Adhabu ya Kunyonga Hadi Kufa imepitwa na wakati?


VoiceOfReason

VoiceOfReason

JF-Expert Member
Joined
Nov 4, 2010
Messages
5,234
Likes
59
Points
0
VoiceOfReason

VoiceOfReason

JF-Expert Member
Joined Nov 4, 2010
5,234 59 0
"Why do we Kill People who Kill People to Show that Killing People is Wrong ?"

Je ni sawa kuwa na Hukumu ya Kifo?

Baada ya yule Chizi wa Norway kuua kadamnasi ya watu (ukizingatia Norway life Sentence ni limited kwa miaka 21 tu) Je ni muhimu kuwa na hukumu ya kifo? Ni nini hasa faida ya hukumu ya kifo?

Je hukumu ya kifo inafanya watu waogope kutenda maovu kwahiyo ni njia nzuri au ni kuonyesha hata sisi hatuna tofauti na waliofanya hayo maovu?

I can argue kwamba huenda hukumu ya kifo ni adhabu rahisi sababu badala ya kumfanya mtu ku-suffer kwa kosa lake, tunampumzisha. Je sio vema kumfunga mtu maisha na kumfanyisha kazi ngumu kwa maisha yake yaliyobaki na kila alichonacho au atakachokitengeneza kiende kwa wale aliowatenda?

What do you think?

The answer is simple, "death penalty haina maana".

Tafakari mifano hii:

1. Mtu akiuwa tunataka nasi tumtendee hivyo, yaani tit for tat (jino kwa jino, jicho kwa jicho). Hii ni tafsiri potofu make ni tabia ya kinyama tu kulipiza kuuwa kwa kuuwa, kubaka kwa kubaka. Matokeo yake vifo, ubakaji utaongezeka badala kupungua.

2. Kwa vile kuuwana ni unyama, imetokea mara kadhaa ajira ya kunyonga watu kukosa waajiriwa hasa nchi kama malawi watu hurundikana gerezani wanyongaji hawaonekani. Je wanaoshabikia adhabu hii wapo tayari kwa tenda hii?

3. Adhabu hii ni feki, make kwa kuhofia kutia saini ya kuidhinisha kifo, tangu utawala wa Mkapa, hapa tz hajanyongwa mtu. Ni Nyerere na Mwinyi tu walioidhinisha.

4. Watu wengi hushabikia adhabu hii kwa vile hawahusiki moja kwa moja kama kutia saini na kutia kitanzi shingo ya mtuhumiwa. Mifano michache hapo juu inaonesha ugumu wa jambo hili.

5. Kwa mujibu wa maendeleo na ustaarabu wa kisasa uliotukuka, Haki ya Kuishi kwa Binadamu (Right to life) haiwezi kunyang'anywa na yeyote, regardless kosa lililofanyika. Ndo maana marais wengi wenye kuheshimu hili hawaweki saini.

Hitimisho:Tutumie njia mbadala za kuwafanya wakosaji watumikie adhabu zao huku wakizalisha mali katika magereza ili tukuze uchumi badala ya kushabikia visasi vya kuuwana na kulawitiana.
Maada nzuri sana, lakini majibu hayatoshelezi haja( not adequate). Whether adhabu ya kifo ni sahihi or siyo sahihi inatakiwa ichambuliwe kwa mtazamo wa kisheria na siyo kihisia (emotional).

SECTION 197 OF THE PENAL CODE OF TANZANIA (cAP 16)

Section 197 of the penal code provides inter alia that, Any person convicted of murder shall be sentenced to death:
*Hii inamanisha kwamba kila atakaye patikana na hatia ya mauaji atahukumiwa kunyongwa.


MSIMAMO WA SERIKALI KUHUSU ADHABU YA KIFO

Serikali inasimamia adhabu ya Kifo kwa mujibu wa sheria. kwa kuwa kosa la mauaji limeharamishwa na sheria za nchi, hivyo basi ni jukumu la Serikali kupitia sheria zilizotungwa na Bunge kuwalinda raia wake dhidi ya udharimu/Ukatili.

NINI MAANA YA MAUAJI (MURDER)

Sheria ya adhabu(penal code, Cap 16) particularly on section 196 provides for the difinition for murder, it provides that ,
Any person who of malice aforethought causes the death of another person by an unlawful act or omission is guilty of murder.

MAKOSA YANAYOWEZA KUSABABISHA ADHABU YA KIFO

(1) MAUAJI (MURDER) Contrary to section 196 of the penal code

(2) UHAINI (treason) contrary to section 39 (1) of the penal code

Note: watu waliopiga mawe msafara wa Rais Kikwete huko mbeya wangeweza kushitakiwa kwa uhaini na wangeweza kunyongwa kwa mujibu wa sheria inavyosema.

