Tujadili jinsi ya kuwa nchi ya Viwanda

Tujadili jinsi ya kuwa nchi ya Viwanda

Red Giant

JF-Expert Member
Joined
Mar 9, 2012
Posts
15,650
Reaction score
21,014
imeshakuwa rasmi kwamba sera ya awamu hii ni viwanda. sera hii ikifeli tunaumia sote, pia ikifaulu tunafaidika sote. hivyo kama wadau tuchangiane mawazo kuhakikisha inafanikiwa. tuangalie ni changamoto gani tunakabili kuelekea uchumi wa viwanda? ninini suluhisho la changamoto hizo? majukumu serikali itimize? majukumu ya sekta binafsi? . viwanda gani tuvipe kipaumbele? unafikiri kiwanda kipi kinatakiwa kujengwa wapi?

Where no counsel is, the people fall, but in the multitude of counselors there is safety - Mossad
 
Ni kuita wawekezaji nje waje wajenge viwanda. Yaani China ihamie hapa. Na watozwe kodi kidogo ili ajira ziwe nyingi.
Tanzania itajengwa na mchina.

Hivi kipindi kile cha Nyerere wachina hawakuwepo mpaka leo waje watujengee viwanda?
 
Kwanza muondoe msanii Mwijage anayetaka kufufua General Tyre kwa billion sitini wakati bajeti ya wizara hafiki nusu ya mtaji huu
Anatulisha hewa kila siku
 
Tulipe kodi kwa uaminifu za kodi zitumike kwa uangalifu pia kwa faida ya wote
 
Strong agricultural base first ili viwanda vya awali viwe processing industries, then baadae ndo vije vya production.
Lakini pia huwezi kuwa na viwanda vya maana kama umeme wenyewe ni wa kuokoteza.

Cha msingi vianze viwanda vya kuprocess mazao ya "Nature" yatokanayo na kilimo, uvuvi na ufugaji, kama vile matunda, samaki, asali, nguo, kahawa, korosho, ngozi n.k kabla ya kwenda kutengeneza viwanda let say vya pafyumu, losheni etc
 
imeshakuwa rasmi kwamba sera ya awamu hii ni viwanda. sera hii ikifeli tunaumia sote, pia ikifaulu tunafaidika sote. hivyo kama wadau tuchangiane mawazo kuhakikisha inafanikiwa. tuangalie ni changamoto gani tunakabili kuelekea uchumi wa viwanda? ninini suluhisho la changamoto hizo? majukumu serikali itimize? majukumu ya sekta binafsi? . viwanda gani tuvipe kipaumbele? unafikiri kiwanda kipi kinatakiwa kujengwa wapi?

Where no counsel is, the people fall, but in the multitude of counselors there is safety - Mossad
Kwanza Mkuu nianze kwa kusema hivi, Mimi siamini kabisa kwamba hii sera ya viwanda iko siriasi, kwanini nasema hivyo, Ni kuwa wakati wa JK sera ilikuwa Maisha bora kwa kila Mtanzania ila ikisisitiza Kilimo kwanza wakimaanisha 75% ya uchumi wa Tz unategemea kilimo na watanzania hao wanategemea kilimo katika kuendesha maisha yao. Sera ile sijui iliishaje. Leo serikali ya chama kile kile inataka nchi ya viwanda wakati wanajua kabisa haitawezekana kwan hawajatiandaa kwa lolote lile.
Kwa uelewa wangu mdogo naamini;
1.Lazma serikali iweke miundombinu madhubuti na umeme wa uhakika ndipo waanze kuota viwanda
2. Lazma uweke wazi mfumo wako wa kisiasa kama ni ujamaa au ni ubepari. Mwekezaji akijua mfumo atajua nini anakuja kufanya. Kwa mfano Mtu anataka kuweka kiwanda cha sukari, lazma awe na mashamba ya miwa au sugar bit inamaana anahitaji eneo kama nusu mkoa wa morogoro, kwa nchi za kijamaa hilo haliwezekan kabisa litaleta migogoro kama ile ya kwenye mashamba ya mpunga.
3. Rais anasema anataka kiwanda cha viatu kwakuwa tuna ngozi, Je dunia ya sasa kuna aina ngapi ya viatu vinavyotumia ngozi na material mengine? Na je market ya hivyo viatu itakuwa wapi? wakati watanzania hatuna uwezo wa kununua kiatu kipya tunavaa mitumba? Huwezi weka kiwanda cha viatu au nguo tanzania wakati market yake iko ulaya au amerika na malighafi kwa tanzania hazina pia uhakika
4. Unapofungua kiwanda unaangalia aina ya malighafi na soko. Mfano kiwanda cha karatasi kitakuwa karibu na mashamba ya miti kwan kusafirisha karatasi ni rahisi kuliko kussafirisha magogo.
5. Elimu pia ni kitu muhimu kama lengo ni ajira. Mfano kiwanda cha kutengeneza simu. Lazma uwe na skilled labor na unskilled labor. Na malipo ni tofauti hivyo wa elimu yetu naamini tutakuwa na viwanda na waajiriwa watakuwa wakenya na sisi tutabaki kulinda mageti na kufagia
6. La mwisho nadhani hata kabla Magu hataendelea kuwaza viwanda aangalie nini kiliviua viwanda vilivyokuwepo? na serikali ni ya chama kilekile?
 
