Nyani Ngabu
Platinum Member
- May 15, 2006
- 98,175
- 143,968
Nyani,
Ukisoma utaona sija entertain kabisa swala la kuibadili CCM ili iwe safi iendelee kutawala.Ninachosema ni kuwa instituonal change is imminent, regardless of who is in power, kwa hiyo tukibadili katiba sasa hivi siyo tunabadili katiba ili tui reform CCM, tutabadili katiba ili mtu yeyote atakayekuja kuwa in power abanwe na katiba explicitly.Kwamba mambo ya kupiga midili mikubwa mikubwa bila kushirikisha wawakilishi wa wananchi yakome, mambo ya kupeleka majeshi Comoro bila ridhaa ya wabunge yakome.This way hata jinsi ya kuwang'oa CCM itakuwa rahisi kwa sababu CCM washazoea za kunyonga (kuiba hela za uchaguzi BOT ETC) ikija system fair and square itakayokata mirija yao watatapatapa.
Lakini sisi tunaongelea kuing'oa CCM kabla ya kuikatia mirija yake inayoipa kiburi, hatuwezi kufanikiwa.
Ndiyo maana nasema institutional change inabidi ziende simultaneously na regime change au zitokee kabla ya regime change, kwa sababu regime yenyewe inaelea over the foundation of these lax institutions, usipoondoa foundation hiyo hata hiyo regime change itakuwa ndoto.
Si zitapigwa simu tu tume ya uchaguzi kama alivyopiga Nyerere na matokeo yatageuzwa hata kama upinzani umeshinda?
Lakini ukiwa na sheria zinazozuia rais kuteua Tume ya Uchaguzi, ukiwa na ma judge wenye integrity ambao hawatamuogopa rais, then thats a big step towards regime change.
Nadhani swali la msingi ambalo bila ya shaka linakuwa wazi katika hoja ya Pundit ni kuwa tuiindoe CCM ili kiwe nini? au tuiondoe CCM alimradi imeondoka halafu tufikirie tufanye nini wakishaondoka?
Kama CCM haitaki kubadili katiba na mambo (institutions) mengine, tuiondoe ili tuweze kufanya hayo mabadiliko maana kuwepo kwao madarakani ni kizingiti cha mabadiliko ambayo baadhi yetu tunayataka na ambayo tuna imani yatakuwa na faida ktk mustakabali wa taifa.
Mbona wakoloni tuliwaondoa na hatukuhoji (labda wapo waliohoji) wala kusubiri kubadili institutions walizozijenga? Hatukutaka kusubiri hadi waanze kuzibadilisha wenyewe na wala jitihada hazikulenga ktk kubadili institutions...lakini tukawatimua. Sasa nakubali kuwa baada ya kuwatimua tulitakiwa kuzibadili lakini hatukufanya hivyo. Hilo lilikuwa ni kosa na shame on us tukilirudia tena.
I am with you on this, intitutional changes are paramount, either before or parallel with regime change.But lets not kid ourselves that we will achieve much, say with regime change without institutional changes.
Tutabadili chupa wakati mvinyo utakuwa ule ule.
You have the option to do a simultanes effort encompassing the two.
Tatizo ni kwamba una interpret ninachokisema in a rather simplistic way, kwamba nina advocate kuacha regimes madarakani.Hasha.
Ninachosema ni kuwa hata kama tukibadili chama tawala leo lakini kama hatuna deeper institutional changes basi tutajikuta tunarudi square one kirahisi tu.Tena mtu mwingine anaweza kuleta argument kuwa hivyo vyama vya upinzani kwa sababu havijaweza kujijenga sana vikawa rather easily manipulated na watu influential ndani ya vyama.
Vyama vijengwe zaidi, networks ziimarishwe, institutions ziwezeshwe, wananchi waongeze uelewa na ushiriki, CCM iondolewe.Hapo vyama vitakuwa havina choice bali kuleta maendeleo.Lakini ukitoa mwanya wa longolongo ni human nature kuanza ku backslide na kuja na vi slogan vitakavyokuwa version mpya ya "kasi mpya..." or some bs like that.
They say a man is only as honest as his options, let us not give any options for abuse and have a guaranteed good government instead of playing Russian Roulette with our country.
Pundit:
Nakubaliana na mawazo yako kimsingi. Lakini si unakumbuka ukiwa mtoto ulivyotaka kuoga maji ya baridi. Kwanza uli-test maji kwa kidole kimoja. Baadaye kwa kiganja. Na mpaka pale mwili uliposisimka ndipo uliweza kujimwagia maji mwili mzima.
Kuna watu waliamini kabisa bila kuwepo Nyerere nchi haiwezi kujiendesha yenyewe. Nchi inajiendesha yenyewe bila kuwepo kiongozi mmoja anayesimama kama kiranja mkuu.
Kuna watu wanaoamini kuwa bila CCM, basi matatizo yaliotokea Rwanda, Uganda au Congo Zaire yatatupata pia. Wao hawawezi kuona mfano wa Zambia au Malawi.
Kwa maoni yangu, taasisi zilizopo zinatosha. Tatizo ni kuwa vyama vya upinzani kwa watanzania wengi ni umande na wanaogopa kuuvaa umande kwenda shule au shamba.
That's correct!
Mambo ya kusubiria mpaka institution zijengwe na wale ambao hawako tayari kujenga hizo institution ni kosa la msingi ambalo inabidi lisifanywe tena.
sio kujenga anamaanisha kama vile kubadili katika na mfumo wa utawala.
Bin Maryam,
I feel you on this. Kuna watu wanasema "be careful what you wish for, you may receive it".Basically I am envisioning watu washaitoa CCM na tuna upinzani kwenye power bila institutional changes. Watakubali kuji clip wings in the interest of government efficiency and integrity au ndiyo tutaona kama mambo aliyoleta Kibaki alipochaguliwa mara ya kwanza?
My fear is that human nature is too unrealiable, that is why we need clear institutional changes at least simultaneously with regime change, if not before.
Pundit,
Umejaribu kuimagine kile kinachoendelea sasa hivi:
Watoto kufa hospitalini bila dawa au magonjwa yanayotibika wakati richmonduli/dowans pekee wakilipwa billions of dollars kwa sababu zisizoeleweka kabisa!
That is worse to me than a monster under my bed!
Asante kwa maelezo mazuri mama!
Nadhani swali la msingi ambalo bila ya shaka linakuwa wazi katika hoja ya Pundit ni kuwa tuiindoe CCM ili kiwe nini? au tuiondoe CCM alimradi imeondoka halafu tufikirie tufanye nini wakishaondoka?
..."be careful what you wish for, you may receive it".Basically I am envisioning watu washaitoa CCM na tuna upinzani kwenye power bila institutional changes...