John Mnyika: Sera ya Majimbo ya CHADEMA siri ya Maendeleo

John Mnyika: Sera ya Majimbo ya CHADEMA siri ya Maendeleo

Hafu tunasubiria mpaka miaka mitano yake iishe while tukijua hakuna jipya atakalofanya ndani ya hio miaka mitano sadly atajikomba na kujipendekeza tena inakua miaka 10 ,something must be done kwa kweli. .....
Uliwahi kuuuliza wenye macho tukutajie yafanywayo? Huenda ukawa kipofu hujionei, tukusaidie, Eti tukusaidie kukutajia?
 
Wana experience???
Hata hao waliokuwepo si walianza bila experience???? Wakapata experience ya kutunyonya watanzania,... tunataka viongozi wasichaguliwe kwa teuzi za kujuana, muda wa kutumikia uwe mfupi na uwe performance based, performance yako ndio itakuweka kazini,sio bimkubwa kaamkaje anateua tuu...
 
Uliwahi kuuuliza wenye macho tukutajie yafanywayo? Huenda ukawa kipofu hujionei, tukusaidie, Eti tukusaidie kukutajia?
Bwana weeee lipi mnalofanya? Hunitishi atiii...lipi mnalojivunia?? Tozo? Au kumuita Mbowe gaidi?
 
Vipaumbele vya serikali ni CCM kuendelea kubaki madarakani😅!

Mwaka wa kwanza baada ya uchaguzi ni kusisitiza ilani mwaka wa pili utekelezaji wa miradi kadhaa kuanzia mwaka wa 3 ni kampeni tu mpaka mwaka wa 5!

And the Cycle goes on hapo maendeleo hata Chama kikitawala miaka 500 mtabaki kuyasikia bombani tu! Story ni ujenzi wa madarasa lami na mabomba ya maji ndio vitakuwa vipaumbele tu😅 na wao ni kubadilishana vijiti na kujineemesha kifisadi tu!

..hiki ulichoandika ndicho nilichokuwa nawaza.

..wanajenga madarasa kwa wingi lakini hawajali ubora wa elimu wanayowapatia vijana wetu.
 
Utawala wa majimbo utaondoa dhana ya kuwa na utitiri wa viongozi katika mikoa, wilaya, kata, tarafa, kijiji, mtaa. Fedha nyingi zitaokolewa na kutumika katika kuleta maendeleo kwa wananchi. Sasa hivi kuna lundo la viongozi ambao wanalipwa mishahara mikubwa na kuishi kama miungu na wanapostaafu wanalipwa hela nyingi za pensheni. Kutokana na kupoteza hela hizi ndio maana tunashindwa kujenga madarasa na vyoo hadi tukakope.
Majimbo ni suluhisho la maendeleo kwa Taifa letu
Hujamueleza anachotaka
 
..kuna nchi hazina majimbo zimeendelea kupita Tz.

..kuna nchi zina majimbo zimeendelea kuliko Tz.

..tunatakiwa kutetea au kupinga majimbo kwa kutumia vigezo na sababu zetu wenyewe Watz.
Nakubaliana nawe. Nipo upande wa Majimbo
Wakuu wa maeneo wanatakiwa wawajibike kwa watu wa eneo husika
Mfano, vyama vya ushirika vilikuwa na nguvu kwasababu viongozi waliwajibika kwa watu wao

Mkuu wa Mkoa anawajibika kwa Rais, fikra zake si maendeleo ya watu bali atamjibu au kumfurahisha vipi Rais. Hili ni tatizo kwasababu Wananchi hawana uwezo wa kumwajibisha

Pili,serikali za majimbo zitapunguza mzigo wa serikali kuu. Shughuli za miradi ya maendeleo itasimamiwa na wakuu wa majimbo bila kumsubiri mtu kutoka Dar au Dodoma.

Tatu, wananchi wa majimbo wataamua nini wanataka bila kupangiwa na Dodoma au Dar

Nne, mapato yatabaki katika majimbo na sehemu kwenda serikali kuu. Hili litapunguza sana uwiano usio sawa wa makusanyo na matumizi ya mapato. Jimbo linaochangia sana Federal litabaki na mapato yake mengi. Jimbo masikini litapata msaada mkubwa wa Federal kutoka kwingine

Watu wasioujua 'serikali za majimbo'' ni kwamba zipo hata sasa kwa maana ya serikali za miji na majiji. Tofauti ni kwamba serikali za majimbo ni zina autonomy haziwi controlled kutoka Federal kuupitia TAMISEMI.
 
Zanzibar haijapewa uwezo, ilikuwa na inao huo uwezo maana ilikuwa taifa kamili kama uonavyo rwanda, kenya etc
Maeneo yetu ya asili nayo yalikuwa na uwezo huo huo kama Zanzibar... Fuatilia himaya za machifu!
 
