Uma na kisu kwenye meza za hoteli

Uma na kisu kwenye meza za hoteli

sakapal

JF-Expert Member
Joined
Apr 11, 2011
Posts
1,804
Reaction score
1,425
Habari zenu wana mmu,
poleni na majukumu ya maisha yanayowakabili, baada ya kimya kifupi cha kukabiliana na shuhuli za kuingiza shekeli kule bandarini weekend hii nilikutana na kioja hiki nikaona ngoja nije nishirikishe wana jamvi walidadavue kila mtu kwa mtizamo wake.
Jumamosi nimejikwatua kwatu na kuridhika barabara kiasi kwamba ntapata salamu hadi kwa mtoto kwa jinsi nilivotokelezea (nilivopendeza) msishangae najisifia kupendeza raha jipe mwenyewe ukingoja kupewa....................
Basi bana (mnisamehe kwa kuwa na maneno mengi katikati ya habari yenyewe) ndivyo nilivo huwa nashindwa kufupisha stori. Sasa nilikuwa naenda kwenye hafla ya kampuni fulani (naomba kuihifadhi kwa sababu za kiintelejinsia) namie nilialikwa kama mdau wa kampuni hiyo, nilikuwa mwenyewe baba Rainer alikuwa safarini kikazi hivyo saa kumi na mbili jioni nilikuwa nshafika eneo la tukio (nikiwa naenda kwenye hafla mwenyewe bila baba Rainer huwa napenda kuwahi kufika ili niwahi kurudi, hii ji sehemu ya wivu tu wa baba Rainer maana huwa mawasiliano yanakuwepo kila saa utaskia party haijaisha? si urudi tuu nyumbani). Sasa bana nikaingia ukumbini na nikatafuta meza iliyo katikati ya ukumbi na kukaa (huwa sipendi kukaa mbele sana wala mwisho kwasababu za kiintelejinsia) sherehe ilianza kama saa moja kamili mziki kwa sana vinywaji vya kila aina na muda masosi ulipofika ndo picha ilianza. Kwenye meza niliyokaa walikuwa watu wengine 9 (zilikuwa meza za round za kukaa watu 10) kati ya hao 9 kapos 2 na wengine 5 wako single yaani kila mtu kivyake. kufika kwenye bifee kila mtu kujisevia kwa minajiri ya tumbo lake na ukubwa wa kifuko chake cha kuhifadhia chakula kilichomeng'enywa. Ile kurudi mezani kila mtu ashambulie sahani yake na mie mpango wangu nikimaliza kula na nikicheza miziki 2 tu nasepa zangu home. Kwa vile nilikuwa alone nilikuwa nakunywa sweet wine nachanganya na juice hivyo sikuwa alcoholic. Sasa wakati tunakula moja ya kapo mkewe inaonesha ndo alikuwa anajifunza kula kwa uma na kisu na ikaonekana hakutaka kuonekana wa bush maana mumewe alimnong'oneza ale kwa mkono tuu kama mumewe alivokuwa anakula kuku kwa mkono ila mkewe hakukubali. Heee huku na kule kwenye kukata kuku fyuuuu ikamuangukia dada mmoja jirani yake kwakuwa ilikuwa na michuzi ikamchafua gauni ya yule dada. akaomba msamaha yakaisha tukaendelea kula mumewe akasikika kwa minong'ono ya chini pale mezani akimsisitiza mkewe amalizie kula chakula kwa mkono au kijiko maana ule uma na kisu vilikuwa vinampa shida kwani alikuwa akichota umaukifika mdomoni unapunje 3 za wali na salad vingine vimedondokea kwenyesahamni. Kwa kifupi yule mkewe hakuweza kutumia uma na kisu hasa ukiangalia mkonoaliokuwa anatumia kula ni wa kushoto huku wa kulia ndo umeshika kisu. Naomba nihifadhi yaliyotokea baada ya hapo na nije kwenye dhumuni la kuleta mada hii hapa.

