Kitabu cha the Dhammapada kina mafunzo ya kibabe kuhusu maisha

Kitabu cha the Dhammapada kina mafunzo ya kibabe kuhusu maisha

The Dhammapada ni moja kati ya maandiko matakatifu yanayosomwa na kuheshimiwa zaidi katika dini ya Ubudha, yakijumuisha mafundisho ya msingi ya kimaadili na kivitendo ya Buddha kupitia aya 423 zilizogawanywa katika sura 26.

Maandiko haya yanatoka katika mkusanyiko wa Khuddaka Nikāya ndani ya Sutta Piṭaka, ambayo ni sehemu ya vitabu vya kale vya mtindo wa Pali (Pali Canon) vinavyofuatwa na madhehebu ya Theravada Buddhism.
Kitabu hiki kinatambulika kama muhtasari rahisi unaomwongoza mtu katika mafunzo ya kiakili na kiroho.

Kichwa cha kitabu hiki kinatokana na maneno mawili ya lugha ya kale ya Pali: "Dhamma" inayomaanisha ukweli, sheria, uadilifu, au mafundisho ya Buddha, na "Pada" inayomaanisha mguu, hatua, au njia. Kwa pamoja, jina Dhammapada kwa kawaida hutafsiriwa kama "Njia ya Dhamma" au "Njia ya Hekima na Wema".
Mafundisho makuu ya Dhammapada yanasisitiza kuwa maisha na matatizo ya mwanadamu yanatengenezwa kikamilifu na nia au akili yake mwenyewe.

Aya za kwanza kabisa za kitabu hiki zinaeleza kuwa mawazo safi huleta furaha ya kudumu, wakati mawazo mabaya na yasiyodhibitiwa husababisha maumivu na mateso.
Kitabu hiki kinahimiza sana umakini wa akili (Appamada), kujitawala, kushinda chuki kwa kutumia upendo, na umuhimu wa mtu kujitegemea mwenyewe katika safari yake ya kiroho ili kufikia amani kamili (Nirvana).

Asante sasa ni kuishi nayo tu
 
Mifano ya aya maarufu zaidi kutoka katika kitabu cha Dhammapada, zilizotafsiriwa kwa Kiswahili kutoka katika matoleo ya lugha ya Pali na Kiingereza.

1. Aya za Mapacha (Yamaka Vagga) — Kuhusu Nguvu ya Akili

hizi mbili za kwanza ndizo msingi wa falsafa nzima ya Ubudha, zikionyesha kuwa maisha yetu ni zao la fikra zetu:
Aya ya 1:
"Akili ndiyo inayotangulia mambo yote ya kiakili. Akili ndiyo kiongozi wao; yote yametengenezwa kwa akili. Mtu akiongea au kutenda kwa akili iliyochafuliwa (mawazo mabaya), mateso yanamfuata nyuma yake, kama vile gurudumu la mkokoteni linavyofuata nyayo za ng'ombe anayevuta."
Aya ya 2:
"Akili ndiyo inayotangulia mambo yote ya kiakili. Akili ndiyo kiongozi wao; yote yametengenezwa kwa akili. Mtu akiongea au kutenda kwa akili safi (mawazo mema), furaha inamfuata nyuma yake, kama kivuli chake ambacho hakitengani naye kamwe."

2. Aya ya 5 — Kushinda Chuki kwa Upendo

Hii ni moja ya aya zinazotajwa zaidi ulimwenguni kuhusu amani na maridhiano:
Aya ya 5:
"Katika ulimwengu huu, chuki haiondolewi kwa chuki wakati wowote. Chuki huondolewa kwa kutokuwepo chuki (kwa upendo na wema pekee). Hii ni sheria ya milele."

3. Aya ya 103 — Ushindi wa Kweli wa Nafsi

Aya hii inafundisha kuwa adui mkubwa wa mwanadamu si mtu mwingine, bali ni udhaifu wake mwenyewe:
Aya ya 103:
"Hata kama mtu angeshinda watu elfu elfu katika uwanja wa vita, yeye aliyeshinda nafsi yake mwenyewe, ndiye mshindi mkuu zaidi wa vita vyote."

4. Aya ya 183 — Muhtasari wa Mafundisho ya Buddha

Wabudha wengi huiona aya hii kama jibu fupi la swali "Ubudha ni nini?"
Aya ya 183:
"Kuepuka kufanya ubaya wa aina yoyote, kutenda mema, na kuisafisha akili yako mwenyewe—huu ndio ushauri na mafundisho ya ma-Buddha wote."