Kwani mfumo wetu wa uongozi una kasoro gani za kushangaza hata tupapatikie huo umajimbo? Nchi ngapi duniani hazina majimbo na zimeendelea kuliko tz mfano, uingereza, ufaransa, Japan, China, South Korea, hazina hayo majimbo mnayotaka tuyashadadie
Kwanza mifumo ya nchi uwa haifanani. Na hakuna anaewalazimisha muwe kama nchi fulani.
Ishu hapa ni ugatuzi wa madaraka kamili kwa local governments at grassroots.
Nchi ni wananchi. Maendeleo ya nchi vile vile ni wananchi. Na wananchi wapo kwenye local government.
Wewe huoni tatizo la mgongano wa majukumu kati ya Mawaziri vs DC/DED/DAS vs RC/RAS vs Wabunge/Madiwani/WEO/VEO/VCP na wananchi??
Tatizo kubwa kwenye mfumo wa sasa ni mamlaka ya uteuzi vs mamlaka ya uchaguzi.

1: Mamlaka ya uchaguzi ipo kwa wananchi. Wanaishi eneo husika... wanawajua watu wao, wanajua mhitaji yao. So wanachagua kulingana na mahitaji husika!
Ila ccm inawadharau, inawaita wanyonge!

2: Mamlaka ya uteuzi (Rais) haina watu. Haijui mahitaji husika ya wananchi maeneo husika. Inahitaji kupewa taarifa... Lakini akitokea Ikulu mbali sana huko yeye mwenyewe au wateule wake wana nguvu kubwa sana kuruhusu au kuzuia maendeleo ya wananchi. Wateule wengi wanajiona miungu-watu na malaika wakijiita majina mbali mbali ya kuogopesha. Wanachangia sana kukwamisha maendeleo ya wananchi! Wateule wa Rais wanafahamika kuliko wananchi wanavyoyafahamu maendeleo!

3: Dawa ya mgongano wote huu ni serikali za majimbo... Kama watu wa Chato wanataka Mkoa... wapewe lakini wawe na uwezo wa kujiamulia mambo yao mithili au zaidi ya nchi ya Zanzibar kupunguza woga na nguvu ya maelekezo kutoka juu...

4: Msihofu sana... Mfumo wa serikali za majimbo tayari ipo kwenye mfumo wetu wa serikali za mitaa... Sema ni uliopo ni incomplete. Kinachotakiwa ni ugatuzi wa madaraka ya central government (rais) kuwapelekea wananchi!

5: Kusema kuwa mfumo wa serikali ya majimbo utaleta ukabila ni hoja mfu sana... Kwani kwa mfumo wa mikoa uliopo sasa hakuna makabila na ukabila??

Au wewe unasemaje??
 
Ushawahi kuwa uliza wizara ya fedha kodi inaridisjwaje iliklpokusanywa?? Ama unafikiria tu kodi yooote inaenda makao makuu?

U natakiwa ujue kuna kodi aina nyingi,
Mfano ushuru wa masoko, mazao parking za magari hizo mara nyingi hubebwa na halmashauri husika, kodi za mishahara ya wafanyakazi hizo kweli huenda serikali kuu moja kwa moja, pia za faida ya biashara ila nadhani kodi ya leseni ya biashara hikusanywa na halmashauri husika
Kwahiyo si kweli kuwa kodi yooote hairudishwi kwenye halmashauri za mahala husika nadhani TRA hawajatoa elimu ya kutosha juu ya suala hilo, ndipo hapo magaidi wanatumia mwanya huo kuwa nchi inahitaji 'majwimbwo', utafikiri walizaliwa kwenye majimbo
Mkuu unafikiri nilileta mada hii bila kuwa na uelewa? Ninschozungimza ni ma
Ushawahi kuwa uliza wizara ya fedha kodi inaridisjwaje iliklpokusanywa?? Ama unafikiria tu kodi yooote inaenda makao makuu?

U natakiwa ujue kuna kodi aina nyingi,
Mfano ushuru wa masoko, mazao parking za magari hizo mara nyingi hubebwa na halmashauri husika, kodi za mishahara ya wafanyakazi hizo kweli huenda serikali kuu moja kwa moja, pia za faida ya biashara ila nadhani kodi ya leseni ya biashara hikusanywa na halmashauri husika
Kwahiyo si kweli kuwa kodi yooote hairudishwi kwenye halmashauri za mahala husika nadhani TRA hawajatoa elimu ya kutosha juu ya suala hilo, ndipo hapo magaidi wanatumia mwanya huo kuwa nchi inahitaji 'majwimbwo', utafikiri walizaliwa kwenye majimbo
Mkuu sijaandika bila kujua nikiandikacho. Ninachozungumzia ni GNI. Nenda utafute hiyo ni nini badala ya kuanza kunirudisha darasani. Inawezekana.
 