imeshakuwa rasmi kwamba sera ya awamu hii ni viwanda. sera hii ikifeli tunaumia sote, pia ikifaulu tunafaidika sote. hivyo kama wadau tuchangiane mawazo kuhakikisha inafanikiwa. tuangalie ni changamoto gani tunakabili kuelekea uchumi wa viwanda? ninini suluhisho la changamoto hizo? majukumu serikali itimize? majukumu ya sekta binafsi? . viwanda gani tuvipe kipaumbele? unafikiri kiwanda kipi kinatakiwa kujengwa wapi?

Where no counsel is, the people fall, but in the multitude of counselors there is safety - Mossad

Kwanza kutatua tatizo la viwanda ni rahisi lakini nchi imejengwa kwa misingi ya kicommunist ambayo haipendi sekta binafsi na biashara kubwa.
Cha kwanza ni kuleta mashindano kwenye sekta ya uzalishaji wa umeme. serikali inahitaji kuruhusu wawekezaji wengine kutoka Tanzania na nchi za nje kuwa na uwezo wa kuzalisha umeme Tanzania na kushusha kodi yao.
Cha pili ni private property rights zinahitaji kuimarishwa na sheria ibadilishwe iwe kwamba mtu akinunua mali au kiwanja kiwe chake asili mia hata kama ni mwekezaji kutoka nje ya nchi.
cha tatu ni kuondoa vikwazo vya kanuni za kuanzisha biashara za viwanda kwasababu siyo kila mtu ana kiwango cha kuazinsha biashara na kutimiza vyote vinavyo lazimishwa na kanuni zilizopo saivi.
Cha nne ni kupunguza ukubwa wa serikali na haswa sekta za serikali zinazo ongeza vikwazo kwenye biashara kila siku. Serikali kubwa inamaanisha kodi kubwa na kodi kubwa inamaanisha uwekezaji wa biashara utakuwa mdogo kwasababu hamna anayeona faida kufanya biashara kama profit yake yote itaenda kwa wanasiasa ambao kazi yao ni kuendesha magari ya kifahari na kujamba jamba bungeni.
Cha tano ni kutokupendelea viwanda vya aina moja na kutokuwapa hela viwanda ambavyo vinafeli. Siyo kazi ya serikali kuchagua kiwanda gani kiendelee na kiwanda gani kisiendelee. Hiyo ni kazi ya consumers kwenye soko la viwanda.
CHA SITA NA CHA MUHIMU KABISA NI SERIKALI IACHE KUTAIFISHA SEKTA NZIMA AU VIWANDA VIZIMA IKITEGEMEA KULETA MAENDELEO. MANDELEO HAYATOKANI NA SERIKALI NA WALA HAYATOKANI NA SERIKALI KUMILIKI VIWANDA AU SEKTA NZIMA BALI YANATOKANA NA MASHINDANO KWENYE HIZO SEKTA NA WAFANYA BIASHARA BINAFSI NA UHURU WA SOKO.
 
