Bunge Litii Mahakama; Lisipotii Nani Aitii Basi?

Bunge Litii Mahakama; Lisipotii Nani Aitii Basi?

Mzee mwanakijiji labda ni kwa kuwa haupo TZ kwa muda mrefu, huenda kuna mambo umeanza kuyasahau,
Tukisema bunge lizingatie agizo la mahakama, ambapo mahakama hiyo hiyo inatuhumiwa, DPP ni daraja la kuvusha mafisadi, maharamia, wavunja haki za binadamu,
Unadhani nini kitatokea?umezungumzia usalama wa taifa, ulitegemea kuna kitu hawajui, mbona wao hao TISS ni washirika wakubwa wa uhalifu unaofanyika hapa nchini,
Mwanakijiji hali ni mbaya sana, hili likiachwa hivi hivi napata mashaka na amani fake ya nchi hii, ni bora tupigane kuliko kuacha hili jambo lipite Hivi hivi.
 
Mzee mwanakijiji nimekuelewa vizuri sana tu. Embu nisaidie vipi mihimili inapoingiliana pale mahakana inapofanya maamuzi yanayaingilia haki na kinga ya bunge. To put it in a simple language kama ilivyo bunge haliruhusiwi kuzungumzia mambo yaliopo mahakamani don't u think its about time mahakama isizungumzie jambo ambalo liko bungeni
 
Ni Sahihi Pia kusema kwamba Mahakama ilipaswa kutumia busara kuweka zuio hili. Hapa lilipofika kuzuia mjadala una madhara kwa amani ya nchi. Wananchi wana hamu ya kusikia ukweli ili waondokane na 'upotoshaji' unaoendelea katika swala hili. Tumeona na kushuhudia kesi zingine zisizo na public interest kama hii mtu akinyimwa ombi la zuio, sasa iweje hii!
 
Nchi imevimba, imeachwa ivimbe kwa muda mrefu....walioshiriki kuifanya ivimbe ni pamoja na waheshimiwa majaji....
Majaji wetu wengi wamefika hapo kama ajali ya kihistoria tu na wala si kwamba eti ni weledi sana wa sheria au ni wingi wa hikma na busara.
Kwa hapa nchi ilipofika, hili ni jipu, lishaiva, wacha lipasuke maana ndiyo tiba sahihi.
Kama vile mahkama ilitumika kuzuia haki ya wagombea binafsi kwa madai eti ni mambo ya kisiasa....busara ile itumike kuliacha bunge liendelee na kazi zake.
 
Dari letu fupi, wengine tukisimama tunagonga vichwa darini.

Yai hili la kawa tu, usikonde. Mie ningependa sana baada ya sarakasi zote za waheshimiwa rais anapigiwa kura ya impeachment bungeni.

Hizi bongofleva ndogondogo za kumvua ujaji Werema hazijapita studio zenye viwango vya kimataifa, ni nzuri lakini hazina kina.

ahsante sana
 
Mzee Mwanakijiji, hoja zako no nzuri na umeziweka kwa nia njema kabisa. Kwa mtazamo wangu timing imekuwa mbaya sana sana kiasi wananchi sidhani kama tuna haja tena ya kuanza kufikiria hayo kwa sasa. Kwa kawaida mbuzi huchungwa kwenda malishoni, kunywa nk, ila kaka anapochoka na kukaa chini una mawili umbebe au umchinje!:boxing:
 
Tupo kwenye hali isiyokuwa ya kawaida kwenye suala zima la escrow. Kunahitajika hatua ambazo si kamaida pia. Mjadala bungeni uendelee hata kama kuna kesi fake mahakamani
 
Kukubali huu upuzi ni sawa na kusema kwamba Bunge lipo chini ya Mahakama. Kama tutakuwa tumefikia hapo, basi hatuna hadhi ya msingi ya kujiita NCHI, ni bora tujiite genge la wahuni. Majaji hawahawa waliochukua 1.6Billion kama sadaka leo wanataka kufanya maamuzi kama haya. Hivi wapi tulipoteza muelekeo? Nini kilifanyika mpaka tumefikia hapa? Kwamba wachache wananyonya wengi pasina kujali? Watoto zaidi ya 50,000 wanaishi kwenye mazingira mugumu leo kuna Singasinga anapangia watu nini kijadiliwe nini kisajadiliwe. Wapi tunakwenda jamani?

