TRA wanafanya wizi mkubwa kwa Watanzania

TRA wanafanya wizi mkubwa kwa Watanzania

Umechanganya madesa ndugu yangu nasikitika kukujulisha kuwa TRA hawana mfumo huo unaouongelea. Usiwe mvivu wa kusoma nakushauri uingie kwenye website yao Tanzania Revenue Authority - Calculators & tools halafu u-download document yao inayoonyesha namna wanavyofanya valuation. Hakuna kilicho siri siku hizi wako wazi mno, tatizo labda kama huwezi kufuata mahesabu yao namna yanavyokwenda, ni pm siku moja nilkuelekeze vizuri, au uwaulize wenyewe customer service watakusaidia. Hawa watu sasa hivi wanafanya kazi vizuri mno inabidi kuwapongeza badala ya kuwalalamikia.

Uwazi unaousema ni upi?. Mbona katika calculator yao Hiace zote ziko kwenye eneo moja lakini unapokuja kufanya malipo unaambiwa eti hiace yenye viti ndani(wagon) ina ushuru mkubwa kuliko ile isiyokuwa na viti ndani (van). Sasa niambie idadi ya viti katika hiace inaongeza vipi kodi ya gari?, au ni sheria gani inayotumika na ambayo iko wazi kwa public kuhusiana na jambo hili?. Kwahiyo, wanataka kusema kwamba hiace zenye viti viondolewe kwanza hukohuko zinapotoka kabla hazijafika TZ ili kulipa ushuru wa kawaida?. Usiamini kutokana na uwepo wa calculator na/ama baadhi ya taarifa katika mtandao wa TRA, amini unapoona taarifa hizo zinafanya kazi vizuri (zinatoa matokeo yaliyotarajiwa).
 
......Kwa mara ya kwanza nipoenda kulipa kodi nilidhani nitapokelewa na
kupewa kikombe cha chai.........au hata angalau tabasamu tu lingenitosha.......kumbe siyo....nilihudumiwa na mtu ambaye hata hakutaka kuiona sura yangu zaidi ya kunikadiria kodi ambayo ni 200% ya bajeti yangu........
 
TRA ni kiatu cha majambazi waliojificha serikalini.

Tunapofikia mahala hata wananchi wanakwepa kulipa kodi ni suala tete sana.

Wanaacha majambazi yanavusha rasilimali za nchi huki waking'ang'ana na vijitu vidogo mitaani.
MTANDAO wanaoutumia ni wa majaribio hadi leo na hawajawahi kuubadilisha.
Na jinsi walivyo na akili ndogo, wamefuta backup service zote ili kama mtandao upo chini hakuna kinachofanyika.

Yaani hii nchi ni ngumu kweli
 
nataka uniambie kwanini mtu anaepeleka mzigo mwanza anaachakulipa Sirari anaenda kulipia mtukula then ndio aende mwanza,na ni kwanini wafanyabiashara kanda ya ziwa wanatumia bandari ya mombassa wanakimbia Tanga na Dar? unajua kwanini?
Ili wapitishe mizigo kwenye njia za panya wasilipe kodi
 
Wadau, nimedownload hiyo Evaluation RSP calculator ya TRA LAKINI ile Column ya RSP price (USD) sijaielewa.Value zilizoandikwa kwa kila gari mbona kama ni kubwa kuliko zinazolipwa AU zinazidishwa kwa factor yeyote??? Naomba kuelimishwa.Ahsante

hizo value zinakuwa depreciated kutokana na uzee wa gari. Ukiangalia hiyo excel kwa juu utaona kila mwaka na % yake. Mfano 2004 ni 70%
 
lipa kodi mkuu wewe unafikiri maendeleo yanatoka mbinguni?TRA wanapiga kazi nzuri sana na wanastahili pongezi,kuhusu hayo masuala technical sio swala la tra pekee mkonga weytu wa taifa una matatizo!
tatizo la sisi watz hatupendi kulipa kodi tumejaa porojo nyingi ,then tunajiita wazalendo kama yule jamaa aliyesema 2010 tukimchagua cement 5000?
wee mama lzm utakuwa mmoja wao kweli aliyeshiba hamjui mwenye njaa
 