Swali nililojiuliza kwanini wazungu wanakula kwa mkono wa kushoto ilhali ni mkono unaotumika kunawia chooni?
wakati mimi nakua nimefundishwa kula ka mkono wa kulia na marufuku kula na mkono wa kushoto ukionekana hata mkong'oto unatembezewa ila huku ukubwani vyuoni na makazini ndo tumejifunza kula kwa umana kisu na umma unaushika mkono wa kushoto na watu wanakula hivyo na unaonekana wa kisasa. Je nisawa? na ukienda sehemu hizo za hoteli na ukala kwa mikono au kutumia kijiko tuu kama nyumbani kwako kuna shida?
Au wazungu kwakuwa wananawa kwa kutumia tissue na hawali kwa mkono ndo maana wanakula kwa mkono wa kushoto kwa kutumia umma? kwa nini umma huo usishikwe mkono wa kulia na kisu kushoto? Au wazungu wananawa na mkono wa kulia na kulia kwa mkono wa kushoto na sie tunawaiga tuu bila kujua siri yao?
Jamani naombeni msaada wa hayo maswali, karibu kila mmoja kuchangia kwa ufahamu ulionao kuhumu table manners ukizingatia kula kwa mkono, wa kulia au wa kushoto, kwa kutumia umma au kijiko.
Mwisho wewe mwenye mtoto unayesoma hapa, mtoto wako umemfundisha kula kwa mkono gani? kwa nini?
Na je, umemfundisha mtoto wako kula kwa umma na kisu? kwa nini?
KARIBUNI WOTE .............
its me Sakapal
 
huyo jamaa mwenye mke hakutembea ma talaka za akiba amuangushie palepale?? aibu gani hii
 
Swali nililojiuliza kwanini wazungu wanakula kwa mkono wa kushoto ilhali ni mkono unaotumika kunawia chooni?
wakati mimi nakua nimefundishwa kula ka mkono wa kulia na marufuku kula na mkono wa kushoto ukionekana hata mkong'oto unatembezewa ila huku ukubwani vyuoni na makazini ndo tumejifunza kula kwa umana kisu na umma unaushika mkono wa kushoto na watu wanakula hivyo na unaonekana wa kisasa. Je nisawa? na ukienda sehemu hizo za hoteli na ukala kwa mikono au kutumia kijiko tuu kama nyumbani kwako kuna shida?
Au wazungu kwakuwa wananawa kwa kutumia tissue na hawali kwa mkono ndo maana wanakula kwa mkono wa kushoto kwa kutumia umma? kwa nini umma huo usishikwe mkono wa kulia na kisu kushoto? Au wazungu wananawa na mkono wa kulia na kulia kwa mkono wa kushoto na sie tunawaiga tuu bila kujua siri yao?
Jamani naombeni msaada wa hayo maswali, karibu kila mmoja kuchangia kwa ufahamu ulionao kuhumu table manners ukizingatia kula kwa mkono, wa kulia au wa kushoto, kwa kutumia umma au kijiko.
Mwisho wewe mwenye mtoto unayesoma hapa, mtoto wako umemfundisha kula kwa mkono gani? kwa nini?
Na je, umemfundisha mtoto wako kula kwa umma na kisu? kwa nini?
KARIBUNI WOTE .............
its me Sakapal
We nawe, maelezo mareefu swali lenyewe mistari miwili...
Wazungu wanatumia mkono wa kushoto kulia chakula kwa sababu wanatumia toilet paper katia kujisafisha wakishajisaidia wakati sisi tunashika kinyesi kwa mkono wakati wa kujisafisha na maji baada ya kujisaidia, uwezekano wa kutoka na uchafu ni mkubwa kwa sababu ya kucha..... LOL

BTW
Swala la mkono gani utumike kwa kulia chakula ni la kijamii zaidi lakini sidhani kama kuna sheria iliyowekwa mahali kuwa ni lazima mkono wa fulani utumike wakati wa kula chakula.
 
huyo jamaa mwenye mke hakutembea ma talaka za akiba amuangushie palepale?? aibu gani hii
Si kosa lake bali mume alichangia, kimsingi mume alitakiwa ampe mkewe semina tangu nyumbani na ndio maana inashauriwa kuwa na vifaa vya kulia chakula kama vile uma na visu majumbani mwetu kwa ajili ya ku-practice.
Haya mambo ya kutumia zana za kulia chakula kwa mfano uma na kisu hakuna aliyezaliwa akiwa anajua, wote tumejifunza tena wengine wamejifunza ukubwani. kwa mfano chuo cha diplomasia pale Kurasini mojawapo ya kozi zinazofundishwa pale ni pamoja na table manner na matumizi ya glass mbalimbali na matumizi ya uma na kisu. hata hao wazungu wapo wanaojifunzia hayo mambo ukubwani. tusidanganyane hapa.....
 
