Fikra za Mwalimu: Hizi hapa.. mzikubali au mzipinge!

Fikra za Mwalimu: Hizi hapa.. mzikubali au mzipinge!

DHAMBI NYINGINE YA NYERERE NI KUTOSEMA UKWELI

Siasa ya kutofungamana na upande wowote haikuwa kweli. Aliingilia siasa za ndani za Uganda, Zaire, Msumbiji na nyingine nyingi. Nje ya Afrika alikuwa anafungamana na siasa za ki Komunisti za Cuba na Uchina.

Wakati anasema tunafuata siasa ya kujitegemea, nchi ina njaa ile mbaya. Tunategemea misaada kulia na kushoto. Juzi waziri mstaafu Kiula ametoa dhihirisho moja kubwa sana kuhusu mambo yalivyo kuwa wakati wa utawala wa Nyerere. Alipokuwa mkuu wa mkoa Singida alimwambia Sokoine watu wanakufa njaa Singida. Makachero wa Nyerere wakamburura kwenda kuhojiwa Oysterbay eti kwa kumdanganya Sokoine. Duh! Yani noma ile mbaya.

Sijasema lolote kuhusu ubora au uozo wa siasa zake za kufungamana na upande wowote. Nimesema alichosema jukwaani hakukifanya uani!

Hii ni kweli kabisa.
Miaka ya 70 na 80 niliwahi kushuhudia watu wakifa kwa njaa, katika maana ya mwili kukosa chakula kwa muda mrefu hadi roho inaacha mwili, kula matunda,mizizi au mimea yenye sumu na kufa, baada ya kukosa chakula kwa muda mrefu.
Hili la viongozi wa kitaifa kuzuia viongozi wa kada za wilaya au mikoa kutoa taarifa kamili za hali ya chakula lipo hadi leo hii.

Viongozi wetu wa kitaifa wanaongoza as if Malkia Elizabeth bado ni bosi wao, isije ikatoka siri kwamba nchi aliyowaachia watu wanakufa kwa njaa akwanyang'anya.
Viongozi wetu wengi ni viongozi wa kulinda Uhuru wa Bendera na si kuutafuta na kuuimarisha Uhuru wa Kiuchumi.

Watu wengi baada ya Operesheni Sogeza walikufa kwa njaa na serikali ilikaa kimya bila kutoa tamko lolote.
Watu tulihamishwa toka kwenye mashamba yetu mazuri tukawekwa mahali fulani karibu na barabara kwa kisingizio cha kufuata huduma ambazo hazijaja mpaka leo karne ya 21.

Tunaambiwa eti tujitafutie maendeleo yetu wenyewe, swali langu ni moja kwa nini mlikuja kutuhamisha kule tuliko kua tukiishi tukilma kula na kushiba???
Tungeachwa kule tuliko kua na kuambiwa tujitafutie maendeleo yetu wenyewe somo hilo lingetuiingia vyema.

Operesheni sogeza haikua Hiari ilikuwa ni Amri toka Mezani kwa Julius Ikulu, katika juhudi zake kuiga comunal village zilizo anzishwa na Mao kule China.
Nyerere hakumwiga mzungu alimwiga mchina bila kuzingatia utamaduni wa Tanzania.
Adhari za watu kufa kwa njaa vijijini kutokana na kuwa misplaced zinaendelea hadi leo na lawama za kushindwa kuendelea wanajaziwa wananchi.
Kibaya zaidi na kinacho nipa hasira kiasi cha kutaka kumtoboa mtu shimo kwenye bichwa lake ni;maeneo mazuri yaliyoachwa miaka ya 70 yalichukuliwa na serikali sasa yanauzwa kwa wageni ambao wanayatumia kuzarisha bidhaa za kuuza nje na ambazo siyo chakula.

Siasa za Nyerere za ujumla majukwaani na kueleza maoni yake juu ya Afrika kana kwamba Afrika ni nchi moja kweli zilifanikiwa.

Siasa za kuelezea maendeleo ya Tanzania kwa kuchambua jambo moja hadi jingine kwa kufuata kanuni za asili na za kiutafiti hazikuwahi kufanyika kabisa.
Kulikuwa na siasa za kiimla za kuingilia kila fani kwa gia ya siasa, huku wazungu wa ulaya wakirushiwa lawama kibao hata pale tukishindwa kusafisha vyoo tunavyo tumia wenyewe.