Kodi za Tanzania haziendani na hali halisi ya Mtanzania ndo maana Watanzania wengi wanatafuta njia ya kukwepa kodi badala ya kutafuta jinsi ya kulipa kodi. Hakuna kitu kinauma kama TRA kukaa Invoice ambayo una uhakika 100% kuwa hiyo ni Invoice halisi uliyonunulia mzigo.
 
WanaJF,
TRA kitengo cha Customs ambapo hushughulikia ushuru wa magari na bidhaa zinazoingizwa nchini kupitia bandarini wamekuwa ni mawakala wa wizi wa fedha za walipa kodi wa nchi hii.

Unakuta mtu ameagiza mzigo ama gari na lipo njiani na pia Bill of Lading imetumwa kwa wakati na inawasilishwa customs office kwa ajili ya ukokotozi wa gharama za ushuru, Kwanza utakuta unabambikiziwa uchakavu (ongezeko) kwa utashi wa afisa anayeshughulikia ukokotoaji huo. Sidhani kama kuna mtu aliyewahi kuagiza gari nje aliyekwepa hili tatizo. Bei halisi ambayo imeambatanishwa kwenye invoice na ambayo hulipwa kupitia mfumo wa kibenki huwa wanaiona siyo gharama halisi ya gari bali wanakuongezea gharama kwa kukadiria thamani wanayoiona wao.

Pili hii inahusu hata wale wanaolipia road lincence kwani utakuta disc inachelewa kwa kisa cha MTANDAO UPO CHINI. Na utasubiri hadi wiki kadhaa zipite ndo upate disc, tukirejea kwenye ishu ya magari unaweza ukakuta MTANDAO upo chini hadi gari inafika, inakaa bandarini kuvuka siku za kuanza kulipia gharama za storage ambapo hadi mtandao umekaa wima utakuta mteja analazimika kuingia gharama nje ya bajeti halisi inayotakiwa kulipia ushuru na charges zingine.

Hivi ninavyoandioka hapa ni kwamba Mtandao upo chini (due to Mkongo wa Taifa kukatika) na huduma zoote customs zimesimama na kuna mlolongo wa mizigo na magari vinapaswa kulipiwa ili yatoke lakini hakuna plan B wala C ya kuondoa tatizo la msongamano. Nimejiuliza, nani anawajibika kulipia UZEMBE wa TRA kutokuwa na mfumo mbadala endapo mfumo rasmi kushindwa kufanya kazi? Server wanayoitumia imeonesha wazi kabisa ni ndogo na haikidhi viwango vya ongezeko la wateja wanaotumia Bandari na kwa nini hawanunui server inayokidhi viwango? Kama server inakuwa down wana BACKUP plani gani kuondoa udhia kwa wateja ambao wanasubirishwa kwa muda mrefu? Kwa wale wanaikuja nchini kufuata cargo ili kupeleka nchi jirani wanalipiwa na nani gharama za ongezeko la siku wanazokaa nchini kusubiri mtandao kutengemaa?

Endapo Mtandao hautatengemaa hadi kuvuka siku za mteja kulazimika kulipia bandari storage charges nani anawajibika ktk hilo?

Watanzania tuachane na mazoea ya HEWALA kwa kila udhaifu unaofanywa na serikali kwa uzembe wa watu wawili watatu ambao wanapaswa kutimiza majukumu yao. Serikali inakosa mapato kwa uzembe wa majizi yaliyojazana forodha pale hadi kufikia inaamua kuwaumiza wanachi kwa kuanzisha ushuru wa kadi za simu.