Sheria za nchi zipo wazi, katiba inasema bayana katika ibara ya 14. Nainukuuu hapo chini.
100.-(1) Kutakuwa na uhuru wa mawazo, majadiliano na utaratibu katika Bunge na uhuru huo hautavunjwa wala kuhojiwa na chombo chochote katika Jamhuri ya Muungano, au katika Mahakama au mahali penginepo nje ya Bunge. Kifungu hiki kipo wazi kabisa.

Kama tumesema tuna mihimili mitatu, kisha kuna muhimili mmoja unaposema kwamba usijadili kesi kwako mpaka niiimalize. Yaani inauma. In my life nimekuwa nikiheshimu sana sheria, na mfumo. Lakini inapofikia hapa nasupport mapinduzi kwa njia yoyote ile.
 
Kwamba kuna taarifa kuwa Mahakama Kuu imeweka zuio (injunction) ya kuzuia Bunge kujadili suala la escrow kwa sababu kuna watu wameenda mbele ya mahakama kutafuta 'relief' fulani ni taarifa ambazo zilitarajiwa na zimekuwa zikinong'onwa kwa siku kadhaa sasa wakati taifa linasubiria mjadala huo Bungeni. Tukikubali kuwa Mahakama imetoa zuio hilo basi swali ni je Bunge linatakiwa kutii au lisitii?

Kuna watu ambao wanaamini mjadala huu ni lazima uendelee kwa sababu Bunge linafanya kazi zake "bila kuingiliwa". Lakini pia tunafahamu kwenye masuala ya haki Mahakama nayo inatakiwa kufanya kazi zake "bila kuingiliwa". Je, hili lina maana pande hizi mbili zinaweza kujikuta kwenye stalemate (kukodoleana) hadi mmoja wao apepese macho?

Naomba kupendekeza kuwa katika masuala ya kutafuta haki Mahakama na maamuzi yake yako juu ya mtu yeyote; yako juu ya Bunge na hata juu ya Ikulu. Mahakama inapotoa uamuzi fulani uamuzi huo unatakiwa kutiiwa na wanaohusika. Kwamba sasa Bunge linataka kuendelea na mjadala wakati Mahakama imetoa zuio halali siyo tu ni kutengeneza mwelekeo mbaya (bad precedence) lakini pia utatuletea matatizo huko mbeleni pale ambapo ama Ikulu au watendaji wengine watakapoamua kupuuzia maamuzi ya mahakama kwa sababu hawayapendi au wanaona yanawazuia kupata manufaa fulani ya kisiasa.

Ni kwa sababu hii naamini Bunge litatambua hatari waliyo nayo kwa kutokutii amri ya mahakama. Mahakama haina majeshi na wala haina polisi lakini kama maamuzi yake hayawezi kutiiwa na watu ambao walitunga sheria nani basi ataweza kuyatii maamuzi ya mahakama? Kinachosikitisha ni kuwa hata baadhi ya watu ambao wanatarajiwa kuwa watetezi wa utawala wa sheria wanaonekana kukubali kutokutii huku kwa Bunge. Hii ni hatari.

Hata mwizi ana haki ya kwenda mbele ya mahakama kutafuta msaada; mafisadi na wezi wa mali za umma nao wana haki hiyo hiyo. Ni jukumu la wanaodai kuthibitisha madai yao. Na kwa vile serikali yetu kwa makusudi au kwa bahati mbaya hadi hivi sasa haijaanzisha uchunguzi wa kihalifu (criminal investigation) kuhusiana na escrow na kwa vile jukumu hilo linamuangukia DPP ambaye ofisi yake amekuwa dhaifu mara zote linapokuja suala la ufisadi basi wezi wetu wanapoenda mbele ya mahakama na kutumia mchakato wa mahakama kujilinda hatuwezi kuwakatalia ati kwa vile hatuwwapendi au tunaamini wanatumia mahakama vibaya. Ndio uzuri wa nchi ya kidemokrasia hata wezi wakikimbilia polisi lazima walindwe!

Hivyo basi, nasihi Bunge litii mahakama kwani kama halitotii hakuna mtu mwingine Tanzania ambaye atatakiwa kutii mahakama hasa kama inachukua uamuzi ambayo mtu huyo haupendi.