Tafsiri ya siasa za Mwalimu Nyerere haikuwahi kuandikwa wala kuongelewa wazi, sababu moja wapo kubwa ni kwamba siasa zake Nyerere zilikuwa hazitekelezeki kwa namna yeyote. Zililenga kuwadumaza zaidi Watanzania ili kuendeleza utawala wa kiimla kuliko kujenga taifa la watu wanao taka kujiletea maendeleo yao wenyewe.

Ujamaa ni kushirikiana.

Vipi Nyerere aliua vyama vyote vya ushirika Tanzania kwa kisingizio cha Siasa ya ujamaa na kujitegemea?

Ujamaa upi na kujitegemea kupi?
 
Mwanakijiji naona maruhani, makuhani, majini na vinyamkera vingine vinaibuka kutoka wapi sijui unakosa hata cha kusema.

Viko potent utafikiri vimekunywa organic portion gani sijui. Sasa Nyerereist wangu utasemaje hapo?
 
Hii ni kweli kabisa.
Miaka ya 70 na 80 niliwahi kushuhudia watu wakifa kwa njaa, katika maana ya mwili kukosa chakula kwa muda mrefu hadi roho inaacha mwili, kula matunda,mizizi au mimea yenye sumu na kufa, baada ya kukosa chakula kwa muda mrefu.
Hili la viongozi wa kitaifa kuzuia viongozi wa kada za wilaya au mikoa kutoa taarifa kamili za hali ya chakula lipo hadi leo hii.

Viongozi wetu wa kitaifa wanaongoza as if Malkia Elizabeth bado ni bosi wao, isije ikatoka siri kwamba nchi aliyowaachia watu wanakufa kwa njaa akwanyang'anya.
Viongozi wetu wengi ni viongozi wa kulinda Uhuru wa Bendera na si kuutafuta na kuuimarisha Uhuru wa Kiuchumi.

Watu wengi baada ya Operesheni Sogeza walikufa kwa njaa na serikali ilikaa kimya bila kutoa tamko lolote.
Watu tulihamishwa toka kwenye mashamba yetu mazuri tukawekwa mahali fulani karibu na barabara kwa kisingizio cha kufuata huduma ambazo hazijaja mpaka leo karne ya 21.

Tunaambiwa eti tujitafutie maendeleo yetu wenyewe, swali langu ni moja kwa nini mlikuja kutuhamisha kule tuliko kua tukiishi tukilma kula na kushiba???
Tungeachwa kule tuliko kua na kuambiwa tujitafutie maendeleo yetu wenyewe somo hilo lingetuiingia vyema.

Operesheni sogeza haikua Hiari ilikuwa ni Amri toka Mezani kwa Julius Ikulu, katika juhudi zake kuiga comunal village zilizo anzishwa na Mao kule China.
Nyerere hakumwiga mzungu alimwiga mchina bila kuzingatia utamaduni wa Tanzania.
Adhari za watu kufa kwa njaa vijijini kutokana na kuwa misplaced zinaendelea hadi leo na lawama za kushindwa kuendelea wanajaziwa wananchi.
Kibaya zaidi na kinacho nipa hasira kiasi cha kutaka kumtoa mtu shimo kwenye bichwa lake ni;maeneo mazuri yaliyoachwa miaka ya 70 yalichukuliwa na serikali sasa yanauzwa kwa wageni ambao wanayatumia kuzarisha bidhaa za kuuza nje na ambazo siyo chakula.

Siasa za Nyerere za ujumla majukwaani na kueleza maoni yake juu ya Afrika kana kwamba Afrika ni nchi moja kweli zilifanikiwa.

Siasa za kuelezea maendeleo ya Tanzania kwa kuchambua jambo moja hadi jingine kwa kufuata kanuni za asili na za kiutafiti hazikuwahi kufanyika kabisa.
Kulikuwa na siasa za kiimla za kuingilia kila fani kwa gia ya siasa, huku wazungu wa ulaya wakirushiwa lawama kibao hata pale tukishindwa kusafisha vyoo tunavyo tumia wenyewe.

