Chanzo cha mvua za radi Dar es Salaam na Pwani

Chanzo cha mvua za radi Dar es Salaam na Pwani

tpaul

Platinum Member
Joined
Feb 3, 2008
Posts
27,778
Reaction score
29,228
Wahenga mtakubaliana na mimi 100% kwamba miaka ya nyuma mvua zilizokuwa zikinyesha Dar es salaam hazikuambatana na radi hata kidogo. Tulizoea kusikia matukio ya radi hasa huko Kigoma, Shinyanga, Tabora na mikoa mingine ambako matukio ya watu kuuliwa na radi yalikuwa yakiripotiwa mara kwa mara. Mvua za Dar es Salaam na Pwani zilikuwa za kumbembeleza mtoto alale.

Katika hali isiyokuwa ya kawaida, miaka ya karibuni kumekuwa na radi nyingi sana mikoa ya pwani hasa wakati huu wa mvua za masika. Kwa mfano siku ya leo (18.3.2026) wanafunzi watatu wa Shule ya Msingi Msongola iliyopo Jiji la Dar es Salaam wameuliwa na radi wakati wakicheza shuleni kwao. Hili limenilazimu, kama mtaalamu wa hali ya hewa na mabadiliko ya tabianchi, kutoa elimu kuhusu chanzo cha kuongezeka kwa matukio ya radi ukanda wa Pwani na Dar tofauti na ilivyokuwa miaka ya nyuma. Radi na ngurumo zinazoambatana na mvua za hivi karibuni mikoa ya Pwani na Dar es Salaam zinasababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa na kuongezeka kwa unyevu angani wakati wa msimu wa masika. Mvua hizi mara nyingi huambatana na radi kali. Kwa ufupi, chanzo cha kuongezeka kwa radi katika ukanda huu ni:

1. Kuongezeka joto na unyevu angani, hali ambayo husababisha radi na ngurumo.

2. Mabadiliko ya hali ya hewa duniani yamefanya mifumo ya mvua kuwa kali zaidi, ikiwa ni pamoja na kuleta ngurumo, kitu ambacho kilikuwa nadra hapo awali.

Namna ya kuepuka kupigwa na radi ni kutokaa chini ya miti mirefu au nguzo za umeme na kuepuka kutembea peku ndani ya maji wakati mvua inaendelea kunyesha. Ni afadhali usimame kwenye uwanja mweupe unyeshewe ulowe kisha utakauka badala ya kujikinga mvua chini ya miti na nguzo ndefu, huku ukihatarisha maisha yako bila sababu ya msingi.

Nawasilisha.
 
Bado haujaeleza ni kwa nn zamani hakukuwa na radi ukanda huu na sasa kuna radi.

Mimi nimekulia kanda ya kati, na radi huwa zipo toka enzi na enzi ingawaje kanda ya kati kuna joto na unyevu kidogo kushinda huku Dar.

Kama joto na unyevu ndivyo vinasababisha radi, basi Dar, Pwani, Tanga, Lindi ingekuwa inaongoza kwa radi maana ndiyo iko ukanda wenye joto na unyevu kwa wingi kushinda mikoa ya bara huko.
 
Enzi zetu tunasoma wakati wa mvua au hali ya hewa
Ikiwa na sintofahamu tulikuwa tunapewa tahadhari+namna ya kujikinga
Kwa waliyosoma forodhani
Pale katikati ya shule kulikuwa na rain gage
Kwa shule za miaka ya sasa sijuwi kama uongozi wa mashule una wasimamia wanafunzi
Maana radi ikipiga huwezi ukaawachia watoto nje

Ova
 
Kujikinga ni kukaa ndani
Kuepuka matumizi ya simu kipiga au kupoke.
Ni nadra sana radi kupiga mtu japo inatokea.

Nakumbuka 2003 sehemu moja Katwe huko buchosa(sengerema) tukiwa shule radi ilipiga mti mrefu ukachanika, paa za jengo zikatoka mwanafunzi mmoja alijeruhiwa.