ADHABU YA KIFO NI SAHIHI OR SIYO SAHIHI

Kumekuwebu mjadala mkubwa kuwa adhabu ya kifo siyo sahihi kwani inakinzana na Katiba ya jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, Ibara ya 14 kwamba kila mtu ana haki ya Kuishi. na hoja ni kwamba sheria ni mbaya, inatoa Haki kwa mkono wa kulia na kuichukua kwa mkono wa kushoto.

KESI ZENYE HISTORIA (LANDMARK) KUHUSU ADHABU YA KIFO


Kesi iliyohusisha serikali dhidi ya Mbushuu, Mahakama ya Rufaa ya Tanzania ilitoa Hukumu ya Kifo. ni Kesi yenye umaarufu wa aina yake kwani ilileta kutunishiana Misuli kwa Majaji wenyewe na Serikali kwa Upande Mwingine.

AGNES DORIS LIUNDI VS. REPUBLIC(1979)

Aliyekuwa mke wa Jaji Liundi ambaye ni mama Mzazi wa Taji Liundi (Mtangazaji wa TBC1) alihukumiwa Kunyongwa na mahakama Kuu ya Tanzania, kwa kupatikana na hatia ya Mauaji. at last, alisamehewa na Rais (Mwl. Nyerere)

DINI VS SHERIA ZA NCHI

Kwa mtazamo wa dini siyo sahihi kuhukumu mtu kwa kuwa mwenye mamlaka hayo ni mwenyezi Mungu Pekee. However, kwa kuwa serikali haina dini, adhabu hiyo inaendelea kuwa sahihi, until otherwise amended to suffice the interest of the ruling class...!!

POINT TO NOTE:

Dunia ya leo sio sehemu salama ya kuishi, changamoto ni nyingi sana. Uhalifu wa kutisha na binadamu amekuwa katili kumshinda hata shetani. Hivyo basi adhabu za kifo haziwezi kufutwa, mpaka jamii inakapostarabika na itachukua muda mrefu sana kufika huko.

Wasalaam!
 
lukindo

lukindo

JF-Expert Member
Joined
Mar 20, 2010
Messages
8,152
Likes
6,554
Points
280
lukindo

lukindo

JF-Expert Member
Joined Mar 20, 2010
8,152 6,554 280
inabidi Mh. sana Jaji Werema achangie katika thread hii maana yeye alimhukumu mama wa Makambako kifo kabla hajakata rufaa na kushinda kesi
 
afrodenzi

afrodenzi

Platinum Member
Joined
Nov 1, 2010
Messages
18,164
Likes
2,466
Points
280
afrodenzi

afrodenzi

Platinum Member
Joined Nov 1, 2010
18,164 2,466 280
yap ni sawa kuwa na hukumu ya kifo....
(kwa watu kama mafataki na wabakaji)

(ingawa kwa upande wa Dini especially Christianity hairuhusiwi
kumuhukumu mtu)
 
PakaJimmy

PakaJimmy

JF-Expert Member
Joined
Apr 29, 2009
Messages
16,231
Likes
346
Points
180
PakaJimmy

PakaJimmy

JF-Expert Member
Joined Apr 29, 2009
16,231 346 180
hii hukumu hata mimi nafikiri ni rahisi sana,ukizingatia mtu ana rest in peace bila taabu
Wanasema huwezi kujua machungu ya kifo hadi siku ya zamu yako!
Kimsingi Nia ya adhabu ya kifo ni partly kumwadhibu anayekuwa ametenda kosa, lakini pia ni kutoa funzo kwa wanaobaki, wajue kuwa kosa fulani lina implication fulani, and let me tell you broda, it works out!
 
SMU

SMU

JF-Expert Member
Joined
Feb 14, 2008
Messages
8,379
Likes
2,857
Points
280
SMU

SMU

JF-Expert Member
Joined Feb 14, 2008
8,379 2,857 280
Hukumu ya kifo ni upande mmoja na kutekeleza hukumu ya kifo ni upande mwingine. Suala la 'uhalali' wa hukumu ya kifo ni tete sana. Inategemea unatilitizama kutoka upande gani (na pande zipo nyingi!). Kwa vyovyote vile, mimi naamini uwepo wake unapunguza kwa kiasi kikubwa 'hamu' ya binaadamu mmoja kutaka kumuuua mwingine (kinyume cha sheria).
 
