Tujadili jinsi ya kuwa nchi ya Viwanda

Tujadili jinsi ya kuwa nchi ya Viwanda

Sina uhakika kama ipo nchi yeyote dunia hii iliyoingia kwenye uchumi wa viwanda kwa kuanzia na viwanda vya nguo na matairi.

Viwanda vinatakiwa vianzie kwenye chakula, yaani kilimo.

Ukiwa na viwanda vya kusindika chakula utaongeza uzalishaji kwenye kilimo. Kutokea hapo ndipo mahitaji ya bidhaa zingine kama plastic containers, metal containers, maboxi nk yatakua na viwanda vyake vitakuja automatically

Binafsi sioni uchumi wa viwanda ukifanikiwa hata kwa 0.1% kwa bajeti hii ya Tsh trilioni moja kwenye kilimo... never
 
Tukifikiria kujenga viwanda kama enzi za Nyerere vitakufa kama vilivyokufa vya Nyerere na alivyotaifisha, vilikufa kabla yake, akiviona vinamfia.

Ni kuwawezesha tu wawekezaji, mfano mzuri na uliofanikiwa na kuleta tija ya haraka ni wa Mahathir Muhammad wa Malaysia.

Serikali iwe facilitator tu na isijiingize kwenye uendeshaji wa kila siku wa kiwanda chochote na wala tusisikie neno "kiwanda cha umma", ni ujinga ulioshindwa.
Kweli kabisa...

Je waweke nguvu za ziada wapi kwenye facilitation?

Ninaamini (kwa kujitazama mimi na watu wanaonizunguka) kuwa kwa mtanzania wa kawaida; kati ya fedha ambazo anatumia kununua consumables (ukitoa za kulipia huduma na kugharamia maendeleo yake), zaidi ya 50% zinanunua chakula.

Lakini pia zaidi ya 50% ya watanzania wanajihusisha na uzalishaji chakula kwa maana ya kilimo cha mazao ya chakula.

Kwa maana hiyo ukiniuliza ni wapi serikali iweke nguvu za ziada kusaidia uwepo wa viwanda lazima nitataja sekta ya chakula tukianzia kwenye mhimili wake... yaani kilimo...
 
Mimi nashauri vijengwe viwanda vya dawa na vifaa tiba hasa hasa kwa maeneo ya kusini na Magharibi.

Viwanda vya nguo vilivyokufa vifufuliwe iwe kwa kupitia uwekezaji au kupitia umma.

Kiwanda cha viatu au mikanda kwa kutumia ngozi akaribishwe mchina ajenge kama vitatu vikubwa maeneo ya kaskazini na kanda ya ziwa.

Kuna viwanda kama Machine tools kule Kilimanjaro hakina sababu ya kuendelea kukaa bila kazi ...mikoa ipewe kazi ya kukifufua.

KILA MKOA UPEWE TAMKO LA KUMILIKI KIWANDA KIMOJA WATAKACHOCHAGUA HII IWE NI AMRI KAMA ILE YA KUJENGA SHULE ZA KATA AU YA KUSAKA WATUMISHI HEWA...HAPA NDIO MZIZI WA FITINA UTAKAPOKATIKA NA KUIONA TANZANIA YENYE VIWANDA IKIMEA!!

Kuna baadhi ya makatazo itabidi yatolewe mfano ni marufuku kuuza karanga au korosho isiyokuwa kwenye pack yenye kiwango.

Marufuku kuuza mboga mboga au matunda kwa kupanga chini....yote lazima yawe kwenye pack maalumu.
 
