Ndiyo maana napenda kujua wanaofahamu masuala kama haya huwa inakuwaje?
Jambo hili kutokea kwenye koo za kichifu ni jambo la kawaida sana,kwa wanaotoka koo za kichifu wanajua hali hii ni ya namna gani,mfano kama sikosei KAMBARAGE jina ambalo mwalimu alilitunia pia ni jina ambalo ni la Rafiki ya BABA yake BURITO ambae ni wa kutoka kabila tofauti na Mwalimu yani kabila ya Wazanaki.Kambarage alikuwa rafiki wa damu wa BURITO yani baba ya Mwalimu wakiwa vijana [Kwa watu wa makabila ya Wakurya na Wazanaki wanaurafiki wa kuchanjiana damu yani damu ya marafiki wawili wajichanja mfano mikononi kisha wanachanganya damu zao hizo kwa kuvilingishana mikono yao kwa damu zao kushikamana mbele ya wazee na wanafamilia muhimu ndani ya familia.
Jambo hilo uwafanya wanafamilia hao wawili kuishi kama ndugu wa damu na kuheshimiana kwa pande mbili zao za kifamilia kama ndugu wa damu moja, kwa kiswahili cha sasa tungesema wanapeana YAMINI.
Hivyo jambo la Mkapa kuomba kwenye ukoo huo wa Mwalimu ni la kawaida sana kwa makabila yanayojua JADI hiyo kwa kuwa hata kama tukiishi kwenye ustaarabu wa dunia yetu ya SAYANSI NA TECHNOLOJIA lakini bado tunavutwa pia na JADI YA KIAFRIKA ambayo hatuwezi kuizungumzia kwa upana kwa kuwa inategemea na nyakati na kabila husika,badala ya Mkapa kupewa yamini uenda barua yake ilitosha kuwa kiapo chake cha kukubali kuwa Mwanafamilia ya Mwalimu ambayo ndani yake kuna watu wengi wakiwemo Vicent, Makongolo na Julius Junior na wengineo wengi mpaka ngazi ya kina Kambarage na Mama Maria.
Tusishangazwe na kuomba kwake Mkapa, kwenye baadhi ya familia na makabila, wako wanaokuja kwenye familia wakapokelewa hawajulikani waliko toka wakaomba kuishi na familia husika na kuomba kuwa sehemu ya familia, wakaozwa na kupewa ardhi nao wakaishi kwa kupewa jina la Mwanaukoo anaheshimika na kuwa sehemu ya jamii na kuwa kizazi na kizazi.Kama ingekekuwa Mzee Mkapa bado anazaa siajabu baadhi ya watoto wake angewapa majina toka kwenye ukoo wa Nyerere kama heshima yake kwa familia hiyo.
Hakika jambo lililomtokea Mkapa kwangu mimi ningesema lina sababu kubwa sana kwake,linamkumbusha mambo mengi sana,kwa kuwa daima Mwalimu alikusudia kujenga TAIFA LENYE MWELEKEO WA TAIFA LA UJAMAA WA KIAFARIKA.NA SI UJAMAA KAMA UJAMAA AMBAO BAADHI WAMEUPOTOSHA.Alikusidia ujamaa ambao Mkapa alienda kuomba kwake uhusiano wa kuwa Mwanafamilia kwani kwa sura hiyo ni wapi na wapi Mzanaki na Mmakonde.Kwa wenzetu wazungu kamwe hicho ni kituko lakini kwa waafrika huo ndio uafrika hiyo ndio jadi yetu,hiyo ndiyo damu yetu,kwa kuwa leo hii naadhi ya makabila Tanzania ni zao la aina hiyo ya watu walio enda kujiunga na baadhi ya kabila za kifamilia, kama inavyosadikika leo kuona wakwele ni zao la wazaramo na wasukuma na wanyamwezi kama ni kweli.Na ndio maana wasukuma na wanyamwezi uwaambi kiti kuhusu Jakaya Kikwete, kwa kuwa kijadi wana huo mvuto ambao si lahisi kuelewa kwa jicho la kawaida.