Kitu pekee ambacho Bunge linaweza kufanya na ninaamini ndio njia pekee ya kutokugongana na mahakama ni

a. Kuahirisha mjadala huo wa escrow
b. Mara moja kutuma wanasheria wake kutaka wasikilizwe ili kuondoa zuio hilo na hata ikibi kulikatia rufaa chini ya certificate of emergency ili lisikilizwe mara moja na kutolewa uamuzi kwani linahusiana na maslahi makubwa ya taifa.
c. Na kutii uamuzi utakaotolewa.
d. Kama Bunge kweli linataka kujadili mada hizi na kuwa na uwezo wa kuzuia masuala ya ufisadi lingengalia sheria zake ilizotunga ambazo baadhi yetu tunaamini ndio chanzo cha ufisadi. Hadi leo hii hawajafanyia mabadiliko sheria ya usalama wa taifa, bado hawajafanya mabadiliko sheria ya DPP na hata CAG mwenyewe na badala yake tunazunguka kwenye sheria zile zile mbovu. Binafsi ningeona la maana kama wabunge wangekaa kujadili kwa uhuru suala la udhaifu wa usalama wa taifa na haja ya mabadiliko kuliko kujadili kitu ambacho tayari tunajua nini kimetokea ila wapo baadhi ya watu wanaotafuta njia ya kutokea kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu. Usalama wa taifa kwangu ndio tatizo kubwa zaidi la kukabiliana na ufisadi nchini kuliko kitu kingine chochote.

Tusikubali Bunge nalo lijiinue dhidi ya mahakama, maana tukikubali basi mahakama zetu zitakuwa zimedhoofishwa kwa madhara makubwa sana katika suala la haki.

Kwa upande wa serikali tungetarajia hadi hivi sasa tayari uchunguzi wa kihalifu ungekuwa umeanza kufanyika badala ya kuacha uchunguzi wa kibunge (parliamentary inquiry) uliofanywa na Kamati ya PAC chini ya Zitto. Kama uchunguzi huu ungekuwa umeanza hata akaunti zinazodaiwa kugawiwa fedha zingewekwa chini ya ulinzi ili zisitoe fedha na wamiliki wake kuhojiwa. Na hata hili lingeweza kutumika kuzuia mjadala wa kisiasa Bungeni.

Sasa nimeamini kwa nini PINTO alimegewa lile fungu, umepoozwa babu
 
Nawe umeanza kuzeeka vibaya sasa hapa Mbowe kaingiaje au unamuota, Hata hivyo Mzee Mwanakijiji amekengeuka kuhusu ujuzi na kazi za mihimili mitatu.

Ilielezwa jana humu humu JF kuwa Mbowe nae yumo kwa kujificha katika hili la kupeleka hiyo kadhia mahakamani na Mabere Marando ndiye wakili aliyetumika kuhusu hili.
 
hiyo ni demokrasia ya marekani...askari anamuua raia aisiye na silaha kwa kumpiga risasi sita kisha anaachiwa huru....halafu Obama oh samahani rais wa marekani anasema raia andamaneni kwa amani kupinga uamuzi wa mahakama lakini msifanye vurugu maana tulikubaliana nchi hii idenshwe kisheria.

Hiyo demokrasia utawala umeijaribu kwa wafanyabiahashara wa madini wa Moro, kwa Ulimboka kwa Mwangosi, Jeet P., Kwa Andrea na EL mara ya kwanza na wengineo safari hii hatuikubali....
 
Mwanakijiji , umesema kweli lakini kumbuka kinachojadiliwa ni ripoti ya PAC labda Kama wanataka kujadili Escrow , Hilo linazuiliwa .. Kinachotakiwa kufanywa na akina zito ni kutoa report Yao ya PAC bika kuwataja Escrow . Hiyo ndio loophole iliyopo

Loophole nyingine ni wabunge kuvunja serikali kwa kupiga no confidence dhidi ya serikali lakini sidhani Kama wapo tayari kwenda kwenye uchaguzi - general election mapema ...

Tatu ni raisi mwenyewe ku- seek mandate upya kwa style ya japan maana public opinion ni against mambo ya Wizi na ufisadi na yeye mwenyewe (Raisi) itabidi kujiweka kando yaani asigombee maana Alisha Sema huko uchina kwamba amechoka na anataka kwenda kuchanga ng'ombe na sijui nani alomwambia kua hiyo ni kazi rahisi..
 
