John Mnyika: Sera ya Majimbo ya CHADEMA siri ya Maendeleo

John Mnyika: Sera ya Majimbo ya CHADEMA siri ya Maendeleo

Ni kufuata utaratibu kama unaotumika Kenya.
Uwepo wa serikali za majimbo unaondoa nafasi za kuteuliwa za wakuu wa mikoa na wakuu wa wilaya na badala yake wanakuwepo magavana ambao huchaguliwa na wananchi.
Kwa mfano tunasema Jimbo la Arusha lenye Wilaya zake zote linakuwa na Gavana wake ambaye anachaguliwa na wananchi wa wilaya zote za Mkoa wa Arusha.
Kwa hiyo kama nchi kunakuwa na mabunge mawili yaani lile la Magavana na lile la wabunge wa majimbo.
Taratibu za kodi na rasilimali zilizopo kwenye majimbo yanakuwa yanatamkwa mgawanyo wake kwenye katiba.
Mathalani kiasi cha percent fulani kiende serikali na nyingine ibaki kwa wenye jimbo.
Nk nk
Ahsante mkuu!
 
Sisi CCM hatuamini katika sera ya majimbo.

Ila baadhi ya vyama vya upinzani wana hii sera ya majimbo, so naomba mnielimishe nini maana ya sera ya majimbo kiutawala na hasa kisiasa.

Ni hilo tu.
Kwa ufupi ni utawala wa serikali za shirikisho.

Mfano mfuri TFF kabla iliitwa fat. Fat taiga ndio iliyokuwa ma mamlaka na maamuzi yalitoka taifa. TFF kila mkoa una mamlaka na nguvu za kujiamulia mambo yao wenyewe.

Hivyo serikali za Majimbo au federal gov inatoa Uhuru zaidi kwa kila jimbo/kanda kujiamulia mambo yao wenyewe.

Mfano rahisi ni serikali ya sasa ya ccm. Kwa uhalisia ni serikali ya jimbo moja.

Ambapo jimbo LA znz limepewa Uhuru zaidi kwa baadhi ya mambo kujiamulia wenyewe.

Na rais wa znz si rais. Nguvu alizonazo ni zile za gavana ktk serikali za majimbo.

Mfano mradi wa basi za mwendo kasi au daraja la juu, haikupaswa kuzinduliwa na rais. Kwani miradi ile si wa taifa. Mradi ule unapaswa kuzinduliwa na gavana wa dar.

Kwa ufupi serikali za majimbo huendeshwa zaidi na mamlaka za majimbo husika.

Kwa maana hiyo zinakuwa na idadi chache za mawaziri.

Mfano wizara ya utalii itakuwa chini ya mamlaka za mikoa ambayo utalii upo.

75% ya mapato hubaki jimbo husika
25% huenda serikali kuu
 
Sisi CCM hatuamini katika sera ya majimbo.

Ila baadhi ya vyama vya upinzani wana hii sera ya majimbo, so naomba mnielimishe nini maana ya sera ya majimbo kiutawala na hasa kisiasa.

Ni hilo tu.
Kwa kifupi ni utawala wa ndani kama ilivyo Zanzibar hivi sasa. Kwamba majimbo/mikoa/wilaya zinakuwa na uhuru wa kuchagua viongozi wao na kujiendesha.

Mambo makubwa kama ulinzi, fedha, mambo ya kimataifa, madini, maji,mafuta gas nk vinakuwa chini ya serikali kuu.
 
Ni kufuata utaratibu kama unaotumika Kenya.
Uwepo wa serikali za majimbo unaondoa nafasi za kuteuliwa za wakuu wa mikoa na wakuu wa wilaya na badala yake wanakuwepo magavana ambao huchaguliwa na wananchi.
Kwa mfano tunasema Jimbo la Arusha lenye Wilaya zake zote linakuwa na Gavana wake ambaye anachaguliwa na wananchi wa wilaya zote za Mkoa wa Arusha.
Kwa hiyo kama nchi kunakuwa na mabunge mawili yaani lile la Magavana na lile la wabunge wa majimbo.
Taratibu za kodi na rasilimali zilizopo kwenye majimbo yanakuwa yanatamkwa mgawanyo wake kwenye katiba.
Mathalani kiasi cha percent fulani kiende serikali na nyingine ibaki kwa wenye jimbo.
Nk nk
Serikali ya majimbo ni pana zaidi ya ile ya Kenya.

Walichofanya Kenya ni kipengele kimoja tu cha serikali ya majimbo. Ambacho huitwa ugatuzi.

Nigeria, Belgium na SA wamepiga hatua mbele sana.

Katiba zao zinathamini kutovurugwa tamaduni za majimbo kwa kile kinachoitwa lazima wafate utamaduni wa taifa.
 
Sisi CCM hatuamini katika sera ya majimbo.

Ila baadhi ya vyama vya upinzani wana hii sera ya majimbo, so naomba mnielimishe nini maana ya sera ya majimbo kiutawala na hasa kisiasa.

Ni hilo tu.