Tafsiri ya siasa za Mwalimu Nyerere haikuwahi kuandikwa wala kuongelewa wazi, sababu moja wapo kubwa ni kwamba siasa zake Nyerere zilikuwa hazitekelezeki kwa namna yeyote. Zililenga kuwadumaza zaidi Watanzania ili kuendeleza utawala wa kiimla kuliko kujenga taifa la watu wanao taka kujiletea maendeleo yao wenyewe.

Ujamaa ni kushirikiana.

Vipi Nyerere aliua vyama vyote vya ushirika Tanzania kwa kisingizio cha Siasa ya ujamaa na kujitegemea?

Ujamaa upi na kujitegemea kupi?

Angalau wewe Madela umelenga katika kuchambua sera na sio "FIKRA" ambazo karibu kila mwanadamu anazikubali. "FIKRA" hazikoseshi mtu kukosa ama kupata chakula. Sera na utekelezaji wake zinaweza kusababisha mtu kula au kulala njaa.
 
Waheshimiwa:

Wazo huzaa fikra
Fikra huzaa itikadi
Itikadi huzaa sera
sera huzaa mfumo wa kisiasa
ambao ni mjumuisho wa hayo yote.

Kwa maneno mengine:

A thought beget an idea
An Idea beget an ideology
An ideology beget Policy
Policy beget a Political system which is the combination of everything.

Na mfumo wa kisasa ndio kiini cha sheria, taasisi, vyombo n.k

Sasa, ni rahisi kujadili sera (policy) lakini ni vigumu kuangalia itikadi iliyoko nyuma ya sera hizo na zaidi ni ngumu kuangalia fikra zilizoko nyuma ya itikadi hizo.

Sasa, inapotokea utekelezaji wa sera za itikadi fulani ukawa mbaya ni rahisi kuangalia ni nini kifanyike kutekeleza itikadi hizo sawasawa. Wakati mwingine makosa yako aidha kwenye utekelezaji wenyewe na siyo sera, au yako kwenye itikadi na siyo sera au yako kwenye fikra na siyo itikadi, na wakati mwingine wazo lenyewe la msingi lina makosa.

Sasa, kabla hatujaangalia sera ndio maana nimeanzia kwenye fikra ambako ni kugumu zaidi.

Kwa maneno mengine, tukiweza kuthibitisha kuwa fikra zilizounda Taifa letu zilikuwa sahihi (kitu ambacho bado naendelea kukifanya) tutaangalia itikadi zilizounda Taifa hili na baadaye tutaangalia sera zilizotokana na itikadi hizo na utekelezaji wake.

Ni rahisi zaidi kushambulia dalili za ugonjwa kuliko ugonjwa wenyewe. Tunaweza kukimbilia na kusema "tuondoe maumivu yote" tukafanya hivyo lakini tukawa hatujaondoa chanzo cha maumivu hayo.

Ninachofanya hapa ni kujaribu kuongozana na ndugu zangu katika kina cha matatizo yetu ili tujue ni wapi hasa tulipotoea. Ninaandika makala nyingine ambayo labda itawapa watu utangulizi wa kile ninachokisema kwani nilipoanza kuandika mada hii nilifanya kosa moja kubwa; I assumed kuwa kila msomaji humu anaelewa uhusiano wa mambo matano - mawazo, fikra, itikadi, sera, na mfumo wa kisiasa. I was wrong kwa maana watu karibu wengi wanakimbilia kuangalia mfumo wa kisiasa na wengine wanaona ninaleta intellectualism kitu ambacho najua siwezi.

Sasa, kwangu naona ni oversimplification our problems to just point a finger at the symptoms bila ya kuangalia ni wapi tulienda kombo na kwa kiasi gani tulikwenda kombo na nini tufanye kurekebisha ili turudi kwenye mstari. Mtu aliyepotea njia haitoshi aamue kutafuta njia nyingine alimradi ni njia wakati haiendi anakokwenda.

Sasa mimi ni mvumilivu na ninatumaini wote mko hapa for a long haul kwamba kama kurasa 20 na ushee tuko tu kwenye fikra tena mbili tu wakati ninazo tano even the most controversial one basi tuna kibarua.