Kweli mwnakijiji nawe umekula za escrow acha kupotosha umma kwa udhaifu wa sheria zisioendana na kilichopo
 
Tuletee mada namna mihimili hii mitatu isvyowezabingiliana sio kuwatetea mafisadi
 
Kukubali huu upuzi ni sawa na kusema kwamba Bunge lipo chini ya Mahakama. Kama tutakuwa tumefikia hapo, basi hatuna hadhi ya msingi ya kujiita NCHI, ni bora tujiite genge la wahuni. Majaji hawahawa waliochukua 1.6Billion kama sadaka leo wanataka kufanya maamuzi kama haya. Hivi wapi tulipoteza muelekeo? Nini kilifanyika mpaka tumefikia hapa? Kwamba wachache wananyonya wengi pasina kujali? Watoto zaidi ya 50,000 wanaishi kwenye mazingira mugumu leo kuna Singasinga anapangia watu nini kijadiliwe nini kisajadiliwe. Wapi tunakwenda jamani?

Sheria za nchi zipo wazi, katiba inasema bayana katika ibara ya 14. Nainukuuu hapo chini.
100.-(1) Kutakuwa na uhuru wa mawazo, majadiliano na utaratibu katika Bunge na uhuru huo hautavunjwa wala kuhojiwa na chombo chochote katika Jamhuri ya Muungano, au katika Mahakama au mahali penginepo nje ya Bunge. Kifungu hiki kipo wazi kabisa.

Kama tumesema tuna mihimili mitatu, kisha kuna muhimili mmoja unaposema kwamba usijadili kesi kwako mpaka niiimalize. Yaani inauma. In my life nimekuwa nikiheshimu sana sheria, na mfumo. Lakini inapofikia hapa nasupport mapinduzi kwa njia yoyote ile.

Kwa hiyo ukiangalia kipengele hicho hao majaji hawajakijua? Na kama wamekijua rationale yao ni ipi?

Kuna mtu ana maandishi ya kutoka mahakamani yanayoelezea vizuri mahakama imesemaje?

Isije kuwa kinachosemwa kimesemwa na mahakama ni tofauti na mahakama ilichosema, muandishi mmoja kajanja kapindisha maneno na wote tunaingia mkumbo.

Halafu katiba ya Tanzania nayo haieleweki, haichelewi kutoa kwa mkono mmoja na kuchukua haki ile ile kwa mkono mwingine. Inabidi kuangalia habari za independence of the judiciary zinaingiaje hapo? Mahakama ikisikiliza kesi na kusema habari fulani zisitolewe kwa sababu ni nyeti katika kesi hii, na bunge likasema habari hizi zitolewe kwa sababu zinatakiwa katika mjadala wa bunge, hapo patakuwaje?

Constitutional crisis?

CC EMT
 
Ilielezwa jana humu humu JF kuwa Mbowe nae yumo kwa kujificha katika hili la kupeleka hiyo kadhia mahakamani na Mabere Marando ndiye wakili aliyetumika kuhusu hili.
Imebidi nicheke sana kuona unavyojichanganya, Mara Mbowe mara Marando, au siku hizi umekuwa Zekomedi, haushiwi vituko, mara ukosoe spelling kwa kujifanya spelling checker
 
Kwamba kuna taarifa kuwa Mahakama Kuu imeweka zuio (injunction) ya kuzuia Bunge kujadili suala la escrow kwa sababu kuna watu wameenda mbele ya mahakama kutafuta 'relief' fulani ni taarifa ambazo zilitarajiwa na zimekuwa zikinong'onwa kwa siku kadhaa sasa wakati taifa linasubiria mjadala huo Bungeni. Tukikubali kuwa Mahakama imetoa zuio hilo basi swali ni je Bunge linatakiwa kutii au lisitii?

Kuna watu ambao wanaamini mjadala huu ni lazima uendelee kwa sababu Bunge linafanya kazi zake "bila kuingiliwa". Lakini pia tunafahamu kwenye masuala ya haki Mahakama nayo inatakiwa kufanya kazi zake "bila kuingiliwa". Je, hili lina maana pande hizi mbili zinaweza kujikuta kwenye stalemate (kukodoleana) hadi mmoja wao apepese macho?

Naomba kupendekeza kuwa katika masuala ya kutafuta haki Mahakama na maamuzi yake yako juu ya mtu yeyote; yako juu ya Bunge na hata juu ya Ikulu. Mahakama inapotoa uamuzi fulani uamuzi huo unatakiwa kutiiwa na wanaohusika. Kwamba sasa Bunge linataka kuendelea na mjadala wakati Mahakama imetoa zuio halali siyo tu ni kutengeneza mwelekeo mbaya (bad precedence) lakini pia utatuletea matatizo huko mbeleni pale ambapo ama Ikulu au watendaji wengine watakapoamua kupuuzia maamuzi ya mahakama kwa sababu hawayapendi au wanaona yanawazuia kupata manufaa fulani ya kisiasa.