KIlichotokea kwa Mkapa ni majibu ya majibu yasiyo na maelelezo yametokeaje,ila ni majibu ambayo kwa wanaojua ni historia kujiludia na kuonyesha makosa yake,hakika imani ya Mwalimu kwake ilikuwa ni kuona Mkapa anaelekea kule alikokuwa anataka Mwalimu na ndio maana hata pale alipokuwa hatakiwa na baadhi ya wenzie ndani ya chama Mwalimu alimpigania kufa na kupona kuona anapata mwendelezaji wa uafrika.Lakini miaka mitano baadae Mkapa anamgeuka Mwalimu na kulifikisha Taifa kwenye Tabaka jingine kabisa la mfumo wa Maisha ambayo leo Mkapa anamtenga Vicent kutoka kwenye familia ya kiafrika ya famili kuwa sio baba, mama na watoto [Kama wazungu] kama famila za wazungu ila ni familia yenye sura ya kiafrika ambayo familia ni Baba,Mama,Watoto,Bibi,Babu wa pande zote,wajomba,mashangazi,wapwa,mashemeji na jamaa mbalimbali pande zote mbili za baba na mama na mpaka kufikia majirani nao kuwa wanafamilia.
Lakini leo kwa mfumo ambao Mkapa alisimamia kuujenga umejenga kumbagua VICENT,na ukisema familia ya JULIUS NYERERE basi useme nii familia ya iliyopo sasa ya Mama Maria na Watoto aliyezaa yeye mwenyewe.Hakika hizo ndizo fikra chafu za baadhi ya viongozi wengi wa kiaafrika kwa sasa hasa nyumbani kwetu hapa Tanzania.Wamevaa uzungu kuwa siku hizi hawapokee tena ndugu zao kwenye mahekaru yao toka vijijini mwao n matokeo yake hata kwenye ujenzi wa sera na sheria za kujenga Nchi wamesahu kuunda sera zinanazofanana na mazingira ya kiafrika bali wanaangalia sura ya kizungu GLOBALIZATION huku wakiwa wametelekeza familia zao nyingi za kiafrika.Wamekuwa hawapendi tena kuchukua watoto wa dada zao,wajomba zao,watoto wa baba zao wadogo na wakubwa ama wa shangazi zao na kuwasomesha kama ilivyokuwa zamani,mfumo wa kiafrika wa kuishi kama jamii moja.
Ilikuwa ni chini ya Utawala wa Mkapa chimbuko la tabia ya Ubinafsi ilizaliwa na kukuzwa sana na utawala wa Mkapa [Kutokana na sera yake kuu ya UBINAFSISHAJI] ambayo Mkapa alipandikiza kwa lazima bila kujali UTAMADUNI NA SIFA YA KUU YA UAFRIKA.Leo hii kinachotokea kwake ni UAFRIKA unazungumza na kumludisha mbele ya umma kuwa pamoja na yote mwisho wa yote yeye ni Mwafrika.Chini ya baba wa TAIFA ugomvi mkali sana ulisimama wa Mwalimu kumkemea Mkapa kuhusu ubinafsishaji wa Mali za Umma hata ambzao zilionekana kujiendesha kwa faida kama TCC.
Yanayojili kwa Mkapa sasa ni UAFRIKA UANAMLUDISHA NYUMBANI na kumwambia ukweli aliopingana nao kuwa yote kwa yote UAFRIKA NDIO SIFA YETU KUU.Tunaiga tekinolojia na maendeleo mengine lakini bado mfumo wa kuendesha maisha yetu lazima uegemee kwenye UAFRIKA NA SI VINGINEVYO KUWA WATUMWA WA KIFKRA.KWENYE UZEE HUO JADI YA KIAFRIKA INAONGEA KWA SURA NGUMU SANA KWA VIONGOZI WASIO NA MAONO KUJUA NYAKATI HIZO.
HAKIKA ALITATOKEA TAIFA HILI KUWA MA MFUMO NJE YA MUASISI WAKE ALIVYOKUSUDIA LITAYUMBISHWA NA KUCHEZEWA LAKINI DHAMIRA NA NAFSI YA MWASISI ITALILUDISHA KWENYE DHAMILA YA KUISHA KAMA TAIFA LA WAAFRIKA LENYE MAENDELEO.SIO LAZIMA KUKOPI KILA KITU,TOKA KWENYE UTANDAWAZI BALI TUCHUKUE MEMA TUCHANGANYE NA KIAFRIKA TUUNDE TAIFA LETU KAMA SISI WATANZANIA.