Ushauri kwa Serikali ili kuboresha Elimu nchini Tanzania

Ushauri kwa Serikali ili kuboresha Elimu nchini Tanzania

Umesema vizuri sana ila ninaomba ufafanuzi was hoja zako mbili:
1. Elimu haijitoshelezi ukilinganisha na pre independence education na miaka ya mwanzo baada ya Uhuru
2. Walimu wengi ni mizigo hawafai kufundusha hata wakiongezewa mishahara mara elfu
1.Nimetoa baadhi ya sababu zinazosababisha au zilizosababisha kuyumba kwa elimu ukilinganisha na elimu iliokuwa inatolewa miaka ya kuelekea Uhuru na miaka michache baada ya uhuru

2.Nimesema WALIMU WENGINE ni mizigo
hilo ni jambo la kuchunguza kwa makini kutokea sifa za kusomea kozi ya ualimu,chuo alichohitimu,key performance indicators zake kama mwalimu na mambo mengine ya utashi wa kufundisha na kujiongeza.
 
1.Nimetoa baadhi ya sababu zinazosababisha au zilizosababisha kuyumba kwa elimu ukilinganisha na elimu iliokuwa inatolewa miaka ya kuelekea Uhuru na miaka michache baada ya uhuru

2.Nimesema WALIMU WENGINE ni mizigo
hilo ni jambo la kuchunguza kwa makini kutokea sifa za kusomea kozi ya ualimu,chuo alichohitimu,key performance indicators zake kama mwalimu na mambo mengine ya utashi wa kufundisha na kujiongeza.
Kwa namna yoyote ile huwezi kuifananisha (kwa ubora) elimu ya kikoloni na elimu baada ya ukoloni.
Elimu ya kikoloni haikulenga kumuelimisha kikamilifu muafrika wa Tanganyika na Zanzibar. Lengo la elimu hiyo ilikuwa kutengeneza kada ya waafrika weusi ambao wangeweza kufanya shughuli ndogondogo za kusaidia utawala wa kikoloni. Walitaka walimu ambao watafundisha waafrika weusi elimu ya msingi, walitaka kupata wasaidizi wa ofisini na matarishi ili kurahisha shughuli za utawala.

Kama haitoshi elimu ya kikoloni ilikuwa ya kibaguzi huku ikilenga watoto wa kiume wa viongozi (machifu) na watumishi wa kanisa (kwa upande wa Tanganyika).

Hata aidiolojia ya elimu ya kikoloni ililenga kutengeneza watu wanaoabudu na kusifu utamaduni wa mtu mweupe. Ukiongea kiingereza unaonekana wewe ni mtu wa maana (hi ipo mpaka leo).

Kuhusu walimu kuwa hawana sifa hapana hiyo ninakataa. Tunazo shule za serikali ambazo zinafanya vizuri sana. Zipo shule binafsi ambazo nazo zinafanya vizuri sana. Walimu wake ni hawahawa tunasoma nao kwenye vyuo hivihivi vya Tanzania. Ni imani yangu kuwa uongozi wa sehemu husika, uzalendo pamoja na uwekezaji mzuri zaidi vikizingatiwa vitaboresha kiwango cha ubora cha walimu wetu. Vigezo vya kujiunga na mafunzo ya ualimu viko vizuri.
 
Kubwa zaidi, tutambue kuwa ubora wa elimu hauletwi na pande moja kufanya vizuri. Ni lazima kuwe na ushiriki wa wadau wote muhimu ukijumuisha na wadau Wakuu, wanafunzi wenyewe
 
Na ujiulize ni kwa nini serikali haitaki kushughulikia Vipengee hivi vitatu muhimu?? Kuna siri hapa. Aidha elimu ya bure na kujenga madarasa will never guarantee quality education.
 
Na ujiulize ni kwa nini serikali haitaki kushughulikia Vipengee hivi vitatu muhimu?? Kuna siri hapa. Aidha elimu ya bure na kujenga madarasa will never guarantee quality education.
Vipengele vipi?
 