Ni kwa sababu hii naamini Bunge litatambua hatari waliyo nayo kwa kutokutii amri ya mahakama. Mahakama haina majeshi na wala haina polisi lakini kama maamuzi yake hayawezi kutiiwa na watu ambao walitunga sheria nani basi ataweza kuyatii maamuzi ya mahakama? Kinachosikitisha ni kuwa hata baadhi ya watu ambao wanatarajiwa kuwa watetezi wa utawala wa sheria wanaonekana kukubali kutokutii huku kwa Bunge. Hii ni hatari.

Hata mwizi ana haki ya kwenda mbele ya mahakama kutafuta msaada; mafisadi na wezi wa mali za umma nao wana haki hiyo hiyo. Ni jukumu la wanaodai kuthibitisha madai yao. Na kwa vile serikali yetu kwa makusudi au kwa bahati mbaya hadi hivi sasa haijaanzisha uchunguzi wa kihalifu (criminal investigation) kuhusiana na escrow na kwa vile jukumu hilo linamuangukia DPP ambaye ofisi yake amekuwa dhaifu mara zote linapokuja suala la ufisadi basi wezi wetu wanapoenda mbele ya mahakama na kutumia mchakato wa mahakama kujilinda hatuwezi kuwakatalia ati kwa vile hatuwwapendi au tunaamini wanatumia mahakama vibaya. Ndio uzuri wa nchi ya kidemokrasia hata wezi wakikimbilia polisi lazima walindwe!

Hivyo basi, nasihi Bunge litii mahakama kwani kama halitotii hakuna mtu mwingine Tanzania ambaye atatakiwa kutii mahakama hasa kama inachukua uamuzi ambayo mtu huyo haupendi.

Kitu pekee ambacho Bunge linaweza kufanya na ninaamini ndio njia pekee ya kutokugongana na mahakama ni

a. Kuahirisha mjadala huo wa escrow
b. Mara moja kutuma wanasheria wake kutaka wasikilizwe ili kuondoa zuio hilo na hata ikibi kulikatia rufaa chini ya certificate of emergency ili lisikilizwe mara moja na kutolewa uamuzi kwani linahusiana na maslahi makubwa ya taifa.
c. Na kutii uamuzi utakaotolewa.
d. Kama Bunge kweli linataka kujadili mada hizi na kuwa na uwezo wa kuzuia masuala ya ufisadi lingengalia sheria zake ilizotunga ambazo baadhi yetu tunaamini ndio chanzo cha ufisadi. Hadi leo hii hawajafanyia mabadiliko sheria ya usalama wa taifa, bado hawajafanya mabadiliko sheria ya DPP na hata CAG mwenyewe na badala yake tunazunguka kwenye sheria zile zile mbovu. Binafsi ningeona la maana kama wabunge wangekaa kujadili kwa uhuru suala la udhaifu wa usalama wa taifa na haja ya mabadiliko kuliko kujadili kitu ambacho tayari tunajua nini kimetokea ila wapo baadhi ya watu wanaotafuta njia ya kutokea kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu. Usalama wa taifa kwangu ndio tatizo kubwa zaidi la kukabiliana na ufisadi nchini kuliko kitu kingine chochote.

Tusikubali Bunge nalo lijiinue dhidi ya mahakama, maana tukikubali basi mahakama zetu zitakuwa zimedhoofishwa kwa madhara makubwa sana katika suala la haki.

Kwa upande wa serikali tungetarajia hadi hivi sasa tayari uchunguzi wa kihalifu ungekuwa umeanza kufanyika badala ya kuacha uchunguzi wa kibunge (parliamentary inquiry) uliofanywa na Kamati ya PAC chini ya Zitto. Kama uchunguzi huu ungekuwa umeanza hata akaunti zinazodaiwa kugawiwa fedha zingewekwa chini ya ulinzi ili zisitoe fedha na wamiliki wake kuhojiwa. Na hata hili lingeweza kutumika kuzuia mjadala wa kisiasa Bungeni.

Ni heshima gani mahakama inaitaka wakati majaji wamehongwa.hata kama tumelogwa hii sio halo ya kawaida mahakama ya Tanzania imeshapoteza,heshima
 
Back
Top Bottom