Ingekuwa rahisi kama mtu anayetaka kuzungumzia legacy ya Mwalimu aanzishe mada ya namna hiyo kwani ninachojaribu kufanya ni a systematic review of our past ili tuweze with accuracy of an atomic clock point where we really went wrong and with a precision of a surgeon tuweze kusema ni nini tusahihishe.

Na hii kwangu ndio sababu siwezi kujiunga na upinzani ulivyo sasa, kwa sababu wanasera lakini hawana itikadi, na wale wenye itikadi msingi wa itikadi hizo ni fikra zipi na za nani.. na labda tunakokwenda tunaweza kusynthesize fikra mbalimbali na kuja suluhisho ambalo ni la kwetu, lenye kuzingatia watu wetu, historia yetu lakini yet very modern, accomodating and indeed progressive in nature.

Sasa si wote wanaiweza safari hii; ni wale ambao hawachoki kufikiri na ndio maana ninawashukuru wazee wenzangu kwa kwenda pamoja.

Ombi: Kuhani Mkuu anzisha mada ambayo utadiscuss failures of Mwalimu n.k lakini hapa niache niendelee na kichwa cha mada, kwa sababu nadhani unachojaribu kufanya ni kuvuruga flow ya mjadala huu.
 
Look...I think it's pretty clear that nobody in here disputes the substance of "his ideas"...So why don't you save yourself some time and skip that "ideas" stage and talk about the policies?

You see, no one has neither the interest nor the patience in talking about the "ideas" and seem to gravitate more towards policy.

Hii ya mafalsafa itakuwa kama alivyosema Bob....hakuna mwisho..
 
Sasa, Nyani hilo ndilo tatizo; policy hazitoki hewani; kwa sababu tukianza kuzungumzia policy watu bado watakimbili kwenye "how he failed", kwa hiyo watasema tuangalie utekelezaji wake. Lakini tukifika kwenye utekelezaji tukisema tufanye nini ili tuzitekeleza zile fikra sahihi watu watasema hatutaki fikra, wala itikadi, wala sera sisi tunataka sheria nzuri tu, lakini sheria hazitoki hewani zinatokana na itikadi na sera ambazo msingi wake ni fikra sahihi.

Usipokuwa (not you personally) na fikra sahihi ambazo zitakuongoza kwenye itikadi na sera sahihi basi hata ufanye nini utajikuta bado uko kwenye hiyo loop.
 

Madela wa Madilu;
We mtaalam, kwa sababu unakumbuka historia ya Bongo. Hukumjua Nyerere kwa kusikiliza hotuba na kusoma vitabu vyake mwenyewe. Shuleni ulipoimbiwa nyimbo za "Zidumu Fikra za Mwenyekiti wa Chama" ukajibu "Zidumu," lakini uliporudi nyumbani ukajificha ukazihoji. Vinginevyo ungepatikana na hatia bila hatia. Ukatembea kati yao lakini hukufanyika mmoja wao.

Wasomi watakaokuja siku za mbele kuandika historia upya watatafuta walioishi enzi za Nyerere na kukataa kunywa maji yake ya uzima -au ya njaa - walisema nini. Lakini, angalia, mtakuwa wachache mno.

Kwa hiyo endelea kusimama imara kwa sababu umeijua kweli iliyokuweka huru. Imekupasa uende kufahamisha kizazi kipya:

Nyerere mharibifu!

 
Sasa, Nyani hilo ndilo tatizo; policy hazitoki hewani; kwa sababu tukianza kuzungumzia policy watu bado watakimbili kwenye "how he failed", kwa hiyo watasema tuangalie utekelezaji wake. Lakini tukifika kwenye utekelezaji tukisema tufanye nini ili tuzitekeleza zile fikra sahihi watu watasema hatutaki fikra, wala itikadi, wala sera sisi tunataka sheria nzuri tu, lakini sheria hazitoki hewani zinatokana na itikadi na sera ambazo msingi wake ni fikra sahihi.

Usipokuwa (not you personally) na fikra sahihi ambazo zitakuongoza kwenye itikadi na sera sahihi basi hata ufanye nini utajikuta bado uko kwenye hiyo loop.

Aaaah na wewe bingwa wa lugha unatumia neno "sahihi"? Mimi binafsi hilo neno silipendi. Naona ni bora kutumia neno "bora" badala ya "sahihi"...e.g. fikra bora...sera bora..n.k.