Si kosa lake bali mume alichangia, kimsingi mume alitakiwa ampe mkewe semina tangu nyumbani na ndio maana inashauriwa kuwa na vifaa vya kulia chakula kama vile uma na visu majumbani mwetu kwa ajili ya ku-practice.
Haya mambo ya kutumia zana za kulia chakula kwa mfano uma na kisu hakuna aliyezaliwa akiwa anajua, wote tumejifunza tena wengine wamejifunza ukubwani. kwa mfano chuo cha diplomasia pale Kurasini mojawapo ya kozi zinazofundishwa pale ni pamoja na table manner na matumizi ya glass mbalimbali na matumizi ya uma na kisu. hata hao wazungu wapo wanaojifunzia hayo mambo ukubwani. tusidanganyane hapa.....
lakini we si umeona jamaa alivokuwa anajitahidi kumkataza wife asitumie uma na kisu?
 
Dada sakapal. haya mambo uloeleza yanahusu sana tamaduni za watu weupe. Kulingana na 'English table manners'
mkono wa kushoto ndo unakamata uma na wa kulia kisu. Kisu kinapakulia chakula (nyama, vipande vya mboga nk)kwenye umana mkono wa kushoto kupeleka chakula kinywani. Huku kwetu uswahilini, mkono wa kushoto una hadithi zake za maliwatoni. Uswahilini, ndani ya vyoo vyetu utakuta ndoo ya maji na kopo, na kama mhusika anajiweza ataweka bomba la maji. Ukimaliza shida zako mkono wa kushoto unashughulikia usafi kwa kugusa kabisa uchafu unaotakiwa kuondolewa! Na ndio maana mkono huu uswahilini hauheshimiki sana hata mtu akikunyooshea mkono shoto kukusalimu, unasita na kumshangaa! Kwa wenzetu wa magharibi Mkono wa shoto hauna kazi chooni sanasana ni wa kulia ndo ufanyao kazi ya usafi bila kugusa uchafu wenyewe maana wao wanatumia karatasi laini. Kwa hiyo kwao mkono shoto hauna kinyaa hata kidogo kiasi kwamba wanautumia kupeleka chakula kinywani kwa njia ya uma.

Kwa kuwa ulimwengu huu umejaa utamaduni wao ni vizuri kuwafundisha watoto wetu jinsi ya kula kwa kutumia uma na kisu. Mimi binafsi sijaanza hili somo maana bado sijanunua uma wala visu vya mezani. Nataka nianze masomo haya mwezi Julai mwaka huu.Kufahamu kula kwa kutumia uma na kisu mezani ni stadi muhimu sana kwa watoto wetu.

hygeia
 
Last edited by a moderator:
Kushika kisu kwa mkono wa kulia (wenye nguvu) husaidia ukataji wa chakula.
Ndio maana hata wanaotumia mkono wa kulia kushikia umma, ikifika muda wa kukata chakula hubadilisha. So kuepusha kubadilisha badilisha mikono bora umma uzoee kwenye Mkono wa kushoto.

Ngoja nimuite muingereza wetu wa ukoo aje atumbie zaidi. KIKUNGUuuuuuuu!!!!!!!
 
Last edited by a moderator:
Kushika kisu kwa mkono wa kulia (wenye nguvu) husaidia ukataji wa chakula.
Ndio maana hata wanaotumia mkono wa kulia kushikia umma, ikifika muda wa kukata chakula hubadilisha. So kuepusha kubadilisha badilisha mikono bora umma uzoee kwenye Mkono wa kushoto.

Ngoja nimuite muingereza wetu wa ukoo aje atumbie zaidi. KIKUNGUuuuuuuu!!!!!!!

Mmmh ilumbuye Kaunga kusema kweli hata sijui kwa nini wazungu walileta hii,Uma kushoto,kisu kulia lakini kwangu mie it is just natural kushika uma na mkono wa kushoto wakati nakata na kisu na mkono wa kulia,it is more comfortable kuliko kushika uma na kula kwa mkono wa kulia wakati unakata kwa kisu na mkono wa kushoto.
Tatizo sisi waafrika tuna penda pia kutukuza tamaduni za kimagharibi bila sababu kwani kwenye function kama hiyo kutumia kisu na uma sio lazima afterall hujazoea.Wakati nasoma nilikuwa nakaa kwenye student's apartment moja na couple wa kifaransa sasa siku moja moja nilikuwa najipikia ugali wangu na kwa sababu tulikwa tunashare jiko na dining,siku ya kwanza walishangaa kuniona nakula ugali kwa mkono,mke wa yule mfaransa sijui alileta lile swali kwa nia ya ubaguzi au vipi sijui,alishanga kwa nini nakula na mikono na akaniuliza nam-quote "..........can you eat by feet as well....".Sikukasirika ila nilimuelewsha asili na tamaduni zetu zikoje.Siku moja nikapika pilau na nikawakaribisha na kuwaambia kuwa pilau huliwa kwa mikono na nikawafundisha,it was a struggle maana punje hata ishirini zilikuwa hazifiki mdomoni.Sasa itafuja wewe hujazoea uma halafu ule wali kwa uma.
Kitu cha msingi kuwa free kutumia utamaduni/mazoea uliyokuwa nayo as long as huvuji taratibu/sheria ya hapo ulipo
 
