Katika ulimwengu wa sasa wa maendeleo makubwa ya teknolojia na mitandao ya kijamii, uwezo wa kusambaza taarifa umekuwa mkubwa na wa haraka kuliko wakati wowote katika historia ya mwanadamu. Hata hivyo, uhuru huu mkubwa unakuja na wajibu mzito wa kimaadili na kizalendo. Kusambaza taarifa za uongo, uvumi, na uzushi si tu kwamba ni uvunjaji wa maadili, bali ni uhujumu wa amani na usalama wa taifa letu.
Zifuatazo ni hoja kuu tano (5) kwanini ni lazima tukemee kwa nguvu zote utoaji wa taarifa za uongo:
1. Uongo Unazua Taharuki na Kuhatarisha Amani ya Nchi
Amani ya taifa lolote haivunjwi tu na silaha, bali mara nyingi huvunjwa na maneno. Taarifa za uongo kuhusu usalama, afya, au uchumi zinaunda hofu ya kufikirika (panic), na kuwafanya wananchi waishi kwa wasiwasi na sintofahamu. Taharuki hii inaweza kusababisha vurugu, mifarakano, na kupoteza imani kwa taasisi zilizopo, jambo ambalo ni hatari kwa ustawi wa taifa.
2. Kupoteza Maisha na Kuharibu Uchumi
Uongo una madhara ya kiuchumi na kijamii yanayoweza kupimika. Kwa mfano, uvumi wa uongo kuhusu sekta ya fedha unaweza kusababisha mdororo wa soko, na uzushi kuhusu majanga ya asili unaweza kukimbiza wawekezaji na watalii. Kibaya zaidi, taarifa za uongo kuhusu afya au milipuko ya magonjwa zinaweza kupelekea wananchi kuchukua hatua zisizo sahihi na kupoteza maisha. Uongo si maneno tu; uongo unaua.
3. Kubomoa Umoja na Utangamano wa Kitaifa
Taifa imara hujengwa juu ya misingi ya kuaminiana—kati ya mwananchi na mwananchi, na kati ya wananchi na serikali yao. Taarifa za uongo mara nyingi zinalenga kuchochea chuki, ubaguzi wa kidini, kikabila, au kisiasa. Tunaporuhusu uongo ushike hatamu, tunaruhusu mbegu ya utengano imwagike katikati yetu, jambo linalobomoa misingi ya umoja tulioirithi kutoka kwa waasisi wetu.
4. Kupunguza Thamani na Uaminifu wa Sekta ya Habari
Wakati watu binafsi au vyombo vya habari vinapofanya mzaha na ukweli, vinaharibu tasnia nzima ya habari. Jamii inapoacha kuamini kile inachokisikia au kukisoma, tunajenga jamii yenye shaka na isiyoaminika (a cynical society). Bila habari za kweli na za kuaminika, wananchi hawawezi kufanya maamuzi sahihi ya kimaendeleo au kidemokrasia.
5. Wajibu wa Kisheria na Kimaadili
Kila raia ana haki ya kutoa maoni, lakini uhuru wa kujieleza haumaanishi uhuru wa kudanganya au kusingizia. Sheria za nchi ziko wazi dhidi ya makosa ya kimtandao na uchochezi. Ni wajibu wetu kama jamii kuacha kushiriki katika usambazaji wa habari ambazo hatuna uhakika nazo. Kazi ya kuhakiki taarifa sio ya vyombo vya dola pekee, ni wajibu wetu sote chini ya msemo: "Iishie hapa; usisambaze uongo."
MWITO WA HATUA (CALL TO ACTION)
Uongo una nguvu pale tu unapopewa jukwaa la kusikilizwa na mikono ya kuusambaza. Unapoona taarifa ambayo huna uhakika nayo, fikiri, hakiki, na ukae nayo kimya ikiwa haina ukweli. Tuwe walinzi wa amani yetu kwa kuwa walinzi wa ukweli wetu. Kulinda ukweli ni kulinda Taifa.
Zifuatazo ni hoja kuu tano (5) kwanini ni lazima tukemee kwa nguvu zote utoaji wa taarifa za uongo:
1. Uongo Unazua Taharuki na Kuhatarisha Amani ya Nchi
Amani ya taifa lolote haivunjwi tu na silaha, bali mara nyingi huvunjwa na maneno. Taarifa za uongo kuhusu usalama, afya, au uchumi zinaunda hofu ya kufikirika (panic), na kuwafanya wananchi waishi kwa wasiwasi na sintofahamu. Taharuki hii inaweza kusababisha vurugu, mifarakano, na kupoteza imani kwa taasisi zilizopo, jambo ambalo ni hatari kwa ustawi wa taifa.
2. Kupoteza Maisha na Kuharibu Uchumi
Uongo una madhara ya kiuchumi na kijamii yanayoweza kupimika. Kwa mfano, uvumi wa uongo kuhusu sekta ya fedha unaweza kusababisha mdororo wa soko, na uzushi kuhusu majanga ya asili unaweza kukimbiza wawekezaji na watalii. Kibaya zaidi, taarifa za uongo kuhusu afya au milipuko ya magonjwa zinaweza kupelekea wananchi kuchukua hatua zisizo sahihi na kupoteza maisha. Uongo si maneno tu; uongo unaua.
3. Kubomoa Umoja na Utangamano wa Kitaifa
Taifa imara hujengwa juu ya misingi ya kuaminiana—kati ya mwananchi na mwananchi, na kati ya wananchi na serikali yao. Taarifa za uongo mara nyingi zinalenga kuchochea chuki, ubaguzi wa kidini, kikabila, au kisiasa. Tunaporuhusu uongo ushike hatamu, tunaruhusu mbegu ya utengano imwagike katikati yetu, jambo linalobomoa misingi ya umoja tulioirithi kutoka kwa waasisi wetu.
4. Kupunguza Thamani na Uaminifu wa Sekta ya Habari
Wakati watu binafsi au vyombo vya habari vinapofanya mzaha na ukweli, vinaharibu tasnia nzima ya habari. Jamii inapoacha kuamini kile inachokisikia au kukisoma, tunajenga jamii yenye shaka na isiyoaminika (a cynical society). Bila habari za kweli na za kuaminika, wananchi hawawezi kufanya maamuzi sahihi ya kimaendeleo au kidemokrasia.
5. Wajibu wa Kisheria na Kimaadili
Kila raia ana haki ya kutoa maoni, lakini uhuru wa kujieleza haumaanishi uhuru wa kudanganya au kusingizia. Sheria za nchi ziko wazi dhidi ya makosa ya kimtandao na uchochezi. Ni wajibu wetu kama jamii kuacha kushiriki katika usambazaji wa habari ambazo hatuna uhakika nazo. Kazi ya kuhakiki taarifa sio ya vyombo vya dola pekee, ni wajibu wetu sote chini ya msemo: "Iishie hapa; usisambaze uongo."
MWITO WA HATUA (CALL TO ACTION)
Uongo una nguvu pale tu unapopewa jukwaa la kusikilizwa na mikono ya kuusambaza. Unapoona taarifa ambayo huna uhakika nayo, fikiri, hakiki, na ukae nayo kimya ikiwa haina ukweli. Tuwe walinzi wa amani yetu kwa kuwa walinzi wa ukweli wetu. Kulinda ukweli ni kulinda Taifa.