Mar 15, 2014
Messages
5,450
Likes
7,268
Points
280
Daud1990

Daud1990

JF-Expert Member
Joined Mar 15, 2014
5,450 7,268 280
TRA hawajaacha Taaluma hawajui kitu kabisa wanafanya madudu mengi waangaliwe hao...wameweka VAT kwa mizigo ya Transit wakati nchi zingine VAT mgeni unarudishiwa unapotoka iwe boarder unayotoka au airport...
Fafanua hapo mkuu
 
Kiby

Kiby

JF-Expert Member
Joined
Nov 16, 2009
Messages
5,559
Likes
1,354
Points
280
Kiby

Kiby

JF-Expert Member
Joined Nov 16, 2009
5,559 1,354 280
Wahuni kweli hawa TRA ya Magu.
kwanza tujiulize swali dogo , ungezeko la thamani maana yake ni nini? Anathaminisha nani bidhaa na kisha aweke ongezeko? Hilo ongezeko litalipwa na mthaminishaji ama mteja? Ukipata majibu sahihi ya maswali haya utgundua kuwa hilo ongezeko ni mzigo wa mlaji wa mwisho na sii vinginevyo
 
B

Brigedia Chan-ocha

JF-Expert Member
Joined
Mar 7, 2014
Messages
1,205
Likes
2,051
Points
280
B

Brigedia Chan-ocha

JF-Expert Member
Joined Mar 7, 2014
1,205 2,051 280
Kaa hivo hivo na utahira wako, naona wewe Uchadema unakusumbua.
 
Nesto E Monduli

Nesto E Monduli

JF-Expert Member
Joined
Jun 6, 2016
Messages
247
Likes
155
Points
60
Nesto E Monduli

Nesto E Monduli

JF-Expert Member
Joined Jun 6, 2016
247 155 60
TRA hawajaacha Taaluma hawajui kitu kabisa wanafanya madudu mengi waangaliwe hao...wameweka VAT kwa mizigo ya Transit wakati nchi zingine VAT mgeni unarudishiwa unapotoka iwe boarder unayotoka au airport...
Hivi hii ni kweli kaka?
 
kethika

kethika

JF-Expert Member
Joined
Oct 16, 2015
Messages
622
Likes
435
Points
80
kethika

kethika

JF-Expert Member
Joined Oct 16, 2015
622 435 80
NIMEGUNDUA KUWA WANAOWAPINGA TRA HAPA NA KUWAPONDA NI MAWAKALA. SAS PANDISHENI VIWANGO VILIVYOWEPO MUONE CHA MTEMA KUNI.
 
A

ally odindo

New Member
Joined
Dec 11, 2013
Messages
4
Likes
5
Points
5
A

ally odindo

New Member
Joined Dec 11, 2013
4 5 5
Kwa kweli taaruma ya tax naona inapotea live live.sikutegemea kuona hata CAG anashisndwa kupambanua ni namna gani kodi ya ongezeko la thamani inavyotakiwa kulipwa.asiwahadae watanzania hasa Kwa kukosa taaluma ya kodi na kudhani watanzania wote hawajui kodi.ieleweke kuwa final consumer ndiyo mlipaji wa VAT na final consumer siyo benki wala siyo mitandao ya simu .final consumer ni mwananchi.alichokielezea Gavana wa benki kuu ni sahihi kabisa lakini alichokielezea CAG Kwa kweli sijui hii taaluma kaitolea wapi.mi sishangai sababu kila kitu naona hakifuati sheria au act Kama inavyotaka Bali ni maamuzi binafsi
 
Bill

Bill

JF-Expert Member
Joined
Oct 5, 2007
Messages
4,876
Likes
2,105
Points
280
Bill

Bill

JF-Expert Member
Joined Oct 5, 2007
4,876 2,105 280
G Sam yawezekana ikawa ni kweli uyasemayo
 
Enzymes

Enzymes

JF-Expert Member
Joined
Feb 14, 2013
Messages
4,366
Likes
2,561
Points
280
Enzymes

Enzymes

JF-Expert Member
Joined Feb 14, 2013
4,366 2,561 280
Budget ya Mwaka huu ina kusanya mapato tu.. bila kuangalia inayakusanyeje!!

Hiyo ni kodi1 tu na tiyari ishagonga mwamba. Wa kuumia hapa ni Raia siyo benki. Lazima No tutasoma wote na za kila rangi. Kosa ni huyu Tulia kufukuza vichwa Bungeni na kuacha V.ilaz,,a.
 
jd41

jd41

JF-Expert Member
Joined
Aug 23, 2015
Messages
2,607
Likes
1,316
Points
280
jd41

jd41

JF-Expert Member
Joined Aug 23, 2015
2,607 1,316 280
....niko upande wa TRA,kwanini mabenki yatulipishe wananchi pesa ambayo wangetakiwa kulipa wao?, wao mabenki si tayari walikuwa wanakata 800/- kwenye ATM, then serikali ilipotangaza kuwadai kodi wakapandisha mpaka 944/-!, ina maana wao wanataka faida yao ibaki palepale ila sisi wananchi ndio tuumie kwa niaba yao? HAIWEZEKANI.
 