Okay...bwana...wewe lete shule ha hizo "fikra sahihi" za Mwalimu...mimi naji-relegate kuwa msomaji...
 
Aaaah na wewe bingwa wa lugha unatumia neno "sahihi"? Mimi binafsi hilo neno silipendi. Naona ni bora kutumia neno "bora" badala ya "sahihi"...e.g. fikra bora...sera bora..n.k.

Okay...bwana...wewe lete shule ha hizo "fikra sahihi" za Mwalimu...mimi naji-relegate kuwa msomaji...


mzee.. greaaaaaaaaat! tena inawezekana umenipa neno zuri kabisa; siyo fikra sahihi bali ni bora maana haitoshi kitu kuwa sahihi lakini inatosha kitu kuwa bora. Kwa hiyo I stand corrected.. kuanzia sasa nitazirifaa hizi fikra kama fikra Bora za Mwalimu.. yupiieeee!!
 
1.
Najaribu kuongoza mjadala on an intellectual level ya kuangalia alichosema Nyerere na idea zake kuzichambua kwa kuziangalia idea hizo na si kingine. Philosophically, kujaribu kuona the validity of their assumptions and the plausability of their contents.

2.

I was wrong kwa maana watu karibu wengi wanakimbilia kuangalia mfumo wa kisiasa na wengine wanaona ninaleta intellectualism kitu ambacho najua siwezi.

3.
Ninachofanya hapa ni kujaribu kuongozana na ndugu zangu katika kina cha matatizo yetu ili tujue ni wapi hasa tulipotoea.

Mkuu wangu MMJ, Heshima mbele,

1. Mada ni safi, na elewa kwamba hapa tunajaribu kufanya kile ambacho kinaogopwa na taifa zima, nacho ni kujadili mapungufu ya Mwalimu, na impact yake kwa taifa letu, kabla na baada ya yeye kuondoka, kuanzia akiwa madarakani na nje pia, na mpaka kututangulia mbele ya haki, lakini mimi binafsi I am not in anyway or form kujaribu kuwasafisha viongozi wote walioingia baada ya yeye kuondoka, na kwangu the most important point of all, ni kwamba nimechukizwa sana na baadhi ya maamuzi ya NEC, kule Butiama, na I have let it known kwa wengi waliohusika kule na hayo maamuzi.

2. Mazuri ya Mwalimu, sidhani kama kuna mwananchi wa Tanzania, anahitaji kufundishwa au kuambiwa, lakini sio siri kuwa wananchi wengi hawajui mapungufu yake, na ninakuhakikishia kuwa kuna baadhi ya sehemu za Tanzania, to this date ambazo hawajui hata kama hayupo tena.

3. Sasa kama wewe mwenyewe unavyosema mara nyingi, ni kwamba tuna a choice ku-make hapa, either kulisaidia taifa na kujisaidia wenyewe in the process ya majadiliano, au kujiunga na mafisadi kwa kuja hapa na kucheza cheza tu ili mradi kupoteza muda, binafsi siku zote ninayachukulia majadiliano hapa very serious, ndio maana huwa sirukii hovyo ishus, na ninawajua wananchi wengi sana wa chini na wa juu, ambao wapo hapa kila siku ili kuelimika, sasa ninaaamini kuwa ni our responsibility hapa members kufanya kweli.

4. Hiii tunayaoifanya hapa ambayo imeanzishwa na wewe mwenyewe ni very serious topic kuliko wengi wanavyofikiri, kwa sababu ninaamini kuwa ni kwenye hii topic ndio kuna our everything as a nation, kuanzia mafanikio yetu mpaka misery, kitu kimoja hakiwezi kufanyika ni ku-control mawazo ya wananchi, lakini kinachoweza kuwa controlled ni hoja za watu binafsi, zikiwa nzito basi zile pungufu zitajiweka pembeni zenyewe,

Kwa hiyo mkuu wewe ongoza usukani, sisi tuko nyuma kumkoma nyani, mpaka kieleweke.

Shukrani!
 
Afrika ni lazima ijitegemee kiuchumi.
Tanzania nilazima ijitegemee kiuchumi.
Tunataka mfumo utakao jenga nguvu sawa za kiuchumi kwa watu wengi.
Mfumo huo ni lazima uwe wa kijamaa.
Ili mfumo wa kijamaa utekelezeke ni lazima kuweka rasilimali zote mikononi mwa serikali.
Watu binafsi wasiruhusiwe kumiliki makampuni ya kibiashara ya iana yeyote.