Acha uvivu kasome serekali ya kenya na USA ndiyo utupe mapungufu badala ya kusubiri kulishwa maneno! Ndiyo maana kuna uongo mwingi kwenye mitandao
 
Kwa kifupi ni utawala wa ndani kama ilivyo Zanzibar hivi sasa. Kwamba majimbo/mikoa/wilaya zinakuwa na uhuru wa kuchagua viongozi wao na kujiendesha.

Mambo makubwa kama ulinzi, fedha, mambo ya kimataifa, madini, maji,mafuta gas nk vinakuwa chini ya serikali kuu.
Kwahiyo Zanzibar ni sawa na jimbo?
 
Serikali ya majimbo ni pana zaidi ya ile ya Kenya.

Walichofanya Kenya ni kipengele kimoja tu cha serikali ya majimbo. Ambacho huitwa ugatuzi.

Nigeria, Belgium na SA wamepiga hatua mbele sana.

Katiba zao zinathamini kutovurugwa tamaduni za majimbo kwa kile kinachoitwa lazima wafate utamaduni wa taifa.
Ahsante mkuu!
 
Sisi CCM hatuamini katika sera ya majimbo.

Ila baadhi ya vyama vya upinzani wana hii sera ya majimbo, so naomba mnielimishe nini maana ya sera ya majimbo kiutawala na hasa kisiasa.

Ni hilo tu.
Nchi ya Tanzania ni kubwa mno katika kuleta maendeleo ya haraka. System hiyo imetumika nchi nyingi za Ulaya kama Ujerumani nk. Hii ina maana kuwa badala ya kuomba ama kusema Rais ametufanyia, bla! bla! Au tunakuomba mweshimiwa Rais bla bla. Hiyo tabia inaondoka. Basi hela ama USHURU wote wa nchi kiasi fulani %fulani inaenda kufanya Maendeleo huko huko watu waliko maana wao ndo wanajua kero zao. Central goverment hawezi tena kutumia Hela inavyotaka bali kwa mujibu wa sheria na makubaliano.
Pia ni muhimu kujua kuwa si lazima kila mkoa uwe ni jimbo bali,mfano mikoa miwili hivi inakuwa jimbo moja, matokeo yake itaondoa ukanda na Ukandamizaji. Na pia kila rais anapoingia madarakani Hatafanya ayatakayo. Bali majimbo yataona nini kipaumbele cha jimbo lao.
Hii pia itaongeza ajira.
 
Sisi CCM hatuamini katika sera ya majimbo.

Ila baadhi ya vyama vya upinzani wana hii sera ya majimbo, so naomba mnielimishe nini maana ya sera ya majimbo kiutawala na hasa kisiasa.

Ni hilo tu.
CCM haiamini katika serikali ya majimbo kwa kigezo kuwa mfumo huo utaligawa taifa kwa misingi ya kimaeneo, lakini CCM hiyo hiyo iko busy kuunda mikoa na wilaya kila mara huku wakuu wa hizo wilaya na mikoa wote wakiteuliwa na rais kuja kuwatawala watu. Kiufupi CCM hawana mantiki ya msingi kukataa mfumo wa serikali ya majimbo.
 
Sisi huku kusini tunajitenga na gesi na chuma chetu.
Huko kaskazini wanajitenga na mlima wao.
Ziwa wanajitenga na ziwa lao, dhahabu na almasi, na serengeti zao
Kati wanajitenga na zabibu zao.
Nyanda za juu wanajitenga udzungwa yao. Nk.
 
..Ni mfumo ambao unapunguza baadhi majukumu ya serikali kuu na kuyateremsha chini ktk ngazi ya majimbo na mikoa.

..kwa mfano, tunaweza kuamua KILIMO kisiwe jukumu la serikali kuu kiwe jukumu ya serikali za majimbo.

..ni suala tu la kuamua nini kupelekwa chini zaidi kwa wananchi na nini kibakie kuwa jukumu la serikali kuu.

..Watetezi wa sera hiyo wanaamini itaharakisha maendeleo, na itawapa wananchi sauti kubwa zaidi ktk kuamua vipaumbele ktk maeneo yao.
 
Sera ya majimbo ni kama vile ccm mlivoipa Zanzibar uwezo wa kujiamulia sehemu kubwa ya mambo yake bila kuisubiri Dar/Dodoma.
Kwa hiyo ni jambo tu la kuongeza majimbo mengine!
 
CCM haiamini katika serikali ya majimbo kwa kigezo kuwa mfumo huo utaligawa taifa kwa misingi ya kimaeneo, lakini CCM hiyo hiyo iko busy kuunda mikoa na wilaya kila mara huku wakuu wa hizo wilaya na mikoa wote wakiteuliwa na rais kuja kuwatawala watu. Kiufupi CCM hawana mantiki ya msingi kukataa mfumo wa serikali ya majimbo.
Hii nchi si ya wana CCM ni ya Watanzania wote bila kujali itikadi za vyama vyao. Kushupaza mishipa ni kuwaza maendeleo ya nchi. Nchi hii ni kubwa mno. Hata kama CCM wakikataa kuna mtu siku moja atainuka na ataibadirusha nchi hii for the better. Mambo ya Centralized goverment yakiendelea hivi Tanzania itabaki hivi hivi miaka nenda rudi.
 
Back
Top Bottom