Kwanza Mkuu nianze kwa kusema hivi, Mimi siamini kabisa kwamba hii sera ya viwanda iko siriasi, kwanini nasema hivyo, Ni kuwa wakati wa JK sera ilikuwa Maisha bora kwa kila Mtanzania ila ikisisitiza Kilimo kwanza wakimaanisha 75% ya uchumi wa Tz unategemea kilimo na watanzania hao wanategemea kilimo katika kuendesha maisha yao. Sera ile sijui iliishaje. Leo serikali ya chama kile kile inataka nchi ya viwanda wakati wanajua kabisa haitawezekana kwan hawajatiandaa kwa lolote lile.
Kwa uelewa wangu mdogo naamini;
1.Lazma serikali iweke miundombinu madhubuti na umeme wa uhakika ndipo waanze kuota viwanda
2. Lazma uweke wazi mfumo wako wa kisiasa kama ni ujamaa au ni ubepari. Mwekezaji akijua mfumo atajua nini anakuja kufanya. Kwa mfano Mtu anataka kuweka kiwanda cha sukari, lazma awe na mashamba ya miwa au sugar bit inamaana anahitaji eneo kama nusu mkoa wa morogoro, kwa nchi za kijamaa hilo haliwezekan kabisa litaleta migogoro kama ile ya kwenye mashamba ya mpunga.
3. Rais anasema anataka kiwanda cha viatu kwakuwa tuna ngozi, Je dunia ya sasa kuna aina ngapi ya viatu vinavyotumia ngozi na material mengine? Na je market ya hivyo viatu itakuwa wapi? wakati watanzania hatuna uwezo wa kununua kiatu kipya tunavaa mitumba? Huwezi weka kiwanda cha viatu au nguo tanzania wakati market yake iko ulaya au amerika na malighafi kwa tanzania hazina pia uhakika
4. Unapofungua kiwanda unaangalia aina ya malighafi na soko. Mfano kiwanda cha karatasi kitakuwa karibu na mashamba ya miti kwan kusafirisha karatasi ni rahisi kuliko kussafirisha magogo.
5. Elimu pia ni kitu muhimu kama lengo ni ajira. Mfano kiwanda cha kutengeneza simu. Lazma uwe na skilled labor na unskilled labor. Na malipo ni tofauti hivyo wa elimu yetu naamini tutakuwa na viwanda na waajiriwa watakuwa wakenya na sisi tutabaki kulinda mageti na kufagia
6. La mwisho nadhani hata kabla Magu hataendelea kuwaza viwanda aangalie nini kiliviua viwanda vilivyokuwepo? na serikali ni ya chama kilekile?

Miundombinu madhubuti haitokani na serikali. Tena serikali ambayo hata sekta yake ya kilimo haiwezi kuikuza ndiyo wanaongelea miundombinu.
Miundombinu inajengwa na sekta binafsi yenye uhuru wa kufanya biashara na mashindano kwenye uwekezaji. Kwa mfano ukiruhusu kampuni za umeme zije zishindane kuwaletea watanzania umeme bora kwa bei rahisi, bei ya umeme itashuka na watakua na option nyingi zaidi. Uhakika kwenye umeme haupo kwasababu kampuni inayo zalisha inajua kwamba mteja wake hana kampuni nyingine ya kuiendea kwaiyo naweza kukukatia umeme anapotaka tu.

Mfumo utakaoleta maendeleo ni mfumo wa free market yani soko lenye uhuru na kanuni kidogo kwenye wawekezaji. Saivi kwanzia bandarini mpaka kusajiriwa kwa mfanya biashara, vikwazo viko vingi kiasi kwamba mtu anakata tamaa.

Raisi hatakiwi kuhofu kiwanda gani kijengwe, kwasababu hiyo ni kazi ya wawekezaji wenyewe. Kama mwekezaji akajenga kiwanda cha viatu kwa hela yake mwenyewe na kikafeli haita kua hasara kwenye upande wa wananchi bali mfanya biashara mwenyewe. Lakini Raisi akianzisha kiwanda na hela ya wananchi kikafeli hiyo ni hasara kwa nchi nzima kwasababu ametumia hela za kodi.
 
Strong agricultural base first ili viwanda vya awali viwe processing industries, then baadae ndo vije vya production.
Lakini pia huwezi kuwa na viwanda vya maana kama umeme wenyewe ni wa kuokoteza.

Cha msingi vianze viwanda vya kuprocess mazao ya "Nature" yatokanayo na kilimo, uvuvi na ufugaji, kama vile matunda, samaki, asali, nguo, kahawa, korosho, ngozi n.k kabla ya kwenda kutengeneza viwanda let say vya pafyumu, losheni etc

Na hivyo viwanda vitatoka wapi? na kwa hela ya nani?
Na huo umeme utatoka wapi? na kwa hel ya nani?
 
Ni kuita wawekezaji nje waje wajenge viwanda. Yaani China ihamie hapa. Na watozwe kodi kidogo ili ajira ziwe nyingi.