Kwa ufupi ni utawala wa serikali za shirikisho.

Mfano mfuri TFF kabla iliitwa fat. Fat taiga ndio iliyokuwa ma mamlaka na maamuzi yalitoka taifa. TFF kila mkoa una mamlaka na nguvu za kujiamulia mambo yao wenyewe.

Hivyo serikali za Majimbo au federal gov inatoa Uhuru zaidi kwa kila jimbo/kanda kujiamulia mambo yao wenyewe.

Mfano rahisi ni serikali ya sasa ya ccm. Kwa uhalisia ni serikali ya jimbo moja.

Ambapo jimbo LA znz limepewa Uhuru zaidi kwa baadhi ya mambo kujiamulia wenyewe.

Na rais wa znz si rais. Nguvu alizonazo ni zile za gavana ktk serikali za majimbo.

Mfano mradi wa basi za mwendo kasi au daraja la juu, haikupaswa kuzinduliwa na rais. Kwani miradi ile si wa taifa. Mradi ule unapaswa kuzinduliwa na gavana wa dar.

Kwa ufupi serikali za majimbo huendeshwa zaidi na mamlaka za majimbo husika.

Kwa maana hiyo zinakuwa na idadi chache za mawaziri.

Mfano wizara ya utalii itakuwa chini ya mamlaka za mikoa ambayo utalii upo.

75% ya mapato hubaki jimbo husika
25% huenda serikali kuu
Hii kuamua asilimia ngapi zibaki wapi ni just makubaliano.
 
Na kuna nchi hazina hayo majimbo nazimeendelea kuliko tanzania Msitake kujikuta mnayajua sana mambo,
Hakuna nchi ambayo mkuu wa nchi anateua wakuu wa mikoa/wilaya/majimbo iliyoendelea, haipo, kama ipo itaje hata moja.
 
Sisi CCM hatuamini katika sera ya majimbo.

Ila baadhi ya vyama vya upinzani wana hii sera ya majimbo, so naomba mnielimishe nini maana ya sera ya majimbo kiutawala na hasa kisiasa.

Ni hilo tu.
Tuanzie kwako jieleze unachokijua.
.then tutajazia nyama...
 
Shida binafsi ipi mlisema Magufuli ananyima uhuru wa kuongea! Hayupo sasa acheni tuongee mawazo yetu.

Hoja ijibiwe kwa hoja
Nadhani huyu ndugu ni wale wana CCM wa kwenye vijiwe vya kahawa wanaoamini katika MSAMIATI WA ndio mzee......
 
Kwani mfumo wetu wa uongozi una kasoro gani za kushangaza hata tupapatikie huo umajimbo? Nchi ngapi duniani hazina majimbo na zimeendelea kuliko tz mfano, uingereza, ufaransa, Japan, China, South Korea, hazina hayo majimbo mnayotaka tuyashadadie
Nchi zote za kidemokrasia ulizozitaja hapa japo sio serikali za majimbo(states) zina wakuu wa mikoa/counties/provinces ambao wanachaguliwa kwa kura na wananchi, na pia wanaweza kuondolewa kwa kura na wanachi. Hata China ambalo ni taifa la kidikteta makatibu wa chama cha kikomunisti ambao ndio wasimamizi wakuu wa serikali za mikoa wanachaguliwa na wajumbe wengi katika chama katika mikoa yao.
 
Kwani mfumo wetu wa uongozi una kasoro gani za kushangaza hata tupapatikie huo umajimbo? Nchi ngapi duniani hazina majimbo na zimeendelea kuliko tz mfano, uingereza, ufaransa, Japan, China, South Korea, hazina hayo majimbo mnayotaka tuyashadadie
Kasoro za mfumo wetu ni kwamba hakuna jambo lolote kubwa la kimaendeleo linaweza kufanywa mahali bila Rais kupenda pia kasoro nyingine kubwa ni viongozi wote muhimu katika serikali kuteuliwa na mtu mmoja.
 
Vipaumbele vya serikali ni CCM kuendelea kubaki madarakani😅!

Mwaka wa kwanza baada ya uchaguzi ni kusisitiza ilani mwaka wa pili utekelezaji wa miradi kadhaa kuanzia mwaka wa 3 ni kampeni tu mpaka mwaka wa 5!

And the Cycle goes on hapo maendeleo hata Chama kikitawala miaka 500 mtabaki kuyasikia bombani tu! Story ni ujenzi wa madarasa lami na mabomba ya maji ndio vitakuwa vipaumbele tu😅 na wao ni kubadilishana vijiti na kujineemesha kifisadi tu!
Kweli tupu ambayo wao hawataki kuisikia
 
Back
Top Bottom