Namna ya kutekeleza wazo la nchi za Afrika ikiwemo Tanzania kujitegemea zipo nyingi.
Nijuavyo mimi Ujamaa wa kiafrika ilikuwa ni njia yake Nyerere ya kutekeleza ndoto zake za kujenga taifa linalo jitegemea.
Wazo la msingi la kujaribu kuifanya Tanzania ijitegemee halina matatizo. Tatizo lipo kwenye awamu ya pili ya kutafuta namna ya kuziimarisha ndoto za kujitegemea.
Hata kabla ya kuanza kutekeleza chochote katika siasa zake Nyerere,tayari alikuwa na wazo baya la kuweka kila shughuli ya uchumi moja kwa moja chini ya serikali.
Wazo jingine baya lilikuwa ni kunyang'anya hata shughuli za kiuchumi zilizo kuwa si mali ya mtu binafsi kama shule za makanisa na Hospitali za makanisa.

Wazo la kutekeleza wazo la kujitegemea ndani ya kichwa cha Nyerere liliingia dosari kubwa tangu kabla halijazaliwa.
 
kwani ninachojaribu kufanya ni a systematic review of our past ili tuweze with accuracy of an atomic clock point where we really went wrong and with a precision of a surgeon tuweze kusema ni nini tusahihishe.

Na hii kwangu ndio sababu siwezi kujiunga na upinzani ulivyo sasa, kwa sababu wanasera lakini hawana itikadi, na wale wenye itikadi msingi wa itikadi hizo ni fikra zipi na za nani..

Very strong points, lakini sikujua kuwa wewe sio mwanachama wa Chadema, au sio mpinzani wa CCM, hilo sikujua mkuu, I am glad umesema wazi na very clear kuwa hupo huko, inapunguza maswali mengi sana.
 
1. Afrika ni lazima ijitegemee kiuchumi. Tanzania nilazima ijitegemee kiuchumi.

2. Tunataka mfumo utakao jenga nguvu sawa za kiuchumi kwa watu wengi.

3. Mfumo huo ni lazima uwe wa kijamaa. Ili mfumo wa kijamaa utekelezeke ni lazima kuweka rasilimali zote mikononi mwa serikali.

4. Watu binafsi wasiruhusiwe kumiliki makampuni ya kibiashara ya iana yeyote.

Mkuu wangu Madilu,

Sina uhakika, ni kweli unaaamini haya maneno au fikra, au unajaribu kuzichambua tu ni za mtu mwingine?
 
1.
Sasa, inapotokea utekelezaji wa sera za itikadi fulani ukawa mbaya ni rahisi kuangalia ni nini kifanyike kutekeleza itikadi hizo sawasawa.

Tatizo mkuu, hapo ni sera za itikadi hiyo zimetoka wapi, kama ni within mazingara zinapokuwa practiced, basi ni rahisi kutafuta masahihisho ya zile sera, lakini kama zimetoka nje ya yale mazingara, hapo kuna tatizo na hasa kwa aliyezileta, na cha muhimu zaidi ni vipi system za check and balance ya zile sera za itikadi zilivyojengwa, how strong they are?, how fair are they?, zimejengwa na nani? Je ziko equal in power katika kuhakikisha zina-maintain the balance,

Madison, mmoja wa founding fathers wa US, alisema kuwa judicial system ni lazima iwe na edge kwenye power kuliko vitengo vyote vya ku-chek balance in a government system, kwa sababu alisema kuwa bila hivyo wanyonge wataonewa sana kwa hiyo ni lazima chombo cha Judicial kisimame imara with one idea in mind, kutetea wanyonge, maana alisema kuwa Executive na Congress, ni political branches ambazo ni rahisi sana kwao kuelewana against wanyonge, sasa who is going to stand kwa wanyonge? Sasa sisi Tanzania where do we start katika kuangalia sera zetu za itikadi? Je ni kweli tunazo hizo sera na itikadi? Au tulishawahi kuwa nazo?
2. na wakati mwingine wazo lenyewe la msingi lina makosa.