Tusi tenge hiyo kazi ya uwekezaji iwe ya wachina tu. Wachina na ushawishi walio nao juu ya serikali ya Tanzania kwanzia enzi ya nyerere ndio sababu ya umaskini wetu saivi.
Tuna hitaji kuondoa kanuni ambazo zinazuia wawekezaji kufanya biashara kirahisi. Haijalishi kama hao wawekezaji ni wa Tanzania au wachina au wamarekani.
 
Tulipe kodi kwa uaminifu za kodi zitumike kwa uangalifu pia kwa faida ya wote

Yani wewe umetumwa na TRA hata hauwezi kudanganya. Hahaha wtf?
Kodi inaendaga kuwanunulia wanasiasa magari ya kifahari na kuwapeleka watoto wao shule za nje ili wakafeli, na kwenye miradi ya serikali ambayo inachukua miaka kukamilishwa na hela bado inaibiwa. Kodi inaua biashara ndogo na uwekezaji, haimsaidii mtanzania yeyote.
 
Kwanza muondoe msanii Mwijage anayetaka kufufua General Tyre kwa billion sitini wakati bajeti ya wizara hafiki nusu ya mtaji huu
Anatulisha hewa kila siku

Unaonesha huelewi maana ya PPP.
 
Miundombinu madhubuti haitokani na serikali. Tena serikali ambayo hata sekta yake ya kilimo haiwezi kuikuza ndiyo wanaongelea miundombinu.
Miundombinu inajengwa na sekta binafsi yenye uhuru wa kufanya biashara na mashindano kwenye uwekezaji. Kwa mfano ukiruhusu kampuni za umeme zije zishindane kuwaletea watanzania umeme bora kwa bei rahisi, bei ya umeme itashuka na watakua na option nyingi zaidi. Uhakika kwenye umeme haupo kwasababu kampuni inayo zalisha inajua kwamba mteja wake hana kampuni nyingine ya kuiendea kwaiyo naweza kukukatia umeme anapotaka tu.

Mfumo utakaoleta maendeleo ni mfumo wa free market yani soko lenye uhuru na kanuni kidogo kwenye wawekezaji. Saivi kwanzia bandarini mpaka kusajiriwa kwa mfanya biashara, vikwazo viko vingi kiasi kwamba mtu anakata tamaa.

Raisi hatakiwi kuhofu kiwanda gani kijengwe, kwasababu hiyo ni kazi ya wawekezaji wenyewe. Kama mwekezaji akajenga kiwanda cha viatu kwa hela yake mwenyewe na kikafeli haita kua hasara kwenye upande wa wananchi bali mfanya biashara mwenyewe. Lakini Raisi akianzisha kiwanda na hela ya wananchi kikafeli hiyo ni hasara kwa nchi nzima kwasababu ametumia hela za kodi.
Kwahiyo umekubaliana na mimi kwamba serikali lazma iweke miundombinu kama ulivyosema iruhusu ushindani kwenye umeme, ipunguze vikwazo kwenye bandari n.k Mkuu mfanya biashara hakurupuki ndio maana hatuna viwanda, wanafanya kwanza research ya kila kitu ndipo wanawekeza. Mfano Rais anaongelea ajira kwa vijana hivyo lazma waangalie aina gani ya viwanda vipewe kipaumbele lasivyo utakuwa na viwanda vinavyotumia robot tu
 
Tukifikiria kujenga viwanda kama enzi za Nyerere vitakufa kama vilivyokufa vya Nyerere na alivyotaifisha, vilikufa kabla yake, akiviona vinamfia.

Ni kuwawezesha tu wawekezaji, mfano mzuri na uliofanikiwa na kuleta tija ya haraka ni wa Mahathir Muhammad wa Malaysia.

Serikali iwe facilitator tu na isijiingize kwenye uendeshaji wa kila siku wa kiwanda chochote na wala tusisikie neno "kiwanda cha umma", ni ujinga ulioshindwa.
 
Kwahiyo umekubaliana na mimi kwamba serikali lazma iweke miundombinu kama ulivyosema iruhusu ushindani kwenye umeme, ipunguze vikwazo kwenye bandari n.k Mkuu mfanya biashara hakurupuki ndio maana hatuna viwanda, wanafanya kwanza research ya kila kitu ndipo wanawekeza. Mfano Rais anaongelea ajira kwa vijana hivyo lazma waangalie aina gani ya viwanda vipewe kipaumbele lasivyo utakuwa na viwanda vinavyotumia robot tu

Lakini hata viwanda vinavyotumia roboti vinakuza uchumi wa nchi kwa kutuma bidhaa zake nje ya nchi. Hizo bidhaa zinaagizwa kupitia kununua shilingi kitu ambacho kina kuza zamani ya shilingi na nguvu yake ya kununua.
Pia roboti atafanya garama ishuke kwahiyo hatakama watu hawata kuwa na hela nyingi garama ya bidhaa itashuka.
 