Wakati nasoma nilikuwa nakaa kwenye student apartment moja na couple wa kifaransa sasa siku moja moja nilikuwa najipikia ugali wangu na kwa sababu tulikwa tunashare jiko na dining,siku ya kwanza walishangaa kuniona nakula ugali kwa mkono,mke wa yule mfaransa sijui alileta lile swali kwa nia ya ubaguzi au vipi sijui,alishanga kwa nini nakula na mikono na akaniuliza nam-quote "..........can you eat by feet as well....".Sikukasirika ila nilimuelewsha asili na tamaduni zetu zikoje.

Aiseee kaka yangu mstaarabu, maana mimi ningemtukana huyo mfaransa mpaka angekuwa mwekundu.

Umesema kweli, hii Eurocentric mind inatusumbua sana, nimemfikiria huyo dada alodondokewa na kuku mwenye michuzi sijui ilibidi aondoke baada ya kula, au hakunyenyuka tena alipokaa.
 
Kama Kaunga alivyosema, mkono wa kulia unafaa kwa kushika kisu wakati wa kukata.

Ila bora kula kwa mkono kama hujui kutumia uma na kisu kuliko kujiaibisha.

Niliwahi kwenda hotel moja mji fulani, kuagizza msosi nikaletewa vile vijiti vya kichina, nilichokaje?

Nimejifunza hadi leo, siagizi aina hiyo ya msosi tena, labda niwe home. Yaani nguvu inayotumika kushika vijiti ni bora kulala bila kula angalau utakuwa na vinguvu vimebaki.
 
Last edited by a moderator:
Utaratibu wa kula kwa mkono tumeuiga toka kwa Waarabu ingawa kuna mila za Kitanzania au Afrika hutumia mikono hata kabla ya Waarabu kufika Afrika.
Utaratibu wa kutumia kisu, kijiko na uma tumeuiga toka kwa Watu Weupe.
Kuna baadhi ya makabila hutumia vifaa vya asili mathalani Wanyakyusa hutumia jani la mgomba lililovirigwa liitwalo ndundu.

Sababu ya kutumia mkono gani ni ya Kiafya zaidi.
Kutumia "bare hands" katika kula inaweka rehani afya ya mlaji hivyo kupunguza hatari hiyo ndio maana twanawa mikono kupunguza vijidudu sababishi vya magonjwa na mkono wa kulia hutumika kwani ule wa kushoto tuliutenga kwa ajili ya kujisafi maliwatoni.

Kimakenika, kijiko, kisu na uma zote ni aina za mashine. Sifa kubwa ya kuiwezesha mashine kufanya kazi yahitaji egemeo na jitihada. Kwa tunaotumia mkono wa kuume maana yake huo ndio una nguvu kuuzidi ule wa kushoto, hivyo huwa jitihada kubwa.
Katika kukata misuli ya nyama jitihada kubwa yahitajika, hivyo kwa kuwa kisu ndio mashine itumikayo kuwezesha hilo hivyo hushikwa mkono wa kulia.

Hapo juu umejumuisha kwa kudai kuwa Wazungu hutumia mkono wa kushoto kula, ukweli ni kwamba Wazungu hutumia mikono yote miwili na si mmoja tu wa kushoto nyakati za kula.
 
Aiseee kaka yangu mstaarabu, maana mimi ningemtukana huyo mfaransa mpaka angekuwa mwekundu.