VoiceOfReason

VoiceOfReason

JF-Expert Member
Joined
Nov 4, 2010
Messages
5,234
Likes
59
Points
0
VoiceOfReason

VoiceOfReason

JF-Expert Member
Joined Nov 4, 2010
5,234 59 0
yap ni sawa kuwa na hukumu ya kifo....
(kwa watu kama mafataki na wabakaji)

(ingawa kwa upande wa Dini especially Christianity hairuhusiwi
kumuhukumu mtu)
Siongelei dini kabisa hapa ninaongelea manufaa yake au kufanya kwake kazi.. Je issue ya mafataki na wabakaji je sio adhabu kali zaidi kuwa-castrate ?; sababu kuwaua ni kuwapa - rest in peace na sidhani kama ita-act kama hindrance kwa crime kuwaua
 
VoiceOfReason

VoiceOfReason

JF-Expert Member
Joined
Nov 4, 2010
Messages
5,234
Likes
59
Points
0
VoiceOfReason

VoiceOfReason

JF-Expert Member
Joined Nov 4, 2010
5,234 59 0
Wanasema huwezi kujua machungu ya kifo hadi siku ya zamu yako!
Kimsingi Nia ya adhabu ya kifo ni partly kumwadhibu anayekuwa ametenda kosa, lakini pia ni kutoa funzo kwa wanaobaki, wajue kuwa kosa fulani lina implication fulani, and let me tell you broda, it works out!
Je kifungo cha maisha sio adhabu tosha (yaani kazi ngumu kila siku) haifanyi watu waogope kufanya hilo kosa ?, sababu hukumu ya kifo sidhani kama ni justice done kwa ndugu wa mfiwa tena wengine might argue ni adhabu ndogo kuliko jamaa angebaki maisha yake yaliyobaki anafanya kazi ngumu kila siku na faida ya hiyo kazi ngumu (kama anazalisha) iende kwa wale waliozurika..
 
IGWE

IGWE

JF-Expert Member
Joined
Feb 3, 2011
Messages
8,440
Likes
2,369
Points
280
IGWE

IGWE

JF-Expert Member
Joined Feb 3, 2011
8,440 2,369 280
Wanasema huwezi kujua machungu ya kifo hadi siku ya zamu yako!
Kimsingi Nia ya adhabu ya kifo ni partly kumwadhibu anayekuwa ametenda kosa, lakini pia ni kutoa funzo kwa wanaobaki, wajue kuwa kosa fulani lina implication fulani, and let me tell you broda, it works out!
Kaka nafikiri kifo sio adhabu,ni ngumu kusema kifo ni kibaya wakati hakuna mtu aliyeenda na kurudi kutuambia jinsi kifo kilivyo kibaya,....inawezekana kabisa huko ni kuzuri kuliko hapo,..binadamu kwa asili tunapenda kuogopa vitu tusivyovijua na kupuuzia tunavyovifahamu,...nafikiri kuwe na dhabu ingine yenye machungu kuliko hiyo ya kifo.

Hebu fikiria,mtu anlawiti vitoto,anaua watu kwa sababu na imani za kipuuzi,............hapa ni lazma mtu ajutie kile alicho kifanya
 
M

Masuke

JF-Expert Member
Joined
Feb 28, 2008
Messages
4,609
Likes
135
Points
160
M

Masuke

JF-Expert Member
Joined Feb 28, 2008
4,609 135 160
Hii issue ni ngumu sana, mara nyingine huwa nakaa nafikiria naona kama adhabu ya kifo sio nzuri, kwa sababu mhusika anaponyongwa kimsingi waliodhurika na matendo yake hawapati chochote na yeye pengine anaweza asipate nafasi ya kujifunza na kujuta kwamba nilichokifanya hakikuwa sawa, lakini mara nyingine unafikiri unaona kuna watu akili zao ni mboovu na adhabu yao ni hiyo hamna kitu kingine, mfano majambazi wanaovamia na kuua labda familia nzima watu kama hao unadhani utawafanyaje?
 
afrodenzi

afrodenzi

Platinum Member
Joined
Nov 1, 2010
Messages
18,164
Likes
2,466
Points
280
afrodenzi

afrodenzi

Platinum Member
Joined Nov 1, 2010
18,164 2,466 280
Siongelei dini kabisa hapa ninaongelea manufaa yake au kufanya kwake kazi.. Je issue ya mafataki na wabakaji je sio adhabu kali zaidi kuwa-castrate ?; sababu kuwaua ni kuwapa - rest in peace na sidhani kama ita-act kama hindrance kwa crime kuwaua
Hukumu ya kifo si kwa ajili yao tubali kuwapa peace of mind waliokosewa.. Na tukiwafunga kifungo cha maisha watakuwa wanaTumia nguvu zetu ku ishi (tax)
 
VoiceOfReason

VoiceOfReason

JF-Expert Member
Joined
Nov 4, 2010
Messages
5,234
Likes
59
Points
0
VoiceOfReason

VoiceOfReason

JF-Expert Member
Joined Nov 4, 2010
5,234 59 0
Hukumu ya kifo si kwa ajili yao tubali kuwapa peace of mind waliokosewa.. Na tukiwafunga kifungo cha maisha watakuwa wanaTumia nguvu zetu ku ishi (tax)
Watatumia nguvu zetu kama watakuwa wanakataa na kulala tu, tunaweza tukawafanya productive kwa kufanya all those unwanted jobs ambazo watu wengine hawataki kuzifanya.., na kama issue ni kuwafanya wasi-abuse watoto je castration sio effective method?
 