Binafsi ninaaamini kuwa kama tuliwahi kuwa sera za itikadi as a nation, basi ni hapo juu ndipo matatizo yalipoanzia, yaani wazo la msingi lilikuwa na walakini.
 
MH Field Marshall ES

Kifungu 1 na 2 naviamini kwa dhati.

Tanzania ni lazima ijitegegemee kwa sababu kujitegemea siyo siasa ni hali ambayo kila mtu, kila kundi la watu katika jamiii na kila nchi inalipigania.

Wazungu wa Ulaya mpaka leo bado wanapigania hilo, wanataka kujitegemea na kuacha kuzitegemea America na Asia.
Kujitegemea ni jambo la lazima na la msingi kwa Taifa lolote Duniani.

Kujenga mfumo wenye kuwezesha nguvu sawa za kiuchumi kwa watu wengi, hilo nalichukulia kama final point ambayo mpaka sasa haijaweza kuwa archived na taifa lolote duniani.
Lakini endapo uelekeo wa nchi ni kujenga jamii ya namna hiyo maana yake kizazi kinacho rithi kizazi kingine kinakuwa na kundi kubwa la watu walioko kwenye middle class kuliko kile kilichopita.

Kifungu 3 na 4 hayo ni mawazo ya Nyerere ambayo mimi binafsi nayapinga kwa nguvu zangu zote kwa sababu ndiyo asili ya vurumai zote na ukiritimba ulio jaa hadi leo Tanzania.

Mawazo hayo mawili yanapingana moja kwa moja na wazo lake na kujenga ujamaa wa kiafrika.

Machifu wa Kiafrika waliruhusu watu binafsi kumiliki mali, viwanda na biashara.

Ni kweli rasilimali zote za himaya zilikuwa chini ya machifu. Hatahivyo, mchonga vinu alikuwa na uhuru wa kwenda mwituni kukata mti na kuchonga Kinu na mtwangio na kuviuza bila kumwarifu chifu.

Mchonga vinu huyo hatahivyo, hakuwa na mamlaka ya kufyeka miti yote msituni kwa kisingizio cha kutengeneza Vinu na mitwangio, kwa sanbabu kitendo hicho kilihesabiwa kama ni uhalifu.

Enzi za ujamaa wa Kiafrika kulikuwa na magulio. katika magulio hayo watu binafsi walileta mazao na zana mbali mbali na kubadirishana kadri walivyotaka serikali ya chifu kamwe haikuhodhi biashara hizo zaidi ya kutoza kodi.

Mwalimu Nyerere alianza kupotea maboya pale alipoona umiliki binafsi wa mali si sehemu ya taifa kujitegemea. Kwake Nyerere taifa lingeweza kujitegemea tu kwa kunyang'anya uwezo wa watu binafsi kufanya shughuli za kiuchumi katika ubinafsi wao.

Mwalimu Nyerere alijikanyaga sana pale alipo ua vyama vya ushirika kwa sababu ambazo hadi leo hii sizijui vizuri.

Vyama vya ushirika ni muungano wa hiari wa watu wafanyao shughuli za namna moja.
hapa ubinafsi hakuna.

Vyama vya ushirika msingi wake ni umiriki wa pamoja na kuleata nguvu katika masoko na uzarishaji.
vyama ushirika vinapingana na hoja ya mtu binafsi kupambana katika soko na uzarishaji katika ubinafsi wake.
Kwa hiyo iwapo ni kweli Nyerere alipenda umiliki wa mali kwa pamoja alitakiwa kulienzi wazo la vyama vya ushirika ambalo yeye alipoingia madarakani tayari lilikuwa nguzo ya uchumi.
Kitendo cha Nyerere kuvunjilia mbali vyama vya ushirika kinazua maswali mengi juu ya siasa yake ya ujamaa na kujitegemea inayohimiza umiriki wa pamoja wa mali na biashara.

Ni kitu gani kilikuwa katikati ya mawazo ya Mwalimu Nyrerere hadi kufikia kiwango cha kujipinga mwenyewe??

Niubinafsi?
Ni uroho wa madaraka?
Ni kudumaza maendeleo ya Watanzania?
Ni kujenga Tabaka la watu wanaoogopwa?
Ni kuparamia mambo asiyoyajua?
Ni makusudi au ni kushindwa?
 