Mwenye kulifafanua hili tafadhali toa msaada....
Duuh kumbe ee
 
KUNA KIPINDI TULIHOJI KITU KAMA HIKI LAKINI HAKUKUWA NA JIBU LOLOTE........ TAFADHALI SOMA KWA MAKINI


Wadau kuna rafiki yangu kaniuliza kuhusu kodi za kuingiza magari yaliyo tumika toka Japan. Sasa ananiambia ameona kanuni za kukokotolea kodi kwenye tovuti yao Tanzania Revenue Authority. Lakini kilichomshtua ambacho hata mimi nimekiona ni kwamba kodi inatozwa kodi....
Ona hapo chini...

Formula:

  • I/D = CIF * 25%
  • EXA = (CIF+I/D) * 20%
  • EX = (CIF+I/D) * 5%
  • VAT = (CIF+I/D+EXA+EX) * 18%

Where:

  • CIF – Cost Insurance and Freight (Taxable Value)
  • I/D – Import Duty
  • EXA – Excise duty for vehicles aged more than 10 years
  • EX – Excise Duty
  • VAT – Value Added Tax

Sasa ukiangalia hapo juu kwenye hiyo kanuni (FORMULA) utagundua kuwa I/D (Import Duty) ambayo ni kodi nayo pia inatozwa kodi. Kwa lugha nyingine kwa wale wanaokumbuka milinganyo (a simple algebra), zile kanuni za pale juu ni sawa na kuziandika

  • EXA = (CIF+I/D) * 20% = CIF * 20% + I/D * 20%
  • EX = (CIF+I/D) * 5% = CIF * 5% + I/D * 5%
  • VAT = (CIF+I/D+EXA+EX)*18% = CIF * 18% + I/D * 18% + EXA * 18% + EX * 18%

Sasa kimsingi swali ambalo hata mimi nimeshindwa kumjibu rafiki yangu...... ni halali kodi kutozwa kodi???? katika mlinganyo huo hapo juu inaonekana kuwa I/D (Import Duty ambayo pia ni kodi) lazima itozwe EXA, EX na VAT. Pia EXA (Excise duty for vehicles aged more than 10 years ambayo pia ni kodi) na EX (Excise Duty ambayo pia ni kodi) nazo zinatozwa kodi.
Nauliza tena hiyo ni halali??? Sheria zinasemaje kuhusu hili... Nina hamu sana kujua jinsi sheria jinsi zinavyo sema... vinginevyo mimi naweza sema hii si haki kwa watanzania kutoza kodi kwenye kodi.....

Maana mimi nilifikiri kuwa kila kodi itatozwa kutoka kwenye kiwango cha msingi (a base) kwa hapa tuna maanisha CIF ambayo hata TRA wenyewe kwenye valuation yao ya magari wanasema ndiyo inayopaswa kutoza kodi (taxable) lakini cha kushangaza wanatoza hata kwa kodi ambazo hazipaswi kutozwa kodi (non - taxable) ......
Mimi binafsi nilifkiri kanuni ya kodi ingekuwa kama ifuatavyo

I/D = CIF * 25%
EXA = CIF * 20%
EX = CIF * 5%
VAT = CIF * 18%

Halafu lingine la msingi ni kuwa, kwa nini EX na EXA ambazo ni kitu kimoja zinatozwa mara mbili? Kwa nini isitozwe mara moja tu. Kwa mfano unaweza ukasema Gari lenye umri wa chini ya miaka 8 Excise Duty ni 10% na Gari lenye umri wa zaidi ya miaka 8 Excise Duty ni 15% ili mlinganyo uwe kama ifuatavyo....

I/D = CIF * 25%
EX = CIF * Q% (Q inategemea umri wa Gari. < miaka 8 ni 10%; > miaka 8 ni 15%)
VAT = CIF * 18%

Wanajamii nikipata mawazo ambayo yanaegemea sheria nitafurahi zaidi.....