Dada yangu Kaunga ilibidi tu kuwa mpole maana uko nchi ya watu na dawa ya watu wa aina hiyo nikuwaelimisha ndipo wanapojiona wajinga.Kwani baada ya kuwaonjesha pilau walipenda ikawa baada ya muda tukipata nafasi nilkuwa napika na kuwakaribisha tukaja kuwa marafiki wakubwa mpaka sasa na wakawa na interests na Afrika na Tanzania in particular,na wameshakuja mara nyingi tu kutembea
 
Kama Kaunga alivyosema, mkono wa kulia unafaa kwa kushika kisu wakati wa kukata.

Ila bora kula kwa mkono kama hujui kutumia uma na kisu kuliko kujiaibisha.

Niliwahi kwenda hotel moja mji fulani, kuagizza msosi nikaletewa vile vijiti vya kichina, nilichokaje?

Nimejifunza hadi leo, siagizi aina hiyo ya msosi tena, labda niwe home. Yaani nguvu inayotumika kushika vijiti ni bora kulala bila kula angalau utakuwa na vinguvu vimebaki.

Yaani nimecheka kwa sauti, hiyo ya kulala bila kula, mwenzio yeshanikuta hayo nilivyo enda NY kwenye mgahawa mmoja ulioko china town. Sikugusa kabisa vijiti vyao maana vilishanishinda since nasoma Rugambwa ambapo walimu wetu wajapan walijaribu kutufundisha.
 
Last edited by a moderator:
Utaratibu wa kula kwa mkono tumeuiga toka kwa Waarabu ingawa kuna mila za Kitanzania au Afrika hutumia mikono hata kabla ya Waarabu kufika Afrika.
Utaratibu wa kutumia kisu, kijiko na uma tumeuiga toka kwa Watu Weupe.
Kuna baadhi ya makabila hutumia vifaa vya asili mathalani Wanyakyusa hutumia jani la mgomba lililovirigwa liitwalo ndundu.

Sababu ya kutumia mkono gani ni ya Kiafya zaidi.
Kutumia "bare hands" katika kula inaweka rehani afya ya mlaji hivyo kupunguza hatari hiyo ndio maana twanawa mikono kupunguza vijidudu sababishi vya magonjwa na mkono wa kulia hutumika kwani ule wa kushoto tuliutenga kwa ajili ya kujisafi maliwatoni.

Kimakenika, kijiko, kisu na uma zote ni aina za mashine. Sifa kubwa ya kuiwezesha mashine kufanya kazi yahitaji egemeo na jitihada. Kwa tunaotumia mkono wa kuume maana yake huo ndio una nguvu kuuzidi ule wa kushoto, hivyo huwa jitihada kubwa.
Katika kukata misuli ya nyama jitihada kubwa yahitajika, hivyo kwa kuwa kisu ndio mashine itumikayo kuwezesha hilo hivyo hushikwa mkono wa kulia.

Hapo juu umejumuisha kwa kudai kuwa Wazungu hutumia mkono wa kushoto kula, ukweli ni kwamba Wazungu hutumia mikono yote miwili na si mmoja tu wa kushoto nyakati za kula.

Kwa mswahili anayenawa maji tu kabla ya kula na kunawa na sabuni baada ya kula; germs kibao tunakula.
 
Aiseee kaka yangu mstaarabu, maana mimi ningemtukana huyo mfaransa mpaka angekuwa mwekundu.


Dada yangu Kaunga ilibidi tu kuwa mpole maana uko nchi ya watu na dawa ya watu wa aina hiyo nikuwaelimisha ndipo wanapojiona wajinga.Kwani baada ya kuwaonjesha pilau walipenda ikawa baada ya muda tukipata nafasi nilkuwa napika na kuwakaribisha tukaja kuwa marafiki wakubwa mpaka sasa na wakawa na interests na Afrika na Tanzania in particular,na wameshakuja mara nyingi tu kutembea

I know, ndio maana nausifu utulivu na busara zako. Unafaa kuwa diplomatic you know.
 
Kwa mswahili anayenawa maji tu kabla ya kula na kunawa na sabuni baada ya kula; germs kibao tunakula.

Ni kweli lakini si kama ambavyo mtu asingelinawa kabisa. Unaponawa unapunguza counts za germs. Unaponawa na sabani unapunguza zaidi counts za germs.
 
kiukweli sipendi kabisa kula na kisu na uma.
Inapotokea ni lazima nifanye hivyo nafanya tu lakini si kwa matakwa yangu

traditionalist? Usikute hata matumizi ya soksi huyaafiki ila kama ukibanwa inabidi utii amri......lol
 

Similar Discussions

Back
Top Bottom