1. Sera ya lugha ya kufundishia
2. Sifa za walimu
3. Sera ya sayansi na ufundi.
Kwa maoni yangu, serikali inashughulikia hayo yote matatu, ni kwa kasi na kiwango gani hiyo ndio inaweza kuwa hoja.
1. Lugha ya kufundishia kuanzia elimu ya awali mpaka elimu ya msingi yaani darasa la saba ni kiswahili huku kiingereza kikiwa ni someone wakati huohuo lugha ya kufundishia kuanzia kidato cha kwanza mpaka chuo kikuu ni kiingereza. Vipo vyuo vingi vya ufundi ambavyo lugha ya kufundishia ni kiswahili.

2. Walimu wanazo sifa stahiki kwa vigezo vyote

3. Sera ya elimu ipo.

Nadhani ungejikita kwenye mapungufu ya hayo mambo matatu na kushauri nini Kifanyike ili Kuboresha
 
Kwa namna yoyote ile huwezi kuifananisha (kwa ubora) elimu ya kikoloni na elimu baada ya ukoloni.
Elimu ya kikoloni haikulenga kumuelimisha kikamilifu muafrika wa Tanganyika na Zanzibar. Lengo la elimu hiyo ilikuwa kutengeneza kada ya waafrika weusi ambao wangeweza kufanya shughuli ndogondogo za kusaidia utawala wa kikoloni. Walitaka walimu ambao watafundisha waafrika weusi elimu ya msingi, walitaka kupata wasaidizi wa ofisini na matarishi ili kurahisha shughuli za utawala.

Kama haitoshi elimu ya kikoloni ilikuwa ya kibaguzi huku ikilenga watoto wa kiume wa viongozi (machifu) na watumishi wa kanisa (kwa upande wa Tanganyika).

Hata aidiolojia ya elimu ya kikoloni ililenga kutengeneza watu wanaoabudu na kusifu utamaduni wa mtu mweupe. Ukiongea kiingereza unaonekana wewe ni mtu wa maana (hi ipo mpaka leo).

Kuhusu walimu kuwa hawana sifa hapana hiyo ninakataa. Tunazo shule za serikali ambazo zinafanya vizuri sana. Zipo shule binafsi ambazo nazo zinafanya vizuri sana. Walimu wake ni hawahawa tunasoma nao kwenye vyuo hivihivi vya Tanzania. Ni imani yangu kuwa uongozi wa sehemu husika, uzalendo pamoja na uwekezaji mzuri zaidi vikizingatiwa vitaboresha kiwango cha ubora cha walimu wetu. Vigezo vya kujiunga na mafunzo ya ualimu viko vizuri.
Sasa mkuu unakataa nini unakubali nini?
Ikiwa ulibahatika kuingia darasa hilo miaka kidogo kabla ya uhuru na miaka michache baada ya uhuru utaona tofauti kubwa.

Kwanza kulikuwepo eneo rasmi liliotengwa kujenga shule ikiwa na vyumba vya madarasa,ofisi za walimu,maktaba,nyumba za kuishi waalimu ,vyoo ,messroom,viwanja vya michezo,usigeweza kujenga shule ambayo haina kiwanja cha mpira au shule imezungukwa vilabu vya pombe,au ma guest house,wachuuzi n.k

Pili idadi ya wanafuzi katika darasa mmoja hawakuzidi wanafunzi 45.wote walipata madawati.

Ilibidi mwanafunzi awe amefahulu sawa sawa kabla ya kupanda darasa,sio mambo ya sasa mwanafunzi anamaliza darasa la 7 hajui hata kuandika au hesabati harafu eti kafaulu kuingia sekondari!
Shule zilishehena vifaa vya kufundishia wanafuzi.
Kulikuwepo na elimu mahususi ya kazi za mikono kama masomo ya carpentry kwa wavulana ,domestic science kwa wasichana,ufugaji na kilimo kwa wanafunzi wote.zukimaliza std 8 ungweza ukajiajiri kama umeshindwa kupata nafasi ya kuendelea na masomo.