Naomba kuwasiilisha...
Mkuu umefanya calculations vzr sana
 
WanaJF,
TRA kitengo cha Customs ambapo hushughulikia ushuru wa magari na bidhaa zinazoingizwa nchini kupitia bandarini wamekuwa ni mawakala wa wizi wa fedha za walipa kodi wa nchi hii.

Unakuta mtu ameagiza mzigo ama gari na lipo njiani na pia Bill of Lading imetumwa kwa wakati na inawasilishwa customs office kwa ajili ya ukokotozi wa gharama za ushuru, Kwanza utakuta unabambikiziwa uchakavu (ongezeko) kwa utashi wa afisa anayeshughulikia ukokotoaji huo. Sidhani kama kuna mtu aliyewahi kuagiza gari nje aliyekwepa hili tatizo. Bei halisi ambayo imeambatanishwa kwenye invoice na ambayo hulipwa kupitia mfumo wa kibenki huwa wanaiona siyo gharama halisi ya gari bali wanakuongezea gharama kwa kukadiria thamani wanayoiona wao.

Pili hii inahusu hata wale wanaolipia road lincence kwani utakuta disc inachelewa kwa kisa cha MTANDAO UPO CHINI. Na utasubiri hadi wiki kadhaa zipite ndo upate disc, tukirejea kwenye ishu ya magari unaweza ukakuta MTANDAO upo chini hadi gari inafika, inakaa bandarini kuvuka siku za kuanza kulipia gharama za storage ambapo hadi mtandao umekaa wima utakuta mteja analazimika kuingia gharama nje ya bajeti halisi inayotakiwa kulipia ushuru na charges zingine.

Hivi ninavyoandioka hapa ni kwamba Mtandao upo chini (due to Mkongo wa Taifa kukatika) na huduma zoote customs zimesimama na kuna mlolongo wa mizigo na magari vinapaswa kulipiwa ili yatoke lakini hakuna plan B wala C ya kuondoa tatizo la msongamano. Nimejiuliza, nani anawajibika kulipia UZEMBE wa TRA kutokuwa na mfumo mbadala endapo mfumo rasmi kushindwa kufanya kazi? Server wanayoitumia imeonesha wazi kabisa ni ndogo na haikidhi viwango vya ongezeko la wateja wanaotumia Bandari na kwa nini hawanunui server inayokidhi viwango? Kama server inakuwa down wana BACKUP plani gani kuondoa udhia kwa wateja ambao wanasubirishwa kwa muda mrefu? Kwa wale wanaikuja nchini kufuata cargo ili kupeleka nchi jirani wanalipiwa na nani gharama za ongezeko la siku wanazokaa nchini kusubiri mtandao kutengemaa?

Endapo Mtandao hautatengemaa hadi kuvuka siku za mteja kulazimika kulipia bandari storage charges nani anawajibika ktk hilo?

Watanzania tuachane na mazoea ya HEWALA kwa kila udhaifu unaofanywa na serikali kwa uzembe wa watu wawili watatu ambao wanapaswa kutimiza majukumu yao. Serikali inakosa mapato kwa uzembe wa majizi yaliyojazana forodha pale hadi kufikia inaamua kuwaumiza wanachi kwa kuanzisha ushuru wa kadi za simu.

Mwenye kulifafanua hili tafadhali toa msaada....
Inachoshangaza haya yote yanatokea na rais tunaye, viongozi husika wapo, kwanini wanashindwa kuwakamata na kuwafunga hawa watu? Kelele za mtandao kufa au kuwa chini ni kero ya muda mrefu na si kweli kama mtandao unakuwa chini, kile ni kisingizio tu ili sapate kuwaibia wananchi. Mama Samia jipu hili, linakusubiri kulitumbua, wananchi wako tumechoka na utapeli huu.
 
Majitu yakishapewa cheo na dhamana basi akili yote wanaacha chooni, hakuna ubunifu hata chembe…, yanakalisha makalio yao tu hapo kupiga pesa..
 
Back
Top Bottom