Kweli Tanzania ya viwanda inawezekana,
Ila miaka hii Mitano Isihesabiwe kama ni ya viwanda kabisa Bali maandalizi ya Viwanda halisi.
Maandalizi haya yafanywe katika mitazamo ya watu, kilimo, Utafiti wa kina wa masoko ya bidhaa, Miundombinu, Umeme,

Hata Kiongozi wa china Aliponza mabadiliko ya kweli ya kiuchumi Hakuwalaghai Wachina ila aliwambia vitu katika uhalisia.
Kwamba China Inakwenda kuwa Nchi tajiri Sana, Lakini Hatutakuwa wote Matajiri kwa miaka hii mitano ya kwanza. Bali wataanza wachache sana wengine mtakuja baadae. Hii ilikuwa miaka ya 1978, lakn miaka ya 2000 china inaongoza kwa kuwa na matajiri wengi vijana duniani kote. Soma kitabu DENG XIOPING AND TRANSFORMATION OF CHINA.

REALISTIC GOALS AND VISION ISIYOJICHANGANYA NA SIASA NDIO ITATUTOA HAPA. UKWELI NDIO UTALIPONYA TAIFA HILI NA KULIWEKA HURU, HURU KWELI KWELI NA SIO VINGINEVYO. HAKUNA DHAMBI KUBWA KAMA YA UFUASI NA KUJIPENDEKEZA.

NINI KIFANYIKE;
tuwaambie wananchi kuwa HUU NI MCHAKATO WA PHASE YA KWANZA YA TANZANIA YA VIWANDA NA USIMAMIZI WA HALI YA JUU WA FEDHA ZA UMMA, MFANO Baada ya miaka mitano hatutakuwa na haja ya kuimport MITUMBA BADALA YAKE NCHI ITAKUWA NA NGUO SPECIAL NZURI NA ZAKUTOSHA KWA BEI RAFIKI, SIO KUPANDISHA KODI ILI ZISIJE HUTU HATUJUI MASKNINI WASIOKUWA NA UWEZO WA KWENDA KWENYE MABOUTIQUE NA MADUKA YA KISASA HAWAJAWEKEWA MBADALA.

MAONI YANGU
MIAKA HII MITANO ILIPASWA HIWE YA VUGUVUGU LA KUIBADILISHA NCHI KUWA TAIFA LA KIJASILIAMALI TUKIANZA NA BADILIKO LA FIKRA KUHUBIRIWA NCHI NZIMA, MIAKA MITANO IJAYO VIWANDA VITAKUWA NI MATOKEO YASIYOPINGIKA NA YATAKUA AUTOMATIC.

MFANO
bud2015-entrepreneur-image.png

Kama china kuzuri basi hamia huko. Hayo ni maneno ya wanasiasa hasa hasa kama ni wachina basi hao macoummunist ndiyo kabisa somo la uchumi linaingia sikio moja linatoka kwingine.

China yenyewe imeendelea kwasababu waliachana na ujamaa na waliacha kutegemea serikali ilete maendeleo. Kutegemea kuwaambia wananchi wavumilie haileti maendeleo yeyote. Tuache kujidanganya.

China bado hawatoi property rights inchi nzima na unakuta 33.1% ya wachina bado wanaishi kwenye umaskini. Miji yao mikubwa inaonekana mizuri na wana matajiri wengi kwasababu wana watu wengi pia lakini ikija kwenye uwekezaji wa mtu wa kawaida inakua shida.
 
Miundombinu madhubuti haitokani na serikali. Tena serikali ambayo hata sekta yake ya kilimo haiwezi kuikuza ndiyo wanaongelea miundombinu.
Miundombinu inajengwa na sekta binafsi yenye uhuru wa kufanya biashara na mashindano kwenye uwekezaji. Kwa mfano ukiruhusu kampuni za umeme zije zishindane kuwaletea watanzania umeme bora kwa bei rahisi, bei ya umeme itashuka na watakua na option nyingi zaidi. Uhakika kwenye umeme haupo kwasababu kampuni inayo zalisha inajua kwamba mteja wake hana kampuni nyingine ya kuiendea kwaiyo naweza kukukatia umeme anapotaka tu.

Mfumo utakaoleta maendeleo ni mfumo wa free market yani soko lenye uhuru na kanuni kidogo kwenye wawekezaji. Saivi kwanzia bandarini mpaka kusajiriwa kwa mfanya biashara, vikwazo viko vingi kiasi kwamba mtu anakata tamaa.

