Je, ni busara serikali kuipatia pesa Precision Air?

Je, ni busara serikali kuipatia pesa Precision Air?

Kwenye mfumo wa kibepari tuliokubali, bailout kwa kampuni binafsi na pesa za umma siyo dhambi ili mradi tu kuwe na sababu na masharti mahsusi ya kuzirejesha pesa hizo.

Wakongwe wa mfumo huu (Marekani) wanayafanya haya. Huko Marekani kwenye usafiri wa anga hakuna shirika hata moja ambalo linamilikiwa au Serikali ina hisa hata moja, lakini kila yakiingia kwenye matatizo (ambayo ni ya kawaida katika biashara hii) usaidiwa - ikiwemo kwa kutumia mfumo wao wa kuwekwa chini ya uangalizi maalumu (Chapter 11).

Maoni ya mtoa mada mengine ni sahihi lakini si kweli kuwa matatizo ya Precision Air yanatokana na ushindani na hasa kutoka kwa FastJet. Kwa wale walioko katika sekta hii watakueleza kuwa wateja wengi wa FastJet siyo wale waliokuwa wateja wa Precision air. Kiukweli idadi ya wateja wake haijateteleka.

Tatizo lao kubwa ni kutokuwa makini katika uwekezaji wao na kiwango cha ukuwaji ambao haukuzingatia uwezo wa kampuni.
Tatizo katika uwekazaji wao ni lipi? Busines driver kubwa ni soko (wateja). Kama huna uhakika wa kupata wateja (yaani kuongeza market share) unawekeza ili iewje? Ndiyo kosa lenyewe hilo. Kununua au kukodisha madege mengi kabla hujalisoma soko na nyakati vizuri. Kwa vile PW ni public company (i.e quoted on DSE) kwa nini wasitafute market na business solutions kama ku-down size, ku-retrench staff, kufukuza management committe na board, n.k. badala ya kukimbilia kuchota pesa za walipa kodi? Na serikali ina uhakika gani kuwa pesa hizo zitarudi? Nakumbuka walipo-float share zao DSE mwitikio haukuwa mzuri. The IPO was undersubscribed. That shoudl have told them how investors feel about them and their prospects. But did they have the sense to see the signs? May be Kioko new what he was doing all along.
 
si ndiyo inayobeba nembo ya utaifa wenu ikiwa nje ya nchi, na ndiyo airline kubwa ya nchi kwa sasa lazima upate Ruzuku.

Mliamua kwa moyo mmoja kuimaliza the Wings of Kilimanjaro, sasa haya ndiyo matunda yake!

Mwakyembe alimtimua Chizi wa ATCL aliyekuwa anaelekea kuifufua ATCL ili Precision iendelee kupeta na akafanikiwa kwa kiasi fulani. Lakini sasa Precision inakufa nayo serikali inataka kuiokoa badala ya kuiokoa ATCL yao iliyoko kaburini now, \\

Hawa ndio viongozi wetu ambao tunawaona majembe huku wakichangia kudidimiza vyetu kwa maslahi binafsi
 
It is simple, ATCL will not wake up from its deathbed no mater how much fund will be injected to it, it is better to bail out PW because at list there are great signs of recovering. All in all Airline is a risk business especially in today's business environment. Most Airlines have closed their businesses while others have been restructured. Even Kenya Airways, is in a turmoil, it has been recording loses over the past two years. Emirates and Quarter are surviving because of their countries oil money. Precision Air should change its strategy and become a budget airline, that is the only way it can compete with the fast growing Fast Jet.

Mkuu, I could say with all certainty in the world,

Give me 3 Indian airline professionals na hiyo TZS 51 billion and I will give you a fully competitive ATC within 3 years. We are victims of our own identities. Embu fikiria kama Charles Kimei angefanya ujanja-ujanja wakati ule CRDB ikiwa benki ya wakulima vijijini CRDB ingekuwa wapi leo?

Nitaweka a competitive & independent internal audit department, with thorough quarter reviews pamoja na operations monitoring department. Kwisha kazi.
 
Dah mood yangu yoote imeisha. najuta kusoma hii thread, hivi hawa watu huwa wanafikiria kwa kutumia nini!!!!!!!!!!!!!! kichwa au...............???????!!!!!!!!!!!!!!

Wanadai "This is Africa"

Mimi nikikutana na Mzungu mahali popote duniani akanidharau kabla hajanifahamu vizuri huwa simshangai. We are victims of our own accomplishments. Waafrika tumezidi michezo michafu. We have made this our brand.
 