Somo la michezo lilikuwa lazima na mashindano yalifanyika kati ya darasa hadi shule na shule mbali mbali ndio waliibuka wanamichezo wengi kuliko sasa ambako hata uwanja wa mpira hawana.
Mkuu acha propaganda elimu ya shule zetu ipo kisiasa zaidi kuliko uhalisia kama ulioni hilo imekula kwako.
Hivi unadhani kwanini baadhi ya wazazi husaka elimu tena kwa gharama kubwa ndani na nje ya nchini kutokea kindergarten hadi elimu ya juu?
Kwasababu wanajua fika kuna kasoro kubwa na hawana muda wa kusubiri.

Hapa kuna mjadala kwanini watu wengi wanahitimu vyuo vyetu kwa malaki lakini hawapati ajira.Majibu mepesi wanadhani ajira ni ya ndani ya nchi yetu tu,lakini tumeshindwa kutoa elimu bora yakuweza kufanya kazi nchi za nje kama mataifa mengine.
Tuna walimu,wanasheria,madaktari, wahandisi,wahandishi,mafamasia,Bwana shamba na fani nyingine wamekosa ajira,lakini kama wangetayarishwa Kibiashara wangeweza wakafanya kazi nje tukavuna pesa za kigeni.
Kupanga ni kuchagua.
 
Sawa. Ndio maana nikajikita kwenye hoja ya kutaka wewe ushauri kitu gani Kifanyike ili tufikie huko.

Hoja yangu ilijikita kwenye elimu ya mkoloni na sio elimu baada ya Uhuru. Changamoto zinazoonekana sasa Ni kwasababu ya wingi wa wanafunzi na ile adhma ya kuhakikisha kila mtoto haachwi nyuma

Nini Kifanyike?
Sasa mkuu unakataa nini unakubali nini?
Ikiwa ulibahatika kuingia darasa hilo miaka kidogo kabla ya uhuru na miaka ya michache baada ya uhuru utaona tofauti kubwa.

Kwanza kulikuwepo eneo rasmi liliotengwa kujenga shule ikiwa na vyumba vya madarasa,ofisi za walimu,maktaba,nyumba za kuishi waalimu ,vyoo ,messroom,viwanja vya michezo,usigeweza kujenga shule ambayo haina kiwanja cha mpira au shule imezungukwa vilabu vya pombe,au ma guest house,wachuuzi n.k

Pili idadi ya wanafuzi katika darasa mmoja hawakuzidi wanafunzi 45.wote walipata madawati.

Ilibidi mwanafunzi awe amefahulu sawa sawa kabla ya kupanda darasa,sio mambo ya sasa mwanafunzi anamaliza darasa la 7 hajui hata kuandika au hesabati harafu eti kafaulu kuingia sekondari!
Shule zilishehena vifaa vya kufundishia wanafuzi.
Kulikuwepo na elimu mahususi ya kazi za mikono kama masomo ya carpentry kwa wavulana ,domestic science kwa wasichana,ufugaji na kilimo kwa wanafunzi wote.zukimaliza std 8 ungweza ukajiajiri kama umeshindwa kupata nafasi ya kuendelea na masomo.

Somo la michezo lilikuwa lazima na mashindano yalifanyika kati ya darasa hadi shule na shule mbali mbali ndio waliibuka wanamichezo wengi kuliko sasa ambako hata uwanja wa mpira hawana.
Mkuu acha propaganda elimu ya shule zetu ipo kisiasa zaidi kuliko uhalisia kama ulioni hilo imekula kwako.
Hivi unadhani kwanini baadhi ya wazazi husaka elimu tena kwa gharama kubwa ndani na nje ya nchini kutokea kindergarten hadi elimu ya juu?
Kwasababu wanajua fika kuna kasoro kubwa na hawana muda wa kusubiri.