2010 Zakia meghiji sec. Huko Chato iliwahi kupiga nguzo ya umeme, ng'ombe na wanafunzi kadhaa darasani wakazimia.

Radi siyo powa
 
hapo kwenye uwanja mweupe umeboronga,
Radi inapiga
  • High/tall object
  • isolated object
  • conductive objects like metal, wet areas e.t.c

Mvua za radi zikianza, tafuta eneo kwenye jengo, ndani ya gari utulie.
Hapo kwenye jengo umechemka mkuu. Jengo nalo ni kivutio cha radi.
 
Kujikinga ni kukaa ndani
Kuepuka matumizi ya simu kipiga au kupoke.
Ni nadra sana radi kupiga mtu japo inatokea.

Nakumbuka 2003 sehemu moja Katwe huko buchosa(sengerema) tukiwa shule radi ilipiga mti mrefu ukachanika, paa za jengo zikatoka mwanafunzi mmoja alijeruhiwa.

2010 Zakia meghiji sec. Huko Chato iliwahi kupiga nguzo ya umeme, ng'ombe na wanafunzi kadhaa darasani wakazimia.

Radi siyo powa
Kukaa ndani ni hatari mkuu. Bora ukae nje mahali pa wazi kama ni kunyeshewa unyeshewe tu isiwe shida
 
Shangazi yangu alifariki na radi zamani kidogo,tena kuna ile myth kwamba nguo nyekundu zinaita radi (sijajua ukweli wa hili) ila Shangazi siku hiyo alituambia anaenda kutoa nguo fulani nyekundu alizianika nje akasema ngoja awahi zisije kuita radi bahati mbaya radi kali ilipiga hapohapo akiwa nje na ikamuua,wataalamu wanasema radi ina nyuzi joto 30,000 centigrade mara 5 zaidi ya joto la jua
 
Ra
Wahenga mtakubaliana na mimi 100% kwamba miaka ya nyuma mvua zilizokuwa zikinyesha Dar es salaam hazikuambatana na radi hata kidogo. Tulizoea kusikia matukio ya radi hasa huko Kigoma, Shinyanga, Tabora na mikoa mingine ambako matukio ya watu kuuliwa na radi yalikuwa yakiripotiwa mara kwa mara. Mvua za Dar es Salaam na Pwani zilikuwa za kumbembeleza mtoto alale.

Katika hali isiyokuwa ya kawaida, miaka ya karibuni kumekuwa na radi nyingi sana mikoa ya pwani hasa wakati huu wa mvua za masika. Kwa mfano siku ya leo (18.3.2026) wanafunzi watatu wa Shule ya Msingi Msongola iliyopo Jiji la Dar es Salaam wameuliwa na radi wakati wakicheza shuleni kwao. Hili limenilazimu, kama mtaalamu wa hali ya hewa na mabadiliko ya tabianchi, kutoa elimu kuhusu chanzo cha kuongezeka kwa matukio ya radi ukanda wa Pwani na Dar tofauti na ilivyokuwa miaka ya nyuma. Radi na ngurumo zinazoambatana na mvua za hivi karibuni mikoa ya Pwani na Dar es Salaam zinasababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa na kuongezeka kwa unyevu angani wakati wa msimu wa masika. Mvua hizi mara nyingi huambatana na radi kali. Kwa ufupi, chanzo cha kuongezeka kwa radi katika ukanda huu ni:

1. Kuongezeka joto na unyevu angani, hali ambayo husababisha radi na ngurumo.

2. Mabadiliko ya hali ya hewa duniani yamefanya mifumo ya mvua kuwa kali zaidi, ikiwa ni pamoja na kuleta ngurumo, kitu ambacho kilikuwa nadra hapo awali.

Namna ya kuepuka kupigwa na radi ni kutokaa chini ya miti mirefu au nguzo za umeme na kuepuka kutembea peku ndani ya maji wakati mvua inaendelea kunyesha. Ni afadhali usimame kwenye uwanja mweupe unyeshewe ulowe kisha utakauka badala ya kujikinga mvua chini ya miti na nguzo ndefu, huku ukihatarisha maisha yako bila sababu ya msingi.

Nawasilisha.
Radi haina hayo mkuu,

ikija inakuja tu katika usawa wake iliyojichagulia...

Nilishuhudia 2010 kwa macho yangu! mtu amepigwa na Radi katikati ya uwanja wa mpira! Akaungua na kufa papo kwa hapo!. Mkwajuni Chunya.
 
Back
Top Bottom