Ni sahihi kabisa maana hata ulaya wakat wa financial crisis bank kibao hadi za private zilifanyiwa bail out..
 
Ajabu kweli kweli.
Hii PA si ni ya akina Basil Mramba? Na pia si Kenya Airways wamenunua hisa nyingi tu humo? Sasa kama wao wameshindwa biashara (mainly due to untold arrogance and persistence poor services) kwa nini kodi za Watanzania zitapanywe kuinusuru? Ni lini Precision iligeuka na kuwa national entity/SU?

Kwa muda mrefu sana (nina uzoefu wa miaka 9) sijawhi kufurahia huduma zao ni ile tu unatumia kwa sababu ufanyeje! I have never been proud of it's services (anzia ofisini mpaka ndani ya ndege). Waachwe wafilisike kama vile vile Air Tz ilivyokufa kwa hujuma. Fast Jet na wadau wengine watakuja na kujaza pengo lao haraka na kwa ubora tu.

Swali moja muhimu Precision wajiulize ni hili: je ni kwanini watu wengi waliahama/waliacha kutumia huduma zao mara baada ya fast jet kuja? Kwa nini hawakuwa na customer loyalty?

Mimi nasema wacha PA ife, na kodi yangu katu isitumike kuwanasua kwenye hilo shimo.
 
hatuna shirika la ndege kubwa zaidi ya hili...kwa hiyo ni sahihi kabisa

Mkuu,

kwa hivyo shirika jingine lolote tu kubwa (maana yako Mengi..NMB, TBL, TCC, etc) likisha mis-manage resources zake linaruhusiwa kuomba ruzuku kwa serikali? Kirahisi namna hiyo tu?
 
Mkuu, I could say with all certainty in the world,

Give me 3 Indian airline professionals na hiyo TZS 51 billion and I will give you a fully competitive ATC within 3 years. We are victims of our own identities. Embu fikiria kama Charles Kimei angefanya ujanja-ujanja wakati ule CRDB ikiwa benki ya wakulima vijijini CRDB ingekuwa wapi leo?

Nitaweka a competitive independent internal audit department, with thorough quarterly reviews pamoja na operations monitoring department. Kwisha kazi.
Well said Prisoner. But that assumes that you will be left alone to manage the airline professionally. That is not how it works in these SU enterprises populated by self-serving parasites and their semi-gods in the parent Ministries. You should have a chance to attend one of their Board meetings. Most of the directors don't have any idea of what is on the agenda let alone speaking the business language. They are just there for their allowances. Pathetic.
 
Ni sahihi kabisa maana hata ulaya wakat wa financial crisis bank kibao hadi za private zilifanyiwa bail out..
Kwani justification ya bail-out ni kwa sababu iliwahi kufanywa Ulaya au unatazama business na economic merits za ombi lenyewe kwa wakati na mazingira ya Tanzania? This mentality of the-whites-are -always-right is pitiful to say the list.
 
Mngewajua ni akina nani wanaomiliki hii kampuni wala msingejiuliza maswali mengi hivi...

Ufahamu wangu

Kabla ya IPO:
'- KQ - 49%
'- Michael Shirima - 51%

Sasa:
Ni KQ, Shirima & Other shareholders...

embu tupe hizo siri zako mkuu.
 
Mkuu,..sasa hao wanaopewa hizo TZS 51 bilion si ndio hao hao walioshindwa ku-manage resources za kampuni yao? Tutegemee nini kuhusu urejeshwaji wa hizo fedha?

Hawapewi bila masharti na mojawapo linaweza kubadilisha menejiment na serikali kuweka mtu wake kwenye bodi.
 
Sasa mkuu,

Kwani fast jet si wapo hapa? Tena umesikia wanaexpand operations zao kwa kuwa na new destinations kuelekea nje ya nchi. This is exactly what Precision was doing. Unamaanisha nini unaposema tutakuwa hatuna shirika la ndege kabisa?
Tafiti kidogo kujua tofauti ya makampuni haya mawili. Precision air ina watanzania wenye hisa na FastJet 100% foreign. Tazama vilevile mfumo wa biashara ya kimatifa ya usafiri wa anga utanielewa.
 