Kwa mara ya kwanza nimekubaliana na Faiza Fox. Udumu kama CCM.
Bajeti ya nchi nzima haiwezi kujenga viwanda hata viwili vikubwa. Yaani usimamishe shughuli zote za serikali ujenge viwanda 2 vya magari au matrekta!?
Njia pekee ya kuwezesha ndoto ya viwanda ni kukubali yafuatayo:
-Kukaribisha wawekezaji wawekeze katika viwanda vidogo na vya kati
-Kwa ungalifu tuwape wawekezaji package inayovotuia wajenge
-Maafisa wa serikali hasa wa serikali wakome kutumia msamiati wa kutaifisha na kutishia kufuta hati miliki za ardhi
-Iwepo master plan ya viwanda kulingana na maeneo ili nchi nzima ipate viwanda kulingana na raslimali zilizopo huko
-Serikali ikome na iache ndoto za kuendesha viwanda, kugawa Asprin, kugawa chaki mashuleni, kugawa chai kwenye ndege wala kumiliki ndege
-Serikali itoe dhamana kwa watu/makampuni binafsi kuchukua mikopo mikubwa ya kujenga chain ya viwanda kulingana na mahitaji
-Serikali iweke sera ya kukataza monopoly ili kuacha mwanya kwa wengine kubuni - mathalani, kiwanda cha maji kisitengeneze chupa, anayetengeneza chupa asitengeneze mifuniko, mwingine atengeneze crates, mwingine labels, mwingine chemicals za kusafisha maji, mwenye kiwanda aache wasafirishaji wengine wasafirishe badala yeye kuhangaika kumiliki fleet ya malori kama Azam, n.k. Hii diversification itasaidia kuongeza idaidi ya viwanda.

Lakini hii speed ya utumbuaji na yenye harufu ya ujamaa wa JKN haiwezi kuleta viwanda. Hata vilivyopo vitahamia nchi nyingine.

Haya wenye mawe rusheni, mimi nakimbia.

baija
 
Kwa mara ya kwanza nimekubaliana na Faiza Fox. Udumu kama CCM.
Bajeti ya nchi nzima haiwezi kujenga viwanda hata viwili vikubwa. Yaani usimamishe shughuli zote za serikali ujenge viwanda 2 vya magari au matrekta!?
Njia pekee ya kuwezesha ndoto ya viwanda ni kukubali yafuatayo:
-Kukaribisha wawekezaji wawekeze katika viwanda vidogo na vya kati
-Kwa ungalifu tuwape wawekezaji package inayovotuia wajenge
-Maafisa wa serikali hasa wa serikali wakome kutumia msamiati wa kutaifisha na kutishia kufuta hati miliki za ardhi
-Iwepo master plan ya viwanda kulingana na maeneo ili nchi nzima ipate viwanda kulingana na raslimali zilizopo huko
-Serikali ikome na iache ndoto za kuendesha viwanda, kugawa Asprin, kugawa chaki mashuleni, kugawa chai kwenye ndege wala kumiliki ndege
-Serikali itoe dhamana kwa watu/makampuni binafsi kuchukua mikopo mikubwa ya kujenga chain ya viwanda kulingana na mahitaji
-Serikali iweke sera ya kukataza monopoly ili kuacha mwanya kwa wengine kubuni - mathalani, kiwanda cha maji kisitengeneze chupa, anayetengeneza chupa asitengeneze mifuniko, mwingine atengeneze crates, mwingine labels, mwingine chemicals za kusafisha maji, mwenye kiwanda aache wasafirishaji wengine wasafirishe badala yeye kuhangaika kumiliki fleet ya malori kama Azam, n.k. Hii diversification itasaidia kuongeza idaidi ya viwanda.

Lakini hii speed ya utumbuaji na yenye harufu ya ujamaa wa JKN haiwezi kuleta viwanda. Hata vilivyopo vitahamia nchi nyingine.