Lambardi

Lambardi

JF-Expert Member
Joined
Feb 7, 2008
Messages
10,407
Likes
5,796
Points
280
Lambardi

Lambardi

JF-Expert Member
Joined Feb 7, 2008
10,407 5,796 280
Walifikiria wanawakomoa Ukawa bungeni kumbe wananchi wanaenda kuumia na kususia kila kitu anzia huduma z banki na simu ukawa wangekuwepo wangejadiliana na kufikia muafaka! Wabunge w ccm vilaza wanajali maslahi yao tu! Tunawasubiri waje waibe tena kura!! nchi itasimama.....kodi hizo hazikubaliki kwa wananchi wala mabenki hawataki!
 
Tarakilishi

Tarakilishi

JF-Expert Member
Joined
May 19, 2013
Messages
1,968
Likes
2,030
Points
280
Tarakilishi

Tarakilishi

JF-Expert Member
Joined May 19, 2013
1,968 2,030 280
Wahuni kweli hawa TRA ya Magu.
kwanza tujiulize swali dogo , ungezeko la thamani maana yake ni nini? Anathaminisha nani bidhaa na kisha aweke ongezeko? Hilo ongezeko litalipwa na mthaminishaji ama mteja? Ukipata majibu sahihi ya maswali haya utgundua kuwa hilo ongezeko ni mzigo wa mlaji wa mwisho na sii vinginevyo
Yaani mimi nimeshangaa sana jinsi TRA walivojidhalilisha jana. Hivi ina maana TRA hakuna wasomi wanaojua maana ya VAT??. Hiyo kodi hulipwa na mlaji wa mwisho. Nikashangaa sana eti wanasema sio ya mlaji, nikajiuliza mabenki yatapata wapi pesa hiyo kwani income/profit tax imefutwa??? Baadala yake wameweka VAT?? Kwakweli ni bora kukaa kimya kuliko kutoa ufafanuzi wa namna ile.
 
farajakwangu

farajakwangu

JF-Expert Member
Joined
Jun 13, 2015
Messages
1,950
Likes
519
Points
280
farajakwangu

farajakwangu

JF-Expert Member
Joined Jun 13, 2015
1,950 519 280
....niko upande wa TRA,kwanini mabenki yatulipishe wananchi pesa ambayo wangetakiwa kulipa wao?, wao mabenki si tayari walikuwa wanakata 800/- kwenye ATM, then serikali ilipotangaza kuwadai kodi wakapandisha mpaka 944/-!, ina maana wao wanataka faida yao ibaki palepale ila sisi wananchi ndio tuumie kwa niaba yao? HAIWEZEKANI.
Umeeleza vizuri mkuu, wanaosema beno nduru yuko sahihi nashindwa kuwaelewa,kila kampuni inayofanya biashara ni lazima ilipe kodi na kodi hiyo inakatwa kwenye mapato ya kampuni husika.Hii ni hesabu rahisi lakn wenye mabenki wanatufanya tuwe kama wajinga wao.
 
Tyta

Tyta

JF-Expert Member
Joined
May 21, 2011
Messages
12,824
Likes
2,895
Points
280
Tyta

Tyta

JF-Expert Member
Joined May 21, 2011
12,824 2,895 280
....niko upande wa TRA,kwanini mabenki yatulipishe wananchi pesa ambayo wangetakiwa kulipa wao?, wao mabenki si tayari walikuwa wanakata 800/- kwenye ATM, then serikali ilipotangaza kuwadai kodi wakapandisha mpaka 944/-!, ina maana wao wanataka faida yao ibaki palepale ila sisi wananchi ndio tuumie kwa niaba yao? HAIWEZEKANI.
nini maana ya VAT?...........
 
Tarakilishi

Tarakilishi

JF-Expert Member
Joined
May 19, 2013
Messages
1,968
Likes
2,030
Points
280
Tarakilishi

Tarakilishi

JF-Expert Member
Joined May 19, 2013
1,968 2,030 280
....niko upande wa TRA,kwanini mabenki yatulipishe wananchi pesa ambayo wangetakiwa kulipa wao?, wao mabenki si tayari walikuwa wanakata 800/- kwenye ATM, then serikali ilipotangaza kuwadai kodi wakapandisha mpaka 944/-!, ina maana wao wanataka faida yao ibaki palepale ila sisi wananchi ndio tuumie kwa niaba yao? HAIWEZEKANI.
Mkuu ww hujui sera za biashara. Kila kampuni ina profit policy yake interms of percentage. Kwamba kwenye kila muamala benki imejiwekea sera ipate faida kiasi gani, sasa unapomwongezea cost nayeye atatafuta namna ya kumaintiain profit yake ileile ambapo kimsingi ni lazima ataongeza bei ya bidhaa husika. Kwahiyo hamna namna ni lazima benki zitaongeza bei zao. Mfano mdogo. Ulikuwa unanunua mzigo wa jumla kwa bei X na ww unsuza kwa bei Z. sasa hivi bei ya mzigo wa jumla imepanda hadi bei Y, je ukienda kuuza kwa reja reja utauza kwa bei ileile uliyokuwa unauza mwanzo au nawewe utaongeza??
Ni jambo la kibiashara wala si wizi.
 

Forum statistics

Threads 1,239,196
Members 476,441
Posts 29,345,301