Raisi hatakiwi kuhofu kiwanda gani kijengwe, kwasababu hiyo ni kazi ya wawekezaji wenyewe. Kama mwekezaji akajenga kiwanda cha viatu kwa hela yake mwenyewe na kikafeli haita kua hasara kwenye upande wa wananchi bali mfanya biashara mwenyewe. Lakini Raisi akianzisha kiwanda na hela ya wananchi kikafeli hiyo ni hasara kwa nchi nzima kwasababu ametumia hela za kodi.
1)Kwa uelewa wangu miundombinu hujengwa na serikali kurahisisha sekta binafsi kuwekeza zaidi...
2)swala la umeme ni gumu sana kwa serikali kuruhusu makampuni mengine kuruhusu(economies of scale)...makampuni mengi hayawezi kuingia soko la umeme maana tanesco ameshajijenga zaid ndiobmaana makampuni yakiingia ni ya uzalishaji tu na kuwauzia tanesco ambao tayari wamefika maeneo mengi
 
Kwanza Mkuu nianze kwa kusema hivi, Mimi siamini kabisa kwamba hii sera ya viwanda iko siriasi, kwanini nasema hivyo, Ni kuwa wakati wa JK sera ilikuwa Maisha bora kwa kila Mtanzania ila ikisisitiza Kilimo kwanza wakimaanisha 75% ya uchumi wa Tz unategemea kilimo na watanzania hao wanategemea kilimo katika kuendesha maisha yao. Sera ile sijui iliishaje. Leo serikali ya chama kile kile inataka nchi ya viwanda wakati wanajua kabisa haitawezekana kwan hawajatiandaa kwa lolote lile.
Kwa uelewa wangu mdogo naamini;
1.Lazma serikali iweke miundombinu madhubuti na umeme wa uhakika ndipo waanze kuota viwanda
2. Lazma uweke wazi mfumo wako wa kisiasa kama ni ujamaa au ni ubepari. Mwekezaji akijua mfumo atajua nini anakuja kufanya. Kwa mfano Mtu anataka kuweka kiwanda cha sukari, lazma awe na mashamba ya miwa au sugar bit inamaana anahitaji eneo kama nusu mkoa wa morogoro, kwa nchi za kijamaa hilo haliwezekan kabisa litaleta migogoro kama ile ya kwenye mashamba ya mpunga.
3. Rais anasema anataka kiwanda cha viatu kwakuwa tuna ngozi, Je dunia ya sasa kuna aina ngapi ya viatu vinavyotumia ngozi na material mengine? Na je market ya hivyo viatu itakuwa wapi? wakati watanzania hatuna uwezo wa kununua kiatu kipya tunavaa mitumba? Huwezi weka kiwanda cha viatu au nguo tanzania wakati market yake iko ulaya au amerika na malighafi kwa tanzania hazina pia uhakika
4. Unapofungua kiwanda unaangalia aina ya malighafi na soko. Mfano kiwanda cha karatasi kitakuwa karibu na mashamba ya miti kwan kusafirisha karatasi ni rahisi kuliko kussafirisha magogo.
5. Elimu pia ni kitu muhimu kama lengo ni ajira. Mfano kiwanda cha kutengeneza simu. Lazma uwe na skilled labor na unskilled labor. Na malipo ni tofauti hivyo wa elimu yetu naamini tutakuwa na viwanda na waajiriwa watakuwa wakenya na sisi tutabaki kulinda mageti na kufagia
6. La mwisho nadhani hata kabla Magu hataendelea kuwaza viwanda aangalie nini kiliviua viwanda vilivyokuwepo? na serikali ni ya chama kilekile?
Iyo #5 ilipasa iwe #1 kwani kabla ya hayo yote elimu ndio msingi wa yote watu kwanza wasomeshwe falsafa za kidunia kama ni Ujamaa, Ubepari au Uislamu kisha wapime ni nini washike kwa sababu watu ndio walengwa hao ndi wahujumu uchumi na itikadi. Viwanda sio lazima awamu ya jpm hata miaka 1000 ijayo sio mbaya. Ndio ukaona mataifa ya dunia yamefika pale. Tatizo watu wanataka viwanda na mtu anufaike papo kwa papo.
 