5. Aya ya 223 — Jinsi ya Kushinda Tabia Hasi

Aya hii kutoka katika Sura ya Hasira (Kodha Vagga) inatoa mbinu ya kivitendo ya kukabiliana na changamoto za kijamii:
Aya ya 223:
"Mshinde mwenye hasira kwa utulivu; mshinde mtu mbaya kwa wema. Mshinde mchoyo kwa ukarimu, na mshinde mwongo kwa ukweli."
 
1. Uchambuzi wa Aya ya 1 na 2: Mfano wa Gurudumu na Kivuli
Aya hizi zinatumia mifano miwili mizuri sana ya maisha ya vijijini ili kuelezea jinsi akili inavyofanya kazi kisaikolojia.
  • Mfano wa Gurudumu na Ng'ombe (Aya ya 1): Buddha anasema mtu mwenye nia mbaya anafanana na ng'ombe anayevuta mkokoteni ambapo gurudumu linamfuata nyuma na kukanyaga nyayo zake. Kisaikolojia, hii inamaanisha kuwa mawazo mabaya (kama hasira, wivu, au ubinafsi) huacha athari nzito na zenye maumivu mwilini na rohoni. Kama vile gurudumu linavyomchosha ng'ombe, ndivyo msongo wa mawazo na chuki zinavyomtesa yule anayezihifadhi akilini mwake.
  • Mfano wa Kivuli (Aya ya 2): Kwa upande wa mtu mwenye mawazo safi, furaha inamfuata kama kivuli. Kivuli hakituhitaji kikitunze, hakina uzito, na hakipotei maadamu kuna mwanga. Kisaikolojia, unapofanya vitendo vya wema na upendo, furaha inakuwa matokeo ya asili yasiyohitaji nguvu nyingi. Inakuwa sehemu ya utu wako.

2. Uchambuzi wa Aya ya 5: Kwa Nini Chuki Haishindwi kwa Chuki?
Huu ni ushauri wa kisaikolojia ambao hata sayansi ya kisasa ya tabia za binadamu inaukubali:
  • Mzunguko wa Kisasi: Ukijibu chuki kwa chuki (kwa mfano, mtu akikutukana nawe ukamtukana), unachochea moto uendelee kuwaka. Kisaikolojia, tabia hii inalisha mfumo wa ubongo wa kujihami na kushambulia (fight or flight), jambo linalofanya pande zote mbili zizidi kuwa maadui.
  • Nguvu ya Kisaikolojia ya Wema: Unapomjibu mtu mwenye chuki kwa utulivu na upendo, unavunja ule mnyororo wa kisasi. Hii inamfanya yule mwenye chuki akose sababu ya kuendelea kukushambulia, na mara nyingi inampa nafasi ya kujitafakari na kutulia.


 
Mifano ya aya maarufu zaidi kutoka katika kitabu cha Dhammapada, zilizotafsiriwa kwa Kiswahili kutoka katika matoleo ya lugha ya Pali na Kiingereza.

1. Aya za Mapacha (Yamaka Vagga) — Kuhusu Nguvu ya Akili

hizi mbili za kwanza ndizo msingi wa falsafa nzima ya Ubudha, zikionyesha kuwa maisha yetu ni zao la fikra zetu:
Aya ya 1:
"Akili ndiyo inayotangulia mambo yote ya kiakili. Akili ndiyo kiongozi wao; yote yametengenezwa kwa akili. Mtu akiongea au kutenda kwa akili iliyochafuliwa (mawazo mabaya), mateso yanamfuata nyuma yake, kama vile gurudumu la mkokoteni linavyofuata nyayo za ng'ombe anayevuta."
Aya ya 2:
"Akili ndiyo inayotangulia mambo yote ya kiakili. Akili ndiyo kiongozi wao; yote yametengenezwa kwa akili. Mtu akiongea au kutenda kwa akili safi (mawazo mema), furaha inamfuata nyuma yake, kama kivuli chake ambacho hakitengani naye kamwe."

2. Aya ya 5 — Kushinda Chuki kwa Upendo

Hii ni moja ya aya zinazotajwa zaidi ulimwenguni kuhusu amani na maridhiano:
Aya ya 5:
"Katika ulimwengu huu, chuki haiondolewi kwa chuki wakati wowote. Chuki huondolewa kwa kutokuwepo chuki (kwa upendo na wema pekee). Hii ni sheria ya milele."