Hapa kuna mjadala kwanini watu wengi wanahitimu vyuo vyetu kwa malaki lakini hawapati ajira.Majibu mepesi wanadhani ajira ni ya ndani ya nchi yetu tu,lakini tumeshindwa kutoa elimu bora yakuweza kufanya kazi nchi za nje kama mataifa mengine.
Tuna walimu,wanasheria,madaktari, wahandisi,wahandishi,mafamasia,Bwana shamba na fani nyingine wamekosa ajira,lakini kama wangetayarishwa Kibiashara wangeweza wakafanya kazi nje tukavuna pesa za kigeni.
Kupanga ni kuchagua.
 
Sawa. Ndio maana nikajikita kwenye hoja ya kutaka wewe ushauri kitu gani Kifanyike ili tufikie huko.

Hoja yangu ilijikita kwenye elimu ya mkoloni na sio elimu baada ya Uhuru. Changamoto zinazoonekana sasa Ni kwasababu ya wingi wa wanafunzi na ile adhma ya kuhakikisha kila mtoto haachwi nyuma

Nini Kifanyike?
Kujifunza ni jambo jema kinachotakiwa ni quality education.
Huku nyuma tulikuwa nayo, zile education fundamentals zilizingatiwa.
Sasa elimu imekuwa maigizo yaani yale malengo ni tofauti kabisa na matokeo.
Nazo sababu ziko wazi hayakwepeki .
Nimekwambia elimu kwa ujumla wake kwenye shule na vyuo vyake haijitoshelezi.
Kutokea sera ya elimu na implementation yake vyote sio sahihi.
Serikali ina weka matarajio makubwa kisiasa na kujibebesha mzigo isio weza matokeo yake ni hayo poor quality education.
Family Planning (UMATI) ilioanzishwa na Mwl.Nyerere ilikuwa kitu muhimu ,kwa sasa tunaambiwa tuzaliane kama siafu eti serikali itasomesha kila mtoto wakati tunajua jambo hilo ni gumu sana.
Ukitaka quality education unahitaji input sahihi.
 
Kwa maoni yangu, serikali inashughulikia hayo yote matatu, ni kwa kasi na kiwango gani hiyo ndio inaweza kuwa hoja.
1. Lugha ya kufundishia kuanzia elimu ya awali mpaka elimu ya msingi yaani darasa la saba ni kiswahili huku kiingereza kikiwa ni someone wakati huohuo lugha ya kufundishia kuanzia kidato cha kwanza mpaka chuo kikuu ni kiingereza. Vipo vyuo vingi vya ufundi ambavyo lugha ya kufundishia ni kiswahili.

2. Walimu wanazo sifa stahiki kwa vigezo vyote

3. Sera ya elimu ipo.

Nadhani ungejikita kwenye mapungufu ya hayo mambo matatu na kushauri nini Kifanyike ili Kuboresha
Kiingereza iwe ya kufundishia kuanzia darasa la tatu hadi mwisho . Bitter truth. Unaanzaje kufundishia kiingereza Form 1 wkt hakielewi wala kukizungumza? Pili kwa nini walimu wengi wa primary ndo waliofeli Form 4? Kisha wararajia nini hasa shule uchwara za kata??
 
Hapa Kuna mengi ya kujadili Kama vile:

Lugha ya kufundushia.

Weledi na ubora wa walimu.

Mazingira ya kufundushia na kujifunzia.

Ushiriki wa jamii.

Mchango wa serikali.

Muundo na mfumo wa elimu.

Mtalaa wa elimu yetu (maudhui)content). Kuna bwana mmoja ajulikanaye pia Kama "mama Tanzania" aliwahi kuuhadaa umma wa watanzania kuwa Tanzania haina mtalaa (eeeh hujasoma vibaya na Wala sijakosea - ni mtalaa).

Mambo ni mengi
Yapi sasa
 

Similar Discussions

Back
Top Bottom