  • Thanks
Reactions: ydn
Hii sera ni uongo mwingine kwa wadanganyika kama ilivyokuwa maisha bora,unawezaje kuwa na viwanda wakati hata umeme wa kuwashia tv kwa ajiri ya kuangalia bongo movie hakuna?Wadanganyika mtadanganywa sana tu endeleeni kupuzisha akili zenu kabatini
imeshakuwa rasmi kwamba sera ya awamu hii ni viwanda. sera hii ikifeli tunaumia sote, pia ikifaulu tunafaidika sote. hivyo kama wadau tuchangiane mawazo kuhakikisha inafanikiwa. tuangalie ni changamoto gani tunakabili kuelekea uchumi wa viwanda? ninini suluhisho la changamoto hizo? majukumu serikali itimize? majukumu ya sekta binafsi? . viwanda gani tuvipe kipaumbele? unafikiri kiwanda kipi kinatakiwa kujengwa wapi?

Where no counsel is, the people fall, but in the multitude of counselors there is safety - Mossad
 
Naona watu wanagalagala katika tope wakifanya jitihada ya kuwatoa raia wa tanzania katika dimbwi la umasikini kwa kutumia msamiati wa ''nchi ya viwanda'' Wamesahau kuwa Tanzania na nchi nyingine za Afrika bado ni vibaraka watiifu wa nchi za kimagharibi ambapo kula kwao (uchumi) na kulala kwao (ulinzi) bado vipo mikononi mwa wazungu wakoloni, na mkoloni alishaweka mikakati kambambe na mbinu kabambe na masuluhisho kabambe ili kuendeleza ukoloni wake. Kama sera ya viwanda ipo moyoni kwa aliyeitamka basi hapana budi kuanza upya harakati za kudai uhuru kutoka kwa wakoloni wazungu, na kama itakuwa imetamkwa kwa ajiri ya kuvusha term ok!. Raia tulipe kodi kwa wingi, tukikwepa kodi mishahara ya walimu itakuwa haitimii.
 
imeshakuwa rasmi kwamba sera ya awamu hii ni viwanda. sera hii ikifeli tunaumia sote, pia ikifaulu tunafaidika sote. hivyo kama wadau tuchangiane mawazo kuhakikisha inafanikiwa. tuangalie ni changamoto gani tunakabili kuelekea uchumi wa viwanda? ninini suluhisho la changamoto hizo? majukumu serikali itimize? majukumu ya sekta binafsi? . viwanda gani tuvipe kipaumbele? unafikiri kiwanda kipi kinatakiwa kujengwa wapi?

Where no counsel is, the people fall, but in the multitude of counselors there is safety - Mossad
Viwanda haviji kwa kupiga mipushup majukwaani
 