Haya wenye mawe rusheni, mimi nakimbia.

baija

Monopoly haiwezi kutokea kama kuna uhuru kwa wawekezaji wote na kama hamna vikwazo vya kuanzisha biashara. Serikali ikipewa uwezo wa kusema nani aanzishe nini na nani aanzishe nini watu ambao wangepaswa kuanzisha hivyo viwanda watakatazwa kisa serikali haitaki monopoly. Kwani hauoni kwamba monopoly zinatokana na serikali kuongeza kanuni ambazo kampuni kubwa tu ndiyo zinaweza kutimiza na kampuni ndogo zinashindwa kushindana nazo kwasababu regulations zinachukua hela ambazo hizo kampuni ndogo zingeweza kutumia kujenga biashara yake na kushindana na kampuni kubwa. Kwahiyo kuongeza kanuni haizuii monopoly bali inasaidia monopoly kukua.
 
Kweli Tanzania ya viwanda inawezekana,
Ila miaka hii Mitano Isihesabiwe kama ni ya viwanda kabisa Bali maandalizi ya Viwanda halisi.
Maandalizi haya yafanywe katika mitazamo ya watu, kilimo, Utafiti wa kina wa masoko ya bidhaa, Miundombinu, Umeme,

Hata Kiongozi wa china Aliponza mabadiliko ya kweli ya kiuchumi Hakuwalaghai Wachina ila aliwambia vitu katika uhalisia.
Kwamba China Inakwenda kuwa Nchi tajiri Sana, Lakini Hatutakuwa wote Matajiri kwa miaka hii mitano ya kwanza. Bali wataanza wachache sana wengine mtakuja baadae. Hii ilikuwa miaka ya 1978, lakn miaka ya 2000 china inaongoza kwa kuwa na matajiri wengi vijana duniani kote. Soma kitabu DENG XIOPING AND TRANSFORMATION OF CHINA.

REALISTIC GOALS AND VISION ISIYOJICHANGANYA NA SIASA NDIO ITATUTOA HAPA. UKWELI NDIO UTALIPONYA TAIFA HILI NA KULIWEKA HURU, HURU KWELI KWELI NA SIO VINGINEVYO. HAKUNA DHAMBI KUBWA KAMA YA UFUASI NA KUJIPENDEKEZA.

NINI KIFANYIKE;
tuwaambie wananchi kuwa HUU NI MCHAKATO WA PHASE YA KWANZA YA TANZANIA YA VIWANDA NA USIMAMIZI WA HALI YA JUU WA FEDHA ZA UMMA, MFANO Baada ya miaka mitano hatutakuwa na haja ya kuimport MITUMBA BADALA YAKE NCHI ITAKUWA NA NGUO SPECIAL NZURI NA ZAKUTOSHA KWA BEI RAFIKI, SIO KUPANDISHA KODI ILI ZISIJE HUTU HATUJUI MASKNINI WASIOKUWA NA UWEZO WA KWENDA KWENYE MABOUTIQUE NA MADUKA YA KISASA HAWAJAWEKEWA MBADALA.

MAONI YANGU
MIAKA HII MITANO ILIPASWA HIWE YA VUGUVUGU LA KUIBADILISHA NCHI KUWA TAIFA LA KIJASILIAMALI TUKIANZA NA BADILIKO LA FIKRA KUHUBIRIWA NCHI NZIMA, MIAKA MITANO IJAYO VIWANDA VITAKUWA NI MATOKEO YASIYOPINGIKA NA YATAKUA AUTOMATIC.

MFANO
bud2015-entrepreneur-image.png
 
Kukiwa na utashi wa kisiasa, miaka 5 inatosha kuanza kuwa na viwanda, si kuandaa mazingira.
Ninachoona kinapungua ni ukweli kuhusu uwepo wa raslimali za kutosha kuendesha viwanda hivyo. Mathalani, leo ukajenga kiwanda cha kukamua machungwa pale Kabuku kwa kufikiri kuwa machungwa yanaoza. Utashtukia ndani ya miezi 2 hata chungwa la dawa hupati! Unaweka kiwanda kidogo cha kusindika nyanya pale Gairo, ndani nusu mwaka hata nyanya moja huna!

Kwa hiyo sambamba na kukaribisha wenye mitaji kuanzisha viwanda, ni lazima kuwezesha moyo wa ujasiriamali katika nchi. Hii habari ya kutoza ushuru chupa ya maziwa ya mmasai aliyefunga kidumu cha lita 5 kwenye baiskeli ni fikra za kimaskini zisizoweza kuchochea uzalishaji katika kada ya chini.
 
Back
Top Bottom