3. Aya ya 103 — Ushindi wa Kweli wa Nafsi

Aya hii inafundisha kuwa adui mkubwa wa mwanadamu si mtu mwingine, bali ni udhaifu wake mwenyewe:
Aya ya 103:
"Hata kama mtu angeshinda watu elfu elfu katika uwanja wa vita, yeye aliyeshinda nafsi yake mwenyewe, ndiye mshindi mkuu zaidi wa vita vyote."

4. Aya ya 183 — Muhtasari wa Mafundisho ya Buddha

Wabudha wengi huiona aya hii kama jibu fupi la swali "Ubudha ni nini?"
Aya ya 183:
"Kuepuka kufanya ubaya wa aina yoyote, kutenda mema, na kuisafisha akili yako mwenyewe—huu ndio ushauri na mafundisho ya ma-Buddha wote."

5. Aya ya 223 — Jinsi ya Kushinda Tabia Hasi

Aya hii kutoka katika Sura ya Hasira (Kodha Vagga) inatoa mbinu ya kivitendo ya kukabiliana na changamoto za kijamii:
Aya ya 223:
"Mshinde mwenye hasira kwa utulivu; mshinde mtu mbaya kwa wema. Mshinde mchoyo kwa ukarimu, na mshinde mwongo kwa ukweli."

Kitabu kinachoma sana moyo hiki ukikisoma
 
1. Uchambuzi wa Aya ya 1 na 2: Mfano wa Gurudumu na Kivuli
Aya hizi zinatumia mifano miwili mizuri sana ya maisha ya vijijini ili kuelezea jinsi akili inavyofanya kazi kisaikolojia.
  • Mfano wa Gurudumu na Ng'ombe (Aya ya 1): Buddha anasema mtu mwenye nia mbaya anafanana na ng'ombe anayevuta mkokoteni ambapo gurudumu linamfuata nyuma na kukanyaga nyayo zake. Kisaikolojia, hii inamaanisha kuwa mawazo mabaya (kama hasira, wivu, au ubinafsi) huacha athari nzito na zenye maumivu mwilini na rohoni. Kama vile gurudumu linavyomchosha ng'ombe, ndivyo msongo wa mawazo na chuki zinavyomtesa yule anayezihifadhi akilini mwake.
  • Mfano wa Kivuli (Aya ya 2): Kwa upande wa mtu mwenye mawazo safi, furaha inamfuata kama kivuli. Kivuli hakituhitaji kikitunze, hakina uzito, na hakipotei maadamu kuna mwanga. Kisaikolojia, unapofanya vitendo vya wema na upendo, furaha inakuwa matokeo ya asili yasiyohitaji nguvu nyingi. Inakuwa sehemu ya utu wako.

2. Uchambuzi wa Aya ya 5: Kwa Nini Chuki Haishindwi kwa Chuki?
Huu ni ushauri wa kisaikolojia ambao hata sayansi ya kisasa ya tabia za binadamu inaukubali:
  • Mzunguko wa Kisasi: Ukijibu chuki kwa chuki (kwa mfano, mtu akikutukana nawe ukamtukana), unachochea moto uendelee kuwaka. Kisaikolojia, tabia hii inalisha mfumo wa ubongo wa kujihami na kushambulia (fight or flight), jambo linalofanya pande zote mbili zizidi kuwa maadui.
  • Nguvu ya Kisaikolojia ya Wema: Unapomjibu mtu mwenye chuki kwa utulivu na upendo, unavunja ule mnyororo wa kisasi. Hii inamfanya yule mwenye chuki akose sababu ya kuendelea kukushambulia, na mara nyingi inampa nafasi ya kujitafakari na kutulia.



Umeeleza vizuri sana kilicho baki ni vitendo
 
Nimesoma kitabu Treasury of Truth: The Dhammapada, kinachohusishwa na mafundisho ya Buddha, na kuna jambo limenivutia: adui mkubwa wa mwanadamu wakati mwingine ni akili yake mwenyewe.

Kitabu hiki kinafundisha kuhusu kudhibiti mawazo, hasira, tamaa, kuacha chuki, kujitawala na kuelewa kwamba kila tendo lina matokeo.

Kinakufanya ujiulize: Je, tunaumia zaidi kwa sababu ya mazingira yetu au kwa sababu ya namna tunavyofikiri na kuitikia mambo yanayotupata?

Swali kwa wanaJF: Ni kweli kwamba mtu akijifunza kuitawala akili yake, tamaa na hisia zake anaweza kubadilisha maisha yake kwa kiwango kikubwa? Au mazingira yana nguvu kuliko uwezo wa mtu kujitawala?


NB anae taka kitabu aje PM free tu nitakituma
The book of dead unacho?
 
Back
Top Bottom