Tatizo katika uwekazaji wao ni lipi? Busines driver kubwa ni soko (wateja). Kama huna uhakika wa kupata wateja (yaani kuongeza market share) unawekeza ili iewje? Ndiyo kosa lenyewe hilo. Kununua au kukodisha madege mengi kabla hujalisoma soko na nyakati vizuri. Kwa vile PW ni public company (i.e quoted on DSE) kwa nini wasitafute market na business solutions kama ku-down size, ku-retrench staff, kufukuza management committe na board, n.k. badala ya kukimbilia kuchota pesa za walipa kodi? Na serikali ina uhakika gani kuwa pesa hizo zitarudi? Nakumbuka walipo-float share zao DSE mwitikio haukuwa mzuri. The IPO was undersubscribed. That shoudl have told them how investors feel about them and their prospects. But did they have the sense to see the signs? May be Kioko new what he was doing all along.

Yote uliyoshauri ndiyo yanayotakiwa kufanyika pamoja na bail-out. Unatakiwa kuijua biashara unayofanya siyo tu kuwa na wateja yatosha. Hawa walifanya makosa kufikiria kukua kwa haraka ambako hakukuzingatia uwezo wao na mazingira wanayofanyia biashara. Ushindani wao mkubwa ulitoka kwa KQ na SA (kwa route walizoanzisha)
 
Naona kama wewe umeongea points za msingi hapa. kufeli kwa kampuni yeyote inayofanya biashara ni kitu cha kawaida sana duniani kote. na once inapotokea serikali huingilia kati kukopesha makampuni haya ili kuzuia yasife kabisa especially kama kampuni husika ina save public interest. jambo kama hili liliwahi kutokea marekani kwa mabenki makubwa kuelekea kufilisika ila serkali ikaingilia kati kuyanusuru pia kwa General motor ya marekani kilitokea kitu hicho hicho. sasa kwa precision nafikiri ni muda muafaka kwa serikali kuingilia kati kunusuru kampuni ile isife kabisa maana kwa muda huu ndio kampuni pekee ya ndege ambayo inaoperate locally na inamilikiwa na watanzania. mtoa mada naona kama ana interest binafsi na Kenya Airways (KQ) na Fastjet. maana precision ikifa hapa watanzania ndio tutakaopata shida maana haya mashirika mengine watakuwa wanatamba kama wanavyotaka na bei zitakuwa juu sana as wana masoko mengine huko watokako na hawatakubali kupeleka ndege zao kwenye viwanja vibovu vya mikoani kama wanavyofanya precision kwa sasa. so Serikali msisite kuwasaidia shirika hili la precision kwa manufaa ya watanzania.haya ni mawazo yangu kulingana na uelewa wangu mdogo wa biashara

Mkuu, naona watu mnasahau kuwa biashara ya ndege ni kama biashara nyingine yeyote. Ikiwa precision watashindwa biashara, nakuhakikishia kuna kampuni nyingi tu zinazolitamani soko letu. Halafu suala la kumilikiwa na Mtanzania kwa angalau nusu haifanyi shirika kuwa mali ya taifa. Kwani ni miaka mingapi Precision walikuwa peke yao kwenye soko letu na hakukuwa na kibaya chochote? Kwa hivyo kama ikilazimika, basi fast jet wanaweza kuwa peke yao pia.

Nataka nieleweke. Ninachohofu mimi zaidi ni usalama wa hizi pesa za mlipa kodi zitakazotolewa kihasara hivi. Jiulize Haya;

- Iweje bodi hiyo hiyo iliyoiongoza precision kutoka kwenye hali yake nzuri ya kiuchumi mpaka kuwa na hali mbaya namna hii bado iaminiwe kupewa fedha hizi za wananchi?!

- Kama wameweza kutengeneza sound business plan ya kuwatoa hapa walipo, Kwanini wasiende kwa commercial lenders wakopeshwe?

I smell rat...na sina interests zozote na fast jet au KQ.
 
  • Thanks
Reactions: ral
Two years from elections. Tutashuhudia makampuni mengi yakiwa "bailed out". DR. Massau wa THI (may his soul rest in peace ) alifukuzwa kama mbwa kwenye majengo ya NSSF,the government didn't see any need to bail one of the few if not the single heart institute in this country.

And yet we are here, bailing out this airline. Nani ameidhinisha haya mabillioni, nani atahakikisha this kind of "investment" itarudi. Haya mambo ya kutafuta hela za kofia na mabango tu
 
Ni vema na busara kwa serikali kuisaidia precision air kuliko kuendelea kuhudumiwa na makampuni ya kigeni kana kwamba hamna makampun ya wazawa yanayoweza kuendesha biashara ya anga.Tuweni wazalendo na makampuni yetu.
 
Back
Top Bottom