Hahahahahaaaaaa...Madela analysis zako kuhusu Nyerere zinanifurahisha sana...hahahahahahaaaa....
 
Waheshimiwa:

Ombi: Kuhani Mkuu anzisha mada ambayo utadiscuss failures of Mwalimu n.k lakini hapa niache niendelee na kichwa cha mada, kwa sababu nadhani unachojaribu kufanya ni kuvuruga flow ya mjadala huu.

Ombi lako umepewa. Kumbe hapa Jambo Forums cha ndimu sio cha timu?

Ngoja nikasikilizie pumzi za machizi wengine viwanja vya mbali.

Sio hatari mwanangu!
 
ideas atoe wapi mchonga bana!? vitu vingi alikuwa ka-copy....yule marehemu alikuwa hana jipya la kwake mwenyewe toka jikoni!!!

hapa tunapiga soga tu, huwezi kuwafundisha watu na kuwalazimisha(kama alivyofanya nyerere mwenyewe) eti tukubaliane na ideas zake!! idea gani? kuvurumisha watu geza ulole? hii mada nzima ni waste of time........i hope itakuwa imejifia by this time next week!!!.

No wonder why tuko moja ya nji maskini duniani huku tukiambiwa eti tuna utajiri mwingi. Talk about pure claptrap!!
 
Any society has to go through trials and errors before any significant achievements. Societies will go through many challenges, self doubts, uncertainty and leaders who will try to push ideas and policies to their citizens as way and means to build such nation.

Some of these ideas and policies are great and some are flawed.

It is a responsibility of each citizen, leaders and society as a whole to examine its structures, ideas, policies, ideologies and direction in its objectives to build a sound and healthy structure to fullfill the dreams and desires of having a prosperous nation.

A progressive and responsible society (citizens and its leaders) is the one which is ready to accept its shortcoming, address problems or failures and cherrish the successes achieved. This goes hand in hand with re-defining ideas, policies, ideologies and visions for this society or nation.

We as people of Tanzania are at the crossroads of either making steady development aggressivly by acknowledging our struggles in the past 46 years to achieve our dreams of becoming self sufficient or regress and dwell in misery and denial and finger pointing.

Yes there are some ills that are unforgivable such as the current scenario where economical sabotage, unaccountable government, ineffective and inefficient leaders and government are sucking up all the resources and efforts of building a stable and prosperous nation hence hindering the collective development and equal opportunity for each individual/ citizen to achieve the Tanzanian dream of Kujitegemea and kuondokana na Umasikini, Ujinga na Maradhi.

Ideas and visions are recyclable from one one society to the other, generation to generation throughout human history. It is up to the citizens and society through their leaders to adopt to ideas and policies that can be useful to their society looking at current situation of such society in comparison to its neighbours or world.

Sisi Watanzania tunabahati tulipata visionary mwalimu Nyerere. At current time and situation, it is easy for us to reflect and examine his ideas in depth due to great exposure that we have attained through cross cultural relationship and education.

The sad story to our current situation is that our country is running like a broken compass, with no clear vision or direction to take and those who have ben entrusted to provide leadership, who have been handed the sceptre are failing us.

Nyerere did his part, just like Moses, he got us out of Egypt, the baton has been passed but no one is ready to take ownership to deliver us to the promised land.

Selfishness, laziness and greed are the key componets of our lives.

We have abandoned our journey and initial commitment through policies of Ujamaa na Kujitegemea kuondokana na Ujinga Umasikini na Maradhi and we have embrace Idolatry, worshiping false gods of get rich quick without hard work and sweat.

We will remember Nyerere for the good, the bad and the ugly he brought us. Lets capitilize on his productive and constructive ideas. Lets correct his bad policies by providing our nation with progressive ideas that are workable to our environment in our drive to becoming a successful nation that uses juhudi na marifa to extract, process and consume its natural resources to rid Umasikini, Ujinga na Maradhi.

This is our responsibility as a nation. We have learned from past mistakes that we can no longer give up completely our mandate and sovereignty to our leaders without holding them accountable or creating a presence of systematic routine of checks and balances to ensure fairness and accountability in executing the mission to kusukuma gurudumu la maendeleo.
 

Similar Discussions

Back
Top Bottom