VoiceOfReason

VoiceOfReason

JF-Expert Member
Joined
Nov 4, 2010
Messages
5,234
Likes
59
Points
0
VoiceOfReason

VoiceOfReason

JF-Expert Member
Joined Nov 4, 2010
5,234 59 0
Kaka nafikiri kifo sio adhabu,ni ngumu kusema kifo ni kibaya wakati hakuna mtu aliyeenda na kurudi kutuambia jinsi kifo kilivyo kibaya,....inawezekana kabisa huko ni kuzuri kuliko hapo,..binadamu kwa asili tunapenda kuogopa vitu tusivyovijua na kupuuzia tunavyovifahamu,...nafikiri kuwe na dhabu ingine yenye machungu kuliko hiyo ya kifo.

Hebu fikiria,mtu anlawiti vitoto,anaua watu kwa sababu na imani za kipuuzi,............hapa ni lazma mtu ajutie kile alicho kifanya
Ukizingatia method huenda ikawa ni sumu au umeme yaani dakika chache tu mtu ushakufa..., ingekuwa kifo ni kibaya kuliko ku-face reality watu wangekuwa hawajiui (wala hitler asingejimaliza angesubiri aendelee ku-enjoy maisha)
 
bht

bht

JF-Expert Member
Joined
May 14, 2009
Messages
10,335
Likes
212
Points
160
bht

bht

JF-Expert Member
Joined May 14, 2009
10,335 212 160
Hukumu ya kifo si kwa ajili yao tubali kuwapa peace of mind waliokosewa.. Na tukiwafunga kifungo cha maisha watakuwa wanaTumia nguvu zetu ku ishi (tax)
Wafungwa si kula kulala (hasa kwa tanzania). Huko wanafanya kazi za kila aina, kilimo, ujenzi, uhunzi nk.Na mazao wanayozalisha huwa yanauzwa na nadhani chakula pia wantumia kujilisha kwa kiasi kikubwa. Magereza hutumika kama vyuo vya mafunzo vile....wanafunzwa kazi mbali mbali kwa hiyo shaka ya kodi ondoa.Mi nadhani mkosaji anayestahili adhabu ya kifo ni heri tu apewe adhabu nyingine kali mpaka ajutie kosa lake. Hata waathirika wa kosa lake labda kwa njia hiyo watapata ahueni.
 
Keren_Happuch

Keren_Happuch

JF-Expert Member
Joined
Jan 14, 2011
Messages
1,880
Likes
12
Points
135
Keren_Happuch

Keren_Happuch

JF-Expert Member
Joined Jan 14, 2011
1,880 12 135
Kwa upande wangu kwa kweli sikubaliani na hukumu ya kifo na sidhani kama inaleta nidhamu kwenye jamii, kwamba wengine wataogopa kufanya mauaji!

Mabadiliko ya mtu hayatokani na hofu, bali inahitajika badiliko la ndani kujua kuwa kuua ni vibaya, na sipaswi kufanywa hivyo!
 
VoiceOfReason

VoiceOfReason

JF-Expert Member
Joined
Nov 4, 2010
Messages
5,234
Likes
59
Points
0
VoiceOfReason

VoiceOfReason

JF-Expert Member
Joined Nov 4, 2010
5,234 59 0
Kwa upande wangu kwa kweli sikubaliani na hukumu ya kifo na sidhani kama inaleta nidhamu kwenye jamii, kwamba wengine wataogopa kufanya mauaji! Mabadiliko ya mtu hayatokani na hofu, bali inahitajika badiliko la ndani kujua kuwa kuua ni vibaya, na sipaswi kufanywa hivyo!
Kweli kabisa hata wale watu wanaofanya maovu sidhani kama huwa wafanya huku wanategemea kushikwa, pili kunaweza kukawa na adhabu ambazo ni ngumu na mbaya na zikawanufaisha hata wale waliotendwa mfano hata kama mkosaji ana mali nyingi kuweza kuwapa fidia waliokosewa as well as kufungwa na kufanya kazi ngumu
 

Forum statistics

Threads 1,237,962
Members 475,776
Posts 29,308,069