Kwanza Mkuu nianze kwa kusema hivi, Mimi siamini kabisa kwamba hii sera ya viwanda iko siriasi, kwanini nasema hivyo, Ni kuwa wakati wa JK sera ilikuwa Maisha bora kwa kila Mtanzania ila ikisisitiza Kilimo kwanza wakimaanisha 75% ya uchumi wa Tz unategemea kilimo na watanzania hao wanategemea kilimo katika kuendesha maisha yao. Sera ile sijui iliishaje. Leo serikali ya chama kile kile inataka nchi ya viwanda wakati wanajua kabisa haitawezekana kwan hawajatiandaa kwa lolote lile.
Kwa uelewa wangu mdogo naamini;
1.Lazma serikali iweke miundombinu madhubuti na umeme wa uhakika ndipo waanze kuota viwanda
2. Lazma uweke wazi mfumo wako wa kisiasa kama ni ujamaa au ni ubepari. Mwekezaji akijua mfumo atajua nini anakuja kufanya. Kwa mfano Mtu anataka kuweka kiwanda cha sukari, lazma awe na mashamba ya miwa au sugar bit inamaana anahitaji eneo kama nusu mkoa wa morogoro, kwa nchi za kijamaa hilo haliwezekan kabisa litaleta migogoro kama ile ya kwenye mashamba ya mpunga.
3. Rais anasema anataka kiwanda cha viatu kwakuwa tuna ngozi, Je dunia ya sasa kuna aina ngapi ya viatu vinavyotumia ngozi na material mengine? Na je market ya hivyo viatu itakuwa wapi? wakati watanzania hatuna uwezo wa kununua kiatu kipya tunavaa mitumba? Huwezi weka kiwanda cha viatu au nguo tanzania wakati market yake iko ulaya au amerika na malighafi kwa tanzania hazina pia uhakika
4. Unapofungua kiwanda unaangalia aina ya malighafi na soko. Mfano kiwanda cha karatasi kitakuwa karibu na mashamba ya miti kwan kusafirisha karatasi ni rahisi kuliko kussafirisha magogo.
5. Elimu pia ni kitu muhimu kama lengo ni ajira. Mfano kiwanda cha kutengeneza simu. Lazma uwe na skilled labor na unskilled labor. Na malipo ni tofauti hivyo wa elimu yetu naamini tutakuwa na viwanda na waajiriwa watakuwa wakenya na sisi tutabaki kulinda mageti na kufagia
6. La mwisho nadhani hata kabla Magu hataendelea kuwaza viwanda aangalie nini kiliviua viwanda vilivyokuwepo? na serikali ni ya chama kilekile?
Kwa kuongezea ili tuwe na tz ya viwanda serikali lazima iwarahasishie mazingira wjwekezaji na wafanyabiashara,na sio kuwawekea mazingira magumu kulazimisha makodi makubwa makubwa n.k kwa mfano lets say unamfanya biashara anaegza tissue,au toothpaste au vijiti vya meno matani kwa matani toka nje,gvt inaweza kumhamasisha mfanyabiashara huyu kutengeneza kiwanda hcho hapa tz,lakini as businesses man lazima ajihakikishie faida,so serikali yenyewe ijikite ktk kutengeneza mazingra hayo. Na pia serikali iongeze purchasing power ya wananchi ili market iwepo kwa kuwafanya wananchi wawe na kipato,cha mwisho ni miundombinu lazima iwe ya uhakika,ports,harbor,road and railway zote ziwe za kisasa na zisiwe obstacles za kipuuzi ili kurahisisha mvt ya product na material
 
  • Thanks
Reactions: ydn
Wachangiaji wengi wametoa mawazo mazuri sana kuhusiana na huu "msukumo" wa viwanda. Naiona hii habari ya viwanda kama ngonjera tu za kisiasa ambazo tumezoea kuzisikia kama "Siasa ni Kilimo", "Kilimo cha Kufa na Kupona" na "Kilimo Kwanza" ambazo zilikuja na kupita bila kuacha alama yoyote. Ili mkakati wa maendeleo ya viwanda utakaofanikiwe ni lazima uende sambamba na tafiti. Je, TIRDO imehusishwa na kuwezeshwa? Jibu ni hapana! Sera ya viwanda iliyopo (SIDP) ilianza kutumika miaka 20 iliyopita. Kipindi hiki kitumeshuhudia viwanda vikiendelea kufa na unzishwaji kiduchu wa viwanda vipya. Kulikoni? Mbona hakuna mafanikio yoyote ya viwanda vya EPZ? Kuzungumzia viwanda bila kuwa na mkakati wa kendeleza kilimo na elimu (for skilled labour) ni usanii mtupu. Mfano: katika bajeti ya wizara ya kilimo ya 2016/17, fedha ya maendeleo ni Sh 5bn/- tu (kati ya Sh 32bn/- zinazohitajika). Kuna kilimo cha maana bila tafiti na kuwa na mabwana shamba wa kutosha? Taarifa: 90% ya ngano inayotumika kwenye viwanda nchini inatoka nje!!!
 
Unaweza jenga hivyo viwanda, au hata kuimarusha hicho kilimo lkn tatizo likawa soko.
Purchasing power ya watanzania ni ndogo, mishahara ya wafanyakazi ni midogo.
Nani leo mwalimu wa shule ya msingi au sekondari au hata police ataenda kufanya shooping supermarket?

Kwa mshahara wa laki 6, ambapo inakubidi ulipe kodi, umeme, maji, usafuri,ada za watoto kwenda shule, chakula, watoto hawajavaa.

Tuache masihara, tukitaka viwanda tushushe riba za mikopo benk, tuongeze mishahara.
Leo unataka kiwanda cha viatu wakati unanunua kiatu kimoja unavaa mwaka mzima, hapo kiwanda kinafanya biashara kweli?
 
Kukidhi ahadi alizotoa muheshimiwa Raisi wakati wa kampeni, ni vigumu kuanzisha viwanda vipya vyenye technology ya kisasa kutimiza malengo haya ni bora Serikali ikawaalika wawekezaji wenye uwezo kuanzisha viwanda vya kati kwa masharti nafuu. Hili litatuletea ajira na kukuza uchumi wa ndani kwa kupitia kodi pia pesa za kigeni. Kwa maelezo zaidi nitafutwe wadau.
 
Umeme wa uhakika kwanza then viwanda uhakika utakuwepo
 
Kila au mkoa watenge maeneo kwa ajili ya viwanda vidogo na vya kati,na ata kama umeme wa majumbani uwe wakusua sua lakini kwenye viwanda ivyo uwe wa uhakika na halafu bank ya viwanda ianzishwe
 
Unaonesha huelewi maana ya PPP.
Dada yangu katika PPP serikali itachangia nini kwa kiwanda kimoja cha bil 60 kwa bajeti ys bil 10 huku tunataka Ku PPP Viwanda vingine vingi?
Tafakari Kuna viwanda vya nguo na ngozi vinahitaji mtaji mkubwa zaidi ndani ya hiyo bajeti ya kijinga
 
We are not serious on this, tunahitaji userious na nguvu katika hili.
Ni vitu viwili tu tukiviacha basi tutafanikiwa.
UKWELI +KUACHA SIASA hapo ndio tutafanikiwa.
 
Dada yangu katika PPP serikali itachangia nini kwa kiwanda kimoja cha bil 60 kwa bajeti ys bil 10 huku tunataka Ku PPP Viwanda vingine vingi?
Tafakari Kuna viwanda vya nguo na ngozi vinahitaji mtaji mkubwa zaidi ndani ya hiyo bajeti ya kijinga

Nnaona hata hauelewi ni nini maana ya utajiri wa cubic feet trillion 60 za gas aliotuwachia Kikwete.

Tumpongeze na tuongelee viwanda vya matrillioni kwa sasa, si hivyo vi billioni ushuzi.
 
imeshakuwa rasmi kwamba sera ya awamu hii ni viwanda. sera hii ikifeli tunaumia sote, pia ikifaulu tunafaidika sote. hivyo kama wadau tuchangiane mawazo kuhakikisha inafanikiwa. tuangalie ni changamoto gani tunakabili kuelekea uchumi wa viwanda? ninini suluhisho la changamoto hizo? majukumu serikali itimize? majukumu ya sekta binafsi? . viwanda gani tuvipe kipaumbele? unafikiri kiwanda kipi kinatakiwa kujengwa wapi?

Where no counsel is, the people fall, but in the multitude of counselors there is safety - Mossad

Soko haliwezi kugeuka kuwa kiwanda, usitie maanani maneno ya kuombea kura. Leta topic ingine.
 
Back
Top Bottom